PDA

View Full Version : Tạo USB boot SIÊU TỐC ngay cả trên Main KHÔNG HỖ TRỢ BOOT từ USB [Win7 và XP]

Lãng khách
09/11/09, 11:50 PM
Chúng ta đều biết là boot bằng USB có rất nhiều tuỳ biến. Tuy nhiên, các main đời cũ thì không hỗ trợ. Main đời mới boot với USB thì rất chậm.

Lãng khách giới thiệu với các bạn một giải pháp đơn giản, không cần BIOS hỗ trợ, không cần tới sửa MBR (master boot record) có thể gây lỗi khởi động, không cần phân vùng phụ...
Tốc độ boot thì nhanh hơn so với cách boot đuợc BIOS hỗ trợ rất nhiều.

Cách làm như sau:
1. Tải file đính kèm về xả nén ra thư mục gốc của phân vùng cài Windows và chạy nó.
http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif PloPmanager.zip (http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=5027&stc=1&d=1288671263) (188,1 KB)

-----------------------------------------------
Tool đã được kiểm tra an ninh bởi Bkav:
http://forum.bkav.com.vn/images/KinhNghiemThuThuat/1232/PloPmanager.zip
-----------------------------------------------

2. Khởi động lại máy.

Áp dụng cho cả XP, Windows 7.

Chúc các bạn thành công!

Gà Con Lon Ton
10/11/09, 04:50 PM
Hỏi hơi ngoài lề tí, cách này là do Lãnh Khách nghĩ ra à

Lãng khách có một cách để boot được bằng USB cực kì tiện lợi, không phụ thuộc vào main, không cần tới sửa MBR (master boot record), không cần phân vùng phụ...

Đây chỉ dừng lại việc tạo 1 Menu Boot mới, chắc là bổ sung thêm cách đưa file bool vào USB luôn cho trọn bộ Lãnh Khách ơi !

Lãng khách
10/11/09, 05:37 PM
Hỏi hơi ngoài lề tí, cách này là do Lãng Khách nghĩ ra à

Đây chỉ dừng lại việc tạo 1 Menu Boot mới, chắc là bổ sung thêm cách đưa file bool vào USB luôn cho trọn bộ Lãnh Khách ơi !

Lãng khách không nghĩ ra. Tuy nhiên khi có ý tưởng thì bắt đầu tìm kiếm, và thấy trên trang chủ của chương trình. Đọc, thực hiện và chia sẻ :).

Còn đưa file vào USB boot thì Lãng khách có rất nhiều bài viết rồi :).
Bạn muốn tạo Hiren's, hay đĩa cứu hộ của các AV Free (thậm chí không free), hay tích hợp nhiều tính năng vào USB, hoặc tạo phân vùng ẩn chứa thông tin boot (format sẽ không bị mất),...
Nói chung Lãng khách đã từng viết, và có một số bài viết Lãng khách đã gửi lại trên diễn đàn Bkav :). Các bài viết kia nếu cần thiết Lãng khách sẽ biên tập lại (vì có nhiều bài viết hướng dẫn tích hợp các AV không free, nhằm cho phép online update ngay trong USB trước khi scan).

Gà Con Lon Ton
10/11/09, 08:30 PM
Mà những cách như là boot từ USB, boot từ file ISO trên HDD thì chỉ có mỗi một mình thực hiện và xài, chứ lỡ máy của bạn bè hư, ko vô Win được, lại ko có ổ CD thì chỉ có khóc trở lên =((.

Mong là Lãng Khách sớm biên tập lại, còn không thì cho Gà xin các link (google cũng đc nhưng mà hơi mất công tìm đọc bài nào là của Lãng Khách :">)

Tôi Nà Tôi
10/11/09, 10:01 PM
Chúng ta đều biết là boot bằng USB có rất nhiều cái tiện. Tuy nhiên, các main đời cũ đều không hỗ trợ. Lúc đó mà không có CD thì thực sự là bất tiện!
Lãng khách có một cách để boot được bằng USB cực kì tiện lợi, không phụ thuộc vào main, không cần tới sửa MBR (master boot record), không cần phân vùng phụ...
Tất cả những gì các bạn phải làm là chỉ cần edit boot.ini của Windows XP để boot được.

Cách làm như sau:

1- Download file plpgenbtldr-0.7.zip (http://download.plop.at/files/bootmngr/plpgenbtldr-0.7.zip) và xả nén ra Desktop.

Tạo mới một thư mục trong ổ C:, ví dụ C:\plop. Tất nhiên là các bạn có thể tạo thư mục đó với một cái tên bất kì (nên không có dấu).
Copy 2 file plpbt.bin và plpgenbtldr.exe vào thư mục C:\plop (giả sử các bạn chọn tên này).
Start/Run gõ cmd, ENTER, gõ cd\, ENTER, gõ cd plop, ENTER để di chuyển tới thư mục C:\plop
Gõ plpgenbtldr, ENTER.
Chờ một lát để hoàn thành tiến trình.
Với Windows XP, các bạn mở file C:\boot.ini bằng NotePad, thêm vào dòng sau ở cuối file, save lại:

C:\plop\plpbtldr.bin="PLoP Boot Manager"

Với Windows Vista, các bạn mở NotePad với quyền Administrator, tạo file C:\boot.ini, thêm vào các dòng sau vào nội dung file, save lại:

[boot loader]
[operating systems]

Xong rồi đó. Restart máy, trong boot menu của Hard disk của các bạn sẽ có luôn menu boot với
PLoP Boot Manager

Các bạn chỉ cần lựa chọn boot với USB, thế là xong!!!

Cách này thực rất hay, rất thích hợp cho các dòng main đời cũ. Hỏi thêm tý ? Mình có 4 file setup gốc của Technet,1 file iso window7 x86, 2 file iso (2CD) XP media center, 1 file iso XP SP3 và C***k cho cả 3 thằng. Bây giờ mình muốn chế chung nó vào 1 DVD hay 1USB ( 4gb) để mang đi sửa máy cho khách cho tiện thì có cách nào làm được nhỉ?

k3lvinmitnick
11/11/09, 02:22 PM
Rất cảm ơn MOD Lãng Khách, bài viết rất hay

Nhưng có một vấn đề là khi Win lỗi rồi thì người ta mới nghĩ ra dùng USB hoặc CD (DVD) để boot ! Cách thực hiện với những thao tác trên là không khả thi.
Mong Lãng Khách có nhiều bài viết hay và HỮU ÍCH hơn nữa,

Lãng khách
11/11/09, 04:22 PM
Rất cảm ơn MOD Lãng Khách, bài viết rất hay

Nhưng có một vấn đề là khi Win lỗi rồi thì người ta mới nghĩ ra dùng USB hoặc CD (DVD) để boot ! Cách thực hiện với những thao tác trên là không khả thi.
Mong Lãng Khách có nhiều bài viết hay và HỮU ÍCH hơn nữa,

Bạn có thể tạo sẵn ra để dự phòng. Chia sẻ cho nhau để phòng xa thôi mà :).
Nếu chỉnh thời gian timeout=0 thì nó sẽ loại bỏ thời gian chờ. Lúc nào cần sử dụng phím mũi tên lên hoặc xuống để chọn menu boot. Cách này vẫn hơi hạn chế nếu dùng để cài Win, tuy nhiên để giúp sử dụng Hiren's, hoặc linh hoạt khi muốn lựa chọn boot với USB hay CD, cực nhanh (không cần phải chọn menu boot được Bios hỗ trợ, và nhanh hơn khi cần tới các menu boot này vốn bình thường được hỗ trợ bởi bios).

2- Ngoài ra, bạn vẫn có thể sử dụng ý tưởng này, bằng cách thực hiện theo kiểu ý tưởng bắc cầu. Khi bạn boot qua card mạng onboard (PXE) thì bạn có thể sử dụng Hiren's boot để xây dựng PloP boot Manager cho ổ cứng, từ đó boot bằng USB để cài Windows hoặc thao tác bất kì như bình thường. Hoặc tháo ổ cứng mang sang máy khác để tạo hỗ trợ cho PloP boot Manager, sau đó mang về máy cũ và boot với USB.

Songoku
11/11/09, 05:03 PM
Cảm ơn Lãng Khách. Bài viết rất bổ ích.

amateurs
11/11/09, 06:06 PM
Bác có thể post lại làm sao để tạo ra 1 usb boot giống như đĩa hiren boot được ko? Thanks.

Lãng khách
11/11/09, 06:18 PM
Bác có thể post lại làm sao để tạo ra 1 usb boot giống như đĩa hiren boot được ko? Thanks.

Done. Của bạn đây :):

BOOT USB với file ISO Hiren's 10.0 như trên CD! (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?p=13461#post13461)

xi_trum14
25/12/09, 03:08 PM
Cho em hỏi máy em báo như thế này thì là bị làm sao nhỉ?Chỉ em cách fix lỗi với nhé.

xi_trum14
25/12/09, 04:08 PM
Em làm một lúc xong vào boot menu nó lại báo thế này ai biết chỉ giùm:
Booting start Hiren's BootCD
find--set-root/HCBD/boot.gz
Error 15 File not found
Press any key to continue...

Lãng khách
26/12/09, 10:18 AM
Em làm một lúc xong vào boot menu nó lại báo thế này ai biết chỉ giùm:
Booting start Hiren's BootCD
find--set-root/HCBD/boot.gz
Error 15 File not found
Press any key to continue...

Phần này Lãng khách không rõ em đã làm theo hướng dẫn nào. Vì theo như thông báo đó thì em đã thiếu file boot.gz (file này có trong thư mục HCBD của Hiren's, và nếu em sử dụng cái title này mà muốn boot được thì phải bung nén file ISO của Hiren's ra ổ gốc bằng WinRAR hoặc UltraISO, trong đó sẽ có thư mục HBCD và file boot.gz sẵn trong thư mục này).

xi_trum14
26/12/09, 10:26 AM
Cám ơn anh.Cái hình ở trên là em làm theo topic này còn lỗi ở dưới là em chưa bung nén.Bây giờ thì được rồi.

chameleon_2602
31/03/10, 09:11 PM
cho mình hỏi file boot.ini trong win xp lấy ở chỗ nào thế, chỉ mình với LK

Lãng khách
31/03/10, 09:27 PM
cho mình hỏi file boot.ini trong win xp lấy ở chỗ nào thế, chỉ mình với LK

Bạn làm như sau nhé :):

1. Click Start/Run (hoặc bấm tổ hợp phím Windows + R).
2. Gõ dòng lệnh sau, Enter:

C:\boot.ini
3. Sửa và save lại :D.

Chúc bạn thành công.

chameleon_2602
02/04/10, 08:46 AM
cho mình hỏi là máy mình bị virut ăn,không làm sao ma mở được run> cmd> và không thể save file boot.ini, nó báo không thể chép đè lên được. chỉ mình với

Lãng khách
02/04/10, 11:48 AM
cho mình hỏi là máy mình bị virut ăn,không làm sao ma mở được run> cmd> và không thể save file boot.ini, nó báo không thể chép đè lên được. chỉ mình với

Bạn cần chạy ở user có phân quyền Admin :).
Bạn đang chạy ở phân quyền giới hạn.

chameleon_2602
02/04/10, 12:26 PM
Bạn cần chạy ở user có phân quyền Admin :).
Bạn đang chạy ở phân quyền giới hạn.
không LK ạ, bị virut xâm nhập,không đăng nhập được với admin thì phải làm thế nào???

Lãng khách
02/04/10, 12:52 PM
không LK ạ, bị virut xâm nhập,không đăng nhập được với admin thì phải làm thế nào???

Bị virus thì bạn quét sạch rồi repair lại HDH. Bị virus đến như vậy rồi không xử thì chết ư bạn :D.

lananh8
02/04/10, 01:27 PM
Copy 2 file plpbt.bin và plpgenbtldr.exe vào thư mục
Anh ơi em tìm mãi 2 file này mà không biết lấy ở đâu ah chỉ em với . Hi vọng em làm được.

dangkiena3
02/04/10, 01:32 PM
Trời, bạn download trong bài đầu tiên của topic ấy.
http://download.plop.at/files/bootmngr/plpgenbtldr-0.7.zip
Giải nén ra sẽ thấy 2 file đó.

lananh8
02/04/10, 01:41 PM
Em dowload về giải nén mà không có cái file nào có đuôi exe cả .

dangkiena3
02/04/10, 01:45 PM
Hic, bạn có để hiện đuôi mở rộng đâu mà thấy được. Nó chính là cái thứ 3 và thứ 4 trong hình của bạn đó. Nó có type là Bin file và Application.

lananh8
02/04/10, 01:50 PM
Rất vui mừng vì được anh chỉ giáo ! em làm thử.

dangkiena3
02/04/10, 01:58 PM
Thật ra bạn không nhìn thấy đuôi .bin hay .exe là do windows 7 bạn sử dụng mặc định giấu phần mở rộng này đi. Nếu bạn muốn hiện nó lên thì làm theo cách sau:

Ở Windows 7, đầu tiên, bạn click lên nút Organize trên thanh menu Folder, rồi chọn Folder and Search Options trong menu xổ xuống.

http://support.microsoft.com/library/images/support/kbgraphics/public/vi-vn/PCTalk/978449/978449c.jpg

Khi hộp thoại Folder Option xuất hiện, mở thẻ View, click để bỏ dấu chọn ở dòng “Hide extensions for known files types”. Nhấn OK để hoàn tất.

http://support.microsoft.com/library/images/support/kbgraphics/public/vi-vn/PCTalk/978449/978449d.jpg

Như vậy nó đã hiện đây:

http://support.microsoft.com/library/images/support/kbgraphics/public/vi-vn/PCTalk/978449/978449e.jpg

chameleon_2602
02/04/10, 04:14 PM
Bị virus thì bạn quét sạch rồi repair lại HDH. Bị virus đến như vậy rồi không xử thì chết ư bạn :D.

Mong LK chỉ bảo cho nếu gặp tình huống này thì xử sao nhe:
- laptop đời cũ, không support khởi động cùng usb
- ổ đĩa CD-ROM không boot từ dos được, do không phải ổ gốc,và tình trạng cũng chập chờn, lúc đọc được lúc không
- máy đã cài 2 hệ điều hành trên 2 phân vùng và cả hai phân vùng đều nhiễm virut nặng, không cho chạy lệnh từ start -> run....
nếu gặp trường hợp này thì xử lí thế nào giờ hả LK, không tính đến trường hợp là rút ổ cứng ra đi cắm ở máy khác,vì máy này cũ, giắc cắm ổ cứng cũng lạ, và cũng không có máy nào cắm hợp với giắc cắm đó,
mong LK chỉ bảo giúp.

Lãng khách
02/04/10, 04:39 PM
Mong LK chỉ bảo cho nếu gặp tình huống này thì xử sao nhe:
- laptop đời cũ, không support khởi động cùng usb
- ổ đĩa CD-ROM không boot từ dos được, do không phải ổ gốc,và tình trạng cũng chập chờn, lúc đọc được lúc không
- máy đã cài 2 hệ điều hành trên 2 phân vùng và cả hai phân vùng đều nhiễm virut nặng, không cho chạy lệnh từ start -> run....
nếu gặp trường hợp này thì xử lí thế nào giờ hả LK, không tính đến trường hợp là rút ổ cứng ra đi cắm ở máy khác,vì máy này cũ, giắc cắm ổ cứng cũng lạ, và cũng không có máy nào cắm hợp với giắc cắm đó,
mong LK chỉ bảo giúp.

1. Vì sao bạn biết là LAPTOP của bạn không boot được từ USB? Đó là LAPTOP hãng nào, đời gì? Có khi nó còn boot được cả với card mạng nữa ấy chứ không chỉ USB đâu bạn :D.
2. Có loại ổ CD giao tiếp qua cổng USB, nó đóng vai trò như một ổ CD (giá khoảng vài triệu, tuy nhiên bạn hoàn toàn có thể mượn được ở một nơi nào đó chuyên về kĩ thuật máy tính).
3. Ổ cứng LAPTOP của bạn hoàn toàn có thể xử lí được. Bạn hỏi mua một chiếc HDD Box, giá chỉ khoảng vài chục ngàn. HDD Box này bên trong có cổng giao tiếp với ổ cứng LAPTOP và đưa nguồn nuôi và truy xuất dữ liệu qua cổng USB. Trên lí thuyết là bạn có thể dùng HDD Box để tạo khả năng boot cho ổ cứng này (tạo một phân vùng ẩn, có khả năng boot với GRUB4DOS), rồi sử dụng khả năng Boot của phân vùng ẩn để boot với mọi thứ: USB, HDD,...

chameleon_2602
02/04/10, 07:08 PM
1. Vì sao bạn biết là LAPTOP của bạn không boot được từ USB? Đó là LAPTOP hãng nào, đời gì? Có khi nó còn boot được cả với card mạng nữa ấy chứ không chỉ USB đâu bạn :D.
2. Có loại ổ CD giao tiếp qua cổng USB, nó đóng vai trò như một ổ CD (giá khoảng vài triệu, tuy nhiên bạn hoàn toàn có thể mượn được ở một nơi nào đó chuyên về kĩ thuật máy tính).
3. Ổ cứng LAPTOP của bạn hoàn toàn có thể xử lí được. Bạn hỏi mua một chiếc HDD Box, giá chỉ khoảng vài chục ngàn. HDD Box này bên trong có cổng giao tiếp với ổ cứng LAPTOP và đưa nguồn nuôi và truy xuất dữ liệu qua cổng USB. Trên lí thuyết là bạn có thể dùng HDD Box để tạo khả năng boot cho ổ cứng này (tạo một phân vùng ẩn, có khả năng boot với GRUB4DOS), rồi sử dụng khả năng Boot của phân vùng ẩn để boot với mọi thứ: USB, HDD,...

Nếu nói như LK thì đơn giản đi phần nào rồi, cám ơn LK nhiều, nhưng nếu không có điều kiện mua (máy cũ của công ty, sửa chữa không được gì, sửa được thì dùng không thì thôi, đấy là quan niệm của những người chỉ dùng để đọc tin tức) thì phải làm thế nào, có cách nào chỉ sửa bằng chính cái máy đó không???
máy đó thì đời cũ lắm rồi, không có tuỳ chọn boot qua usb, nhưng có tuỳ chọn boot qua card mạng,
tiện đây mình hỏi là sao khi mình tạo usb boot bằng grub4dos thì không vào được nhỉ, nó báo error 13 invalid..... và nếu bung nén thì chỉ bung file hiren's boot cd*.iso thôi à???

Lãng khách
02/04/10, 09:27 PM
Nếu nói như LK thì đơn giản đi phần nào rồi, cám ơn LK nhiều, nhưng nếu không có điều kiện mua (máy cũ của công ty, sửa chữa không được gì, sửa được thì dùng không thì thôi, đấy là quan niệm của những người chỉ dùng để đọc tin tức) thì phải làm thế nào, có cách nào chỉ sửa bằng chính cái máy đó không???
máy đó thì đời cũ lắm rồi, không có tuỳ chọn boot qua usb, nhưng có tuỳ chọn boot qua card mạng,
tiện đây mình hỏi là sao khi mình tạo usb boot bằng grub4dos thì không vào được nhỉ, nó báo error 13 invalid..... và nếu bung nén thì chỉ bung file hiren's boot cd*.iso thôi à???

Bạn tạo bằng cách nào? Usb của bạn là loại gì?
Máy bạn nói boot bằng card mạng được là OK rồi (tất cả các LAPTOP đều boot được bằng card mạng).
Bạn thực hiện theo hướng dẫn sau để có thể boot vào MiniXP. Từ môi trường MiniXP hoặc WinPE, bạn có thể chạy BootIce để nạp MBR hỗ trợ GRUB4DOS cho ổ cứng của bạn. Sau khi nạp GRUB4DOS, bạn có thể làm cho phân vùng này có khả năng boot và cài Windows XP, Windows 7, hoặc khởi động BartPE,...:

Hướng dẫn boot qua mạng LAN (2 máy nối nhau qua dây mạng) (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=1053)
(Tham khảo Boot USB MiniXP 40MB ISO và cài XP, Windows 7 dạng ISO (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=3690) để bạn biết cách nạp MBR và GRUB4DOS cho phân vùng ổ cứng hoặc cài đặt trực tiếp luôn các bản Windows cần thiết. Môi trường MiniXP có thể giúp bạn kết nối Internet trong suốt thời gian thao tác)

Chú ý:
1. MiniXP boot vào có thể nối mạng.
2. MiniXP này hỗ trợ nhận USB. Do đó, các bộ cài bạn có thể đưa vào hệ thống qua USB. Các file ISO lớn có thể mount vào ổ ảo trên MiniXP.

Thinhbeo2001
03/04/10, 12:49 PM
Chúng ta đều biết là boot bằng USB có rất nhiều cái tiện. Tuy nhiên, các main đời cũ đều không hỗ trợ. Lúc đó mà không có CD thì thực sự là bất tiện!
Tất cả những gì các bạn phải làm là chỉ cần edit boot.ini của Windows XP để boot được.

Cách làm như sau:

1- Download file plpgenbtldr-0.7.zip (http://download.plop.at/files/bootmngr/plpgenbtldr-0.7.zip) và xả nén ra Desktop.

Tạo mới một thư mục trong ổ C:, ví dụ C:\plop. Tất nhiên là các bạn có thể tạo thư mục đó với một cái tên bất kì (nên không có dấu).
Copy 2 file plpbt.bin và plpgenbtldr.exe vào thư mục C:\plop (giả sử các bạn chọn tên này).
Start/Run gõ cmd, ENTER, gõ cd\, ENTER, gõ cd plop, ENTER để di chuyển tới thư mục C:\plop
Gõ plpgenbtldr, ENTER.
Với Windows XP, các bạn mở file C:\boot.ini bằng NotePad, thêm vào dòng sau ở cuối file, save lại:

Với Windows Vista, các bạn mở NotePad với quyền Administrator, tạo file C:\boot.ini, thêm vào các dòng sau vào nội dung file, save lại:

[boot loader]
[operating systems]

Xong rồi đó. Restart máy, trong boot menu của Hard disk của các bạn sẽ có luôn menu boot với
PLoP Boot Manager

Xin cảm ơn ! Bài viết rất hữu ích cho Newbie như mình

Lãng khách cho mình hỏi
MÌnh đã tạo được boot thẳng từ USB theo cách của bạn, và khi lựa chọn HDH cũng đã nhìn thấy plop nhưng mà sao mình cd đến một thư mục để chạy các file .exe ví dụ như ghost.exe để tạo image cho phân vùng thì làm không được. Và muốn có NC\NC thì copy ở đâu bây giờ???

Lãng khách có thể share cho mình 1 file ghost.exe chuẩn và thư mục NC được không? mình down ghost 11.5 về dùng không được hay sao ấy.... Giúp mình nhé

Lãng khách
04/04/10, 09:02 PM
Xin cảm ơn ! Bài viết rất hữu ích cho Newbie như mình

Lãng khách cho mình hỏi
MÌnh đã tạo được boot thẳng từ USB theo cách của bạn, và khi lựa chọn HDH cũng đã nhìn thấy plop nhưng mà sao mình cd đến một thư mục để chạy các file .exe ví dụ như ghost.exe để tạo image cho phân vùng thì làm không được. Và muốn có NC\NC thì copy ở đâu bây giờ???

Lãng khách có thể share cho mình 1 file ghost.exe chuẩn và thư mục NC được không? mình down ghost 11.5 về dùng không được hay sao ấy.... Giúp mình nhé

Bạn muốn chạy được Norton Ghost và MiniXP thì kết hợp thêm các chủ đề sau nhé:

Boot USB MiniXP 40MB ISO và cài XP, Windows 7 dạng ISO (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?p=60163&posted=1#post60163)
Tạo USB Boot với Norton Ghost 11.5 ISO cực gọn (2.87 MB) - Bkav Forum (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=1052)
Boot Hiren's boot CD 10.0 ISO trên ổ cứng NTFS - Bkav Forum (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=1063)

Có vấn đề gì bạn cứ tiếp tục trao đổi, Lãng khách sẽ giải đáp.

pooka
04/04/10, 09:20 PM
1. Đó là LAPTOP hãng nào, đời gì? Có khi nó còn boot được cả với card mạng nữa ấy chứ không chỉ USB đâu bạn :D.

Với Desktop gắn card mạng rời có thể thiết lập để boot qua card mạng được không LK ?

Lãng khách
04/04/10, 11:33 PM
Với Desktop gắn card mạng rời có thể thiết lập để boot qua card mạng được không LK ?

Card rời hay liền đều có hỗ trợ hết anh à. Nó chính là lựa chọn Network boot khi anh bật được Menu boot options khi khởi động đấy ạ.
Còn về cách boot qua card mạng, anh có thể tham khảo thêm chủ đề sau của em:
Hướng dẫn boot qua mạng LAN (2 máy nối nhau qua dây mạng) - Bkav Forum (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=1053)

nguyentho
04/04/10, 11:50 PM
con USB cuả em gặp vấn đề là boot được nhưng chạy vào cài win được chút xíu thì Dump ko hiểu sao

Hồi trước từng làm bằng con khác thì ko sao

Lãng khách
05/04/10, 06:54 AM
con USB cuả em gặp vấn đề là boot được nhưng chạy vào cài win được chút xíu thì Dump ko hiểu sao

Hồi trước từng làm bằng con khác thì ko sao
Lãng khách đã gặp nhiều bạn bè có các con giả, mà giả Transcend là nhiều nhất. Chỉ cần format thử hay boot thử bằng công cụ là biết ngay đồ "lởm". Các con "lởm" này không boot được.
Tốt nhất là dùng hàng xịn và nổi tiếng, mà hoàn toàn không đắt: Transcend, Kingston, JVJ,... Lãng khách thích nhất là Transcend, chưa thấy hỏng bao giờ, chán thì cho thì bỏ thôi.

Thinhbeo2001
05/04/10, 03:38 PM
Bạn muốn chạy được Norton Ghost và MiniXP thì kết hợp thêm các chủ đề sau nhé:

Boot USB MiniXP 40MB ISO và cài XP, Windows 7 dạng ISO (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?p=60163&posted=1#post60163)
Tạo USB Boot với Norton Ghost 11.5 ISO cực gọn (2.87 MB) - Bkav Forum (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=1052)
Boot Hiren's boot CD 10.0 ISO trên ổ cứng NTFS - Bkav Forum (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=1063)

Có vấn đề gì bạn cứ tiếp tục trao đổi, Lãng khách sẽ giải đáp.

Mình đã làm như các hướng dẫn tạo được MBR rồi chép các file ISO rồi nhưng không thể nào boot được. Nó cứ báo lỗi ERROR 21: không thể tìm thấy file. CHỉ có 1 lựa chọn duy nhất là find NTLDR file to win thôi
Mình dùng bản Hiren 10.2 tại trang chủ
Hay cách giải nén của mình có vấn đề
Mình đã cop file ISO vào như hướn dẫn mà không được
Mong trọ giúp sớm mất cả buổi chiều rồi mà chưa được, điên đầu quá

ducanhnguyen2k
27/04/10, 03:10 PM
Lúc lựa chọn vào menu boot mình tạo ra thì hiện ra màn hình đen sì với 2 chữ nhỏ "xo"
là sao hả anh ^^

Lãng khách
28/04/10, 03:13 AM
Lúc lựa chọn vào menu boot mình tạo ra thì hiện ra màn hình đen sì với 2 chữ nhỏ "xo"
là sao hả anh ^^

Em nên full format lại chiếc USB ấy với công cụ sau:
http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif usb_format.zip (http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=1907&d=1272080555)

Sau đó, tao lại từ đầu nhé.

ducanhnguyen2k
28/04/10, 09:30 AM
Không anh ạ, "menu này" là menu "boot usb với mọi loại main" em tạo trên ổ C mà

fhaifai
28/04/10, 10:50 AM

quan trong la dòng này , hiện chữ XO la do bạn sửa boot.ini không theo hướng dẫn cua a LK , bạn làm y như hướng dẫn từ đầu đên cuối , gõ dong này trong boot.ini chính xác nó mới gọi đc chương trình .

ducanhnguyen2k
28/04/10, 12:52 PM
hehe, đúng là tớ ko làm "y như" hướng dẫn của anh LK.
thì thay bằng
C:\chicken\plpbtldr.bin="Manual select boot device - ChickedancE"

nhưng không phải do cái này đâu, vì lúc đầu thì dùng được, nhưng sau 1 thời gian mới hỏng

Lãng khách
28/04/10, 12:55 PM
hehe, đúng là tớ ko làm "y như" hướng dẫn của anh LK.
thì thay bằng
C:\chicken\plpbtldr.bin="Manual select boot device - ChickedancE"

nhưng không phải do cái này đâu, vì lúc đầu thì dùng được, nhưng sau 1 thời gian mới hỏng

Thế thì em làm lại các bước từ đầu là OK :). Có lẽ một hành động nào đó (cài lại, repair lại hay ghost lại) đã thay đổi thông số được lưu của plptldr.bin rồi chăng :D.

linepro
30/04/10, 09:58 PM

Cách làm như sau:

Gõ plpgenbtldr, ENTER.

[boot loader]
[operating systems]

PLoP Boot Manager

Máy em là gigabyte intel celeron 1.5MHz; CD của em hỏng; máy không hỗ trợ USB boot. Em đang cài Win từ ổ cứng đến giai đoạn copy file thì bị lỗi. Không cài tiếp được, khởi động lại thì thấy báo lỗi miss dll gì gì đấy. Anh Lãng khách có cách gì giúp em kô?

Lãng khách
30/04/10, 11:01 PM
Máy em là gigabyte intel celeron 1.5MHz; CD của em hỏng; máy không hỗ trợ USB boot. Em đang cài Win từ ổ cứng đến giai đoạn copy file thì bị lỗi. Không cài tiếp được, khởi động lại thì thấy báo lỗi miss dll gì gì đấy. Anh Lãng khách có cách gì giúp em kô?

1. Đối với main Gigabyte, em vào BIOS, trong mục "Integrated Peripherals" đặt lại như sau:
"USB Controller" là "Enabled"
"USB 2.0 Controller" là "Enabled"
"Legacy USB storage detect" là "Enabled"

2. Trong mục "Advanced BIOS Features" đặt lại như sau:
"First/Second/Third Boot Device" là "USB-HDD".

3. Format lại USB sẽ boot dạng FAT32, bằng công cụ sau:
http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif usb_format.zip (http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=1907&d=1272080555)

4. Sau đó, tạo USB boot để cài Windows theo một trong 2 chủ đề sau:
Boot USB MiniXP 40MB ISO và cài XP, Windows 7 dạng ISO (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=3690)
Hướng dẫn REPAIR Windows XP bằng... USB (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=6990)

5. Nếu em không boot được vào theo cách lựa chọn trên, trong lúc mới khởi động máy, bấm F12, sau đó chọn boot vào Hard Disk, tiếp tục chọn USB 2.0 trong danh sách liệt kê là có thể boot vào bằng USB được.

6. Nếu em muốn cài trực tiếp trên ổ cứng không cần tới cả USB, hãy tháo ổ cứng mang sang máy khác có ổ CD và có đĩa cài cho vào càng tốt, nếu không có đĩa cài, em dùng MagicISO (http://www.magiciso.com/tutorials/miso-magicdisc-overview.htm) tạo ổ ảo và mount file ISO XP vào đó:
Windows XP Pro SP3 Volume License - Link tải trực tiếp từ MSDN (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=2530)

7. Áp dụng chủ đề sau tạo khả năng cài đặt cho ổ cứng:
Hướng dẫn REPAIR Windows XP bằng... USB (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=6990)

Chú ý quan trọng: Ngay sau khi quá trình copy file hoàn thành, em tháo ổ cứng của mình lắp trả lại máy và boot vào. Quá trình cài đặt sẽ tiếp tục trên ổ cứng máy của em, không lo bị lỗi, sẽ hoàn thiện cho đến khi OK mới thôi. Cũng có thể áp dụng cách cài sau (nhưng theo cách trên thì OK 100% cho mọi trường hợp hơn):
Boot USB MiniXP 40MB ISO và cài XP, Windows 7 dạng ISO (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=3690)

Chúc em thành công!

TuanAnh37
04/05/10, 04:55 AM
Nếu bạn đã biết làm Hiren boot, WinPE live, Ubuntu trong cây viết USB, hay đã có chúng trên CD nhưng khi boot, bạn phải vào BIOS để chọn first
boot là USB hoặc CD(ấn phím F2 hay delete tuỳ máy), lưu lại cấu hình, thoát ra reboot máy lại. tốn khá nhiều thời gian.

Nếu máy tính đời cũ, trong menu CMOS(BIOS) sẽ không có phần nào để chọn boot vào USB, vậy bạn phải làm sao cho nó boot vào USB đây? Vậy có cách nào mà bỏ qua được bước chọn trong BIOS(CMOS), để chọn boot ngay vào USB không?

Điều này không có gì là khó với PLoP Boot Manager, một công cụ quản lý boot khá đặc biệt, có thể giúp bạn từ nay khỏi ấn phím delete hay F2 (tuỳ
máy) để vào BIOS chọn lại first boot nào cả.

Bạn cứ thoải mái chọn boot cái nào tuỳ ý thích mình, dù đấy là từ đĩa mềm, CD hay USB từ chính ngay giao diện khởi động của bất cứ windows nào.

I ) Tải phần mềm này từ đâu:
Tải PLoP Boot Manager từ link sau: http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif (http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif) plpgenbtldr-0.7.zip (http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=4903&stc=1&d=1287890046) (77,1 KB)
.
II) Cách dùng PloP manager: để có boot nhiều tuỳ chọn ngay ở menu khởi động của bất cứ windows nào, không cần gì mainboard hỗ trợ loại boot ấy, như sau:

1) Bung file plpgenbtldr-0.7.zip tải về ra một thư mục tạm nào đó.

2) Tiếp là bạn nên tạo một thư mục, tên là PLOP tải về trong ổ C và chép các file vừa mới bung ra vào PLOP..

3) Chọn file plpinstc.com, ấn F2 đổi tên nó trong thư mục ấy, thành file có tên mới là plpbt.bin

4) Ở StartMenu\ Run, ấn nút Browse, tìm ra file plpgenbtldr.exe, ấn tiếp nút OK hay Enter.

http://images.xhtt.vn/Images/Uploaded/Share/2010/04/20100411120733164/PLOP1.jpg

5) File này sẽ tìm ra file plpbt.bin tạo một file boot thật mới trong ổ C, là plpbtldr.bin.

A) Riêng đối với WinXP :

1) Mở file boot.ini của XP (nhớ đổi thuộc tính của nó nếu là read only) và thêm dòng này vào như sau:

[code]c:\plop\plpbtldr.bin="Install PLoP Boot Manager"[code]

http://images.xhtt.vn/Images/Uploaded/Share/2010/04/20100411120733164/PLOP2.jpg

2) Reboot máy lại, bạn sẽ có dòng vào PloP boot manager thêm vào dòng chọn boot vào XP.

3) Chọn tiếp ở menu của PloP theo như hình minh hoạ bên cạnh. Boot bằng USB, CD hay cả đĩa mềm tuỳ thích.

B) Với Windows Vista, hay Windows 7: cách làm đều giống nhau:

1) Dùng Notepad, chạy như administrator, tạo file boot.ini mới trong ổ C, thêm vào đấy dòng này:

[boot loader]
[operating systems]c:\plop\plpbtldr.bin="Install PLoP Boot Manager"2)

Reboot máy lại, trong Vista hay Win 7 lúc khởi động sẽ có thêm 2 dòng chọn váo Vista\Win7 và dòng dưới là Plop manager.3) Cứ ấn chọn vào dòng dưới để vào được PloP và chọn tiếp boot vào cái nào tuỳ ý: CD, USB.

http://images.xhtt.vn/Images/Uploaded/Share/2010/04/20100411120733164/PLOP3.jpg

Tóm lại, khi có PloP manager trong ổ C làm sẵn, giờ đây, bạn sẽ không lo gì phải ấn thật nhanh phím F2 hay phím delete để vào BIOS nữa. Dù mainboard ấy đời cũ chăng nữa không có chọn boot vào USB, bạn vẫn làm được điều phi thường âý với PloP manager này. Cứ chọn boot cái nào tuỳ thích ở ngay chính menu khởi động vào XP, hay Vista\ Win 7. Lưu ý sau cùng, là ổ C không bị phân mảnh thì PloP mới hoạt động tốt.

pooka
08/05/10, 09:58 PM

Cách làm như sau:

Gõ plpgenbtldr, ENTER.

[boot loader]
[operating systems]

PLoP Boot Manager

Thank rất nhiều
Dùng cách này đã Khắc phục được mấy cái máy không cho boot từ USB mà khỏi cần chỉnh BIOS lằng ngoằng
( Chắc Lk nghĩ ra cách này vào một ngày bị vợ giận dỗi nên có thời gian nghĩ ra đây mà )

Lãng khách
08/05/10, 10:02 PM
Thank rất nhiều
Dùng cách này đã Khắc phục được mấy cái máy không cho boot từ USB mà khỏi cần chỉnh BIOS lằng ngoằng
( Chắc Lk nghĩ ra cách này vào một ngày bị vợ giận dỗi nên có thời gian nghĩ ra đây mà )

Thực ra cách này còn hơi phức tạp. Em sẽ viết một chủ đề để giúp thậm chí còn đơn giản hơn nhiều sau nữa :).
Mà anh ơi, theo anh thì nếu vợ em không giận, anh bảo qua mấy ải chém mấy tướng, và giả sử có 5 hiệp, mỗi hiệp có quá 30 phút không ạ? Và thời gian để giải lao giữa các hiệp có đủ để gửi bài không anh :D?

pooka
08/05/10, 10:08 PM
Thực ra cách này còn hơi phức tạp. Em sẽ viết một chủ đề để giúp thậm chí còn đơn giản hơn nhiều sau nữa :).
Mà anh ơi, theo anh thì nếu vợ em không giận, anh bảo qua mấy ải chém mấy tướng, và giả sử có 5 hiệp, mỗi hiệp có quá 30 phút không ạ? Và thời gian để giải lao giữa các hiệp có đủ để gửi bài không anh :D?

Tranh thủ thời gian ngắn thế mà viết bài không sợ ... nhầm nhọt sang trồng trọt sao
LK viết Tool tạo Multiboot từ USB để có thể chọn cài bất kỳ bản win nào trên ổ cứng mà vẫn có cho phép format ổ C giống như cài từ ổ CD -DVD , làm sướng cho anh em đi nào

sweet.mentos
11/06/10, 11:46 PM
Phấn đấu làm chuyên viên BKAV thôi ^^

ducanhnguyen2k
12/06/10, 07:03 AM
Mọi người chú ý , vì kiểu boot bằng usb của anh LK là dùng grub + iso. Có những main có hỗ trợ boot bằng usb nhưng lại không hỗ trợ kiểu boot như thế, nên việc thêm Plop manager thật sự rất có ích cho nhiều máy đấy
Để việc cứu hộ suôn sẻ các bạn nên để ý, mỗi lần ghost xong (tạo hay bung ảnh ghost) thì plop đều dính lỗi "xo". Lúc đó các bạn chỉ cần vào thư mục plop, xóa file plpbtldr.bin và chạy lại file plpgenbtldr.exe là được
Chúc mọi người thành công :)

haboob
17/06/10, 08:59 AM
Cách này hay đấy,nhưng lỡ format xong ổ C rồi mà bị lỗi gì khởi động lại thì nó còn nhận USB nữa không nhỉ :D

Lãng khách
17/06/10, 11:01 PM
là sao hả anh ^^

Nếu em kết hợp bằng cách sau sẽ hết, do cách này là dùng ID của phân vùng để khởi động. Nếu ghost lại hoặc tác động tới phân vùng là ID sẽ bị thay đổi, dẫn đến lỗi. Ta khắc phục bằng cách sau:

1. Chạy file ForXP.bat (trong file nén dưới đây), nhập vào tên phân vùng khởi động bao gồm cả dấu 2 chấm liền sau, ví dụ C::
http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif (http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif) KasRes.zip (http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=2435&stc=1&d=1273488369) (115,5 KB)

2. Copy các file grldr, menu.lst (cũng trong file nén nói trên) vào ổ C:. Sau đó, mở file menu.lst bằng NotePad, chèn thêm đoạn code sau và Save lại:

title PLoP Boot Manager
root (hd0,0)
kernel /boot/plpbt.bin

3. Copy file plpbt.bin vào C:\boot\ là xong.

Em có trao đổi thêm gì không :)?

dangkiena3
22/07/10, 03:39 PM
Em thử cài Win 7 bằng cách này, nhưng đến bước sau Install thì có lẽ nó không còn hiệu lực gọi usb nên Setup báo không tìm thấy CD/DVD/USB để boot tiếp.

Lãng khách
22/07/10, 05:34 PM
Cài Windows 7 hay Windows XP bằng USB, bước quan trọng là chuyển được bộ cài vào ổ cứng, bước tiếp theo sẽ thao tác trên ổ cứng Kiên à (đã có chủ đề hướng dẫn riêng).

chebap
22/07/10, 06:38 PM
Nhờ Bạn Lãng Khách và các Bạn am hiểu, hướng dẫn:Tôi muốn boot bằng USB ( vì máy không có ổ CD), nhưng máy không khởi động không vào Win được , vào chế độ safemode vẫn còn được.
Rất cảm ơn các Bạn đã giành thời gian giúp tôi.

Lãng khách
22/07/10, 06:40 PM
Bạn có thể áp dụng chính xác chủ đề này, vơi tùy chọn Safe-mode with Networking. Chú ý bạn cần kiểm tra xem máy có hỗ trợ boot từ USB hay không nhé :)? Nếu có thì có thể bỏ qua chủ đề này.

ba0123t
22/07/10, 06:43 PM
Bạn tham khảo tại topic:

http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=4013

chebap
23/07/10, 06:12 PM
Bạn có thể áp dụng chính xác chủ đề này, vơi tùy chọn Safe-mode with Networking. Chú ý bạn cần kiểm tra xem máy có hỗ trợ boot từ USB hay không nhé :)? Nếu có thì có thể bỏ qua chủ đề này.

Chào Bạn Lãng Khách, mình đã làm theo hướng dẫn của Bạn,nhưng mình không biết cách mở C:\boot.ini bằng Notepad, bạn hướng dẫn thêm dùm nhe.
Rất cảm ơn!

Chào Bạn ba0123t
Mình đã xem tài liệu bạn chỉ dẫn. Cảm ơn nhiều.

Lãng khách
23/07/10, 06:18 PM
Chào Bạn Lãng Khách, mình đã làm theo hướng dẫn của Bạn,nhưng mình không biết cách mở C:\boot.ini bằng Notepad, bạn hướng dẫn thêm dùm nhe.
Rất cảm ơn!

Chào Bạn ba0123t
Mình đã xem tài liệu bạn chỉ dẫn. Cảm ơn nhiều.

Bạn click Start/Run, gõ dòng sau rồi Enter:

C:\boot.inilà sẽ mở được file boot.ini bằng NotePad. Hoặc bạn chạy file ForXP.bat trong chủ đề sau cũng hoàn toàn OK:
Khởi động đĩa cứu hộ Kaspersky Rescue ISO trực tiếp trên ổ cứng (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=7732)

chebap
23/07/10, 07:38 PM
Bạn click Start/Run, gõ dòng sau rồi Enter:

C:\boot.inilà sẽ mở được file boot.ini bằng NotePad. Hoặc bạn chạy file ForXP.bat trong chủ đề sau cũng hoàn toàn OK:
Khởi động đĩa cứu hộ Kaspersky Rescue ISO trực tiếp trên ổ cứng (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=7732)
Mình làm được rồi! Rất vui và cảm ơn bạn Lãng Khách thật nhiều!
Mình vẫn còn một khó khăn chưa giải quyết được,bạn giúp mình với: Mình lỡ Format ổ E,có chứa file GHOST của máy mất rồi,nên mình lấy 1 file GHOST của máy khác đem sang ghót thử.Máy chay được nhưng báo hỏng driver gì đó mà mình không còn nghe nhạc được nữa,cũng không nghe tiếng nhạc khởi động vào Win luôn,vậy mình phải làm sao?

Lãng khách
23/07/10, 07:42 PM
Ổ E: ấy bạn đã từng ghi dữ liệu vào sau khi format chưa? Nếu chưa hoặc mới ghi ít thì bạn nên để nguyên đấy nhé :). Có khả năng khôi phục được lại rất là cao. Ngoài ra, trường hợp như bạn mô tả là do thiếu driver thôi. Bạn có thể tải file Easy Driver về chạy là OK:
Giải pháp Drivers đỉnh nhất (không cần online) mang tên EasyDriver (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=3933)

Chúc bạn thành công :).

chebap
24/07/10, 08:19 PM
Ổ E: ấy bạn đã từng ghi dữ liệu vào sau khi format chưa? Nếu chưa hoặc mới ghi ít thì bạn nên để nguyên đấy nhé :). Có khả năng khôi phục được lại rất là cao. Ngoài ra, trường hợp như bạn mô tả là do thiếu driver thôi. Bạn có thể tải file Easy Driver về chạy là OK:
Giải pháp Drivers đỉnh nhất (không cần online) mang tên EasyDriver (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=3933)

Chúc bạn thành công :).
Chào bạn, chuyện format ổ E mình lỡ làm mất rồi,may là không có tài liệu quan trọng.Mình chọn Plop menu boot rồi chọn tiếp USB thì máy báo là: Disk erro, không boot bằng USB được,vậy bạn giúp mình với. USB mình đưa vào có hiren10.ima (50MB) do bạn hướng dẫn ở topic trước đó.

paven
24/07/10, 09:01 PM

Cách làm như sau:

Gõ plpgenbtldr, ENTER.

[boot loader]
[operating systems]

PLoP Boot Manager

Chẳng hạn như em đi sửa máy cho đứa bạn mà không vào được win lại không hỗ trợ boot từ usb + hỏng ổ CD thì làm thế nào hả bro :D

pooka
24/07/10, 09:05 PM
Chẳng hạn như em đi sửa máy cho đứa bạn mà không vào được win lại không hỗ trợ boot từ usb + hỏng ổ CD thì làm thế nào hả bro :D

Trường hợp bất khả kháng như thế thì đi kiếm ổ CD về chạy chứ sao
Nói chung đi sửa máy thì phải mang đủ cả bộ , chứ không thể tài tử được. Trừ khi đã biết rõ máy người ta thế nào

bich_d09cn2
24/07/10, 09:08 PM
Nhân đây mọi người cho em hỏi cái.
Nếu máy tính không có hỗ trợ boot USB thì phải làm sao ạ...:D

Lãng khách
24/07/10, 09:23 PM

Có cái Laptop mang theo, boot qua mạng LAN cũng được em ạ :D. Hoặc tháo cái ổ cứng đó cắm sang máy khác để tạo khả năng boot cho nó...

ducanhnguyen2k
26/07/10, 05:11 PM
Em có làm usb boot dạng iso (made by Lãng Khách) nhưng khi chạy Partition Magic và Partition Table Doctor thì không thể detect được hard disk. Nếu làm usb boot theo kiểu giải nén toàn bộ vào usb hoặc boot bằng đĩa CD thì detect thường. Anh có cách nào giúp em với :) ?

Lãng khách
26/07/10, 06:30 PM
Em có làm usb boot dạng iso (made by Lãng Khách) nhưng khi chạy Partition Magic và Partition Table Doctor thì không thể detect được hard disk. Nếu làm usb boot theo kiểu giải nén toàn bộ vào usb hoặc boot bằng đĩa CD thì detect thường. Anh có cách nào giúp em với :) ?
Đúng là còn giới hạn này, tạm thời Lãng khách cũng chưa có phương án xử lý em ạ. Partition Magic thì không cần thiết lắm, nhưng Partition Table Doctor thì rất hay. Trường hợp này đành phải xả nén thôi, hoặc dùng CD. Nó chỉ chạy trên môi trường Dos. Thật tiếc vì nó lại không được nhắc đến, lại còn bị loại bỏ ở các phiên bản mới nữa chứ :(.

paven
26/07/10, 08:58 PM

Bro tạo riêng file iso cho mấy cái ấy là lại dùng ngon thôi :D

Lãng khách
26/07/10, 09:04 PM
Bro tạo riêng file iso cho mấy cái ấy là lại dùng ngon thôi :D

Em thử tạo một file iso cho Partition Table Doctor nhé :). Cái ấy hay lắm đấy.

paven
26/07/10, 10:43 PM
Em thử tạo một file iso cho Partition Table Doctor nhé :). Cái ấy hay lắm đấy.

Trên mạng có sẵn chỉ việc tải về thì tạo làm chi hả bro :D .

Lãng khách
26/07/10, 11:47 PM
Trên mạng có sẵn chỉ việc tải về thì tạo làm chi hả bro :D .

Tiện thể em giới thiệu link luôn nhé :).

paven
27/07/10, 09:16 AM
Tiện thể em giới thiệu link luôn nhé :).

Link đây, link đây :

Partition Table Doctor (http://www.mediafire.com/?oanmdjzzday)

Bro có cách nào quăng file iso vào ram như là kiểu của đĩa CD không ? chứ thỉnh thoảng lại có chương trình trong hiren không làm việc lại phải tạo file iso riêng cho nó rác usb quá :D

hagiang
31/07/10, 10:05 PM
Híc thank Bác LãngKhách nha, Đi đâu cũng gặp Bác hết thank all

Lãng khách
31/07/10, 10:17 PM
Link đây, link đây :

Partition Table Doctor (http://www.mediafire.com/?oanmdjzzday)

Bro có cách nào quăng file iso vào ram như là kiểu của đĩa CD không ? chứ thỉnh thoảng lại có chương trình trong hiren không làm việc lại phải tạo file iso riêng cho nó rác usb quá :D

Nếu em cần Full Hiren's thì chạy kiểu ima đi, Lãng khách giới thiệu rồi còn gì :D.
Cái ISO này là em tạo à :)?

shinbee304
31/07/10, 10:35 PM
File ISO này thì thêm vào menulist như thế nào để có đường dẫn hả anh :D

Lãng khách
31/07/10, 10:49 PM
Chưa hiểu ý em lắm? File ISO nào?

shinbee304
31/07/10, 10:52 PM
Partition Table Doctor đó anh , em ko giải nén đc nên bh chả bik làm j với nó cả :|
Em thấy anh bảo nó hay nên tò mò muốn thử , nhưng em cũng ko bik tác dụng của nó để làm gì :">

Lãng khách
31/07/10, 11:54 PM
Partition Table Doctor đó anh , em ko giải nén đc nên bh chả bik làm j với nó cả :|
Em thấy anh bảo nó hay nên tò mò muốn thử , nhưng em cũng ko bik tác dụng của nó để làm gì :">

Partition Table Doctor là phần mềm phục hồi các partition của đĩa cứng khi ta phát hiện ra lỗi đĩa (khác hẳn việc phần cứng bị hỏng). Partition Table Doctor tự động kiểm tra và sửa chữa Master Boot Record (ví dụ: bản ghi khởi động chính - MBR), bảng phân vùng (partition table) và sector boot của phân vùng có lỗi, để khôi phục phân vùng FAT16/FAT32/ NTFS/NTFS5/EXT2/ EXT3/SWAP trên các ổ đĩa cứng IDE/ATA/SATA/SCSI. Partition Table Doctor có thể tạo ra đĩa mềm emergency (cấp cứu) hoặc đĩa boot CD để phục hồi các phân vùng kém, thậm chí nếu HĐH của bạn không thể khởi động.

Partition Table Doctor cung cấp các chức năng rất hữu dụng: sao lưu bảng phân vùng, phục hồi bảng phân vùng, xây dựng lại bảng phân vùng, sửa lỗi boot.

Partition Table Doctor cũng cho phép bạn config các parameter (biến) của bảng phân vùng. Hơn thế nữa, Partition Table Doctor còn cung cấp các tính năng khác như: kích hoạt phân vùng, ẩn phân vùng, test bề mặt, xây lại Bản ghi khởi động chính, unlock đĩa cứng, viết sector, copy sector, undo những thay đổi…

Partition Table Doctor hỗ trợ các HĐH sau:
Windows 2003
· Windows XP
· Windows 95
· Windows 98
· Windows Me
· Windows 2000 Professional
· Windows 2000 Server
· Windows 2000 Advanced Server
· Windows NT 4.0 Workstation
· Windows NT 4.0 Server
· MS-DOS, Freedos

Các bạn hãy đọc file readme.txt cẩn thận trước khi sử dụng chương trình này nhé!

Lãng khách đã từng gặp các trường hợp bị lỗi partition table, Partition Magic hay Acronis Disk Director Suite hoàn toàn không nhận diện được. Các công cụ nổi tiếng khác cũng tương tự. Đến lúc đó mới biết Hiren's boot 9.9 có cái Partition Table Doctor quá mạnh. Sau đó, có cho test lại bằng cách dùng Partition Magic delete đi phân vùng khởi động (dữ liệu vẫn còn nguyên), và tình trạng được tái lập, tức là các công cụ nổi tiếng không đọc được (chứ chưa nói gì đến fix được) mà chỉ đòi format hay tạo phân vùng mới :-SS. Lãng khách dùng cái này thì nó lại đọc và fix lại được ngay. Tiếc là trên môi trường MiniXP thì công cụ này trong Hiren's boot lại không chạy (có bản portable được chia sẻ trên mạng, các bạn chạy thì chắc là OK). Trên MiniXP Lãng khách cũng không nhớ kết hợp những công cụ gì để fix hôm đó nữa, chỉ nhớ là lâu hơn và mất thời gian hơn nhiều.

Do đó, khi các bạn bị lỗi không nhận được phân vùng vì một lý do nào đó (không phải là lỗi phần cứng vật lý nhé) thì hãy nhớ tới công cụ này.

Còn boot ISO thì vẫn vậy thôi, ta chỉ cần dùng cách boot với Hiren's ISO, khác chăng là cái tên file được chỉ ra, và nhớ đổi tên file ISO về đúng như đường dẫn trong menu.lst chỉ ra là được.

(...to recover the deleted, lost and corrupt FAT16, FAT32, NTFS, NTFS5, EXT2, EXT3, SWAP partitions on IDE, ATA, SATA, SCSI and removable hard disk drive)

fhaifai
31/07/10, 11:57 PM

Vao win mini mà chia phân vùng còn thích hơn trong DOS :D

ktcservices
21/08/10, 12:10 AM
Topic này của LK viết rất hay cho anh em Newbie và những người đang dần dần chinh phục cái anh Computer của mình. Còn với những người làm kĩ thuật thì không khả dụng lắm vì hỏng win người ta mới gọi mình. Win còn tốt thì chẳng ai gọi cả. Còn về máy tính của chính mình thì không cần cái này. Chỉ cần dùng bộ ghost có tích hợp chạy dos và winXP trong menu boot, cứ thế, lần sau lỗi lại ghost, chả cần phải cài đặt nhiều thứ linh tinh làm gì rắm rối mà nặng máy.
Dù sao cugnx cảm ơn bạn vì sự chia sẻ này nha !

Lãng khách
21/08/10, 12:17 AM
Topic này của LK viết rất hay cho anh em Newbie và những người đang dần dần chinh phục cái anh Computer của mình. Còn với những người làm kĩ thuật thì không khả dụng lắm vì hỏng win người ta mới gọi mình. Win còn tốt thì chẳng ai gọi cả. Còn về máy tính của chính mình thì không cần cái này. Chỉ cần dùng bộ ghost có tích hợp chạy dos và winXP trong menu boot, cứ thế, lần sau lỗi lại ghost, chả cần phải cài đặt nhiều thứ linh tinh làm gì rắm rối mà nặng máy.
Dù sao cugnx cảm ơn bạn vì sự chia sẻ này nha !

Nếu chỉ cần ghost thôi thì dĩ nhiên là không cần rồi bạn à :D. Nếu như mọi người vẫn muốn boot từ USB với những tuỳ chọn khác (chứ không chỉ có ghost) mà không muốn phải vào điều chỉnh BIOS hay vì một lí do nào đó, thì họ sẽ thấy cần. pLop Manager được giới thiệu khá nhiều ở các trang uy tín về boot (nước ngoài).

ktcservices
21/08/10, 12:58 AM
Nếu chỉ cần ghost thôi thì dĩ nhiên là không cần rồi bạn à :D. Nếu như mọi người vẫn muốn boot từ USB với những tuỳ chọn khác (chứ không chỉ có ghost) mà không muốn phải vào điều chỉnh BIOS hay vì một lí do nào đó, thì họ sẽ thấy cần. pLop Manager được giới thiệu khá nhiều ở các trang uy tín về boot (nước ngoài).

Đồng ý với bạn là không chỉ có ghost =D>, nhưng có mấy ai tìm hiểu hết các chức năng của Boot Hiren đâu bạn. [-X

docuong040384
21/08/10, 06:12 AM
;;)chào anh Langkhach !
em hiện mới gia nhập vào đội quân của bkavforum và thấy anh có rất nhiều bài viết hay,vì thế em muốn nhờ anh giúp em một việc ạ!
Máy em đang xài Win7 nhưng phiên bản thử nghiệm và cũng thường hay mắc lỗi.Mà hiểu biết về máy tính của em thì có giới hạn,và cũng không biết phải boot như thế nào và chương trình boot này em phải down ở đâu về.Nếu anh có thì gởi cho em theo địa chỉ mail:cuongdohung84@yahoo.com.vn và chỉ em cách sử dụng với nhé.
Em cảm ơn anh nhiều!

Lãng khách
21/08/10, 06:16 AM
Đồng ý với bạn là không chỉ có ghost =D>, nhưng có mấy ai tìm hiểu hết các chức năng của Boot Hiren đâu bạn. [-X

Lãng khách thấy bạn tự giới thiệu là KTV sửa máy tính mà sử dụng Hiren's Boot chỉ để Ghost thì cũng hơi ngạc nhiên. Thôi chúng ta không tranh luận làm gì, tuỳ mỗi người bạn ạ. Bạn hãy yên tâm là có rất nhiều người không sử dụng Hiren's chỉ để Ghost. Đây là các bài viết chia sẻ kinh nghiệm, với mỗi người mà có ích hay không, bạn không cần nhưng các bạn khác lại cần. Bạn có thấy việc tranh luận ở đây là vô ích hay không?

chebap
30/08/10, 06:09 AM
Bạn Lãng Khách cho hỏi:
1. Vì sao khi vào lệnh Star>run>cmd mình gõ như bạn hướng dẫn: C:\ >enter , cd Plop > enter máy vẫn không chuyển về được thư mục gốc C:\ và không đến được C:\Plop vậy? Trên màng hình cmd hiển thị là: C:\doccument and seting> . Các bước tạo Foder tên Plop, copy 2 file ...đều đúng hướng dẫn.
2. Khi mở C:\boot.ini mình thêm code C:\plop\plpbtldr.bin="PLoP Boot Manager" thì máy báo là không thể save?
Nhờ bạn hướng dẫn cách khắc phục dùm nhe,cảm ơn nhiều!

Lãng khách
30/08/10, 06:14 AM
1. Bạn muốn về thư mục gốc thì dùng lệnh sau:
cd\ (enter)

2. Bạn hãy copy nội dung file boot.ini ra một file NotePad trắng, sửa chữa theo ý mình cần rồi Save as... ghi đè vào file boot.ini trong C: (chú ý đóng file boot.ini có sẵn lại mới ghi đè được nhé. Nếu sợ nhầm lẫn, bạn có thể sao lưu dự phòng một bản trước rồi mới ghi đè).

Chúc bạn thành công!

chebap
30/08/10, 12:40 PM
Cảm ơn bạn Lãng Khách, mình đã tạo được Plop rồi,nhưng không biết cách ghi đè: Chép nội dung boot.ini vào Notepad mới rồi, chỉnh sửa rồi,chọn save as như thế nào vậy. Mình chọn file name boot.ini lưu vào Mycomputer không được, lưu vào C:\ cũng không được? ( đã đóng C:\boot.ini như bạn hướng dẫn ).

Lãng khách
30/08/10, 01:51 PM
Cảm ơn bạn Lãng Khách, mình đã tạo được Plop rồi,nhưng không biết cách ghi đè: Chép nội dung boot.ini vào Notepad mới rồi, chỉnh sửa rồi,chọn save as như thế nào vậy. Mình chọn file name boot.ini lưu vào Mycomputer không được, lưu vào C:\ cũng không được? ( đã đóng C:\boot.ini như bạn hướng dẫn ).

1. Bạn Click Start/Run, gõ lệnh sau rồi Enter:

cmd

2. Tại cửa sổ command prompt, bạn tiếp tục gõ lệnh sau rồi Enter:

attrib -r -h -s C:\boot.ini

3. Dùng NotePad, chỉnh sửa file boot.ini tuỳ ý rồi Save lại.

4. Lặp lại bước 1, và tại cửa sổ command prompt gõ lệnh sau rồi Enter:

attrib +r +h +s C:\boot.ini

Chúc bạn thành công!

chebap
30/08/10, 08:54 PM
Mình làm được rồi,cảm ơn Thầy Lãng khách nhiều lắm. Anh thật là giỏi! và tốt bụng nữa đó. Best wishes to you!

nonchuoi
22/09/10, 09:41 PM
Cách làm này cũng rất hay nhưng máy hỏng win từ trước thì cũng bótay

ba0123t
22/09/10, 11:04 PM
Cách làm này cũng rất hay nhưng máy hỏng win từ trước thì cũng bótay

Mình nghĩ là bạn thảo ổ cứng đó ra và tạo file plop trên máy khác rồi copy vào thư mục plop trong ổ C của ổ cứng đó là ok thôi mà.

Lãng khách
22/09/10, 11:25 PM
Cách làm này chỉ để lúc cần có thể boot với USB, khi mà không tiện boot với ổ cứng hay CD, ví dụ như scan virus, sửa chữa HDH mà chưa hỏng MBR với NTLDR. "Hỏng Win" theo cách các bạn nói đa phần bootloader vẫn chạy, chỉ có vào tới Windows là bị lỗi thôi. Nói chung phương án này rất nổi tiếng, và ứng dụng thế nào là tuỳ mỗi người chúng ta mà :).

Lãng khách ví dụ nhỏ:
Một HDH đang lỗi um tùm, nhưng vẫn vào được. Người dùng có nhu cầu cần cài lại Windows, nhưng lại hỏng hoặc không có CD, mà main không hỗ trợ boot USB thì làm thế nào? Dĩ nhiên là tạo thêm khả năng boot bằng công cụ này, rồi boot trực tiếp vào bằng USB, cài lại Windows. Sau khi cài mới, tiếp tục tạo menu boot,...

ktcservices
23/09/10, 04:33 AM
Gửi LK !

Mình đã làm thử và có một số vấn đề thế này: Một số main khi cắm USB vào để boot thì không khởi động nữa, cứ ỳ ra ngay màn hình lựa chọn Bootmenu và bios setup. VD: Foxcon G31 !
LK có cách nào khắc phục không?

pooka
23/09/10, 07:39 AM
Gửi LK !

Mình đã làm thử và có một số vấn đề thế này: Một số main khi cắm USB vào để boot thì không khởi động nữa, cứ ỳ ra ngay màn hình lựa chọn Bootmenu và bios setup. VD: Foxcon G31 !

Bạn để máy khởi động đến đoạn lựa chọn rồi mới cắm USB vào và chọn boot từ Plop , không nên cắm USB vào ngay từ đầu

Lãng khách
23/09/10, 08:42 AM
Bạn để máy khởi động đến đoạn lựa chọn rồi mới cắm USB vào và chọn boot từ Plop , không nên cắm USB vào ngay từ đầu

Anh với em ý tưởng giống nhau rất nhiều trường hợp. Em cũng đã từng xử lý nhiều máy tính kiểu như vậy, khi gắn USB vào thì không thể khởi động, nên phải dùng phương án này nhằm boot được từ USB. Dĩ nhiên sau khi boot vào thì phải xử lý tình huống tuyệt đối chính xác, vì sau khi format hay cài mới HDH, toàn bộ các thiết lập có pLop Manager sẽ mất hết. Chính vì thế, trong các hướng dẫn cài Windows XP hoặc Windows 7 của em đều sử dụng một HDH khách để làm trung gian. Khi ở trong HDH khách đã nạp vào RAM, thao tác hoàn toàn không phụ thuộc vào ổ cứng cho đến trước khi khởi động lại HDH khách này. Từ đó, để cẩn thận, ta còn có thể tiếp tục tạo cho ổ cứng một lựa chọn boot cứu hộ dự phòng, ví dụ MiniXP 40 MB hay BartPE,... Và các huớng dẫn cài đặt của em hoàn toàn không giống các phương án trên mạng vẫn chia sẻ rộng rãi. Ví dụ như cài XP bằng USB, mọi người sẽ nhận được hướng dẫn cài hoàn toàn từ USB, và phải khởi động lại ít nhất một lần tiếp theo vẫn boot với USB đó mới thành công, trong khi cách của em chỉ một lần đầu tiên bằng USB, sau đó toàn bộ thao tác trực tiếp trên ổ cứng, không những nhanh mà còn "chuẩn". Windows 7 cũng tương tự, chỉ boot lần đầu bằng USB, lần sau đã trên ổ cứng,...

Thực ra các bài viết của em không viết bừa, mà đã có chủ ý lựa chọn nội dung theo đúng ý thích của mình :).

pooka
23/09/10, 09:39 AM
Mình hiểu rõ ưu điểm của cách làm này của Lk, vì vậy mới thích nhất thủ thuật Cài Windows 7 dạng file ISO như DVD với CD, USB, hoặc... ổ cứng! (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=11409) , vì sau khi vào MiniXP hay PE3.0 cho chạy cài đặt windows , format ổ C xong quá trình cài đặt file winISO từ ổ cứng không khác gì từ đĩa DVD-ROM
Rất an toàn và dễ thực hiện nhất trong các phương án boot từ USB

ba0123t
23/09/10, 12:55 PM
Gửi LK !

Anh nêu đúng trường hợp máy tính của em rồi đó. Nhưng sau 1 lần cưỡng bức nhận USB đã khắc phục được :)

Lãng khách
23/09/10, 02:15 PM
Em chia sẻ đi :)?

ktcservices
24/09/10, 05:50 AM

Mình đã làm như bạn, đến khi lựa chọn Plop mới cắm USB vào nhưng khi đó chuột và phím bị "die" không thao tác được gì nữa.

Anh nêu đúng trường hợp máy tính của em rồi đó. Nhưng sau 1 lần cưỡng bức nhận USB đã khắc phục được :)

Em chia sẻ đi cho anh em biết với !=D>

Lãng khách
24/09/10, 07:15 AM
Mình đã làm như bạn, đến khi lựa chọn Plop mới cắm USB vào nhưng khi đó chuột và phím bị "die" không thao tác được gì nữa.

Em chia sẻ đi cho anh em biết với !=D>
Bạn đang ở màn hình chờ chọn hoặc pLop Manager với Windows rồi mới gắn USB mà vẫn bị như vậy sao? Lãng khách không bị như vậy.

Mục đích của bạn là cài Windows XP thôi phải không? Không cần USB đâu, bạn chỉ cần để file ISO của XP trên phân vùng khác với phân vùng cần cài, rồi edit C:\boot.ini thêm vào cuối file dòng sau:

C:\grldr="Langkhach"
rồi Save lại. Tiếp đó, copy các file grldr, menu.lst, bootcd.iso vào thư mục gốc C:. Khởi động lại máy bạn sẽ boot được vào MiniXP. Từ MiniXP, nhấp Control Panel bạn sẽ thấy biểu tượng của Im Disk Virtual Drive. Bạn mount file ISO của Windows XP thành ổ ảo (nên đặt tên ổ ảo là H:). Rồi gõ dòng lệnh như Lãng khách hướng dẫn là OK:
Hướng dẫn Cài đặt hoặc Repair Windows XP bằng... USB - Bkav Forum (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=6990)

Chú ý, nếu bạn cài bản Volume SP3 do Lãng khách cung cấp thì bạn cần chuẩn bị sẵn key Volume. Và trong MiniXP, sẽ nhận USB bình thường. Trước khi cài, bạn nên full format C: trong MiniXP. Sau khi format, bạn phải chắc chắn mình đã thao tác chính xác và đầy đủ bước cài đặt trên MiniXP mới khởi động lại máy. Vì lúc này MiniXP đang nạp vào RAM, ổ cứng đuợc giải phóng, và bạn vẫn thao tác bình thường. Sau khi format C:, khởi động lại nếu bạn đã thao tác thành công, ổ cứng sẽ boot vào bộ cài của XP, nếu không thành công sẽ không boot được nữa. Nếu làm sai trên MiniXP, có thể tiếp tục format lại và làm lại. Kiểm tra thì đơn giản thôi, vào C: xem là thấy.

minhduc2091
24/09/10, 08:05 AM
Gửi LK !

Hồi trước mình cũng bị tình trạng như thế. Cứ dùng BOOTICE format là không khởi động được máy (main foxcom g31) trừ khi rút usb ra và nhấn nút reset thì mới khởi động được. Bị trên tất cả các máy main foxcom g31 hay sao ấy.
-trường hợp này bạn có thể tham khảo bài này
http://softvnn.com/forum/showthread.php?t=212648&highlight=boot+usb của bác MD, Có thể tạo ra 1 cái usb muti boot theo ý mình nếu kết hợp cả cách của anh LK .chẳng qua làm hơi lâu một chút. cách của anh LK làm thì rất nhanh nhưng nhưng sao lại không hợp với main này nhỉ. trên laptop chạy mướt nhất

Lãng khách
24/09/10, 08:24 AM
Nếu minhduc2091 (http://forum.bkav.com.vn/member.php?u=15426) format với HP Format Tool và nạp MBR bằng BootIce 0.78 này thì sao (bằng các file đính kèm này)?
http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif HPUSBFW V2.2.3.zip (http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=3319&d=1280534174)
http://forum.bkav.com.vn/images/attach/rar.gif BOOTICE.rar (http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=3320&d=1280535028)

Em thử lại và cho Lãng khách biết kết quả nhé.
Nếu vẫn không được, em hãy format và tạo boot với lần lượt những công cụ này (multi ISOs, và 2 phương án của chủ đề thứ 2, trong đó một phương án là dùng syslinux):
Tạo USB Multi Boot thật đơn giản (All in One) (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=11912)
BOOT USB với file ISO Hiren's 10.0 như trên CD! - Bkav Forum (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=349)

Nhờ cả bạn ktcservices (http://forum.bkav.com.vn/member.php?u=18473) và em ba0123t (http://forum.bkav.com.vn/member.php?u=10892) test giúp, để Lãng khách tổng hợp lại phương án :).

minhduc2091
24/09/10, 09:48 AM
Nếu minhduc2091 (http://forum.bkav.com.vn/member.php?u=15426) format với HP Format Tool và nạp MBR bằng BootIce 0.78 này thì sao (bằng các file đính kèm này)?
http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif HPUSBFW V2.2.3.zip (http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=3319&d=1280534174)
http://forum.bkav.com.vn/images/attach/rar.gif BOOTICE.rar (http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=3320&d=1280535028)

Em thử lại và cho Lãng khách biết kết quả nhé.
Nếu vẫn không được, em hãy format và tạo boot với lần lượt những công cụ này (multi ISOs, và 2 phương án của chủ đề thứ 2, trong đó một phương án là dùng syslinux):
Tạo USB Multi Boot thật đơn giản (All in One) (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=11912)
BOOT USB với file ISO Hiren's 10.0 như trên CD! - Bkav Forum (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=349)

Nhờ cả bạn ktcservices (http://forum.bkav.com.vn/member.php?u=18473) và em ba0123t (http://forum.bkav.com.vn/member.php?u=10892) test giúp, để Lãng khách tổng hợp lại phương án :).

-Đã text lại.
-Cách 1 format với HP Format Tool và nạp MBR bằng BootIce 0.78 (cả 0.64)
Vẫn vậy. không khởi động được, Em đã format lại với BootIce 0.78 (cả 0.64) nhưng không nạp MBR thì lại khởi đông được (ngưng báo lỗi thiếu file grldr chắc do chưa nạp MBR )
- nhưng khi format bằng cả 2 toot BootIce , HP Format Tool và nạp MBR bằng BootIce thì đều không khởi động được. theo em suy đoán thì nguyên nhân ở vụ nạp MBR của Boot ICE
-cách 2 Tạo USB Multi Boot thật đơn giản (All in One) (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=11912)
chạy ok
-cách 3 BOOT USB với file ISO Hiren's 10.0 như trên CD! - Bkav Forum (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=349)
+Với cách Dùng Grub4dos , nếu boot trực tiếp khi khởi động thì bị lỗi boot "Disk boot failure ,insert system and press enter" nhưng boot thông qua bài này của anh thì ok Hướng dẫn để có thể boot bằng USB với mọi loại main (kể cả không support) (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=1232)
+vơi cách dùng syslinux thì cũng không được , lỗi "remove disk other media"
-những cách này em chỉ text trên foxcom g31 chứ chưa text trên các main khác

-Em cũng vừa thử cách này
Dùng HP Format Tool để format usb
sau đó dùng BootICE 0.64 nạp PBR cho usb

By LK

By LK

rồi copy grldr + menu.lst + iso(có thể boot) vào usb
chạy ok trên main foxcom g31 nữa anh

Lãng khách
24/09/10, 10:49 AM
-Đã text lại.
-Cách 1 format với HP Format Tool và nạp MBR bằng BootIce 0.78 (cả 0.64)
Vẫn vậy. không khởi động được, Em đã format lại với BootIce 0.78 (cả 0.64) nhưng không nạp MBR thì lại khởi đông được (ngưng báo lỗi thiếu file grldr chắc do chưa nạp MBR )
- nhưng khi format bằng cả 2 toot BootIce , HP Format Tool và nạp MBR bằng BootIce thì đều không khởi động được. theo em suy đoán thì nguyên nhân ở vụ nạp MBR của Boot ICE
-cách 2 Tạo USB Multi Boot thật đơn giản (All in One) (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=11912)
chạy ok
-cách 3 BOOT USB với file ISO Hiren's 10.0 như trên CD! - Bkav Forum (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=349)
+Với cách Dùng Grub4dos , nếu boot trực tiếp khi khởi động thì bị lỗi boot "Disk boot failure ,insert system and press enter" nhưng boot thông qua bài này của anh thì ok Hướng dẫn để có thể boot bằng USB với mọi loại main (kể cả không support) (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=1232)
+vơi cách dùng syslinux thì cũng không được , lỗi "remove disk other media"
-những cách này em chỉ text trên foxcom g31 chứ chưa text trên các main khác

-Em cũng vừa thử cách này
Dùng HP Format Tool để format usb
sau đó dùng BootICE 0.64 nạp PBR cho usb

By LK

By LK

rồi copy grldr + menu.lst + iso(có thể boot) vào usb
chạy ok trên main foxcom g31 nữa anh

Cảm ơn em rất nhiều. Đây chắc chắn là vấn đề mà nhiều bạn dùng main Foxconn G31 (Lãng khách không dùng main này) gặp phải. Lãng khách sẽ cập nhật các thông tin của em để đưa ra hướng xử lý thống nhất, giúp cho mọi người có thể xử lý tốt trường hợp của mình :).

ba0123t
24/09/10, 11:47 AM
Đối với trường hợp của em thì chỉ format với HP Format Tool và nạp MBR bằng BootIce 0.78 sau đó copy grldr + menu.lst + giải nén bộ cài vào usb là ok. Hôm ấy em quên chụp ảnh lại nên giờ không có ảnh để chứng thực với mọi người...

Lãng khách
24/09/10, 11:56 AM
Chủ yếu là cần phương án chung em à :). Vậy em cũng test giúp anh:
1. Format bằng HP Format Tool.
2. Nạp PBR bằng BootIce (không nạp MBR)
3. Copy file grldr, menu.lst, bootcd.iso (cần boot) vào USB.

rồi test lại giúp anh nhé :).

(Theo anh thì kết hợp phương án của TA37 và của anh sẽ hay hơn nhiều. Vì việc boot thành công với nhiều file Linux thể hiện MBR của nó tương thích rất tốt. Tùy biến trong menu.lst thì tương đương nhau thôi. Anh sẽ kiểm chứng và thống nhất phương án lại sau).

ba0123t
24/09/10, 12:01 PM
Chủ yếu là cần phương án chung em à :). Vậy em cũng test giúp anh:
1. Format bằng HP Format Tool.
2. Nạp PBR bằng BootIce (không nạp MBR)
3. Copy file grldr, menu.lst, bootcd.iso (cần boot) vào USB.

rồi test lại giúp anh nhé :).

(Theo anh thì kết hợp phương án của TA37 và của anh sẽ hay hơn nhiều. Vì việc boot thành công với nhiều file Linux thể hiện MBR của nó tương thích rất tốt. Tùy biến trong menu.lst thì tương đương nhau thôi. Anh sẽ kiểm chứng và thống nhất phương án lại sau).

Okay, Em ăn cơm phát rồi test ngay. :)

Lãng khách
24/09/10, 12:54 PM
ba0123t (http://forum.bkav.com.vn/member.php?u=10892) đã nhắn tin cho Lãng khách kết quả OK. Vậy là ta đã có ít nhất 2 phương án ổn định :).

ba0123t
24/09/10, 02:50 PM
Hôm trước em có đi cài máy cho 1 bác, máy bác ấy gọi là đời cố lựu không hỗ trợ boot từ USB mà chỉ boot được từ đĩa CD và ổ cứng. Nghĩ đến cách của anh => ok liền :D

ktcservices
24/09/10, 11:36 PM
...

Đã test thêm và cách này rất ok với Foxcon G31. Cảm ơn minhduc2091 và Lãng Khách !

Lãng khách
25/09/10, 09:09 AM
Đã test thêm và cách này rất ok với Foxcon G31. Cảm ơn minhduc2091 và Lãng Khách !
Hình như bạn quên click Cảm ơn bài viết của TA37 bên ấy :).

pooka
26/09/10, 12:08 PM
Cách này có một số máy boot vào ngon lành, có một số máy boot vào MiniXP và PE3.0 từ USB hơi lâu - PE boot vào mất 5 phút - MIniXP mất 10 phút , ví dụ dòng main GA945GCMX-S2 ( chip Intel ), mặc dù chip Core 2 Duo , RAM 2GB
Chưa tìm được nguyên nhân tại sao

ktcservices
26/09/10, 09:16 PM
Hình như bạn quên click Cảm ơn bài viết của TA37 bên ấy :).

Cảm ơn LK đã nhắc nhở !:-SS

kycute9x
08/10/10, 10:53 PM
em cảm ơn anh đã cho bọn em nhưng kinh nghiệm thật thú vị.rất mong sự gúp đỡ của anh.thay mặt cư dân mạng em chân thành cảm ơn

Lãng khách
08/10/10, 11:31 PM
em cảm ơn anh đã cho bọn em nhưng kinh nghiệm thật thú vị.rất mong sự gúp đỡ của anh.thay mặt cư dân mạng em chân thành cảm ơn

Em nói quá lời rồi. Giao lưu, chia sẻ trên Forum cũng có niềm vui riêng. Bản thân Lãng khách thì hầu như không có nhu cầu nhiều về các thủ thuật đã viết. Tuy nhiên, trong chừng mực nào đó, nhờ trao đổi với mọi người mà Lãng khách đã tham gia mày mò, và có những thu hoạch thú vị ngoài dự kiến. Khi đó, có thể rút ra những điểm chung và chia sẻ lại với mọi người, giúp mọi người dễ dàng làm chủ các tình huống hơn,... đó cũng là cách Lãng khách tự học. Vì các tình huống Lãng khách từng xử lý gần như chẳng bao giờ từng là vấn đề của mình cả. Mà không gặp thì không thể có kinh nghiệm hay giải pháp xử lý được. Nhưng nếu có giao lưu trao đổi, khi cần hay khi gặp vấn đề tương tự, Lãng khách lại có thể đưa ra phương án. Đó chính là cái được của mỗi chúng ta mà :).

connhennhen
11/10/10, 04:11 PM
em có nghe anh nhắc đén việc tạo phân vùng ảo lưu các file boot trên usb để format không bị mất, không bị virus ăn, anh làm ơn hướng dẩn em cách làm được không? cả cách xóa phân vùng ảo đó nửa anh nhé, cam ơn anh nhiều :)

octt
11/10/10, 10:34 PM
Chao ah (lang khach)...Em đang dùng laptop SEN 900 của SamSung.Hôm trước em hí hoáy cài lai win=phần mềm.Nhưng lâu quá em tắt máy đi.Và thế là sáng nay thức dậy bật máy thì có dòng chữ"press any key to restart"hic!Ah hiểu biết nhiều thì chỉ hộ em nha.Em cám ơn...........(ổ CD của em hỏng rồi và em vào bios thì quên mật khẩu)

Lãng khách
11/10/10, 10:39 PM
Có nhiều nguyên nhân lắm. Em còn boot bằng USB được không? Nếu được thì xử lý cũng đơn giản thôi :).

octt
13/10/10, 09:54 AM
em ko vào dc bios vì quên mật khẩu thì co boot =usb dc ko anh

minhduc2091
18/10/10, 12:21 AM
em ko vào dc bios vì quên mật khẩu thì co boot =usb dc ko anh
-Mình nhớ là cũng có 1 nút nào đó vào thẳng menu boot luôn mà. không cần vào bios thì phải (F1~F12 gì đó :D). bạn thử kiểm tra lại xem .nếu mà vào được thì boot USB ok. còn không vào được thì phải kiếm lại MK thôi .

-Ak nhân tiện đây Anh LK cho em hỏi. Khi em boot bằng "PLoP Boot Manager" thì thấy tốc độ boot usb nhanh hơn rất nhiều so với boot bình thường. Mình có thể tích hợp "PLoP Boot Manager" vào menu boot của USB để tăng tốc độ boot cho usb không anh nhỉ.:)

octt
18/10/10, 12:10 PM
giờ em muốn lấy lại mk thì làm thế nào đc nhi?Em nên google tìm thì nó bảo là"phần mềm hơi nguy hiểm" nên em thôi.Vậy có cách nào lấy đc mật khẩu bios ko các anh?Máy em cài lại win dc rồi(ra quán).

zodjac
18/10/10, 04:22 PM
-Ak nhân tiện đây Anh LK cho em hỏi. Khi em boot bằng "PLoP Boot Manager" thì thấy tốc độ boot usb nhanh hơn rất nhiều so với boot bình thường. Mình có thể tích hợp "PLoP Boot Manager" vào menu boot của USB để tăng tốc độ boot cho usb không anh nhỉ.:)
Em thấy tích hợp vào menu boot của usb không có tác dụng gì cả, cái này nó dùng cho main không hỗ trợ boot bằng usb mà đã boot được bằng usb thì nó cũng chả dùng đến nên em nghĩ không cần đâu.
link trên die rồi anh LK ơi

ducanhnguyen2k
18/10/10, 05:21 PM
Nếu MBR của MultiBootISO hoàn hảo vậy thì mọi người có thể dùng nó để tạo MBR lần đầu. Sau đó dùng BootIce để backup lại, sau này có thể restore lại bất kỳ lúc nào mà không phụ thuộc vào MultiBootISO.
Máy ở Cty mình cũng đang dùng Foxconn G31 :)

Lãng khách
18/10/10, 06:14 PM
-Mình nhớ là cũng có 1 nút nào đó vào thẳng menu boot luôn mà. không cần vào bios thì phải (F1~F12 gì đó :D). bạn thử kiểm tra lại xem .nếu mà vào được thì boot USB ok. còn không vào được thì phải kiếm lại MK thôi .

Còn PloP Boot Manager thì trên lý thuyết tích hợp vào USB rất dễ (bản thân Sardu, một công cụ tạo USB boot nổi tiếng cũng tích hợp tự động PloP boot Manager này vào :D.

giờ em muốn lấy lại mk thì làm thế nào đc nhi?Em nên google tìm thì nó bảo là"phần mềm hơi nguy hiểm" nên em thôi.Vậy có cách nào lấy đc mật khẩu bios ko các anh?Máy em cài lại win dc rồi(ra quán).

Thường thì nếu chỉ đặt pw mà không khóa cổng USB từ trước khi đặt pw thì với phím nóng (có thể thử lần lượt từ F1 đến F12 khi máy mới khởi động). Tuy nhiên, cách reset pw BIOS dễ nhất là tháo pin CMOS ra lâu lâu một tí cho nó "bay hơi" pw rồi lắp lại (nó có hình tròn khoảng đồng xu, rất dễ thấy).

Còn reset mật khẩu BIOS bằng Hiren's boot thì dễ lắm em ạ. Có cả công cụ trên Win luôn đấy, nhưng tốt nhất là dùng Hiren's boot.

minhquanangiang
19/10/10, 02:40 PM
chào anh Lãng Khách! em là thành viên mới trong forum nay, em thấy bài viết về cách tạo win trên usb rất hay, em đã áp dụng rất thành công. trên ổ di động, nhưng anh cho em hỏi em muốn tạo hay cái win trên 1 ổ đĩa có được không vậy anh. cu6 thể là win 7 32bit và 64bit được không anh.

gatget
24/10/10, 09:58 AM
Link tải plpgenbtldr-0.7.zip die rồi. :((

TuanAnh37
24/10/10, 10:14 AM
Bổ sung file đính kèm: http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif plpgenbtldr-0.7.zip (http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=4903&stc=1&d=1287890046) (77,1 KB)

haichung
26/10/10, 05:23 PM
Cho mình hỏi vấn đề này!
Nếu trường hợp máy ko vào được windows ( chỉ vào được bios) thì làm sao có thể vào deskop để chỉnh sửa các file đó!

rongcodoc12
02/11/10, 09:31 AM
link die rùi anh LK ơi T^T

Cách làm như sau:

Gõ plpgenbtldr, ENTER.

[boot loader]
[operating systems]

PLoP Boot Manager

trong ổ đĩa C của em hiện giờ hok có file đó boot.ini anh ơi :-SS:-SS:-SS:-SS:-SS

Lãng khách
02/11/10, 10:36 AM
Có một cách làm đơn giản hơn. Em xả nén file đính kèm vào phân vùng hệ thống (phân vùng cài Windows) rồi chạy nó là được.
http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif PloPmanager.zip (http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=5027&stc=1&d=1288671263) (188,1 KB)

Làm theo cách này vừa đơn giản, vừa dễ, áp dụng cho cả Windows 7 và XP. Ngoài ra, nó sẽ không bị lỗi sau khi ghost hay phân vùng lại.

Nhớ rằng cách này được pLoP Manger hỗ trợ nên USB boot nhanh hơn rất nhiều so với boot USB do BIOS hỗ trợ thông thường.

rongcodoc12
02/11/10, 11:04 AM
cám ơn anh em đang thử nè :D

Lãng khách
02/11/10, 11:13 AM
Úi, nhầm file đính kèm. Lãng khách update lại nhé (tại bài mở đầu).

neversayloveyou
09/11/10, 11:35 AM
Quá hay nhưng mình đang thử usb mình chẳng làm đuợc gì cả USB kington
nhờ các bác chỉ giùm
main GA-G31
gui qua mail cho em nhé
tuyen190191tk09@gmail.com

Lãng khách
09/11/10, 12:27 PM
Do bạn chưa hiểu mục đích của chủ đề. Chủ đề này tạo khả năng hỗ trợ boot cho main. Còn USB của bạn cũng phải tạo khả năng boot cho nó đã chứ :D.

toan7120
09/11/10, 01:04 PM
thank nhiều nha! tôi đã làm được cái úb boot rồi. nhưng pation magic bị lỗi không vào được vậy có cách nào khắc phục không lãng ph

Lãng khách
09/11/10, 01:09 PM
thank nhiều nha! tôi đã làm được cái úb boot rồi. nhưng pation magic bị lỗi không vào được vậy có cách nào khắc phục không lãng ph
Bạn làm như sau để USB boot được với Hiren's 10.0 nhé:

Bạn làm như sau:
1. Gắn USB vào máy.
2. Chạy BootIce, nạp PBR cho USB:

http://img838.imageshack.us/img838/1508/hiren1.png (http://img838.imageshack.us/i/hiren1.png/)

Uploaded with ImageShack.us (http://imageshack.us)

http://img833.imageshack.us/img833/5307/hiren2.png (http://img833.imageshack.us/i/hiren2.png/)

http://img24.imageshack.us/img24/8215/hiren3.png (http://img24.imageshack.us/i/hiren3.png/)

3. Xả nén 3 file (grldr, menu.lst, hiren10.ima) trong file nén dưới đây vào USB:
http://www.mediafire.com/file/8llxsp1v95yfy95/Hiren10IMA.rar

Vậy là xong rồi đấy :D. USB của bạn có 3 file nói trên, và đã boot được.

sau_it
10/11/10, 09:11 PM
ko được anh ơi ,nó báo thiếu file "hal.dll".

sau_it
16/11/10, 08:14 PM
Ko ai giúp em à ??? :-SS:-SS:-SS

loopback127xyz
17/11/10, 11:53 PM
Bổ sung file đính kèm: http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif plpgenbtldr-0.7.zip (http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=4903&stc=1&d=1287890046) (77,1 KB)

Cái file này dính virus, bác làm ơn reup lại. (Kaspersky Internet Security của em báo đấy)

Thanks.

Lãng khách
18/11/10, 07:09 AM

ko được anh ơi ,nó báo thiếu file "hal.dll".

Cái file này dính virus, bác làm ơn reup lại. (Kaspersky Internet Security của em báo đấy)

Thanks.

Các bạn đọc lại bài viết mở đầu nhé! Chạy file này, 1 click là xong:
http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=5027&d=1288671263

Chúc các bạn thành công!

kazan
26/11/10, 05:28 PM
cái thẻ nhớ co làm dc không anh ơi?em là sinh viên nên không có tiền anh a!^_^

hip.lo_ol
17/12/10, 12:55 AM
Anh Lãng cho em hỏi chút ???
Nếu k boot bằng USB đc
bằng đĩa cũng k đc thì ta làm gì.............

:| :| :|

Case DELL dòng nhập khẩu bãi.... hàng đồng bộ..........

Cảm ơn anh !!!

ducanhnguyen2k
17/12/10, 08:34 AM
Anh Lãng cho em hỏi chút ???
Nếu k boot bằng USB đc
bằng đĩa cũng k đc thì ta làm gì.............

:| :| :|

Case DELL dòng nhập khẩu bãi.... hàng đồng bộ..........

Cảm ơn anh !!!
DELL đồng bộ boot bằng USB hay CD đều ngon mà. Tuy nhiên dòng máy này có cách cấu hình BIOS khá chuối với những bạn ko quen :).
Bạn boot bằng CD hay USB ? Hiện tại máy có windows ko ? nếu có thì bạn cài Plop vào menu boot (đọc #1), sau đó muốn boot gì cũng đc.

Du Van Dong
17/12/10, 08:45 AM
Case đồng bộ nhấn f12 ra menu boot mà nhỉ ? Giống kiểu laptop.

nguyenphuc272
17/12/10, 10:49 AM
Chúng ta đều biết là boot bằng USB có rất nhiều tuỳ biến. Tuy nhiên, các main đời cũ thì không hỗ trợ. Main đời mới boot với USB thì rất chậm.

Lãng khách giới thiệu với các bạn một giải pháp đơn giản, không cần BIOS hỗ trợ, không cần tới sửa MBR (master boot record) có thể gây lỗi khởi động, không cần phân vùng phụ...

Cách làm như sau:
1. Tải file đính kèm về xả nén ra thư mục gốc của phân vùng cài Windows và chạy nó.

2. Khởi động lại máy.

Chúc các bạn thành công!

Em dùng cả cách tạo boot usb bằng bootice và các này chung vào 1 usb đc ko anh, để phòng khi máy khách bị sự cố không nhận tín hiệu do main đời cũ

ragnarok11399
20/12/10, 09:44 PM
Cách này thực rất hay, rất thích hợp cho các dòng main đời cũ. Hỏi thêm tý ? Mình có 4 file setup gốc của Technet,1 file iso window7 x86, 2 file iso (2CD) XP media center, 1 file iso XP SP3 và C***k cho cả 3 thằng. Bây giờ mình muốn chế chung nó vào 1 DVD hay 1USB ( 4gb) để mang đi sửa máy cho khách cho tiện thì có cách nào làm được nhỉ?

cái file plpgenbtldr-0.7.zip sao mình down ko dc cho mình link khac đi bạn ơi

anh lãng khách nói rõ tí cho em hiểu được ko a

Lãng khách
20/12/10, 09:51 PM
Em chỉ cần tải file đính kèm ở bài viết đầu tiên, click đúp là xong :D. Dễ hiểu quá rồi còn gì nữa em nhỉ :).

haboob
24/12/10, 06:01 PM
;)) ko hiểu đc máy em vẫn ko thể boot đc bằng USB,làm ko sai tý gì

Lãng khách
24/12/10, 06:03 PM
Em chụp hình thông báo của file Lãng khách sau khi chạy OK nhé@!

haboob
24/12/10, 06:19 PM
Có trường hợp đặc biệt nào ko nhỉ :D
http://ca8.upanh.com/18.395.22827679.0080/boot.jpg (http://www.upanh.com/upanh_boot/v/9ih27z4i9hx.htm)

Lãng khách
24/12/10, 06:38 PM
À, em muốn boot bằng USB:
1. Lúc Windows đang khởi động, bấm phím mũi tên đi xuống liên tiếp.
2. Chờ tới khi xuất hiện 2 dòng, một dòng chọn vào Windows, một dòng Start Grub4dos, chọn Start Grub4dos.
3. Chọn tiếp Plop Mananger thôi.

Chúc em thành công!

hoanglong
24/12/10, 08:31 PM
sao em làm theo cách đó của anh rồi mà không được---- nó chỉ kêu 1 tiếng "bíp" rồi chạy như bình thường!!! em dùng laptop

ducanhnguyen2k
24/12/10, 09:47 PM
cụ thể là sau thao tác nào của bạn nó kêu bip và bị bỏ qua ?

phucnb7
10/01/11, 08:19 PM
sao minh ko dơ dc file zip nhi?

ai chj giup minh voi

hathuongluotweb
20/01/11, 09:02 PM
Mình gặp nhiều main không hỗ trợ rồi, cái này có ích cho mình đây

quockhanhcp
16/02/11, 11:34 PM
Đã thành công với Windows XP SP2
Nhưng sao Windows SP3 và Windows7 lại không thấy nó đâu anh ơi!

thansaulove
20/02/11, 02:49 PM
tuyệt! đã test thành công trên win 7 pro, iu a lãng khách nhìu nhìu:)

catbui
20/02/11, 06:27 PM
Máy mình hỏng ổ CD rồi đang muốn làm cái usb boot. Hi vọng em này chạy ngon. Thanks!

heobmtxg123
02/03/11, 05:42 AM
her anh LK ơi sao e boot = usb vào mini xp không được anh ơi.Nó báo lỗi thiếu file NTDETECT nếu nạp vào ram,còn nếu chọn direct thì nó báo lỗi fail file HBCD\07 gì đó nên k boot được.Còn nếu e boot trực tiếp = HDD nó lại vô được.làm thế nào để khắc phục lỗi đó hả anh ?mà sao e vo mini xp k thấy IE để lướt web nhĩ hay mini xp k lướt dc web ta

tinhmotdem
17/03/11, 09:21 PM
Cảm ơn Lãng Khách chia sẻ những kinh nghiệm rất quý báu, nhưng mình hỏi bạn một chút, như bạn hướng dẫn ở trên thì với những máy mà windown có thể vào được, vậy những máy bị lỗi ko vào được win thì dùng minixp có thể cài ra ổ C được ko?

Lãng khách
17/03/11, 09:24 PM
Bạn đã vào được MiniXP thì bạn không cần tới ứng dụng này nữa, mà bạn muốn ổ cứng có khả năng gì cũng được. Bạn có thể nói rõ bạn muốn ổ cứng có khả năng gì không :)?

Ổ cứng có thể khởi động trực tiếp với gì bạn muốn, dĩ nhiên cả cài mới HDH. Thật ra như yêu cầu của bạn thì rất đơn giản, nhưng Lãng khách không viết sẵn file ấy. Làm thủ công thì cũng đơn giản thôi, nhưng tuỳ trường hợp bạn à.

vanthanh0312
17/03/11, 09:53 PM
Dùng cái này xong, chết cứng luôn. Phải ghost lại mới vào được win^:)^

Lãng khách
17/03/11, 09:56 PM
Win chuẩn mới OK bạn à :D.

vanthanh0312
18/03/11, 01:26 PM
Win chuẩn mới OK bạn à :D.
Chuẩn theo anh là làm sao$-)? Thế nào mới gọi là chuẩn :))

Lãng khách
18/03/11, 06:46 PM
Lãng khách sử dụng các bản Windows cài đặt chuẩn (bộ cài tải từ MS) thấy hoàn toàn không có vấn đề gì :D. Nó chỉ thêm menu boot thôi chứ có xoá sửa gì đâu mà chết :).

bondao1
19/03/11, 06:37 AM
Cách nầy cho em hỏi có tăng speed boot USD lên không anh?Em manin Giga G31 bình thường Boot quá chậm.

Lãng khách
19/03/11, 10:33 PM
Tăng rất nhiều em ạ :D.

bondao1
20/03/11, 06:26 AM
Vậy thì còn gì bằng nữa chém thôi.

trucngcohoa
21/03/11, 03:28 PM
Nếu em kết hợp bằng cách sau sẽ hết, do cách này là dùng ID của phân vùng để khởi động. Nếu ghost lại hoặc tác động tới phân vùng là ID sẽ bị thay đổi, dẫn đến lỗi. Ta khắc phục bằng cách sau:

1. Chạy file ForXP.bat (trong file nén dưới đây), nhập vào tên phân vùng khởi động bao gồm cả dấu 2 chấm liền sau, ví dụ C::
http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif (http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif) KasRes.zip (http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=2435&stc=1&d=1273488369) (115,5 KB)

2. Copy các file grldr, menu.lst (cũng trong file nén nói trên) vào ổ C:. Sau đó, mở file menu.lst bằng NotePad, chèn thêm đoạn code sau và Save lại:

title PLoP Boot Manager
root (hd0,0)
kernel /boot/plpbt.bin

3. Copy file plpbt.bin vào C:\boot\ là xong.

Em có trao đổi thêm gì không :)?
Copy file plpbt.bin vào C:\boot\ là xong : anh có thể nói rõ cho em không em không hiểu copy vào đâu=))

boonandzip
05/05/11, 08:58 AM
anh langkhach và các bạn có cách nào giúp mình với .
vấn đề là : hôm trước mình dùng win xp và cũng dùng cách boot từ usb cho main không hỗ trợ boot usb để cài Ubuntu . nhưng giờ bản Ubuntu bị lỗi ,mà cách boot từ usb này chỉ áp dụng cho XP và WIN7 , mọi người biết cách nào áp dụng cho cả Linux không ạ.^:)^^:)^

Lãng khách
05/05/11, 03:23 PM
Vấn đề là em cho Hiren's CD vào có khởi động được không? Nếu vào được MiniXP thì rất đơn giản thôi.

toan293
06/05/11, 12:36 PM
LK thân mến, em đang dùng Win 7 và không thể nào vào Win được cái đó do đâu vậy?
Lúc em đập win 7 chuyển sang dùng xp thi không được nữa tìm cách sửa giúp em với

catanha
06/05/11, 04:39 PM
sao đơn giản thế nhĩ

powder
06/05/11, 05:30 PM
anh langkhach và các bạn có cách nào giúp mình với .
vấn đề là : hôm trước mình dùng win xp và cũng dùng cách boot từ usb cho main không hỗ trợ boot usb để cài Ubuntu . nhưng giờ bản Ubuntu bị lỗi ,mà cách boot từ usb này chỉ áp dụng cho XP và WIN7 , mọi người biết cách nào áp dụng cho cả Linux không ạ.^:)^^:)^
Với linux thì bạn không thể boot từ file iso mà xả nén ra usb thì mới boot được.

jk2tuoi2518
06/05/11, 06:06 PM

Cách làm như sau:

2. Khởi động lại máy.

Chúc các bạn thành công!
Cái này hay quá... Thank bác:">

toan293
07/05/11, 04:53 AM
Usb boot 11.0 phan 1 http://www.mediafire.com/?bs1azzib2mtitlc
Phan2 http://www.mediafire.com/?jqsyn9q0p28iqa2
Dos file http://www.mediafire.com/?rf4osq01ul5q344
Huong dan http://www.mediafire.com/?og4x6p25s4a21a7
Noi file http://www.mediafire.com/?0jd4p6e3lq0jw6r
Sau khi noi File Chay theo huong dan

Neu duoc lam tiep neu khong khi Chuong trinh khong hoat dong thoat ra ngoai nen format.exe lai va chay tap tin da nen la oke ngay quên mất nếu đường truyền của bạn quá kém là tải về bị lỗi ngay

toan293
11/05/11, 03:05 PM
Dùng cái này xong, chết cứng luôn. Phải ghost lại mới vào được win^:)^
Thật buồn cười khi lúc đầu tôi là người hỏi mà lúc sau lai trả lời nhưng xin giới thiệu với các bạn 1 cách sau để vào win vô tư nè
Với winxp chọn chế độ show hidden files and forders mở file boot.ini ở ổ C với nới Notepad thay thế nội dung cũ bằng
[boot loader]
timeout=5
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOW S
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect /DETECTHAL
C:\grldr="Start GRUB4DOS Menu"

lưu lại nếu nó không cho lưu thi lưu ở một chỗ khác với tên boot.ini ( nhớ chọn all files ) rồi xoá cái cũ đè cái mới vào là oke
Nếu lỡ làm rồi không vào được win thì dùng usb boot vào miniwin xoá cái boot.ini (áp dụng cho cả win 7 và xp ) là vào được ngay thêm cái code nãy vào Notepad lưu lại với tên boot.ini là được
GOOD Luck !
nếu win bạn đang dùng không hiện được file boot.ini hãy dùng phần mềm Total Commander tại địa chỉ http://www.download.com.vn/timkiem/Total+Commander/index.aspx chúc thành công !

cuconzoko
12/05/11, 05:54 PM
may em ko co dos thuc chay cung win xp thi co boot dc nhu tren ko? (hien dang treo may ko vao dc win, help me^:)^)

toan293
12/05/11, 10:11 PM
may em ko co dos thuc chay cung win xp thi co boot dc nhu tren ko? (hien dang treo may ko vao dc win, help me^:)^)
Nếu máy bạn còn vào đc Safe mode dùng Nboot.1.1 mà ghost lại win link http://tinyurl.com/5czaqj
thực ra nếu win đơ rồi dùng hirenboot cài lại luôn đi bạn ạ ! cách của mình vẫn phải dùng hirenboot mà chẳng sửa được win đâu bạn thông cam!

quannguyen90
21/05/11, 11:09 PM

Cách làm như sau:

2. Khởi động lại máy.

Chúc các bạn thành công!
Anh ơi máy nhà em la main cũ em cài Plop của anh xong vào dc hiren boot rồi nhưng vào "norton ghost 11.5" rồi vào "Ghost (normal)" ko được nó hiện lên dòng chũ:
"Creating 100mb Ram drive as R
Try (hd0,0) : Fat32"
Vào Mini XP thì được ko hiểu sao?
USB của em mang sang cắm các main đời mới vẫn dùng bt.
Mong anh fix lỗi dùm em.

Lãng khách
22/05/11, 12:30 AM
Em làm theo cái Ghost này xem sao đã:
http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?15379-1-click-la-co-USB-Norton-Ghost-NTFS-chi-2-5-MB-khong-can-FORMAT

Nó do tuỳ main tuỳ máy hỗ trợ thôi, ta cần có phương án tốt nhất em ạ :D.

boonandzip
25/05/11, 09:32 PM
Với linux thì bạn không thể boot từ file iso mà xả nén ra usb thì mới boot được.

Mình dùng Unet Butin để xả nén ra usb rồi mà . Nhưng bước tiếp theo là làm sao cho nó boot được .Hồi mình dùng win xp thì mình làm theo cách của anh Lãng khách là nó tự boot khi khởi động luôn, còn bây giờ không biết làm thế nào . Anh lãng khách nói gì giúp em đi ^:)^^:)^

joilikhanh
04/06/11, 09:49 PM
bạn oi may tinh minh k co CD(DVD) va k ho tro bang usb roi lam sau day ( MAY LAPTOP ) (do co)
No k boot duoc , minh muon cai dat lai Win thi lam the nao day

luongvuhieu
03/07/11, 01:29 PM
Cách này không khả thi!Nếu trường hợp lỡ Format luôn Ổ C(trường hợp Main IDE không hỗ trợ Sata,ổ đĩa...)vậy phải khởi động từ đâu? Nếu nó cài luôn vào USB và khi mình cho vào nó nhận luôn thì hay quá bác ơi!!!!!Theo em trước tiên cứ cài bộ Win vào ổ dữ liệu rùi chạy từ đó.(Nếu chưa format ổ C,nếu lỡ tay rùi thì thui!bó tay=))

Lãng khách
04/07/11, 04:02 PM
Nó không khả thi với bạn nhưng lại khả thi với rất nhiều người mà :).

kenshinjar
07/07/11, 09:12 PM
Nó không khả thi với bạn nhưng lại khả thi với rất nhiều người mà :).

bác LK có file ima của Acronis True Image version nào gần đây nhất ko ạ? e tìm google toàn thấy Acronis True Image Enterprise Server 8.1.945 từ năm 2005. o=>

panzerbmt
23/08/11, 01:12 AM
em chay được polp boot manager. nhưng khi vào khởi động usb (hiren boot) thì lỗi "..driver c:.." do hiren mặc định c: la usb thì phải, giờ em phải làm sao để vừa dùng plop boot manager khởi động usb có hiren boot? ( usb của em vao bios chỉnh thì chạy hiren boot 14 ) anh LK giúp em với!

Lãng khách
23/08/11, 06:57 AM
Main của em là main gì?

panzerbmt
23/08/11, 11:22 PM
Em cũng không rõ về main nũa. laptop Benq joybook 6000 đời 2004 centrino 1.6ghz. khổ cái là main chỉ hỗ trợ boot usb cdrom va hdd thôi. cái usb cdrom của nó mới bị hư.Thấy anh dạy cách dùng plop boot mừng quá ai ngờ khi boot tới menu của hiren 14 thì load rồi báo lỗi:
18585
Còn chạy mini winxp và bộ cài win .iso (em test trên ultimate boot usb thì chạy ngon lành) còn boot bằng Plop thì đứng máy ở đây :
18586
Mong anh chỉ dẫn giúp em với!

leoclark
27/08/11, 02:20 PM
Anh LK cho em hỏi chút. Em đã thử mấy bản PloP boot manger nhưng k ổn.

Sau khi cài đặt thành công, restart máy, đã có menu Boot cho PloP Boot Manager, khi em chọn vào mục usb thì báo lỗi:

Remove disks or other media.
Press any key to restart
Sau đó em rút USB ra thì báo là Operating System not found. Đành Ctrl + Alt + Del restart máy :(

Em dùng con laptop cũ, ổ DVD bị hỏng lâu rồi, main thì ko hỗ trợ boot usb (em thử dùng DVD external nhưng ko đc)

Anh có giải pháp nào cài lại win cho máy em k ạ? Vì em muốn format lại ổ C nên cần đến USB boot

Lãng khách
27/08/11, 08:11 PM
Lap của em tên là gì? Em có thể boot qua cả card mạng nữa đấy :).

phamnhungoctuan
27/08/11, 08:19 PM
Em làm theo cái Ghost này xem sao đã:
http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?15379-1-click-la-co-USB-Norton-Ghost-NTFS-chi-2-5-MB-khong-can-FORMAT

Nó do tuỳ main tuỳ máy hỗ trợ thôi, ta cần có phương án tốt nhất em ạ :D.

anh lãng anh coi dùm em, đụng vào cái LK.Ghost.2.USB.rar‎ là virus, anh coi dùm em nhé

http://cC3.upanh.com/27.214.34475282.Jbs0/screenhunter02aug272018.gif

Lãng khách
27/08/11, 10:02 PM
Anh tưởng lỗi nhận diện nhầm này Bkav Pro đã update rồi nhỉ :(?

leoclark
27/08/11, 10:36 PM
Lap của em tên là gì? Em có thể boot qua cả card mạng nữa đấy :).

Em vừa tìm vào topic boot qua card mạng bên kia. Làm thử cả tối nay mà k ổn ạ :(
Em dùng SONY VAIO dòng VGN-FS. Em enable chức năng Network Boot rồi.
Em thử nối trực tiếp dây mạng 2 lap với nhau và 1 cách nối qua switch mà vẫn ko được. Tiện ở đây, anh nói chi tiết hơn được ko ạ?
Tại vì em thấy có 2 topic khác nhau về vấn đề boot qua LAN, mỗi topic 1 file tftp khác nhau.

Lúc chiều em down 1 cái về thì thấy có tab DHCP Server, nhưng tối nay thử lại thì chẳng có cái tab đấy.
Em làm như này. Nối 2 máy vào 1 em switch (Router nhà em có 1 cổng thôi).
Máy chủ set IP vào TFTP, em có sẵn mấy bản win xp sp3 dạng .iso rồi. Copy vào thư mục TFTP.
Sau đó mở TFTP và bật máy client, chọn network boot.
em thấy có DHCP, IP của máy chủ, nhưng báo ARP timeout, TFTP could not connected.

Anh chỉ giúp em với ạ. Cảm ơn anh!

phamnhungoctuan
27/08/11, 10:44 PM
Anh tưởng lỗi nhận diện nhầm này Bkav Pro đã update rồi nhỉ :(?

update rồi anh ver 3411, 27/8/2011

redh
04/09/11, 03:31 PM

Cách làm như sau:
http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif (http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif) PloPmanager.zip (http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=5027&stc=1&d=1288671263) (188,1 KB)

2. Khởi động lại máy.

Chúc các bạn thành công!

Mình hơi gà hỏi bạn một câu "xả nén ra thư mục gốc của phân vùng cài Windows" là xả nén vào đâu? Vào thư mục Windows hay ổ C:\

boy_selamemyeu91
28/09/11, 08:25 PM
em đã Tải file đính kèm về xả nén ra thư mục gốc của phân vùng cài Windows và chạy nó.
PloPmanager.zip (188,1 KB)

Khởi động lại máy.
đã có menu để boot vào usb và em cũng đã boot thủ nhưng nó cú đứng màn hình,không chạy gì cả.nhưng vẫn đề là
em không làm sao để thoát được menu boot ý.bây giờ cứ vào wwin là nó tự chạy menu ấy,ko làm sao vào dc.ai chỉ cho em cách thoát nó ra với.máy em vẫn đang treo ở nhà! hu hu!!!!!!!!!!!!!!!!

boy_selamemyeu91
28/09/11, 10:43 PM
đợi 3h đông hồ! ko ai giúp em ak`

voduykhanh
29/09/11, 12:56 AM
Cái này mình mới cài phải vào tới menu boot thì mới nhận usb đc còn ko thì còn lâu nó mới vào =]]

thanhdatsafa
25/10/11, 12:17 PM
Lần sau mong bác hướng dẫn kỹ (có hình thì càng tốt), em làm thử lỡ chọn "ổ boot đầu tiên ..." gì đó là cái USB của em. Giờ tèo luôn cả máy, không vào win được.... :((

viptrongpro
25/10/11, 08:25 PM
Nếu bật boot.ini nên mà sửa và không lưu được xin kiểm tra xem nó có để ở chế độ chỉ đọc không ? Rồi bỏ tích ở chỗ Read Only là ok!

Còn sửa boot.ini hợp pháp thì làm như sau: Nhấn chuột phải vào My Computer -> Properties -> Advanced -> Trong khu " Startup and Recovery" -> Nhấn Setting -> Trong khu "System startup" chọn edit! -> Chỉnh theo ý và File->Save (Ctrl+S) -> đóng Notepad -> Nhấn ok/ok

tregiengchan
26/10/11, 11:05 PM
bài viết của anh hay quá/

chỉ cần giải nén thôi sao anh. em lam nhưng khi khởi động chẳng có gì cả/ giup em với,

laogiatron
27/10/11, 08:24 PM
chào bác LK phiền bác chỉ giúp e cách tạo 1 usb để cài win sp sp2 đối với main ko hỗ trợ boot từ usb, Cách nào dễ 1 chút bác nha (vì trình độ máy tính của e có hạn)

thedaigiapro
27/10/11, 09:34 PM
cái máy đấy hiện ko vào được win thì giải nén vào đấy bằng niềm tin à, với lại cứ cho là vào bằng Mini XP hay Mini Win 7 sau khi giải nén cái file đó vào ổ C:\Windowns liệu nó có chạy sau khi reset máy ko. Nếu mà ko có ổ CD chắc bó tay à

luongbui
04/11/11, 03:08 PM
để tải về thử xem sao

checkdownman
07/11/11, 10:13 AM
thank nhé ^^ mình đang tìm tòi cái này :D

ktcservices
09/11/11, 08:38 PM
THêm một tìm tòi mới, rất hay !

itmanhhung
11/11/11, 11:10 AM
thanks bác đã share........

trinhvanthang
01/12/11, 07:24 PM
lãng khách ơi giúp minh với , sao khi tạo USB hireirrenboot khởi động máy xong và cũng ưu tiên cho rồi và khi boot xong thì nó báo lỗi là ( error: 15 not file fund ) la sao nhỉ mong lãng khác giúp đỡ

kidlinux
22/12/11, 01:39 PM
Ông LK này dữ quá!
Tuy có lúc chơi chảnh :-" nhưng dễ thương! :p
Chúc sức khỏe, thành công và cống hiến nhiều hơn nữa cho anh em!!! %%-

chosoihoang
31/12/11, 05:06 AM
thank so much :D

tieuquy58
09/01/12, 06:42 AM
tình hình là mình cài cái này xong , thường thì khi khởi động máy , nó chạy ra 1 màn hình đen thui tầm 30s rồi nó mới logon vô win , giờ muốn xoá nó đi thì thế nào hả cậu , mình mới ghost lại máy xong

thiennhan1505
26/02/12, 09:58 AM
Anh LK ơi, giúp em trả lời 2 câu hỏi này được không?
- Em có tải được file Norton Ghost 11.5.iso của anh nhưng không biết làm sao mà anh có được, anh có thể chỉ cho em cách Extract từ đĩa Hiren's Boot ra file Iso như anh được không? tương tự như với chương trình khác: Acronis, partion magic,...
- Em muốn đĩa CD Boots mà menu chỉ có các chương trình như: MiniXP, Partion magic, Acronis, HDD Regenerator thôi, không có cá nhân hoá như các bài của anh trong Forum. Anh hướng dẫn cho em cách làm chi tiết được không? Em muốn tự tay làm, Thanks a nhiều =((

taikhoanhoisua
28/03/12, 03:57 PM
LK ơi ! mình có làm boot usb cho main ko hỗ trợ là nó lưu 1 file nào đó vào ổ C .. nhưng mà cài win xp thì nó có format lại thì file boot mất rồi , cho nên mình hỏi bạn...

alan_greece
13/04/12, 07:05 AM
sếp LK giúp cái, sao đến phần chọn USB boot thì nó teo luôn, vậy là làm sao???

lamtugia
04/05/12, 10:33 AM
anh LK có thể Fix link lại ko vậy anh, Link die rồi em tải ko được :((

bach_thach2000
04/05/12, 04:00 PM
em kết anh rời đó nhe..ột ột

levanlonganhoa
08/05/12, 11:04 AM

Cách làm như sau:
http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif (http://forum.bkav.com.vn/images/attach/zip.gif) PloPmanager.zip (http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=5027&stc=1&d=1288671263) (188,1 KB)

2. Khởi động lại máy.

Chúc các bạn thành công!
Làm ơn giúp dùm mình làm theo hướng dẫn nhưng máy mình không vào win nếu gở bớt ổ cứng,chỉ để một ổ thì vào được win lúc nào cũng hiện hàng chư đỏ nôi dung máy cài ??? v.1
Nhờ Lãng Khách giúp hướng dẫn mình khôi phục lại như ban đầu
Cám ơn nhiều rất mong hướng dẫn gấp

levanlonganhoa
08/05/12, 04:05 PM
Làm ơn giúp dùm mình làm theo hướng dẫn nhưng máy mình không vào win nếu gở bớt ổ cứng,chỉ để một ổ thì vào được win lúc nào cũng hiện hàng chư đỏ nôi dung máy cài ??? v.1
Nhờ Lãng Khách giúp hướng dẫn mình khôi phục lại như ban đầu
Cám ơn nhiều rất mong hướng dẫn gấp
Giup khac phuc HDD du co ghost cung bi tro lai khi khoi dong vao win khong nhan o cung thu hai va truoc khi vao win thi
may hien hang chu "computer you intecfec by VBR vision 1.0
Làm sao gở được

[QUOTE=levanlonganhoa;508631]Giup khac phuc HDD du co ghost cung bi tro lai khi khoi dong vao win khong nhan o cung thu hai va truoc khi vao win thi
may hien hang chu " you PC intecfed by VBR vision 1.0
Làm sao gở được
format roi ghost lại khi star thì o cung bị unallocalted tat cả phan vung nhap lại thanh mot unallocalted
Xin Lang Khách làm ơn cứu gium
Mong cac bạn chuyên nghiệp giúp dùm
QUOTE]

levanlonganhoa
09/05/12, 08:38 AM
Hình như tập tin PloPmanager.zip nhiễm virut khi mình xa nén và làm theo hướng dẫn thị bị khi khởi động máy ngay khi vừa chạy bios xong (chưa hiện màn hình window) thì xuất hiện dòng chữ đỏ "Your computer is infected by VBR version 1.0" và đứng luôn tại đó
Mình rất quý Lãng Khách và đã nhận rất nhiều kiến thức và sãn phẩm của Bạn
Mong Bạn kiễm tra lại tập tin trên
Còn mình thì nhờ đọc được hướng dẫn của TuanAnh37 dùng Boot Ice để cài lại mbr tất cả ổ cứng (vì nó lây tất cả ổ cứng)
Cám Ơn Bạn Lãng Khách rất nhiều
Chúc Sức khoẻ và mong Bạn Thành công nhiều

meo2k
09/05/12, 09:00 AM
Em đã đọc và làm chưa thành công.hic

princevvvvv
22/05/12, 10:44 AM
Anh LK ơi, em có ý thế này ạ. Dùng Boot ICE nạp MBR cho HDD là Grub, PBR cho 1 phân vùng nào đó khác phân vùng khởi động là Grub. Rồi copy file grldr, menu.lst, plpbt.bin vào phân vùng nạp PBR đó. Code trong menu,lst là:

title PLoP Boot Manager
find --set-root /plpbt.bin
kernel /plpbt.bin
Cách này có điểm nào khác với cách xài file Plopmanager.zip của anh không ạ? Và khác ntn ạ? :)

hquan1996
23/05/12, 05:52 PM
anh ơi em cài vào system32 xong rs máy nó bảo ko khởi động đc, ko tìm thấy file gì gì đó. hix

luckylaklc
18/04/13, 12:04 AM
anh lãng khách ơi nếu muốn xóa nó thì làm thế nào ạ!

0989569199
04/05/13, 08:36 PM

Cách làm như sau:

2. Khởi động lại máy.

Chúc các bạn thành công!

Mình làm theo hưỡng dẫn của bạn rồi, nhưng với máy win xp thì được còn với win 7 thì không lên được menu là sao. Giúp mình với !

Siro96
09/05/13, 06:23 AM
Em cài trên Win 7 32bit thì bị thế này. Khắc phục thế nào anh?

http://i1171.photobucket.com/albums/r546/TrangMinh5/Untitled_zps54136446.png (http://s1171.photobucket.com/user/TrangMinh5/media/Untitled_zps54136446.png.html)

chutieuquetchua
20/05/13, 11:14 AM
bác LK ơi cứu em, em hn vừa thử cài file boot của bác vào ổ C, xong em enter một phát rồi nhưng đến bước cuối nó hỏi cái j và bảo có chắc chắn ko em run quá thoát ra ko làm tiếp. Bây h em khởi động lại là nó cứ ra cái grudos j đó chứ ko vào như bt, em thử chọn cái partition 1 thì nó lại hiện quay lại cái bảng grudos còn chọn partition 2 thì nó đứng im. Giờ em ko biết làm thế nào để cài lại nữa vì máy em hỏng ổ DVD rồi. Em dùng dell inspiron 4010 ạ :((. Bác chỉ em cách nào bỏ qua cái grudos để em vào win ghost lại với :(((

ductrung87v
12/07/13, 04:40 PM
Cảm ơn anh Lãng khách rất nhiều !!!:)

omem2207
08/10/13, 11:36 PM
lúc cần thì có anh LK cảm ơn a

money123
10/10/13, 04:01 PM

Ae nào giúp mình cái! bị dính lỗi khi đang cài mà nó báo là not file Net 4.0 là sao?

xitrumth1
18/10/13, 09:25 AM
thành công tốt đẹp :)),cảm ơn LK

kinb123
22/10/13, 12:03 PM
Anh LK oi, khi em vao plop luc khoi dong lai thi no hien man hinh den si va nhu the mai lun ak, phai lam sao ha anh

meo2k
26/10/13, 11:16 AM
Mà những cách như là boot từ USB, boot từ file ISO trên HDD thì chỉ có mỗi một mình thực hiện và xài, chứ lỡ máy của bạn bè hư, ko vô Win được, lại ko có ổ CD thì chỉ có khóc trở lên =((.

Mong là Lãng Khách sớm biên tập lại, còn không thì cho Gà xin các link (google cũng đc nhưng mà hơi mất công tìm đọc bài nào là của Lãng Khách :">)
Không vô được Win thì mình vào Mini Win XP hoặc Win 7 PE còn gì đó bạn.

n_hieu89
12/11/13, 04:50 PM
còn trường hợp main không boot được từ usb ổ cứng thì bị hỏng thì sao hả chủ thớt...
Ổ cứng đang ghost thì bị lỗi nên không có vô win đc đâu nhe:-":-":-":-"

assasin130890
28/02/14, 12:01 AM
Công nhận nhanh gọn thật.Cảm ơn bác nhé!

lapvocb
16/04/14, 08:07 AM
Phần mềm rất hay, nhưng bây giờ em muốn gỡ bỏ thì làm thế nào, mỗi lần vào win không được phải boot từ Hirent boot, phần mềm này ac thiệt, cài lại windows, fotmat lại cả cái ổ C vậy mà nó vẫn tồn tại.......

ngochoanbk
04/06/14, 09:26 AM
máy mà không khởi động được win thì có dùng được không vậy hả bác?

nocuttree
04/06/14, 10:26 AM
máy mà không khởi động được win thì có dùng được không vậy hả bác?
Nói chung cứ làm sao mở được nó như boot = cd mở nó trong đĩa cd, tích hợp nó trong menu khởi động Windows.

nocuttree
04/06/14, 10:27 AM
Máy mà không cd, không usb, chưa được tích hợp sẵn thì cũng chịu!

nocuttree
04/06/14, 11:13 AM
Phần mềm rất hay, nhưng bây giờ em muốn gỡ bỏ thì làm thế nào, mỗi lần vào win không được phải boot từ Hirent boot, phần mềm này ac thiệt, cài lại windows, fotmat lại cả cái ổ C vậy mà nó vẫn tồn tại.......
Bạn cài Win 7 à?

nocuttree
04/06/14, 11:55 AM
Nếu không có ổ cd, main không hỗ trợ, thì có thể tích hợp sẵn grub4dos vào hdd qua đó gọi plop boot, mà khi ghost xit vẫn vào được. Tuy nhiên hơi khó chịu khi phải vào grub4dos ròi mới vào Win.

duckquang
19/06/14, 10:52 PM
Đọc nhiều comment của các cao thủ nhưng vấn đề vẫn chưa được giải quyết.
Mình cũng đang gặp phải trường hợp thế này:
Máy dùng Main Foxxcon G31MKV.
Hiện tại win XP đang bị lỗi và không khởi động vào Menu boot được. Menu này trước đây mình đã tạo sẵn để ghost lại máy nhưng giờ không thể vào đến menu được.
Mình có 1 USB Boot dùng để cứu hộ và được cài Hiren boot. Vẫn dùng tốt ở các dòng main Foxcon khác.
Mình dùng USB này cắm vào main G31 thì load đến Status của Foxconn là đơ máy luôn.

Cái mà mình và nhiều người muốn giải quyết là có cách gì để có thể boot bằng USB trên main G31 này không? Chứ còn đã vào được đến Menu Boot thì không cần đến USB làm gì nữa.

nocuttree
19/06/14, 11:14 PM
Đọc nhiều comment của các cao thủ nhưng vấn đề vẫn chưa được giải quyết.
Mình cũng đang gặp phải trường hợp thế này:
Máy dùng Main Foxxcon G31MKV.
Hiện tại win XP đang bị lỗi và không khởi động vào Menu boot được. Menu này trước đây mình đã tạo sẵn để ghost lại máy nhưng giờ không thể vào đến menu được.
Mình có 1 USB Boot dùng để cứu hộ và được cài Hiren boot. Vẫn dùng tốt ở các dòng main Foxcon khác.
Mình dùng USB này cắm vào main G31 thì load đến Status của Foxconn là đơ máy luôn.

Cái mà mình và nhiều người muốn giải quyết là có cách gì để có thể boot bằng USB trên main G31 này không? Chứ còn đã vào được đến Menu Boot thì không cần đến USB làm gì nữa.
Còn thêm cách nữa là gọi syslinux rồi gọi grub bạn thử luôn xem được không, tuy nhiên cách này không chống được virus http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?112997-Nho-test-gium-usb-boot&highlight=

huong_daiza_kt
22/09/14, 11:01 PM
USB không hiện nạp MBR thì làm thế nào mong anh LK giúp đỡ. em cũng dùng dòng main GV31
http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=133926&stc=1

nocuttree
23/09/14, 11:53 AM
USB không hiện nạp MBR thì làm thế nào mong anh LK giúp đỡ. em cũng dùng dòng main GV31
http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=133926&stc=1 (http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=133926&stc=1)
Bạn thử dùng http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=133937&stc=1&d=1411447950 format lại usb và thử lại.

huong_daiza_kt
23/09/14, 08:55 PM
Bạn thử dùng http://forum.bkav.com.vn/attachment.php?attachmentid=133937&stc=1&d=1411447950 format lại usb và thử lại.

cảm ơn bạn mình thử rồi rất có hiệu quả.