No announcement yet.
X

[Help] Sử dụng phiên bản Win 7 thế nào để tốt nhất?

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] Sử dụng phiên bản Win 7 thế nào để tốt nhất?

6 phiên bản cho Windows 7

Starter Edition là phiên bản cơ bản nhất của Windows 7. Với phiên bản này, người dùng chỉ có thể mở cùng lúc tối đa 3 ứng dụng khác nhau. Starter Edition cũng không được tích hợp giao diện đồ họa Aero Glass, khả năng xem đĩa DVD, không hỗ trợ đa màn hình và thiếu nhiều tính năng đa phương tiện khác.
    Mục tiêu chủ yếu của Windows 7 Starter Edition là những dòng PC “bị hạn chế về khả năng phần cứng”, như dòng máy tính xách tay giá rẻ phục vụ các mục đích sử dụng cơ bản Netbook chẳng hạn.
    Dù vậy, ông Ybarra vẫn hi vọng phần lớn người dùng sẽ chọn sử dụng Windows 7 Home Premium. Giới phân tích nhận định giá thành Home Premium chỉ cao hơn Starter Edition khoảng 50 USD.
    Home Basic có nhiều tính năng hơn Starter Edition nhưng vẫn thiếu giao diện đồ họa hấp dẫn Aero Glass, Media Center và khả năng xem đĩa DVD. Thật ra Microsoft đã có ý định loại bỏ phiên bản này bởi nó đang là trung tâm của vụ kiện “Vista Capable”. Nhưng cuối cùng phiên bản này vẫn được giữ lại để phục vụ các thị trường đang phát triển.
    Home Premium có đầy đủ những tính năng có trong hai phiên bản Starter Edition và Home Basic, gồm cả những tính năng đã bị cắt bớt như giao diện đồ họa Aero Glass, Media Center hay khả năng xem đĩa DVD. Ngoài ra phiên bản này còn được bổ sung khả năng hỗ trợ màn hình cảm ứng Windows Touch.
    Professional có đầy đủ tính năng như phiên bản Home Premium nhưng sẽ được tích hợp thêm một số tính năng bảo mật và mạng dành cho doanh nghiệp như mã hóa tệp tin hệ thống, Group Policy…
    Windows 7 EnterpriseUltimate có đầy đủ tính năng như phiên bản Professional nhưng có thể sẽ có thêm một số tính năng riêng. Hai phiên bản này sẽ cung cấp cho người dùng là các doanh nghiệp lớn. Tính năng của Ultimate và Enterprise là giống nhau.
    Ultimate cũng là phiên bản từng bị Microsoft cân nhắc loại bỏ nhưng sau đó cũng được giữ lại. “Chúng tôi giữ lại phiên bản này bởi có nhiều người vẫn muốn có phiên bản này để thể hiện sự khác biệt trong nền tảng phần cứng PC của họ" - ông Ybarra cho biết.
    Hôm trước em có cài phiên bản Win 7 Home Basic, em muốn sử dụng giao diện đồ họa trong suốt Aero Glass (Em rất thích Taskbar trong suốt) nhưng hóa ra sau khi tìm hiểu thì phiên bản này lại không có chức năng này => Buồn quá

Hiện tại em muốn cài lại Win để sử dụng phiên bản Win7 khác, mọi người giúp em chọn phiên bản nào tốt nhất và đẹp nhất, dễ sử dụng nhất.

Em dùng máy tính cá nhân, máy tính cấu hình cao, RAM 2G.

Ngoài ra đợt trước em cài Win 7 vào ổ D, trong ổ D vẫn còn nhiều tài liệu, vậy giờ em cài lại vào ổ D tiếp thì các tài liệu có bị mất đi không?

Hiện tại em có thể cài lại vào ổ C, sau đó xóa các file Win7 Home Basic ở ổ D không?

Nếu cài thì Win 7 Home Basic có bị mất đi không hay phải xóa?

Em không rành về vấn đề này, mong mọi người chỉ giúp. Em sẽ bấm thanks cho tất cả các bài trả lời. Cảm ơn.
    Last edited by tav4; 29/03/11, 09:49 AM. Lý do: Sửa tiêu đề phù hợp
    [B][SIZE=3][COLOR=blue]Thuyền ai đậu bến sông trăng đó
    Có trở trăng về kịp tối nay.[/COLOR][/SIZE][/B]

Nguyên văn bởi susu Xem bài viết

Hôm trước em có cài phiên bản Win 7 Home Basic, em muốn sử dụng giao diện đồ họa trong suốt Aero Glass (Em rất thích Taskbar trong suốt) nhưng hóa ra sau khi tìm hiểu thì phiên bản này lại không có chức năng này => Buồn quá
    Chào em,

khi theo dõi thành viên online, Lãng khách thấy em lang thang ở chủ đề enable hiệu ứng gương cho Windows 7, Lãng khách đã đoán ra là em không dùng Windows 7 Ultimate hoặc Enteprise rồi.

Hiện tại em muốn cài lại Win để sử dụng phiên bản Win7 khác, mọi người giúp em chọn phiên bản nào tốt nhất và đẹp nhất, dễ sử dụng nhất.

Em dùng máy tính cá nhân, máy tính cấu hình cao, RAM 2G.
    Theo Lãng khách, em nên chọn Ultimate hoặc Enterprise là những phiên bản full tính năng, vì cấu hình của em dư sức đạt yêu cầu của chúng nếu em dùng HDH 32bit.

Ngoài ra đợt trước em cài Win 7 vào ổ D, trong ổ D vẫn còn nhiều tài liệu, vậy giờ em cài lại vào ổ D tiếp thì các tài liệu có bị mất đi không?
    Nếu em cài bằng tính năng Upgrade (khi cài Ultimate sẽ có lựa chọn này), em sẽ không bị mất tài liệu.
    Tuy nhiên, theo Lãng khách, em nên dùng ổ ảo để cài, thì sẽ chắc chắn không thể mất tài liệu (khi cài bằng ổ ảo, bộ cài sẽ không có lựa chọn format phân vùng, vì thế, phân vùng lựa chọn khi cài phải đủ yêu cầu về không gian trống (nên là 16GB trở lên), và đã được format sẵn là NTFS).

Hiện tại em có thể cài lại vào ổ C, sau đó xóa các file Win7 Home Basic ở ổ D không?
    Hoàn toàn được, trên lí thuyết thì khi em cài HDH mới, HDH cũ sẽ chỉ còn lưu lại dưới dạng data. Em có thể xoá thủ công chúng.
    Tốt nhất nếu có thể, em nên cài Tera Copy hỗ trợ copy, rồi di chuyển toàn bộ dữ liệu quan trọng sang một phân vùng khác sau đó format cho sạch để tránh nhầm lẫn về sau này (hoặc dùng Acronis Disk Director Suite để thao tác lấy bớt không gian trống của một phân vùng đang dùng bất kì tạo hẳn một phân vùng mới rồi cài).

Nếu cài thì Win 7 Home Basic có bị mất đi không hay phải xóa?
    Em không nên cài phiên bản đó, rất giới hạn.

Em không rành về vấn đề này, mong mọi người chỉ giúp. Em sẽ bấm thanks cho tất cả các bài trả lời. Cảm ơn.
    Anh đủ điều kiện kiếm được một cái tks của em chưa nhỉ?
    Hội fan LAPTOP xách tay USA siêu bền Ngon - Bổ - Rẻ!
    http://forum.bkav.com.vn/search?sear...ssage%22%5D%7D

Comment

cảm ơn anh nhiều. Có lẽ chắc em sẽ cài lại và chọn phiên bản Win7 Ultimate.
      [B][SIZE=3][COLOR=blue]Thuyền ai đậu bến sông trăng đó
      Có trở trăng về kịp tối nay.[/COLOR][/SIZE][/B]

Comment

Chắc hẳn các bạn đều biết về window 7 rùi, cho nên mình cung không cần phải giới thiệu.
        Window 7 Ultimate Link Full Mediafire chính hiệu

Link Full Win 7 Ultimate Mediafire 64Bit:

http://www.mediafire.com/?sharekey=3...38496b7d6e0e90
        Last edited by Lãng khách; 14/03/10, 06:22 AM.
        Do your best, the rest will come!

Hiệp sỹ Áo đen Bkav

Comment

ủa?? bản pro cũng có hiệu ứng gương mà?? bản home pre cũng có đó!! nếu máy bạn ko mạnh lắm,có thể xài bản home pre cho nhẹ!!
          Cùng nhau làm nên điều kỳ diệu...
          V-Z my life..
          [RIGHT]
          [/RIGHT]

Comment

Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
            Chào em,

khi theo dõi thành viên online, Lãng khách thấy em lang thang ở chủ đề enable hiệu ứng gương cho Windows 7, Lãng khách đã đoán ra là em không dùng Windows 7 Ultimate hoặc Enteprise rồi.

Theo Lãng khách, em nên chọn Ultimate hoặc Enterprise là những phiên bản full tính năng, vì cấu hình của em dư sức đạt yêu cầu của chúng nếu em dùng HDH 32bit.

Nếu em cài bằng tính năng Upgrade (khi cài Ultimate sẽ có lựa chọn này), em sẽ không bị mất tài liệu.
            Tuy nhiên, theo Lãng khách, em nên dùng ổ ảo để cài, thì sẽ chắc chắn không thể mất tài liệu (khi cài bằng ổ ảo, bộ cài sẽ không có lựa chọn format phân vùng, vì thế, phân vùng lựa chọn khi cài phải đủ yêu cầu về không gian trống (nên là 16GB trở lên), và đã được format sẵn là NTFS).

Hoàn toàn được, trên lí thuyết thì khi em cài HDH mới, HDH cũ sẽ chỉ còn lưu lại dưới dạng data. Em có thể xoá thủ công chúng.
            Tốt nhất nếu có thể, em nên cài Tera Copy hỗ trợ copy, rồi di chuyển toàn bộ dữ liệu quan trọng sang một phân vùng khác sau đó format cho sạch để tránh nhầm lẫn về sau này (hoặc dùng Acronis Disk Director Suite để thao tác lấy bớt không gian trống của một phân vùng đang dùng bất kì tạo hẳn một phân vùng mới rồi cài).

Em không nên cài phiên bản đó, rất giới hạn.

Anh đủ điều kiện kiếm được một cái tks của em chưa nhỉ?
            Không chỉ riêng ổ đĩa ảo mà ngay cả khi cài bằng đĩa Windows 7, tất cả những gì của Windows cũ đều nằm trong Windows.Old
            Một Kẻ lang thang trên cuộc đời đầy gió bụi và cỏ dại, mãi đi tìm một miền đất có nắng ấm và tình yêu!
            ----------------------------------------------
            Mua bán thẻ Bkav Pro 2012 Giá rẻ tại Đà Nẵng và miền Trung - Download Bkav Pro 2012, diệt virus miễn phí

Comment

Nguyên văn bởi kelangthang Xem bài viết
              Không chỉ riêng ổ đĩa ảo mà ngay cả khi cài bằng đĩa Windows 7, tất cả những gì của Windows cũ đều nằm trong Windows.Old
              Lãng khách có nói là cài bằng DVD thì không có lựa chọn Upgrade bao giờ đâu bạn ?
              Hội fan LAPTOP xách tay USA siêu bền Ngon - Bổ - Rẻ!
              http://forum.bkav.com.vn/search?sear...ssage%22%5D%7D

Comment

Em la DangNgocMinh
                Email: ngocminh_tayninh@yahoo.com
                Em xin hỏi là tại sao khi Em tải Win 7 Ultimate trên links mediafire, có một links có màu vàng thì lại không download được do đòi Mật khẩu. Nhưng Em không biết mật khẩu để nhập vào. Xin vui lòng hướng dẫn giúp Em với? Có thể trả lời qua email của Em.
                Em xin cám ơn nhiều!

Comment

Bạn xem lại thế nào nhé, Bạch Long nhấn vào các link Media fire vẫn bình thường mà - có thấy đòi nhập pass gì đâu.
                  Minh niên khai bút bút khai hoa
                  Năm Dần tháng Dần mừng Xuân Dần
                  Cọp khóc, Khái cười, Hổ ngươi chăng
                  Beo ngàn, Hùm núi, chúa sơn lâm
                  Chất vấn? Sơn quân lương không bù giá
                  Mãnh tâm yên tĩnh chí thanh cao
                  Không ti (tiger) hào chẳng hề đại khái.

Comment

Nguyên văn bởi DangNgocMinh Xem bài viết
                    Em la DangNgocMinh
                    Email: ngocminh_tayninh@yahoo.com
                    Em xin hỏi là tại sao khi Em tải Win 7 Ultimate trên links mediafire, có một links có màu vàng thì lại không download được do đòi Mật khẩu. Nhưng Em không biết mật khẩu để nhập vào. Xin vui lòng hướng dẫn giúp Em với? Có thể trả lời qua email của Em.
                    Em xin cám ơn nhiều!
                    Chào bạn. Pass của bạn đây nhé!
                    vancent

Comment

Re: [Help] Sử dụng phiên bản Win 7 thế nào để tốt nhất?

Nguyên văn bởi hoangnamfc Xem bài viết
                      Chắc hẳn các bạn đều biết về window 7 rùi, cho nên mình cung không cần phải giới thiệu.
                      Window 7 Ultimate Link Full Mediafire chính hiệu

Link Full Win 7 Ultimate Mediafire 64Bit:

http://www.mediafire.com/?sharekey=3...38496b7d6e0e90
                      hix, giải nén đòi pass pro ơi. cho xin pass đi.

Comment

Cho em hỏi bản Win 7 này có gì khác với các bản khác nhiều không về tính năng ấy.Thanks.

Comment

Bạn không nhận ra khác biệt nhiều đâu, ngoại trừbanr starter

Comment

Bản tính năng của các phiên bản win 7 đây ^^

Comment

mình thấy sử dụng bản win 7 pro là tốt 1 rồi, tất nhiên ulitimate tốt hơn pro vì thêm 1 vài chương trình nữa như hỗtrowj đã ngôn ngữ, nhưng mình nghĩ mấy cái đó cũng chẳng sử dụng gì nhiều, lại nặng máy
                              Nếu bài viết của mình Hữu ích với bạn, hãy ủng hộ mình bằng cách cộng
                              Danh vọng
                              nhé (phía bên tay trái )

"Hãy làm việc hết mình, mọi điều tốt đẹp sẽ đến với bạn!
                              "

Comment

Working...
                              X

Debug Information

Hoặc