PDA

View Full Version : Làm sao để chương trình trong Laptop vẫn chạy mặc dù màn hình đã tắt ?

beach
07/11/12, 06:11 PM
Làm sao để chương trình trong Laptop vẫn chạy mặc dù màn hình đã tắt ?

Giữa máy để bàn và Laptop có điểm khác nhau ở chỗ :
+Máy để bàn khoảng 15 phút bạn không đụng đến nó thì nó tự log out ra màn hình xanh . Bạn phải đăng nhập lại tài khoản thì mới vào được màn hình Desktop. Nếu không đăng nhập, để chừng 15 phút nữa thì tự nó tắt màn hình luôn. Nếu trước đó bạn đang download một cái gì đó, thì cho dù máy để bàn có tắt màn hình thì chương trình vẫn download. Tương tự một số phần mềm tự động, như tự động trồng trọt trong các game trồng trọt thì cho dù có máy tính có tự tắt màn hình thì chương trình vẫn tự động trồng

Còn laptop thì khác, chỉ khoảng vài phút không đụng đến nó là màn hình nó tối lại, vài phút sau là nó tự tắt màn hình, lúc này chương trình vẫn hoạt động, nhưng khoảng 5 phút nữa mà bạn vẫn không đụng đến nó thì các chương trình đang chạy nó sẽ ngắt luôn. Nghĩa là bạn đang download bằng IDM thì chương trình IDM lúc này sẽ bị ngưng hoạt động, các chương trình tự động trồng trọt cũng ngưng hoạt động luôn.

Vậy có cách nào để chỉnh : khi laptop đã tự tắt màn hình mà chương trình vẫn chạy không các bạn ?

Thanh Tùng
07/11/12, 06:53 PM

+Máy để bàn khoảng 15 phút bạn không đụng đến nó thì nó tự log out ra màn hình xanh . Bạn phải đăng nhập lại tài khoản thì mới vào được màn hình Desktop. Nếu không đăng nhập, để chừng 15 phút nữa thì tự nó tắt màn hình luôn. Nếu trước đó bạn đang download một cái gì đó, thì cho dù máy để bàn có tắt màn hình thì chương trình vẫn download. Tương tự một số phần mềm tự động, như tự động trồng trọt trong các game trồng trọt thì cho dù có máy tính có tự tắt màn hình thì chương trình vẫn tự động trồng

Còn laptop thì khác, chỉ khoảng vài phút không đụng đến nó là màn hình nó tối lại, vài phút sau là nó tự tắt màn hình, lúc này chương trình vẫn hoạt động, nhưng khoảng 5 phút nữa mà bạn vẫn không đụng đến nó thì các chương trình đang chạy nó sẽ ngắt luôn. Nghĩa là bạn đang download bằng IDM thì chương trình IDM lúc này sẽ bị ngưng hoạt động, các chương trình tự động trồng trọt cũng ngưng hoạt động luôn.

Vậy có cách nào để chỉnh : khi laptop đã tự tắt màn hình mà chương trình vẫn chạy không các bạn ?

Bác làm theo như sau nhé.

Bác vào Control Panel / Power option / Change when the computer sleeps / trong bảng này bạn chọn time tùy thích nhé. Như mình hay để auto audition nên mình để mặc định cho 5 giờ ^^ và giảm đèn laptop cho đỡ tốn pin

Chúc bác thành công.

beach
07/11/12, 08:37 PM
Cảm ơn bạn rất nhiều. Các chức năng trong Window 7 (Laptop) sắp xếp khác win XP2 (PC) nhiều quá. ^^

truongsinhnb
07/11/12, 08:46 PM
bạn làm theo nha http://ns2.upanh.com/b3.s30.d1/1b6891457c0b59515c7c8c6d6c6acef3_50657452.untitled .jpg

00sonthuy00
07/11/12, 08:50 PM
Làm như bạn Thanh Tùng thì chỉ là chỉnh ánh sáng về thấp nhất chứ có cho màn hình tắt đâu
Như bạn beach thì màn hình tắt mà lap vẫn chạy thì nên không cho máy rơi vào chế độ sleep mới đúng chứ nhỉ?

On battery và Plugged chuyển về Do nothing
làm thế máy sẽ không bao giờ rơi vào trạng thái sleep trừ khi bạn chon nó, máy luôn luôn hoạt đông khi tắt màn hình hay gấp xuông

Thanh Tùng
07/11/12, 08:53 PM
Làm như bạn Thanh Tùng thì chỉ là chỉnh ánh sáng về thấp nhất chứ có cho màn hình tắt đâu
Như bạn beach thì màn hình tắt mà lap vẫn chạy thì nên không cho máy rơi vào chế độ sleep mới đúng chứ nhỉ?

Bạn có chú ý hình ảnh mình khoanh tròn không? ^^ Mình cũng đã nói là mình để giảm ánh sáng để cho máy đỡ tốn pin ^^

Cảm ơn bạn rất nhiều. Các chức năng trong Window 7 (Laptop) sắp xếp khác win XP2 (PC) nhiều quá. ^^

Bạn cứ làm theo cách mình xem nó có tắt được màn hình ko :))

00sonthuy00
07/11/12, 08:57 PM
Bạn có chú ý hình ảnh mình khoanh tròn không? ^^ Mình cũng đã nói là mình để giảm ánh sáng để cho máy đỡ tốn pin ^^

Bạn cứ làm theo cách mình xem nó có tắt được màn hình ko :))

=)))
bác ý hỏi làm thế nòa mà khi tắt mạn hình mà lap vẫn chạy cơ mà, vùng khoanh đỏ ý bác định làm thế nào ạ ;)) đó là bác chỉ chỉnh thời gian tắt màn hình thôi

Thanh Tùng
07/11/12, 08:58 PM
=)))
bác ý hỏi làm thế nòa mà khi tắt mạn hình mà lap vẫn chạy cơ mà, vùng khoanh đỏ ý bác định làm thế nào ạ ;)) đó là bác chỉ chỉnh thời gian tắt màn hình thôi

À vâng em quên mất sorry Bác. E tưởng bác ý muốn để màn hình lâu. Nhưng làm theo cách em cũng được. Ko cần tắt màn hình. Để màn hình tiện cho làm việc và theo dõi lâu ^^

TrườngKRS11
07/11/12, 09:23 PM
Làm theo bạn Thanh Tùng là ok đó bạn, với lap có phím Fn+? thì tắt được màn hình mà máy vẫn chạy các chương trình như download cái gì đó, còn với láp không có chức năng đó thì làm như bạn Thanh Tùng, nhưng chọn 1min thôi :))

hoaisonat
07/11/12, 10:00 PM
Mình nghĩ cái này sẽ rất phù hợp với bạn:
http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?57501-Meo-hay-tat-nhanh-man-hinh-may-tinh-de-tiet-kiem-dien-nang

Mình bổ xung thêm nhé, Bạn hãy đặt thời gian sáng màn hình lên cao hoặc ko đặt nghỉ màn hình thì nguyên lí nó sẽ ko tắt và bị out ra ngoài + thêm kết hợp phần mềm trên để tắt màn hình ( tiết kiệm điện năng). - Giống kiểu Pc bạn ấn nút tắt màn hình.

cavoisathu
07/11/12, 10:30 PM
Nói thật lòng: cách bạn Thanh Tùng đưa ra chẳng ăn nhập j với yêu cầu chủ topic đưa ra cả.

daynghethaison
07/11/12, 11:55 PM
67878
đây bạn dùng cái này. mỗi khi bạn muốn tắt màn hình Laptop mà vẫn muốn máy chạy thì chỉ cần click cái này bác sẽ được như ý muốn. nhớ cười toét tòe loe khi xài nhé.
bác send ra taskbar mà sử dụng cho dễ nhé

iSkyfree
08/11/12, 12:01 AM
Chọn never hết ở cái dòng Put the conputer to sleep ý thì máy chạy hết pin hoặc không còn nguồn mới tắt, mấy cái khác kệ nó :D

Nói thật lòng: cách bạn Thanh Tùng đưa ra chẳng ăn nhập j với yêu cầu chủ topic đưa ra cả.

Nói như mềnh mới chuẩn này =))

cavoisathu
08/11/12, 08:33 AM
Chọn never hết ở cái dòng Put the conputer to sleep ý thì máy chạy hết pin hoặc không còn nguồn mới tắt, mấy cái khác kệ nó :D

Nói như mềnh mới chuẩn này =))

Chính xác. chọn Never ở 2 chỗ Put the conputer to sleep, thì khi máy tắt mh thì win vẫn chạy. Còn làm như bạn Thanh Tùng thì sau 1 thời gian tắt mh, nhưng sau đó máy sẽ sleep chứ ko tiếp tục chạy như chủ topic hỏi.

Thanh Tùng
08/11/12, 08:47 AM
Chính xác. chọn Never ở 2 chỗ Put the conputer to sleep, thì khi máy tắt mh thì win vẫn chạy. Còn làm như bạn Thanh Tùng thì sau 1 thời gian tắt mh, nhưng sau đó máy sẽ sleep chứ ko tiếp tục chạy như chủ topic hỏi.

Mình đưa ra khoảng thời gian 5h là quá thoải mái với người ngồi máy. Đi làm chỉ có 4 tiếng thôi mà ^^

beach
09/11/12, 01:23 PM
Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ mình :)