No announcement yet.
X

[Help] Nhận biết card màn hình rời hay onboard?

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] Nhận biết card màn hình rời hay onboard?

Em vừa mua con laptop asus K53SV-SX491, có cạc màn hình rời NVIDIA GeForce GT 540M 1G.sau khi cài win 7 và driver em kiểm tra thông số của máy ( dùng lệnh dxdiag) thì có kết quả như sau:
    Name:  0e8c0b33dad190c42737c937023e0758.png
Views: 1
Size:  44,9 KB
    Tại sao lại như vậy ạ? khi cài driver thì máy thông báo phải cài 2 driver cho VGA: 1 là của intel HD Graphics ( cái này máy bắt phải cài trước); 2 là driver của Nvidia GeForce. EM đã cài đầy đủ rồi nhưng sao máy vẫn thông báo như hình vẽ trên ạ.Em nhấp chuột phải vào ngoài màn hình thì vẫn có biểu tượng của Nvidia
    Name:  7449d9990c7f33dd2c3277fe454eb6ce.png
Views: 1
Size:  69,3 KB
    Em không biết được máy mình giờ có cạc màn hình rời Nvidia không? và nếu có thì làm sao để biết chương trình hay phần mềm nào đang chạy với cạc màn hình rời ạ. Nhờ các anh chị giúp đỡ em và hướng dẫn sử dụng cạc màn hình rời như thế nào cho hợp lý. EM cảm ơn nhiều!!!
    Last edited by kykhon; 14/10/11, 05:18 PM.

Re: Help! Nhận biết card màn hình rời hay onboard?

Bạn dùng cpuz,AIDA64 ... và lệng dxdiag trong run để kiểm tra nhé.

Comment

Re: Help! Nhận biết card màn hình rời hay onboard?

mình kiểm tra thì có kết quả như hình 1 bạn à. nó báo thế là chỉ có onboard thôi. hic

Comment

Re: [Help] Nhận biết card màn hình rời hay onboard?

Con này chỉ có Card Onboard thôi. bạn đã cài đầy đủ Driver chưa vậy?
        Mua Phần mềm diệt Virus bản quyền chính hãng: Bkav, Kaspersky, Norton, Bitdefender, Eset, Trend Micro, Avast ... siêu khuyến mãi.

Comment

Các laptop core I5 -> đời mới hiện nay được trang bị 2 card màn hình , default là Intel HD secondary là Nvidia khi bạn chơi game hay xem film HD thì card nvidia sẽ tự chạy thôi . Nếu bạn muốn kiểm tra chắc chắn thì dùng GPU Z
          http://us4-dl.techpowerup.com//SysIn...PU-Z.0.5.5.exe

Comment

t cài đủ rồi. khi cài driver cho VGA thì máy bắt cài intel HD Graphics trước rồi mới cài driver của Nvidia sau.khi mua bên mua bảo có, trên máy cũng có dán tem của Nvidia mà! t dùng phần mềm CPU-Z thì được kết quả:

và trong mục display device selection thì vẫn có Nvidia GT 540M mà. nhưng mặc định của nó vẫn là Intel Hd Graphics

Nguyên văn bởi tukan Xem bài viết
            Các laptop core I5 -> đời mới hiện nay được trang bị 2 card màn hình , default là Intel HD secondary là Nvidia khi bạn chơi game hay xem film HD thì card nvidia sẽ tự chạy thôi . Nếu bạn muốn kiểm tra chắc chắn thì dùng GPU Z
            http://us4-dl.techpowerup.com//SysIn...PU-Z.0.5.5.exe
            t cài đủ rồi. khi cài driver cho VGA thì máy bắt cài intel HD Graphics trước rồi mới cài driver của Nvidia sau.khi mua bên mua bảo có, trên máy cũng có dán tem của Nvidia mà! t dùng phần mềm CPU-Z thì được kết quả:

và trong mục display device selection thì vẫn có Nvidia GT 540M mà. nhưng mặc định của nó vẫn là Intel Hd Graphics
            Last edited by kykhon; 14/10/11, 06:49 PM. Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

Comment

ASUS có công nghệ Optimus tự động nhận diện tác vụ bạn thực hiện rồi chuyển đổi card màn hình cho phù hợp bạn ạ. Lúc bạn kiểm tra đang để máy rỗi nên mới chạy bằng card tích hợp. Làm sao chạy 2 cái 1 lúc được
              Yahoo : ducanh_nguyen2000

Comment

Bạn ducanhnguyen2k nói đúng đó.

Comment

Thế còn trường hợp của mình thì sao? Mình xài con ASUS K43SJ
                  Sao mình chỉ thấy có duy nhất card NVIDIA còn card Onboard đâu?

Khi kiểm tra bằng GPU-Z cũng chỉ có NVIDIA T.T

Sẵn tiện cho mình hỏi cách nhận biết máy đang xài Onboard hay rời và cách chuyển đổi luôn... Thanks
                  Facebook: www.facebook.com/nam30070509
                  Yahoo: iga_gk@yahoo.com.vn - Gmail: hoangnam30593@gmail.com

Comment

Của tui DELL core I5 cũng thấy tồn tại song song 2 card @@

Comment

máy cùi chỉ co onbo mà thoi

Comment

mặc định thì Windows sẽ tự chọn sử dụng card nào cho ứng dụng nào, nếu bạn muốn chỉ sử dụng onbroad hay card rời thì vào NVIDIA Control Penal mà chỉnh. Mình khuyên bạn nên để chế độ Auto, máy sẽ chọn dùm, nhưng một số trường hợp thì bạn nên thao tác chọn card bằng tay. Vd nếu bạn chơi Warcraft 3 thì máy sẽ chọn card rời nhưng quá phí vì game này đâu cần đồ họa cao.

Comment

Nguyên văn bởi rindaicaphubinh Xem bài viết
                          máy cùi chỉ co onbo mà thoi
                          Bạn nói mình à?
                          Facebook: www.facebook.com/nam30070509
                          Yahoo: iga_gk@yahoo.com.vn - Gmail: hoangnam30593@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi iga_gk Xem bài viết
                            Thế còn trường hợp của mình thì sao? Mình xài con ASUS K43SJ
                            Sao mình chỉ thấy có duy nhất card NVIDIA còn card Onboard đâu?

Khi kiểm tra bằng GPU-Z cũng chỉ có NVIDIA T.T

Sẵn tiện cho mình hỏi cách nhận biết máy đang xài Onboard hay rời và cách chuyển đổi luôn... Thanks
                            Máy bạn chỉ có một card đồ họa rời đó thôi, ko có card tích hợp bạn à.
                            Yahoo : ducanh_nguyen2000

Comment

máy mình thích chuyển chế độ nào cũng đc. khi cắm nguồn trực tiếp thì auto dùng card rời. còn khi dùng pin thì auto chuyển qua card onboard. chơi game cũng vậy nữa bình thường dùng card onboard cho đỡ nóng cho đỡ chạy nhìu tài nguyên khi nào mở game là auto chuyển qua card rời.

Comment

Working...
                              X

Debug Information

Hoặc