PDA

View Full Version : [Help] Không mở được các file exel bằng cách mở trực tiếp?

hungafcqni
23/07/12, 07:45 PM
Hiên trạng máy tính của mình bị lỗi như sau: office 2007
Mình mở các file exel nhưng không mở trực tiếp được mở lên không tháy báo lỗi chỉ thầy trang màu xám. mà mỗi lần mở phải mở exel lên rồi chon file/open rồi chỉ đường dẫn đền file cần mở mới được.
củng không file đó bị lỗi.
máy khác củng bị tương tự như vậy
đã cai win rồi cai office nhiều lần từ ổ CD rồi USB(tóm lại là máy và bộ cài mình đảm bảo là không co virus)
Mình đã tìm hướng dẫn trên google và làm theo nhiều cách nhưng vẫn bó tay.
Xin các anh chi chỉ giúp.Thanks

DEV_PRO
23/07/12, 07:56 PM
Bạn gửi lên forum để tớ xem file đấy giúp bạn! Tải lên mediafire nhé

Lãng khách
23/07/12, 08:43 PM
Hiên trạng máy tính của mình bị lỗi như sau: office 2007
Mình mở các file exel nhưng không mở trực tiếp được mở lên không tháy báo lỗi chỉ thầy trang màu xám. mà mỗi lần mở phải mở exel lên rồi chon file/open rồi chỉ đường dẫn đền file cần mở mới được.
củng không file đó bị lỗi.
máy khác củng bị tương tự như vậy
đã cai win rồi cai office nhiều lần từ ổ CD rồi USB(tóm lại là máy và bộ cài mình đảm bảo là không co virus)
Mình đã tìm hướng dẫn trên google và làm theo nhiều cách nhưng vẫn bó tay.
Xin các anh chi chỉ giúp.Thanks

Bạn chạy file này là được nhé :):
http://download.microsoft.com/download/3/D/F/3DFE7810-95D5-40DB-B59D-92710C3233BF/MicrosoftFixit50392.msi

Chúc bạn thành công!

hungafcqni
24/07/12, 06:17 PM
Cũng không thay đổi được gi anh ơi. helppppp

Lãng khách
24/07/12, 06:57 PM
Cũng không thay đổi được gi anh ơi. helppppp

Vậy bạn làm thủ công như sau:
1. Bạn click nút Menu ở góc trên bên trái rồi click chọn "Excel Options"
2. Chọn thẻ "Advanced" rồi kéo xuống đến mục "General"
3. Bỏ dấu check ở dòng "Ignore other application that use Dynamic Data Exchange (DDE)"

http://img843.imageshack.us/img843/8220/t6285f1.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/843/t6285f1.jpg/)

Chúc bạn thành công :)!

lonely_haipro
22/12/12, 02:37 PM
3. Bỏ dấu check ở dòng "Ignore other application that use Dynamic Data Exchange (DDE)"

http://img843.imageshack.us/img843/8220/t6285f1.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/843/t6285f1.jpg/)

em đã bị lỗi như thế! Open With mặc định thì lại ko có tác dụng gì! Icon Excel.exe vẫn ko load vào sổ Open With đc! mặc dù load vài cái khác như word...notepad vẫn bình thường!
dòng "Ignore other application that use Dynamic Data Exchange (DDE)" đã bỏ check sẵn rồi!
kết quả là muốn mở file excel phải mở Open từ Excel mới đc!
Anh giúp em với nhé! :D

longhbu
22/12/12, 03:02 PM
bạn có cài 2 office không? như mình cài song song 2 cái thì cái nào cài sau mới dc, cái cài trc cũng phải mở như cách của bạn đó

lonely_haipro
22/12/12, 03:29 PM
bạn có cài 2 office không? như mình cài song song 2 cái thì cái nào cài sau mới dc, cái cài trc cũng phải mở như cách của bạn đó
lúc đầu cài 2003! cài thêm File Format Converters để đọc Office 2007 trên 03! thế nhưng hok biết bị lỗi gì mà chỉ đọc được word 2007 thôi! chứ đọc Excel thì bị lỗi! nên sau gỡ đi mới cài lại 2007!
và kết quả là cài xong thì file excel ko tự động mở bằng 2007 đc! Phải Open with 2007! thế nhưng vẫn ko xuất hiện Icon excel 2007 trên sổ Open With! :( làm đi làm lại vẫn thế!

longhbu
22/12/12, 04:17 PM
cũng giống của mình, open with thì có nhưng mở không dc. chắc là của bạn gỡ office 2003 chưa sạch hoàn toàn nên nó vậy đó. gỡ bỏ office sạch sẽ cũng là 1 thứ khó khăn đó. bạn thử vào control panel, default program rồi chọn set default cho excel 2007 xem

Wind_
22/12/12, 04:34 PM
giống hệt mình luôn, mình dung office pro plus 2010 k thể nào mở trực tiếp đc file .xls

google các kiểu k ra, cuối cùng cài office ultimate 2007 thì k bị thế nữa

chả hiểu ra sao :(

em cũng thử theo cách anh LK rồi nhưng vẫn mếu :(

nguyenthiha
22/12/12, 09:23 PM
giống hệt mình luôn, mình dung office pro plus 2010 k thể nào mở trực tiếp đc file .xls

google các kiểu k ra, cuối cùng cài office ultimate 2007 thì k bị thế nữa

chả hiểu ra sao :(

em cũng thử theo cách anh LK rồi nhưng vẫn mếu :(

Bộ office máy bạn bị lỗi, bạn nên cài lại cho chuẩn. Bạn check tin nhắn nhé.

longhbu
22/12/12, 10:01 PM

bạn này sao dám khẳng định bị lỗi? sao của tôi cùng một bộ mà lần cài thì mở dc, lần thì không

lonely_haipro
22/12/12, 10:57 PM
cũng bộ đó! cài cho các máy, các kiểu, các lần vẫn bình thường bạn ah! duy lần này bị thế!

knighterrant89
10/01/13, 01:12 PM
Cho phép em đào Mộ lại bài này với.. em cũng bị trường hợp y như Chủ thớt.. cái bộ cài này e đã cài rất nhiều máy. vẫn bt, nhưng chả hiểu sao gần đây cài 2 cái máy lại bị y như thế. kick đúp vào thì k mở đc. nhưng cứ chọn open hay thì cần làm 1 thao tác j trong đấy thôi thì sẽ hiện.. Bất tiện vs bực mình lắm.

thaihapcvn
10/01/13, 01:29 PM
Bạn quét virus và cài lại phần mềm office nhé

lonely_haipro
10/01/13, 01:57 PM
Bạn quét virus và cài lại phần mềm office nhé
Đừng có bảo quét virus rồi cài lại nữa bạn! Tôi đã làm điều đó nhiều lần rồi!
Phải chăng là do bộ cài này có vấn đề?
Có lẽ không!
Tôi không hiểu vì sao khi mở của sổ Open With > Browse đến Excel để chọn làm trình mở mặc định thì điều này vô nghĩa! Icon Excel vẫn ko đưa vào cửa sổ Open With!
Mặc dù mở bằng những cái khác đều bình thường!

longhbu
10/01/13, 02:18 PM
chính xác là k có cách khắc phục đâu các bác, tui đã gu gồ rồi thầy Lãng cũng bó tay rồi

knighterrant89
16/01/13, 01:33 PM
À m làm đc r bạn ơi.. bạn vào Folder Option -> File types -> bạn chọn Open with cho cả File XLS và XLSX là Excel 2007 nhé. Lỗi này là do gỡ chưa hết Office 2003 thì phải. Mình cũng k rõ lắm. Nhưng hôm trước mò mãi nó mở đc luôn. mừng quá nên không search thêm nữa :-D

minhanhhtfpt
28/03/13, 09:01 AM
Hi all,
Tinh hình là mình bị lỗi Như này, mình cài bản quyền XP perofesional cho máy bàn, cài thêm bản quyền Office standard 2007.
Cài xong Office 2007, mở file excel trực tiếp ko được, mà phải open file.
Search trên mạng thì có hd vào option - advanced - tắt igore other applications.... cũng vẫn ko mở đc.
Bỏ đĩa office vào repaid lại vẫn thế, chẳng hiểu ntn?
AE nào từng trải thì chia sẽ nhé!
Thank & G'day!

chi_cv
28/03/13, 09:09 AM
Bạn vào trong mục excel xem có file Start trong đó thì loại bỏ nó đi nhé

ntdnh
28/03/13, 09:11 AM
1) bất cứ foolder nào, chọn tools=>folder options => filetype
2) tin đến XLS, xóa bỏ nó đi
3) restart lại máy
4) nhấp đúp vào 1 file excel nào đó (.xls), chon SELECT the program from a list
5) chon chương trình excel trong list đó
6) khởi động lại
Thử đi nha bạn!

minhanhhtfpt
28/03/13, 10:45 AM
1) bất cứ foolder nào, chọn tools=>folder options => filetype
2) tin đến XLS, xóa bỏ nó đi
3) restart lại máy
4) nhấp đúp vào 1 file excel nào đó (.xls), chon SELECT the program from a list
5) chon chương trình excel trong list đó
6) khởi động lại
Thử đi nha bạn!
Như bạn nói nhưng nó bj ẩn deleted làm sao mà xóa đc.

minhanhhtfpt
28/03/13, 10:47 AM
Bạn vào trong mục excel xem có file Start trong đó thì loại bỏ nó đi nhé
Chưa hiểu ý bạn là gì? :-w

knighterrant89
09/04/13, 09:50 AM
Bạn thử cách này xem:
- Start - Settings - Control Panel - Folder Options - File types. - Chọn XLSX (gần cuối danh sách) và click Advanced.
- Chọn mục Open trong phần Actions - click Edit. Xuất hiện hộp thoại:
+ Trong phần Applications used to perform action bạn thêm 1 dấu khoảng trắng và "%1" ở cuối dòng (sau /e)
+ Xóa [open("%1")] trong mục DDE message.
Thân.
Dùng cái này đi các Bạn.. mình thử và thấy được

baodatcom
25/04/13, 09:43 AM
Bạn chạy file này là được nhé :):
http://download.microsoft.com/download/3/D/F/3DFE7810-95D5-40DB-B59D-92710C3233BF/MicrosoftFixit50392.msi

Chúc bạn thành công!
Cái này dùng được nè, mình đã thành công =D> Thanks

autokiss
10/10/13, 08:46 AM
Không hiểu các bạn định giải quyết bằng cách khác hay không muốn dùng phần mềm để xử lý nhỉ? Còn nếu dùng phần mềm thì mình đơn cử 1 phần mềm có từ khá lâu rồi "Cimaware OfficeFIX 6.7" các bạn có thể sửa lỗi khá nhiều các trường hợp file Excel đấy!

doithang
04/11/13, 09:34 PM
À m làm đc r bạn ơi.. bạn vào Folder Option -> File types -> bạn chọn Open with cho cả File XLS và XLSX là Excel 2007 nhé. Lỗi này là do gỡ chưa hết Office 2003 thì phải. Mình cũng k rõ lắm. Nhưng hôm trước mò mãi nó mở đc luôn. mừng quá nên không search thêm nữa :-D

Cảm ơn bạn, mình cũng theo gợi ý của bạn và bây giờ đã OK rồi. Mình cũng cài office 2010 Plus. Chuột phải vào file excel, chọn Open with> default program> Browse.... quan trọng là tìm đúng cái ổ chứa office 2010 trong ổ C (Chọn all file *.* cho chắc).
Chúc các bạn cũng làm được thay vì phải mải công cài lại cũng như tìm diệt virus (vì máy mình đầy virus nhưng k làm sao cả)

doknguyen
27/11/13, 07:23 AM
Tình hình là mình cũng bị ko mở trực tiếp file được. Nhưng ko phải là file excel mà là file txt.

Cái này đặc biệt là ko mở trực tiếp bằng MS Word được: vô open with ko cách nào để cái Winword.exe vô được. Cái này bị với tất cả các file đuôi khác ko riêng .txt (đã thử với html vẫn ko đưa vào được.)>>>do lỗi Word, xóa cài lại vẫn như cũ.

Mở file bằng các chương trình khác vẫn bình thường. Mở bằng cách mở Word trước rồi open vẫn được.
Cực khó hiểu là ban đầu lúc mới cài thì mở được, sau khi xóa cái office cũ (portage copy paste từ Win 7 cũ, vừa cài lại win) thì ko mở được nữa.

Lãng khách
27/11/13, 07:26 AM
Bạn chọn default program cho file đuôi *.txt về NotePad là được nhé :).

doknguyen
27/11/13, 08:10 AM
Bạn chọn default program cho file đuôi *.txt về NotePad là được nhé :).

Ý mình muốn là khi click đôi vào file .txt thì mở bằng Word, còn mở bằng mấy cái khác thì mình vẫn mở bình thường, chủ yếu muốn mở bằng Word với đưa Word vào list trong open with ko được nên mới hỏi.:-w:-w

chuotbach_bk
29/03/14, 03:42 PM
Mình cũng bi trường hợp tương tự. Nhưng của mình là office 2010. Các phiên bản trở về trước không bị lỗi gì! bản 2010 của mình cài bị cả Word lẫn excel nhưng Excel mình mở 1 bảng mới sau đấy lưu lại đuôi vẫn XLSX nhung không mở được bang Excel open with cung khong mở được. Bản của mình đã cài rất nhiều máy không vấn đề gì, chỉ có máy này là bị tinh trạng như vậy? Ai giúp mình với!

kedich
29/03/14, 03:47 PM
Mình cũng bi trường hợp tương tự. Nhưng của mình là office 2010. Các phiên bản trở về trước không bị lỗi gì! bản 2010 của mình cài bị cả Word lẫn excel nhưng Excel mình mở 1 bảng mới sau đấy lưu lại đuôi vẫn XLSX nhung không mở được bang Excel open with cung khong mở được. Bản của mình đã cài rất nhiều máy không vấn đề gì, chỉ có máy này là bị tinh trạng như vậy? Ai giúp mình với!
- Bạn gỡ sạch hết office trên máy bạn và cài lại xem sao
- Dùng Your Unstall mà gỡ

caonguyenpc
05/04/14, 01:37 PM
- Bạn gỡ sạch hết office trên máy bạn và cài lại xem sao
- Dùng Your Unstall mà gỡ
Có thể cái đĩa Office đó lỗi lên bị thế bạn à:)

THIENHIEN
16/04/14, 03:22 PM
Mình ở excel nó báo cái này. Bác nào biết cách mở chỉ giúp mình.
Chân thành cảm ơn

duykhacnguyen1979
16/04/14, 03:24 PM
Mình ở excel nó báo cái này. Bác nào biết cách mở chỉ giúp mình.
Chân thành cảm ơn

Bạn Rename tên, đừng viết Tiếng Việt có dấu kiểm tra

caonguyenpc
16/04/14, 05:12 PM
Bạn Rename tên, đừng viết Tiếng Việt có dấu kiểm tra
Bac nói đúng bạn ấy chụp đang báo lỗi có dấu là:)

ngduchoai
08/07/14, 02:30 PM

Xác nhận là cách này đúng! Nếu dùng 2 bản office trên 1 máy thì sẽ gặp tình trạng này!