No announcement yet.
X

[Solved] Đổi tên ổ D: thành ổ C: - có phân vùng hệ thống

• Filter
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Solved] Đổi tên ổ D: thành ổ C: - có phân vùng hệ thống

Tình hình là thế này, sau khi đọc bài
    Đứa em gái em mày mò linh tinh để cài lại win thế nào mà ổ C lại biến thành ổ J, có nghĩa là tất cả tài liệu của mình (study+ebook) từ ổ D lại biến thành ổ C.win sẽ cài trong ổ C thì nay lại biến thành ổ C
    Thực ra thì cũng ko có vấn đề gi to tát lắm nhưng mình nhìn rất rất ngứa mắt, bt cài toàn ổ C, h lại thành ổ J nên rất khó chịu.

Mong mọi người giúp mình với.
    Thanks all

Last edited by KhangCD_Bkav; 20/02/12, 08:47 AM. Lý do: Chỉnh lại font chữ
    Người Việt Nam dùng hàng Việt Nam

1. Start/Run, mở regedit, truy cập tới nhánh sau:
    Code:
    HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\MountedDevices
    2. Tìm dòng chứa cụm "\DosDevices\C:" và phải chuột chọn Rename, gõ một kí tự mới để thay thế cho C: mà hiện kí tự mới này đang không có phân vùng nào dùng đến (ví dụ bạn sẽ nhập là "\DosDevices\X:" với điều kiện không có ổ X: trên máy). Mục đích là đổi tên ổ C: thành ổ X:, để giải phóng kí tự C, tức là không có phân vùng nào đang dùng có tên là C:.
    4. Phải chuột lựa chọn "\DosDevices\D:" (tên phân vùng mà bạn đang dùng cho hệ thống Windows XP), đổi thành "\DosDevices\C:". Do ổ C: đang không dùng nên sẽ đổi được. Bây giờ tên phân vùng cài XP đã là C:.
    5. Phải chuột lựa chọn "\DosDevices\X:" (tên phân vùng là C: ban đầu - trước khi bạn đổi tên ở bước 3), đổi thành "\DosDevices\D:" (để đổi tên phân vùng C: ban đầu thành D. Sau bước này, ổ X: được đổi thành D:.
    6. Khởi động lại máy tính.

OK rồi đấy, chúc mừng bạn!
    Hội fan LAPTOP xách tay USA siêu bền Ngon - Bổ - Rẻ!
    http://forum.bkav.com.vn/search?sear...ssage%22%5D%7D

Comment

Bạn click chuột phải Computer chọn Manage -> Disk management. Nhìn sang cột bên kia có các ồ đĩa mà máy mình hiện có. Click chuột phải vao ổ đĩa mà mình muốn thay đổi tên, chọn Change Drive Letter and paths -> chọn tên ổ bạn thích.

o0o Khi tôi chết hãy chôn tôi nơi nào có Internet o0o

Comment

Bạn chuột phải vào Mycomputer chọn manage -> chọn Disk Management,bạn nhìn sang bên cửa sổ bên phải nó có hiện các ổ và dung lượng,tên của các ổ đó,bạn chuột phải vào một ổ,chẳng hạn ổ dữ liệu của bạn là ổ D mà nó lại biến thành ổ C thì bạn chuột phải vào ổ C đó sau đó chọn Change Driver Letters and Paths... sau đó có một bảng nhỏ hiện lên bạn nhìn trong cửa sổ đó có thấy biểu tượng ổ D và chữ D ngay cạnh,bên dưới cửa sổ đó có 3 nút là Add , Changes ,Remove ->bạn chọn Changes .Sau đó là một cửa sổ nhỏ hiện lên bạn chọn dòng Assign the flollwing letters ,tương ứng với nó có một danh sách sổ xuống là tên các chữ cái A,B,C,.... ->bạn chọn chữ cái với ổ mà bạn muốn -> Ok ,các ổ còn lại bạn cũng làm tương tự như vậy,chúc bạn thành công nhé

Comment

Chà, denfistar và vohuutinh86 hướng dẫn không chú ý gì cả. Phân vùng hệ thống làm sao làm thế được?

Comment

Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
            Chà, denfistar và vohuutinh86 hướng dẫn không chú ý gì cả. Phân vùng hệ thống làm sao làm thế được?
            làm theo 2 người này ko may thành lợn ... thì
            Liên quan đến hệ thống và dữ liệu không chắc đừng có làm ko lại mang họa vào thân(mất hết dữ liệu)
            [I][COLOR=Red][B] [/B][/COLOR][COLOR=Red][B]Đầu đất + Củ chuối[/B][/COLOR][B][COLOR=Red] =??? [/COLOR][/B][/I]

Comment

Ấy, đừng nói thế em. Thật ra là do các bạn ấy chưa thử thôi. Thao tác này không có gì nguy hiểm, nó chỉ thay đổi hiển thị ký tự đại diện cho phân vùng thôi mà. Trên mỗi HĐH sẽ có cách sắp xếp và quản lý riêng.

Đối với các phân vùng bình thường làm như vậy thì OK, riêng phân vùng hệ thống là phân vùng đang được sử dụng bởi HĐH, phải có những phương án "mạnh tay" hơn thì mới xử lý được. Chúng ta có thể thử với phân vùng đang cài HĐH hiện hành, nó sẽ không cho thay đổi chứ không phải đổi được nhưng bị lỗi.
              Last edited by Lãng khách; 17/11/10, 09:53 AM.

Comment

Thanks anh Lãng nhiều nhiều,vấn đề này có anh cùng thảo luận em có hiểu hơn rùi

Comment

Cám ơn anh nhiều nhiều ;)
                  Người Việt Nam dùng hàng Việt Nam

Comment

Em làm theo cách anh Lãng Tử . cuối cùng phải cài lại win mà vẫn là ổ D. vì em đổi theo cách anh khi khỏi động nó không tìm thấy file hệ thống hay gì đó. nó chạy dong bản logo Win rồi nó đứng luôn chờ cả 30 phút không vào được win. anh có thể chỉ cho em hỏi thăm được không, yahoo em zdinhphatz@yahoo.com. vì em cần chuyển D: WinXP thành C: WinXP.

Comment

Re: [Solved] Đổi tên ổ D: thành ổ C: - có phân vùng hệ thống

Code:
                      2. Tìm dòng chứa cụm "\DosDevices\C:" và phải chuột chọn Rename, gõ một kí tự mới để thay thế cho C: mà hiện kí tự mới này đang không có phân vùng nào dùng đến (ví dụ bạn sẽ nhập là "\DosDevices\X:" với điều kiện không có ổ X: trên máy). Mục đích là đổi tên ổ C: thành ổ X:, để giải phóng kí tự C, tức là không có phân vùng nào đang dùng có tên là C:.
                      4. Phải chuột lựa chọn "\DosDevices\D:" (tên phân vùng mà bạn đang dùng cho hệ thống Windows XP), đổi thành "\DosDevices\C:". Do ổ C: đang không dùng nên sẽ đổi được. Bây giờ tên phân vùng cài XP đã là C:.
                      5. Phải chuột lựa chọn "\DosDevices\X:" (tên phân vùng là C: ban đầu - trước khi bạn đổi tên ở bước 3), đổi thành "\DosDevices\D:" (để đổi tên phân vùng C: ban đầu thành D. Sau bước này, ổ X: được đổi thành D:.

Mình làm theo cách của Lãng Khách, kết quả là máy ko log on vào win đc. Khi khởi động chỉ dừng lại ở hình nền chứa logo của win. Bạn cho hỏi nguyên nhân đc ko. Mình đã cài lại win, làm lại nhiều nhưng vẫn bị

Nguyên văn bởi dinhphatnh Xem bài viết
                      Em làm theo cách anh Lãng Tử . cuối cùng phải cài lại win mà vẫn là ổ D. vì em đổi theo cách anh khi khỏi động nó không tìm thấy file hệ thống hay gì đó. nó chạy dong bản logo Win rồi nó đứng luôn chờ cả 30 phút không vào được win. anh có thể chỉ cho em hỏi thăm được không, yahoo em zdinhphatz@yahoo.com. vì em cần chuyển D: WinXP thành C: WinXP.
                      Của mình giống bạn này
                      Last edited by mrminh2911; 19/02/12, 05:41 PM. Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

Comment

Em bật Team Viewer LK làm cho.

Comment

Code:

Ồ cảm ơn anh LK , em lại biết thêm 1 điều hay nữa. Rất hữu ích
                          "Sẽ mãi bên em trọn đời dù cho bao phong ba bão tố
                          Yêu em...."

Hiệp sỹ Áo đen Bkav

Comment

Thủ thuật liên quan tới hệ thống, nhất là khi làm một điều thông thường hệ thống không chấp nhận, lại còn liên quan tới cấu hình trong Registry, mọi người cần phải hết sức cẩn thận và làm thật chính xác hướng dẫn. Ngoài ra, phải có phương án dự phòng khi làm nhầm, làm sai, làm lỗi .
                            Last edited by Lãng khách; 19/02/12, 07:45 PM.

Comment

Em bật Team Viewer LK làm cho.
                              A cho e xin cái nick yahoo nhé.

Comment

Working...
                              X

Debug Information