PDA

View Full Version : Cứu gấp !!! Reset Windows 8 có bị mất dữ liệu trên các ổ khác

kid04
07/02/13, 12:49 AM
Tớ đang reset lại windows 8, thấy nó chạy rất chậm, đã 30 phút mà chỉ được 3%. Tớ đang rất lo là nó sẽ xóa hết mọi thứ trên ổ đĩa khác,điều đó có xảy ra không ạ ? bây giờ tắt nóng có được không ạ? cài lại win còn nhanh hơn gấp nhiều lần.
Mong có ai còn thức giúp liền ạ !!!!

thangkho
07/02/13, 01:01 AM
Tớ đang reset lại windows 8, thấy nó chạy rất chậm, đã 30 phút mà chỉ được 3%. Tớ đang rất lo là nó sẽ xóa hết mọi thứ trên ổ đĩa khác,điều đó có xảy ra không ạ ? bây giờ tắt nóng có được không ạ? cài lại win còn nhanh hơn gấp nhiều lần.
yên tâm đi, k mất dữ liệu ổ khác đâu, chỉ ổ cài Win là bị mất sạch thôi, đừng tắt nóng nhé, k sao đâu, chờ chút là đc à, lần sau bạn sợ thì cho máy refesh là đc rồi, k cần reset kiểu win8 đâu.

hochocnuahocmai
07/02/13, 01:04 AM
BẠN đang REFRESH Hay Reset .
Refresh: Tùy chọn này sẽ tiến hành cài đặt và làm mới Windows 8 theo mặc định của nhà sản xuất nhưng vẫn giữ nguyên các dữ liệu trên máy tính như cũ như các tập tin, hình ảnh, âm nhạc và các ứng dụng (Desktop và Metro). Tùy chọn này có thể được sử dụng nếu bạn gặp một số lỗi cứng đầu trên Windows mà không thể giải quyết và trên hết là không muốn làm mất các tập tin cũng như các ứng dụng đang sử dụng trên hệ thống.
Reset: Không giống như Refresh, tùy chọn này sẽ tiến hành thiết lập lại hệ điều hành Windows 8 và xóa tất cả các ứng dụng, các tập tin, âm nhạc, hình ảnh giống như bạn cài đặt mới lại hệ thống. Tùy chọn này có thể được sử dụng khi bạn muốn cài đặt mới lại hệ thống hoặc chuyển máy tính của bạn cho người khác sử dụng. Quá trình này sẽ yêu cầu người dùng nhập key của Windows 8 mới có thể thực hiện.
Bạn cứ yên tâm nó không xoá gì của các Phân vùng khác đâu nhé .

khonghieuchuyen
07/02/13, 01:06 AM
Không nên tắt nóng vì sẽ làm hỏng win, tuy nhiên nếu bạn không ngại cài lại win thì cứ thoải mái thôi.Yên tâm nếu mình không nhầm thì sẽ không có chuyện mất dữ liệu ở ổ đĩa khác đâu, chỉ ổ chứa win có thể mất (nếu reset bị lỗi) thôi.

kid04
07/02/13, 01:06 AM
Nhưng đúng là số trời đã định, tớ lỡ tắt nóng mất rồi, và ổ D đã ra đi, thành not formatted mất rồi , có cách nào khôi phục được không ạ ? Hơn 200gb dữ liệu :((
Giúp tớ với !!!

Up! các bạn đâu hết rồi :(

Tớ lại đang cần lấy dữ liệu gấp lắm, có cách gì xin chỉ tớ với !!!

I_am_professional
07/02/13, 07:39 AM
Bạn thực hiên như sau để lấy lại dữ liệu:
1. Bạn tải công cụ Easeus Data Recovery Wizard Free Edition tại đây (http://www.easeus-download.com/download/drw_trial.exe)và cài đặt. Sau khi cài xong bạn mở lên và chọn chế độ Complete Recovery.

100055

2. Lựa chọn định dạng file bạn muốn khôi phục rồi lựa chọn phân vùng bị lỗi "Disk/drive is not formatted. Do you want to format it now?". Xong, bạn nhấn Next

100056

3. Bạn chọn những phân vùng mà bạn muốn khôi phục dữ liệu trong danh sách ( thường chương trình đã highlighted và chọn sẵn 1 phân vùng cho bạn, bạn có thể check thêm các phân vùng khác nếu muốn). Sau đó bạn nhấn next.

100057

4. Chương trình sẽ tiến hành tìm kiếm dữ liệu và đua cho bạn danh sách dữ liệu tìm thấy. Bạn đánh dấu chọn những dữ liệu mà bạn muốn cứu lấy rồi nhấn next để lưu lại.

Chúc bạn thành công!

bluerobo
07/02/13, 07:57 AM
Chỉ mất dữ liệu ở ổ C thôi , các ổ khác không mất được đâu .

hduyanh
07/02/13, 09:44 AM
Bạn xem qua thử bài Phục hồi dữ liệu khi Ghost nhầm (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?26907) xem, không nên dùng nhiều chương trình phục hồi khác nhau vì khả năng lấy lại dữ liệu rất thấp.
Nếu là dữ liệu cực kỳ quan trọng mà không còn cách nào cứu được bạn hãy yên tâm vẫn còn Bệnh Viện Máy Tính (TP HCM) dù ổ cứng bạn bị Bad chăng nữa họ cam kết vẫn lấy lại dữ liệu 99,9% nếu không được sẽ hoàn lại tiền, họ sử dụng máy móc theo công nghệ tiên tiến của đức quét trên bề mặt đĩa từ và bạn có thể chọn lựa dữ liệu cần phục hồi theo ý muốn và thõa thuận về giá đối với dung lượng lớn trung bình 500GB = 3tr :(:|

nguyenthiha
07/02/13, 10:46 AM
Nhưng đúng là số trời đã định, tớ lỡ tắt nóng mất rồi, và ổ D đã ra đi, thành not formatted mất rồi , có cách nào khôi phục được không ạ ? Hơn 200gb dữ liệu :((
Giúp tớ với !!!

Up! các bạn đâu hết rồi :(

Tớ lại đang cần lấy dữ liệu gấp lắm, có cách gì xin chỉ tớ với !!!

Vẫn lấy lại được dữ liệu mà. Bạn dùng Win7 mini để Boot. Sau đó, bạn dùng các công cụ trong đó để cứu nhé. Chỉ dùng 2 phần mềm thôi và thao tác chính xác, cận thận là được. Có gì bạn phản hồi lại mình sẽ giúp.

ducanhnguyen2k
07/02/13, 10:51 AM
Trường hợp này mất partition table, dùng diskgenius theo hướng dẫn a pt37 chỉ mất 1phút là ổ D trở lại nguyên vẹn. Bạn scan recover dữ liệu kiểu kia mất cả ngày ;))
http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?26907

hduyanh
07/02/13, 10:55 AM
Trường hợp này mất partition table, dùng diskgenius theo hướng dẫn a pt37 chỉ mất 1phút là ổ D trở lại nguyên vẹn. Bạn scan recover dữ liệu kiểu kia mất cả ngày ;))
http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?26907
Chính xác em cùng ý tưởng với các anh ...:):):)

kid04
07/02/13, 12:33 PM
Xin cảm ơn các bạn nhiều! Tối nay tớ phải thử ngay mới được. tối hôm qua tớ đã dùng thử getdataback for ntfs nhưng không được gì, lại dùng cái Smart Patitions Recovery chạy mà chẳng thấy nó làm việc ra sao nữa. Một lần nữa xin cảm ơn các bạn nhiều và nếu trong quá trình get lại nếu gặp khó khăn mong các bạn lại nhiệt tình quan tâm giúp đỡ nhé !

duynguyen911
07/02/13, 03:31 PM
Chính xác em cùng ý tưởng với các anh ...:):):) lỡ chọn xóa an toan thì coi như cũng đi bụi

nguyenthiha
07/02/13, 05:52 PM
Xin cảm ơn các bạn nhiều! Tối nay tớ phải thử ngay mới được. tối hôm qua tớ đã dùng thử getdataback for ntfs nhưng không được gì, lại dùng cái Smart Patitions Recovery chạy mà chẳng thấy nó làm việc ra sao nữa. Một lần nữa xin cảm ơn các bạn nhiều và nếu trong quá trình get lại nếu gặp khó khăn mong các bạn lại nhiệt tình quan tâm giúp đỡ nhé !

Mình đã nói rồi, các bạn không hiểu về cứu dữ liệu không tư vấn lung tung. Topic này không thực hiện được http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?26907. Khi người ta đã can thiệp qua nhiều phần mềm rồi mà cứ đem các topic đó.

Bạn chủ topic cứ theo hướng dẫn của mình phía trên là chạy trong Win7Pe để cứu hộ thì có cơ may cứu được. Nếu gặp khó khăn thì mình sẽ giúp.

ducanhnguyen2k
07/02/13, 07:07 PM
Mình đã nói rồi, các bạn không hiểu về cứu dữ liệu không tư vấn lung tung. Topic này không thực hiện được http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?26907. Khi người ta đã can thiệp qua nhiều phần mềm rồi mà cứ đem các topic đó.

Bạn chủ topic cứ theo hướng dẫn của mình phía trên là chạy trong Win7Pe để cứu hộ thì có cơ may cứu được. Nếu gặp khó khăn thì mình sẽ giúp.

Bạn giải thích giùm mình tại sao cái topic đó lại không thực hiện được với >-)

kid04
07/02/13, 09:27 PM

bạn có thể nói rõ hơn cho tớ được không? dùng PE rồi thì dùng soft nào hả bạn ?
Bạn có thể cho tớ Yahoo hoặc số phone để tớ liên lạc được không bạn ơi !?

tuyen_nguyendinh
07/02/13, 10:02 PM

bạn tham khảo thông tin sau nhé :)
Tìm hiểu chức năng Refresh và Reset trên Windows 8

Người dùng Windows thường xuyên phải tiến hành cài lại hệ điều hành (hoặc khôi phục lại từ các bản ghost) mỗi khi có lỗi hệ thống nghiêm trọng xảy ra. Trên Windows 8, Microsoft đã khắc phục nhược điểm này bằng các chức năng “Refresh” và “Reset” để giúp đưa hệ thống trở về trạng thái ban đầu khi mới cài đặt.
Cũng tương tự như trên một số thiết bị di động khi người dùng có thể chỉnh sửa trạng thái “factory default” để khôi phục nếu cần, Windows 8 cho phép người dùng tự tạo trạng thái để refresh, chứ không chỉ giới hạn trong việc khôi phục lại thời điểm mới cài đặt hệ điều hành.
Khác biệt giữa Refresh và Reset

Windows 8 có hai công cụ khôi phục: Refresh và Reset. Cả hai chức năng giúp đưa hệ thống trở về trạng thái an toàn khi mới cài đặt. Sử dụng Refresh sẽ giữ nguyên các files và các phần mềm Modern UI bạn đã cài, còn Reset sẽ đảo ngược mọi thứ.
Khi thực hiện Refresh:

• Windows lưu lại các file, các tùy chọn cá nhân và các ứng dụng Modern (ứng dụng tải về từ Windows Store) mà người dùng đã cài.
• Windows khôi phục các cấu hình của hệ thống.
• Windows cũng sẽ loại bỏ các phần mềm desktop truyền thống, danh sách những phần mềm đã bị gỡ bỏ sẽ được lưu lại trên desktop.
Bằng cách này, Windows 8 có thể đưa hệ thống trở về trạng thái hoàn toàn mới nhưng vẫn giữ được các file cá nhân của người dung.

http://www.quantrimang.com.vn/photos/image/012013/04/windows8-1.jpg (http://www.quantrimang.com.vn/photos/image/012013/04/windows8-1.jpg)

Nếu tiến hành thực hiện Reset, Windows 8 sẽ dỡ bỏ mọi thứ, tương tự như khi ta format lại phân vùng cài hệ điều hành và cài mới hoàn toàn vậy.

http://www.quantrimang.com.vn/photos/image/012013/04/windows8-2.jpg (http://www.quantrimang.com.vn/photos/image/012013/04/windows8-2.jpg)

Nên dùng Refresh hay Reset?

Nếu gặp trục tặc với Windows và muốn thử sửa lỗi, dĩ nhiên chúng ta nên thử refresh trước. Windows sẽ khôi phục các file hệ thống, loại bỏ các phần mềm desktop của bên thứ 3, đưa các phần mềm desktop như IE về trạng thái mặc định. Các lỗi cơ bản thường sẽ được nhanh chóng sửa chữa sau quá trình này.
Nếu muốn làm mới Windows hoàn toàn, ví dụ như trong trường hợp bạn muốn bán lại máy và cần xóa bỏ hết các dữ liệu cá nhân, hoặc chỉ đơn giản là muốn cấu hình lại mọi thứ từ đầu – reset là lựa chọn hoàn hảo.

http://www.quantrimang.com.vn/photos/image/012013/04/windows8-3.jpg (http://www.quantrimang.com.vn/photos/image/012013/04/windows8-3.jpg)

Cơ chế hoạt động

Microsoft đã giải thích cụ thể cơ chế làm việc của chức năng Reset:

1. PC boot vào Windows RE (Windows Recovery Environment – Môi trường khôi phục)
2. Windows RE format phân vùng hệ thống và nhanh chóng cài đặt lại Windows 8.
3. PC restart vào bản Windows 8 mới cài đặt
Khi tiến hành refresh, các bước cũng khá tương tự. Khác biệt nằm ở chỗ trước khi format phân vùng hệ thống, Windows RE quét hệ thống để tìm các dữ liệu, cấu hình cá nhân và ứng dụng Modern của người dùng. Các thành phần này sẽ được sao lưu, và sau khi cài đặt xong bản Windows mới Windows RE sẽ tiến hành khôi phục chúng trở lại.
Cả hai quá trình đều có bước cài đặt mới Windows 8, đó là lí do tại sao các ứng dụng desktop không được lưu lại. Cần lưu ý là bạn nên tự tay lưu lại các dữ liệu cá nhân. Không ai biết được lúc nào các sản phẩm của Microsoft sẽ dở chứng, ngay cả Windows RE.
Phương pháp Reset và Refresh

Nếu máy vẫn hoạt động bình thường hoặc chỉ bị một vài lỗi nhỏ, ta có thể tiến hành refresh hoặc reset từ phần PC settings trong Windows. Còn nếu đang không thể boot vào win, bạn cũng có thể refresh hoặc reset từ menu các tùy chọn boot.

http://www.quantrimang.com.vn/photos/image/012013/04/windows8-4.jpg (http://www.quantrimang.com.vn/photos/image/012013/04/windows8-4.jpg)

Tự tạo ảnh refresh

Dù rằng chức năng refresh mặc định sẽ gỡ bỏ toàn bộ các ứng dụng desktop, vẫn có cách để bạn giữ lại các ứng dụng chủ chốt và chắc chắn không gây lỗi để tiết kiệm công sức cài lại. Đó là tự tạo ảnh refesh riêng sau khi đã cài đặt xong các ứng dụng đó. Mỗi lần tiến hành refresh hệ thống sẽ lưu lại các ứng dụng này của bạn.

http://www.quantrimang.com.vn/photos/image/012013/04/windows8-5.jpg (http://www.quantrimang.com.vn/photos/image/012013/04/windows8-5.jpg)

Ngay cả với người dung nhiều kinh nghiệm, thực hiện refresh và reset vẫn nhanh chóng hơn nhiều so với việc tự tay cài lại từ đầu.

_Jay.Rich_
07/02/13, 10:53 PM

Vấn đề chủ thớt thì cũng không có gì phải lo lắng lắm đâu bạn !! Hãy bình tĩnh và thao tác như hướng dẫn của tôi hay anh Tuyến, Lãng Khách, pt37, ducanhnguyen2k.... :)

1. Chuẩn bị đĩa Hiren's Boot hay USB Boot...
2. Dùng Boot 15.x hoặc bản này của anh Tuyến tại đây (http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?60356-Hiren-s-BootCD-15-2-Rebuild-All-in-One-Bootable-CD-Ket-hop-bo-ba-Hiren-Win7pe-MiniXP-Full-) và bạn có thể tham khảo thêm những bản Boot của anh LK nhé !!
3. Boot vào Windows Mini XP hoặc Windows 7 Portable...
4. Sau khi xong thì thao tác giống như hình bên dưới !!.

100619

Bạn cần chú ý : Chọn 1 hoặc 2 thôi nhé !!
Đây là 2 công cụ chuẩn nhất để cứu khi Disk bị hiển thị Format mà tớ hay dùng Recovery dữ liệu cho KH....

Sau khi xong thì cứ thao tác quét và tiến hành lưu lại nhé !!....

* Thay mặt nhóm HSAD Bkav Forum !!
Lần cuối cùng tôi muốn nhắc nhở bạn nguyenthiha nhé !! Nếu bạn tư vấn hay muốn giúp đỡ hãy chỉ rõ tận tình còn nếu thì không giúp nhé !...
Nếu như còn cố tình như thế và muốn để cho thành viên liên lạc riêng cá nhân bạn hay có thành viên phản hồi nữa !! Thì tôi sẽ có yêu cầu BQT Bkav xử lý bạn nghiêm hơn nhé !!

Bạn chủ thớt hãy thao tác như tôi hướng dẫn nhé !! Còn quá trình bạn không biết cách sử dụng thì hãy Report lại để nhận được sự giúp đỡ tận tình tại Bkav Forum.
Và chúc bạn thành công !!

kid04
07/02/13, 11:22 PM
Tớ đã lỡ dùng mấy soft get data back , Smart Patitions Recovery, và đang scan bởi Diskgenius. như vậy liệu có dùng được bài trên hay phải dùng cái khác ạ ???

_Jay.Rich_
07/02/13, 11:26 PM
Tớ đã lỡ dùng mấy soft get data back , Smart Patitions Recovery, và đang scan bởi Diskgenius. như vậy liệu có dùng được bài trên hay phải dùng cái khác ạ ???

Hiện tại bạn đã Format ổ đĩa đó chưa ??
Nếu chưa thì có thể dùng 1.
Nếu rồi thì hãy dùng 2 để xử lý nhé.

nguyenthiha
07/02/13, 11:35 PM

Đã nói rồi không thể dùng các công cụ đó. Tùy các bạn thôi, tư vấn khi hỏng hay mất dữ liệu của họ hãy chịu hoàn toàn trách nhiệm nhé. Cứu dữ liệu là một việc không hề đơn giản. Cứu dữ liệu khi đã can thiệp sâu quá 3 lần thì sẽ hạn chế phạm vi ổ cứng cũng như vùng data dữ liệu sẽ càng ẩn sâu hơn.

_Jay.Rich_
07/02/13, 11:38 PM
Đã nói rồi không thể dùng các công cụ đó. Tùy các bạn thôi, tư vấn khi hỏng hay mất dữ liệu của họ hãy chịu hoàn toàn trách nhiệm nhé. Cứu dữ liệu là một việc không hề đơn giản. Cứu dữ liệu khi đã can thiệp sâu quá 3 lần thì sẽ hạn chế phạm vi ổ cứng cũng như vùng data dữ liệu sẽ càng ẩn sâu hơn.

Đừng cố tỏ vẻ ta đây "nguy hiểm" nhé !!
Việc đấy không phải bác phải đi hâm "dọa" người ta đâu bác à...
Báo cho bác biết 1 HDD khi mất dữ liệu hết toàn bộ sau khi dùng 10 công cụ cùi bắp không được...
Nhưng vẫn có cách cứu lại đấy nhé....

Hoàng Đảm
07/02/13, 11:48 PM
Chú ham nóng tính thế :)
Chủ thớt đã cứu được dữ liệu của mình chưa?

_Jay.Rich_
07/02/13, 11:49 PM
Chú ham nóng tính thế :)
Chủ thớt đã cứu được dữ liệu của mình chưa?

Có nóng gì đâu ạ... Vì em chẳng thích cái kiểu đi hâm dọa người ta....
Và chẳng thích người của Bkav Forum bị người khác lợi dụng để trục lợi cá nhân ấy mà :D

nguyenthiha
07/02/13, 11:51 PM
Đừng cố tỏ vẻ ta đây "nguy hiểm" nhé !!
Việc đấy không phải bác phải đi hâm "dọa" người ta đâu bác à...
Báo cho bác biết 1 HDD khi mất dữ liệu hết toàn bộ sau khi dùng 10 công cụ cùi bắp không được...
Nhưng vẫn có cách cứu lại đấy nhé....

Mình sẽ giúp theo cách của mình. Muốn xử lý ra sao thì tùy. Mình chán chia sẻ trên đây rồi. Tâm huyết tàn rồi. Mình chỉ đến BF vì những người bạn cũ chứ không phải vì những người như bạn. Và mình sẽ chỉ giúp những người cần và tôn trọng mình. Kiến thức mình chỉ chia sẻ cho ai thật sự cần nó.

_Jay.Rich_
07/02/13, 11:57 PM
Mình sẽ giúp theo cách của mình. Muốn xử lý ra sao thì tùy. Mình chán chia sẻ trên đây rồi. Tâm huyết tàn rồi. Mình chỉ đến BF vì những người bạn cũ chứ không phải vì những người như bạn. Và mình sẽ chỉ giúp những người cần và tôn trọng mình. Kiến thức mình chỉ chia sẻ cho ai thật sự cần nó.

Bác giúp theo kiểu của bác đy tớ có nói gì đâu nhể =))
Bác chán hay không thì kệ bác chứ có ảnh hưởng gì tới Bkav Forum đâu ?? :-?
Lúc nào tâm huyết của bác cũng đã tàn từ lâu rồi bác ới....Và câu này có vẻ được lặp lại khá nhiều lần rồi đối với thành viên cũ của Bkav Forum đấy.
Bác là người lớn tuổi mà suy nghĩ thật là thua kém 1 đứa đang học cấp 3 nữa....

=> Tất cả mọi người ai cũng cần kiến thức để cho công việc và cuộc sống !! Không phải như kiểu Support của bác dành cho thành viên Bkav Forum đâu ạ....

nguyenanhson
08/02/13, 12:10 AM
Đề nghị các bạn không đi lệch vấn đề nhé :)

khuedn123
08/02/13, 12:13 AM
Lời khuyên của kẻ không chuyên nên dùng nhiều phần mềm để cứu
nhưng nhớ là phải dùng từng cái một không được dùng cùng một lúc
nên tháo ổ cứng sang máy khác để cứu
không coppy và pase cái gì trên ổ đang cứu
cần hiểu là cái này phải kiên trì phải hiểu rõ cách làm của các phần mềm để tránh thao tác sai
trong khi thao tác tránh mất điện đột ngột .
Xin hết chúc bạn thành công

duongcaotri
08/02/13, 10:26 AM
sử dụng mấy phần mềm cứu dữ liệu rồi thì quả này nặng lắm rồi :)) , chọn 1 cái dùng thôi

kid04
08/02/13, 08:11 PM
Nguyên văn bởi hamducbuon

1 và 2 khác nhau chỗ nào bạn có thể nêu sơ vài điều để tớ quyết định nên dùng cái nào không bạn ? tớ chưa format, tớ muốn đưa nguyên partition trở về như cũ được không? vì nếu dùng recovery như kiểu tìm thấy lại rồi copy sang ổ khác thì ổ tớ không còn đủ chỗ. xin chân thành cảm ơn bạn và mọi người !

Híc! iCare Data Recovery Pro 4.6.4 của bản hirent 15.2 của bác Nguyentiendinh đã không get được gì sau hơn 2h scan :((

Lãng khách
08/02/13, 11:44 PM
Em thử đọc bằng phần mềm này xem:
http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?15465-Solved-Can-khoi-phuc-du-lieu-tren-phan-vung-khong-doc-duoc&p=165286&viewfull=1#post165286

kid04
09/02/13, 01:58 PM
Tình hình là đành chịu chết , tớ dùng DiskGenius scan và đã tìm được dữ liệu, copy ra được rất ít vì tớ không có ổ dự trữ, chỗ để chứa nữa, Tớ đã phải đấu tranh rất nhiều để chọn những dữ liệu tối thiết yếu nhất mà thôi. Nhưng vừa copy ra thì test lại đã phát hiện lỗi đầu tiên, các file video đã chạy sai hết, file này thành file kia, bị ghép lại, xáo trộn lung tung, một số file không chạy được mặc dù tên file và thư mục chứa vẫn rất đúng. Đang là tạm thời thôi nhé, vì tớ vừa copy ra xong, vẫn đang trong win7pe, chạy thử bằng VLC Media Player. chưa có dk để test thêm các dữ liệu khác. Xin chân thành cảm ơn các bạn đã nhiệt tình giúp đỡ. Nếu phát hiện thêm lỗi nào tớ sẽ lại post lên đây để các bạn tham khảo.
À ! các soft tớ đã dùng mà không có kết quả với trường hợp này là :( để các bạn biết và tránh dùng nếu lỡ dính như tớ)
1, Partition Find and Mount ( lỗi terminated...gì đó , không chạy được)
2, Smart Partition Recovery
3, Mini tool recovery trong bản Hirent 15.2 của bac tuyen nguyen dinh ( lỗi giống 1)
4, Icare recovery trong bản Hirent 15.2 của bac tuyen nguyen dinh (Mất hơn 3h scan và con số là 0)

Lãng khách
09/02/13, 01:59 PM
Em bật Team đi Lãng khách kiểm tra nhé :). Những trường hợp thế này Lãng khách không khuyên dùng các phần mềm đó đâu :D.

nguyenthiha
09/02/13, 02:21 PM
Tình hình là đành chịu chết , tớ dùng DiskGenius scan và đã tìm được dữ liệu, copy ra được rất ít vì tớ không có ổ dự trữ, chỗ để chứa nữa, Tớ đã phải đấu tranh rất nhiều để chọn những dữ liệu tối thiết yếu nhất mà thôi. Nhưng vừa copy ra thì test lại đã phát hiện lỗi đầu tiên, các file video đã chạy sai hết, file này thành file kia, bị ghép lại, xáo trộn lung tung, một số file không chạy được mặc dù tên file và thư mục chứa vẫn rất đúng. Đang là tạm thời thôi nhé, vì tớ vừa copy ra xong, vẫn đang trong win7pe, chạy thử bằng VLC Media Player. chưa có dk để test thêm các dữ liệu khác. Xin chân thành cảm ơn các bạn đã nhiệt tình giúp đỡ. Nếu phát hiện thêm lỗi nào tớ sẽ lại post lên đây để các bạn tham khảo.
À ! các soft tớ đã dùng mà không có kết quả với trường hợp này là :( để các bạn biết và tránh dùng nếu lỡ dính như tớ)
3, Mini tool recovery trong bản Hirent 15.2 của bac tuyen nguyen dinh ( lỗi giống 1)
4, Icare recovery trong bản Hirent 15.2 của bac tuyen nguyen dinh (Mất hơn 3h scan và con số là 0)

Bạn đã chuẩn bị được bản Boot có hỗ trợ mạng chưa. Nhanh lên còn kịp đón giao thừa chứ.

kid04
09/02/13, 02:43 PM
Em bật Team đi Lãng khách kiểm tra nhé :). Những trường hợp thế này Lãng khách không khuyên dùng các phần mềm đó đâu :D.
Em foemat ổ cài win để làm chỗ chứa, đã lấy những dữ liệu đó ra và format lại ổ D để di chuyển những file vừa copy ra vào lại để lấy chỗ cài win mất rồi ạ !

Lãng khách
09/02/13, 02:48 PM
Những trường hợp thế này thực ra có thể xử lý rất đơn giản, không phải mất một chút time scan nào. Bản chất của WinPE hay Windows 8 cũng tương tự, nên lẽ ra em không nên xử lý trong môi trường W7 PE. Em đã nghe một lời khuyên sai, từ đó mất rất nhiều time mà vẫn mất dữ liệu của mình. Việc em format lại phân vùng đã thực sự biến việc tìm lại dữ liệu thành cứu hộ dữ liệu rồi. Còn truớc đó, việc đơn giản nhất em có thể làm là vào BitDefender Rescue và tuỳ nghi di chuyển dữ liệu của mình. Cần phải nắm rõ bản chất của vấn đề ta mới xử lý nó đúng và chính xác được.

Lãng khách cũng có một lời khuyên nữa, đó là hạn chế dùng refresh. Nếu có thể, hoặc ghost, hoặc system restore, hoặc cài mới. System restore mạnh lắm.

kid04
09/02/13, 02:54 PM

Những trường hợp thế này thực ra có thể xử lý rất đơn giản, không phải mất một chút time scan nào. Bản chất của WinPE hay Windows 8 cũng tương tự, nên lẽ ra em không nên xử lý trong môi trường W7 PE. Em đã nghe một lời khuyên sai, từ đó mất rất nhiều time mà vẫn mất dữ liệu của mình. Việc em format lại phân vùng đã thực sự biến việc tìm lại dữ liệu thành cứu hộ dữ liệu rồi. Còn truớc đó, việc đơn giản nhất em có thể làm là vào BitDefender Rescue và tuỳ nghi di chuyển dữ liệu của mình. Cần phải nắm rõ bản chất của vấn đề ta mới xử lý nó đúng và chính xác được.
Híc ! Sao anh không lên sớm, chỉ sớm cho em ! huhuhu....Thật là ....đập đầu vào tường tự tử chết mất thôi
Thế là thêm một bài học nữa rồi, lâu nay em cứ tưởng Bitdefender rescue chỉ dùng scan Vr thôi chứ ???

khuedn123
09/02/13, 02:57 PM
Mình đã nói với bạn ở trên đó là cắm ổng sang một máy khác mà

kid04
09/02/13, 02:59 PM
Mình đã nói với bạn ở trên đó là cắm ổng sang một máy khác mà
Laptop mà anh! em mà đủ đồ nghề tháo ra được thì nói làm gì nữa...híc

Lãng khách
09/02/13, 03:00 PM
Nó dùng để scan virus thì đúng rồi. Lãng khách sử dụng giải pháp đó như một sáng kiến đặc biệt thôi. Khi em refresh Windows 8, trường hợp em bị là nó bị lỗi bảng quản lý phân vùng, từ đó Windows không đọc được dữ liệu. Từ đó, tất cả các phiên bản Windows (bao gồm luôn các phiên bản PE vốn là phiên bản rút gọn) cùng với tất cả các ứng dụng nền tảng Windows đều không thể làm gì được (đây là giới hạn cực điểm của Windows).

Nhưng Linux đọc dữ liệu trên ổ cứng mạnh hơn Windows nhiều, và nó không quan tâm Windows bị giới hạn gì, lỗi gì. Nó làm được tất cả những gì mà Windows không làm được, ví dụ đọc dữ liệu, xoá sửa dữ liệu,.... khi bị lỗi. Lúc đó, ta vào BitDefender Rescue như một HDH Linux, và đọc nó bình thường. Khi em gặp virus cứng đầu, file lỗi, file cứng đầu, phân vùng không đọc được mà trước đó đọc bình thường, hãy nghĩ tới Linux. Mà BitDefender dựa trên nền tảng Linux khá hoàn hảo, giống Windows, nhỏ gọn, dạng cứu hộ từ RAM, USB,... không phải cài.

Lãng khách đã biết chủ đề này từ lâu, cơ mà cũng muốn tham khảo thêm khi em thử các giải pháp nền tảng Windows với cứu hộ. Không nghĩ là em lại bi quan và tiêu cực thế, đi ghi đè dữ liệu với format.

@ anh Khuê:
Có tháo ổ cứng mang sang máy khác, thực chất cũng là tạo ra môi trường HDH khách thôi anh. Nhưng Win7PE vốn đã là một môi trường độc lập như thế rồi.

Tháo ổ cứng Lap thì cũng đơn giản, chỉ xoáy cái vít hãm ra là rút ra được mà :). Nhưng lại phải có HDD box hoặc Caddy bay.

khuedn123
09/02/13, 03:01 PM

Lãng khách cũng có một lời khuyên nữa, đó là hạn chế dùng refresh. Nếu có thể, hoặc ghost, hoặc system restore, hoặc cài mới. System restore mạnh lắm.
Hì hì đó là một bài học lớn mà em anh cũng đã học được rất nhiều từ diễn đàn này hà hà lãng khách nhỉ :D:D:D:D:D:D:D

noibuon_dayvoi09
19/02/13, 02:52 AM
có bác nào cứu em với, tình hình là chiều hwa em reset lại laptop cũng bằng win 8 như bác chủ thớt,1 hồi lâu thấy nó chạy chậm quá nên cũng lên mạng tìm đọc,sau khi chạy reset xong thì máy em cũng trắng trơn không còn 1 tí gì, em chưa dám làm gì đến 2 ổ chứa dữ liệu cả,e cũng chưa dám làm gì, mong các bác giúp e chứ bây giờ mà không phục hồi lại được là em chỉ còn có nước ngồi khóc thôi, tại trong đống dữ liệu đó em còn có cả 2 cái đồ án nữa :((

hochocnuahocmai
19/02/13, 03:51 AM
Chào bạn , hãy bình tĩnh khắc phục vấn đề bạn nhé . Đọc thật kỷ tất cả comment của mọi người ở topic này , để tìm hướng khắc phục bạn nhé . Chú ý vào những comment của anh LanngKhach , cứ bình tĩnh từng bước thực hiện , đùng quas nóng lòng ở các giai đoan thực hiện ( giống như bạn đã quá nôn nóng và tắt máy nóng khi resert window chú ý nhé ) . Chúc bạn thành công .

chjp13
19/02/13, 09:32 AM
reset lại làm gì không biết, giờ cho nó khổ cái thân, theo mình thì mọi dữ liệu của bạn không bị mất đâu do lỗi
khi máy đang trong tinh trạng thiết lập lại hệ thông mà bạn tai tắt máy đột ngột như vậy nên máy sãy ra lỗi các ổ cừng thui
, lần sau đừng dại dột mà tắt ngang bạn nhé, mình góp một it ý kiến thui.

Ngọc Mai
19/02/13, 09:59 AM
có bác nào cứu em với, tình hình là chiều hwa em reset lại laptop cũng bằng win 8 như bác chủ thớt,1 hồi lâu thấy nó chạy chậm quá nên cũng lên mạng tìm đọc,sau khi chạy reset xong thì máy em cũng trắng trơn không còn 1 tí gì, em chưa dám làm gì đến 2 ổ chứa dữ liệu cả,e cũng chưa dám làm gì, mong các bác giúp e chứ bây giờ mà không phục hồi lại được là em chỉ còn có nước ngồi khóc thôi, tại trong đống dữ liệu đó em còn có cả 2 cái đồ án nữa :((

Bạn hãy ra hàng mua ngay một đĩa CD Hirenboot về khởi động máy từ đĩa này, vào MiniXp rồi kiểm tra xem dữ liệu có còn không sau đó tính tiếp.

noibuon_dayvoi09
19/02/13, 10:47 AM
Bạn hãy ra hàng mua ngay một đĩa CD Hirenboot về khởi động máy từ đĩa này, vào MiniXp rồi kiểm tra xem dữ liệu có còn không sau đó tính tiếp.
kiểm tra như thế nào ạ,có thể hướng dẫn em chi tiết một chút đc không ạ,theo như e thấy thì chủ thớt đã dùng CD HB mà cũng không thu được kết quả gì,không biết lên làm theo cách nào đây nữa :(

nguyenthiha
19/02/13, 10:54 AM
kiểm tra như thế nào ạ,có thể hướng dẫn em chi tiết một chút đc không ạ,theo như e thấy thì chủ thớt đã dùng CD HB mà cũng không thu được kết quả gì,không biết lên làm theo cách nào đây nữa :(

Vấn đề bạn phải chọn bản Hirren Boot nào hỗ trợ nhận dạng ổ cứng tốt nhất thì dùng. Muốn biết bạn dùng 2 bản 10.5 và 11.5 nhé. Sau đó, bạn chỉ cần dùng công cụ trong bản đó để check bad.

noibuon_dayvoi09
19/02/13, 11:04 AM
Vấn đề bạn phải chọn bản Hirren Boot nào hỗ trợ nhận dạng ổ cứng tốt nhất thì dùng. Muốn biết bạn dùng 2 bản 10.5 và 11.5 nhé. Sau đó, bạn chỉ cần dùng công cụ trong bản đó để check bad.
có thể cho em biết tên công cụ đó là gì đc không ạ !!

noibuon_dayvoi09
19/02/13, 03:11 PM
bác Lãng Khách có thể chỉ dẫn chi tiết cho em về cái sử dụng BitDefender Rescue để lấy lại dữ liệu được không ạ !!

lethanhnampc
19/02/13, 03:23 PM
giống tôi r. chọn nhầm format all. sáng hôm sau ngủ dậy mất hết sạch.
ngậm ngùi chia lai ổ cứng rồi cài win7 song song win8 lun. ;))

Lãng khách
20/02/13, 06:37 AM

Em để nguyên đấy rồi tạo BitDefender Rescue USB và khởi động vào kiểm tra các phân vùng nhé :).

khuedn123
20/02/13, 07:43 AM
Nó dùng để scan virus thì đúng rồi. Lãng khách sử dụng giải pháp đó như một sáng kiến đặc biệt thôi. Khi em refresh Windows 8, trường hợp em bị là nó bị lỗi bảng quản lý phân vùng, từ đó Windows không đọc được dữ liệu. Từ đó, tất cả các phiên bản Windows (bao gồm luôn các phiên bản PE vốn là phiên bản rút gọn) cùng với tất cả các ứng dụng nền tảng Windows đều không thể làm gì được (đây là giới hạn cực điểm của Windows).

Nhưng Linux đọc dữ liệu trên ổ cứng mạnh hơn Windows nhiều, và nó không quan tâm Windows bị giới hạn gì, lỗi gì. Nó làm được tất cả những gì mà Windows không làm được, ví dụ đọc dữ liệu, xoá sửa dữ liệu,.... khi bị lỗi. Lúc đó, ta vào BitDefender Rescue như một HDH Linux, và đọc nó bình thường. Khi em gặp virus cứng đầu, file lỗi, file cứng đầu, phân vùng không đọc được mà trước đó đọc bình thường, hãy nghĩ tới Linux. Mà BitDefender dựa trên nền tảng Linux khá hoàn hảo, giống Windows, nhỏ gọn, dạng cứu hộ từ RAM, USB,... không phải cài.

Lãng khách đã biết chủ đề này từ lâu, cơ mà cũng muốn tham khảo thêm khi em thử các giải pháp nền tảng Windows với cứu hộ. Không nghĩ là em lại bi quan và tiêu cực thế, đi ghi đè dữ liệu với format.

@ anh Khuê:
Có tháo ổ cứng mang sang máy khác, thực chất cũng là tạo ra môi trường HDH khách thôi anh. Nhưng Win7PE vốn đã là một môi trường độc lập như thế rồi.

Tháo ổ cứng Lap thì cũng đơn giản, chỉ xoáy cái vít hãm ra là rút ra được mà :). Nhưng lại phải có HDD box hoặc Caddy bay.
Hôm nay anh mới hiểu trước đây có mấy lần cứu dữ liệu toàn vác ổ cứng sang máy khác để cứu ok đã có một bài học nữa thanks em nhé tuy nhiên cho anh hỏi thêm vấn đề nữa là nếu chạy bằng cái đó thì nó sẽ hạn chế trong nhiều trường hợp không phải phần mềm nào cũng có thể cài trên nó phải không anh chưa test cái này nên chưa biết em test chưa vậy

Lãng khách
20/02/13, 08:43 AM
Đây là vấn đề tuỳ cơ ứng biến anh à. Môi trường Linux vốn không phụ thuộc vào mọi giới hạn của Windows. Lỗi cụ thể trong trường hợp này là lỗi bảng quản lý phân vùng. Windows và mọi ứng dụng nền Windows đều dựa vào bảng quản lý phân vùng này để truy xuất dữ liệu. Một khi nó bị lỗi (em đã nói rất rất nhiều lần rằng vì sao phải cài CHUẨN Windows 7,8 là vì lý do này. Ngay cả refresh, ghost, cài song song, cài format, cài từ ổ ảo,... đều có thể gặp lỗi này), Windows và mọi ứng dụng Windows đều không có cách tiếp cận dữ liệu. Đây không phải dữ liệu bị xoá, không phải phân vùng bị xoá, bị ghi đè hay bị gộp.

Hiểu chính xác thì, DỮ LIỆU VẪN nằm đó, nhưng Windows không thể thấy nó. Nhưng LINUX có thể thấy bình thường. Trong các trường hợp khác, có thể cứu dữ liệu hiệu quả, vì khi dữ liệu thực sự bị xóa, Linux cũng như Windows, sẽ thấy nó bị xóa. Còn dữ liệu VẪN ĐÓ thì Linux là lựa chọn tốt nhất.

Việc Linux mạnh hơn Windows còn giúp ta xóa sửa dữ ilệu CỨNG ĐẦU mà Windows không thể....

Tóm lại, thường em hay làm việc dựa vào suy nghĩ tìm tòi, thay vì lối mòn. Đấy là cách ta tạo ra sự khác biệt với đường mòn trên Internet người nọ bắt chước người kia, mà trong đó có rất nhiều thói quen không tốt được nhân bản dần trở thành chân lý chung (Lãng khách là ngoại lệ).

mrducluan
04/03/13, 09:54 AM
Em để nguyên đấy rồi tạo BitDefender Rescue USB và khởi động vào kiểm tra các phân vùng nhé :).

Em cũng bị tình trạng này, đúng là nghịch dại thật, trước khi em sử dụng tính năng refresh thì không sao, nhưng sau này máy em có vấn đề, em thấy chức năng Reset và sử dụng nó.

Thật bàng hoàng sau khi sử dụng nó, tất cả dữ liệu các ổ đĩa bị mất sạch. buồn không tả nổi.

Vậy anh Lãng Khách sử dụng BitDefender Rescue USB là tốt nhất phải không bác?

Để em sử dụng thử xem sao :(

mrducluan
05/03/13, 09:06 AM
Đây là vấn đề tuỳ cơ ứng biến anh à. Môi trường Linux vốn không phụ thuộc vào mọi giới hạn của Windows. Lỗi cụ thể trong trường hợp này là lỗi bảng quản lý phân vùng. Windows và mọi ứng dụng nền Windows đều dựa vào bảng quản lý phân vùng này để truy xuất dữ liệu. Một khi nó bị lỗi (em đã nói rất rất nhiều lần rằng vì sao phải cài CHUẨN Windows 7,8 là vì lý do này. Ngay cả refresh, ghost, cài song song, cài format, cài từ ổ ảo,... đều có thể gặp lỗi này), Windows và mọi ứng dụng Windows đều không có cách tiếp cận dữ liệu. Đây không phải dữ liệu bị xoá, không phải phân vùng bị xoá, bị ghi đè hay bị gộp.

Hiểu chính xác thì, DỮ LIỆU VẪN nằm đó, nhưng Windows không thể thấy nó. Nhưng LINUX có thể thấy bình thường. Trong các trường hợp khác, có thể cứu dữ liệu hiệu quả, vì khi dữ liệu thực sự bị xóa, Linux cũng như Windows, sẽ thấy nó bị xóa. Còn dữ liệu VẪN ĐÓ thì Linux là lựa chọn tốt nhất.

Việc Linux mạnh hơn Windows còn giúp ta xóa sửa dữ ilệu CỨNG ĐẦU mà Windows không thể....

Tóm lại, thường em hay làm việc dựa vào suy nghĩ tìm tòi, thay vì lối mòn. Đấy là cách ta tạo ra sự khác biệt với đường mòn trên Internet người nọ bắt chước người kia, mà trong đó có rất nhiều thói quen không tốt được nhân bản dần trở thành chân lý chung (Lãng khách là ngoại lệ).

Em cần 1 chút hướng dẫn thêm về khôi phục dữ liệu trong BitDefender Rescue USB anh ơi, em vẫn chưa quen sử dụng nó để cứu dữ liệu của em. :(