No announcement yet.
X

[Solved] Làm ổ cứng di động có thể boot

• Filter
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Solved] Làm ổ cứng di động có thể boot

Chào các anh!
    Em có một ổ cứng di động 320GB. em muốn làm một cái ổ cứng di động có thể boot hiren, cài đặt win 7, win xp,...vv thì phải làm sao ạh? em đã tìm trên diễn đàn nhưng thấy nhiều quá ko biết phải làm theo thế nào. mong các anh hướng dẫn giúp em hoặc cho em link bài viết hướng dẫn cụ thể. em cám ơn!
    Last edited by tav4; 06/11/10, 09:30 PM.

vâng! cám ơn a lk. nhưng mà em còn một thắc mắc nữa là em chia ổ cứng di động ra làm 2 phân vùng. 1 dùng để lưu trữ dữ liệu, còn 1 để boot. ko biết như vậy có dc ko?

Comment

Em chờ Lãng khách xử lý xong vụ cái USB ẩn đã nhé .
      Hội fan LAPTOP xách tay USA siêu bền Ngon - Bổ - Rẻ!
      http://forum.bkav.com.vn/search?sear...ssage%22%5D%7D

Comment

vâng ạh. cám ơn a nhìu :P

Comment

Đang chờ bài viết LK, làm sao để ổ cứng đã phân vùng có thể boot đc nhỉ?. viết xong gửi hộ bài viết qua tin nhắn nha

Comment

Hai bạn love1591WhatLove phân vùng ổ cứng di động bằng công cụ nào?
            Cách để boot với một phân vùng đây nhé:
            1. Vẫn làm chính xác như hướng dẫn trong chủ đề [Hướng dẫn] Tạo khả năng boot cho ổ cứng di động.
            2. Sau khi hoàn thành, dùng Acronis Disk Director Suite 2010 trở lên phân vùng tiếp ổ cứng di động thành các phân vùng cần thiết (tối đa là 4, nhưng do RMPrepUSB đã tạo ra một phân vùng ẩn hỗ trợ boot rồi, các bạn hãy sử dụng tối đa 3 phân vùng còn lại thôi).
            3. Active phân vùng cần để các file grldr, menu.lst và các file ISO cần boot bằng Acronis Disk Director Suite thành phân vùng khởi động (Primary). Tuyệt đối không can thiệp vào phân vùng ẩn được tạo bởi RMPrepUSB.

OK rồi đấy. Khi boot, ổ cứng di động của các bạn được nhận là một ổ cứng boot dạng DOS. MBR là grub4dos, khi chạy sẽ tự động tìm file grldr xem được đặt tại phân vùng nào thì khởi động nó trên phân vùng đó.

Chúc các bạn thành công!
            Last edited by Lãng khách; 06/11/10, 08:11 AM.

Comment

vâng em sẽ thử. Một lần nữa cám ơn anh!

Comment

1. Vẫn làm chính xác như hướng dẫn trong chủ đề [Hướng dẫn] Tạo khả năng boot cho ổ cứng di động.
                2. Sau khi hoàn thành, dùng Acronis Disk Director Suite 2010 trở lên phân vùng tiếp ổ cứng di động thành các phân vùng cần thiết (tối đa là 4, nhưng do RMPrepUSB đã tạo ra một phân vùng ẩn hỗ trợ boot rồi, các bạn hãy sử dụng tối đa 3 phân vùng còn lại thôi).
                3. Active phân vùng cần để các file grldr, menu.lst và các file ISO cần boot bằng Acronis Disk Director Suite thành phân vùng khởi động (Primary). Tuyệt đối không can thiệp vào phân vùng ẩn được tạo bởi RMPrepUSB.

OK rồi đấy. Khi boot, ổ cứng di động của các bạn được nhận là một ổ cứng boot dạng DOS. MBR là grub4dos, khi chạy sẽ tự động tìm file grldr xem được đặt tại phân vùng nào thì khởi động nó trên phân vùng đó.
                Tình hình là Acronis Disk Director Home 11 không cho phân vùng sau khi sử dụng RMPrepUSB anh Lãng Khách ơi??

Comment

Mình làm được mà bạn thử làm lại đi xem có làm thiều gì không !.

Comment

Nguyên văn bởi love1591 Xem bài viết
                    Chào các anh!
                    Em có một ổ cứng di động 320GB. em muốn làm một cái ổ cứng di động có thể boot hiren, cài đặt win 7, win xp,...vv thì phải làm sao ạh? em đã tìm trên diễn đàn nhưng thấy nhiều quá ko biết phải làm theo thế nào. mong các anh hướng dẫn giúp em hoặc cho em link bài viết hướng dẫn cụ thể. em cám ơn!
                    mình cũng có cái ổ cứng di động 320GB transend như bạn .
                    mình cũng làm boot thành công ngon lành lắm (theo cách của lãng khách )
                    mình làm như sau :
                    cắm ổ cứng vào máy tính
                    1 vào Acronis Disk Director Suite tạo phân vùng khoảng 2G để boot với đinh dạng F16 (để boot ngọt )-nếu bạn format là f16 thì ổ cứng chỉ cho bạn phân vùng tối đa là 2g THÔI (cái này không hiểu tại sao )
                    còn nêu bạn muốn phân vùng boot nhiều hơn thì để f32 cũng dc.
                    số còn lại bạn chia tiếp thành mấy phân vùng thùy bạn(cái này để format la ntfs nhé) .như mình chia tiép 2 phân vùng - môi phân vùng khoảng 160G

2/ đến đây bạn làm sang bước 2 là nạp MBR cho ổ cứng .
                    bạn làm i nhưbuwsowsc 1 của bài này của lãng khách
                    http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=7190
                    như thế này (mình lấy tạm hình của lãng khách cho nhanh )

đến đây là gần xong rồi .
                    còn lại bạn chỉ cần download những tiện tích nào cần thiết với nhu cầu của bạn thì download xuống (ở đây http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=7190-giải nén và chép vào phân vùng boot là xong (nhớ làm theo bài của lãng khách vì đường dẫn phù hợp với nghuyên liệu )
                    xong xuôi bạn vào lại Acronis Disk Director Suite để ẩn phân vùng boot nhé
                    xong nó thế này
                    Last edited by khanhcfc; 04/12/10, 05:16 PM.

Comment

Nguyên văn bởi khanhcfc Xem bài viết
                      mình cũng có cái ổ cứng di động 320GB transend như bạn .
                      mình cũng làm boot thành công ngon lành lắm (theo cách của lãng khách )
                      mình làm như sau :
                      cắm ổ cứng vào máy tính
                      1 vào Acronis Disk Director Suite tạo phân vùng khoảng 2G để boot với đinh dạng F16 (để boot ngọt )-nếu bạn format là f16 thì ổ cứng chỉ cho bạn phân vùng tối đa là 2g THÔI (cái này không hiểu tại sao )
                      còn nêu bạn muốn phân vùng boot nhiều hơn thì để f32 cũng dc.
                      số còn lại bạn chia tiếp thành mấy phân vùng thùy bạn(cái này để format la ntfs nhé) .như mình chia tiép 2 phân vùng - môi phân vùng khoảng 160G

2/ đến đây bạn làm sang bước 2 là nạp MBR cho ổ cứng .
                      bạn làm i nhưbuwsowsc 1 của bài này của lãng khách
                      http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=7190
                      như thế này (mình lấy tạm hình của lãng khách cho nhanh )

đến đây là gần xong rồi .
                      còn lại bạn chỉ cần download những tiện tích nào cần thiết với nhu cầu của bạn thì download xuống (ở đây http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=7190-giải nén và chép vào phân vùng boot là xong (nhớ làm theo bài của lãng khách vì đường dẫn phù hợp với nghuyên liệu )
                      xong xuôi bạn vào lại Acronis Disk Director Suite để ẩn phân vùng boot nhé
                      xong nó thế này
                      EM không hiểu là sao em làm như vậy mà khởi động lại máy nếu cắm hdd vào là đơ máy ko vòa đc win và rút hdd ra lại vào được.Chung quy lại là em làm như các bước vẫn ko boot được,ổ của em là wd my passport 500gb usb 3.0

Comment

Do cái main của em. Em hãy làm lại với BootIce.exe, nhưng nạp MBR là NTLDR hoặc BOOTMGR, còn PBR là Grub4dos là sẽ khởi động được nhé.

Chúc em thành công!
                        Attached Files

Comment

cái MBR mới Grub4dos còn cái PBR mới có 2 cái này NTLDR hoặc BOOTMGR.Em làm đều ko được...
                          Last edited by Tuan_CCNA; 05/03/11, 05:30 PM.

Comment

Em có 1 ổ cứng 40 GB cổng IDE. Các anh Pro hướng dẫn em làm nó boot HBCD, hay vài cái recue cũng dc. Nếu có menu như RBCD càng tốt ạ. Em cảm ơn
                            [CENTER][FONT=Arial][SIZE=6][COLOR=#e0d5ff]IM LẶNG LÀ MỘT ÂM THANH KỲ ẢO[/COLOR][/SIZE][/FONT][/CENTER]

Comment

Working...
                            X

Debug Information

Hoặc