No announcement yet.
X

Chia ổ đĩa trong WIN 7

• Filter
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chia ổ đĩa trong WIN 7

E vừa chiều nay mua hộ thằng E cái Lap. ở trananh ngta k cài cho WIN 7, tá hỏa cài mới biết chưa chia ổ.. thế là E cài... và chia được cái ổ C:\ 50Gb, còn Ổ D:\ là hơn 200GB. Bây giờ E muốn chia cái ổ D:\ kia ra làm Ổ D vs E... thì phải làm sao hả các Anh? giúp E với... E cảm ơn các Anh nhiều...

các anh cho E hình ảnh thì càng tốt ak... tại E chưa bh chia ổ nên k biết cái này... hic
    Last edited by thieugiatocbac_91; 21/08/12, 08:55 PM. Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

Re: Chia ổ đĩa trong WIN 7

cái lấy 1 win nào cho máy dùng tạm đã. còn muốm chia ổ thì bạn dùng đĩa boot mà chia . cứ vào Partition chia ổ bình thường thui.

Comment

Có cách chia dung lượng trực tiếp trên Win(7) mà không cần restart máy mà

HOặc bạn có thể tham khảo cách chia bằng phầm mềm ở đây

Comment

Nguyên văn bởi thieugiatocbac_91 Xem bài viết
        E vừa chiều nay mua hộ thằng E cái Lap. ở trananh ngta k cài cho WIN 7, tá hỏa cài mới biết chưa chia ổ.. thế là E cài... và chia được cái ổ C:\ 50Gb, còn Ổ D:\ là hơn 200GB. Bây giờ E muốn chia cái ổ D:\ kia ra làm Ổ D vs E... thì phải làm sao hả các Anh? giúp E với... E cảm ơn các Anh nhiều...

các anh cho E hình ảnh thì càng tốt ak... tại E chưa bh chia ổ nên k biết cái này... hic
        - Bạn vào Startmenu và gõ “Disk management” vào ô tìm kiếm -> nó sẽ liệt kê ra danh sách và bạn chọn “Create and format hard disk partitions”. Hoặc có thể nhấp chuột phải vào My Computer và chọn Manage > chọn Storage > Disk management.
        - Từ danh sách ổ đĩa hiện ra, bạn nhấp chuột phải vào ổ đĩa muốn chia và chọn Shrink Volume.

- Từ hộp thoại hiện ra, bạn hãy gõ vào dung lượng của ổ đĩa mới (tính bằng Mb) vào cái ô duy nhất cho phép gõ. Mặc định nó sẽ bằng ½ dung lượng còn trống của ổ đĩa muốn chia. Nói chung là bạn hãy xác định ổ đĩa của mình còn trống bao nhiêu và bạn muốn ổ đĩa mới có dung lượng bao nhiêu trong cái đống dư đó. Sau khi quyết định thì bấm nút Shrink.

- Bây giờ thì nó sẽ tạo ngay cho bạn một phân vùng để nhìn lại và so sánh. Nếu đổi ý và muốn làm lại từ đầu thì hãy nhấp chuột vào ổ đĩa hồi nãy chia và chọn Extend Volume > bấm Next > chọn phân vùng cần trộn, chính là cái phân vùng trước khi bạn tách ra hồi nãy, bấm Next.

- Giờ nếu bạn bạn muốn chia đĩa thì làm tiếp như sau. Nhấp chuột phải vào phân vùng mới được tạo và chọn New Simple Volume. Cửa sổ hiện ra bấm Next > chọn dung lượng muốn chia nhưng bạn hãy để mặc định và bấm Next > chọn ký tự cho ổ đĩa mới, có thể để mặc định và bấm Next.

- Ở màn hình tiếp theo, bạn chọn hệ thống file là NTFS hoặc FAT32. Bạn nên để mặc định là NTFS và các tùy chọn khác, chỉ cần đặt tên cho ổ đĩa mới ở ô Volume lable là được rồi, xong bấm Next.

Bước cuối cùng là thông tin về toàn bộ ổ đĩa sắp “chào đời”, bạn hãy xem lại và bấm nút Finish là chính thức khai sinh cho nó.
        Quá trình này cũng nhanh thôi.

Comment

Bạn làm theo chỉ dẫn bạn TuanẢnh7 nhé. chi tiết lắm rồi đấy !
          Không có gì tiết kiệm thời gian và tiền bạc hơn là yêu ngay từ cái nhìn đầu tiên.
          Love is like a Dog, when you chase it runs, when you run it chases but when you stop, it shouts: GO GO GO

Comment

Anh Tuấn Anh cho em hỏi tí : Hôm trước em cũng chia theo kiểu này mà sao dữ liệu ở cái ổ này nó cứ mày xanh thì có bị làm sao không ạ?

Comment

Nguyên văn bởi pitlamgi Xem bài viết
              Anh Tuấn Anh cho em hỏi tí : Hôm trước em cũng chia theo kiểu này mà sao dữ liệu ở cái ổ này nó cứ mày xanh thì có bị làm sao không ạ?
              Màu xanh như này là em dồn đĩa, nên không sao.
              Màu xanh như này là em mã hóa dữ liệu, cái này quên hay mất key là nguy to.

Comment

Nguyên văn bởi TuanAnh37 Xem bài viết
                Màu xanh như này là em dồn đĩa, nên không sao.
                Màu xanh như này là em mã hóa dữ liệu, cái này quên hay mất key là nguy to.
                Màu xanh này anh ạ :X

May quá không sao

Comment

Bạn vào đây nhé đảm bảo 100%http://chiasefile.vn/threads/chia-la...t-du-lieu.341/
                  Dịch vụ sửa chữa máy tính NTD NH!
                  Rất hân hạnh chào đón các bạn đến với hệ thống web của chúng tôi!
                  Diễn đàn chia sẻ file: www.chiasefile.vn
                  Sever lưu trữ: www.upfile.vn
                  Kênh Giải trí : www.clipshare.vn
                  Diễn đàn dạy seo: www.dayseoweb.edu.vn
                  DT:0979253376-0937437376
                  Facebook: www.facebook.com/nguyenngoctaidesigner

Comment

anh Tuấn Anh ơi cho em hỏi với........ hôm trước em cũng làm theo cách chia này. vì anh em mua máy ở bên nước ngoài nên người ta chia ổ rất buồn cười,ổ C thì dung lượng rất lớn > 400Gb. còn 1 ổ recovery khoảng > 20Gb. 1 ổ trống thì khoảng 3G. em muốn chia lại để ổ C chỉ còn khoảng 70G. cơ mà dù dung lượng ổ C còn trống rất nhiều gần 400G,nhưng em chỉ chia thêm được 1 ổ nữa với dung lượng là 200G. vậy là làm sao hả anh. help me!!!!!!!!
                    Last edited by Ngan Nguyen; 12/09/13, 09:03 AM.

Comment

Bây giờ mình mới biết cách chia ổ ngay trong Win 7.

Comment

Nguyên văn bởi Ngan Nguyen Xem bài viết
                        anh Tuấn Anh ơi cho em hỏi với........ hôm trước em cũng làm theo cách chia này. vì anh em mua máy ở bên nước ngoài nên người ta chia ổ rất buồn cười,ổ C thì dung lượng rất lớn > 400Gb. còn 1 ổ recovery khoảng > 20Gb. 1 ổ trống thì khoảng 3G. em muốn chia lại để ổ C chỉ còn khoảng 70G. cơ mà dù dung lượng ổ C còn trống rất nhiều gần 400G,nhưng em chỉ chia thêm được 1 ổ nữa với dung lượng là 200G. vậy là làm sao hả anh. help me!!!!!!!!
                        Bạn download Tool này về và cài đặt lên, xong thì chạy quyền Admin cho công cụ này rồi chia ổ đĩa, Bạn cứ chuột phải vào từng ổ đĩa sẽ thấy các tùy chọn như Resize hay Delete, Format, Create....
                        Điện thoại : 0169.944.1415 Yahoo : nguyenhuubinhbt_93 Facebook : https://www.facebook.com/binh.nguyenhuu.50

Comment

Nguyên văn bởi TuanAnh37 Xem bài viết
                          - Bạn vào Startmenu và gõ “Disk management” vào ô tìm kiếm -> nó sẽ liệt kê ra danh sách và bạn chọn “Create and format hard disk partitions”. Hoặc có thể nhấp chuột phải vào My Computer và chọn Manage > chọn Storage > Disk management.
                          - Từ danh sách ổ đĩa hiện ra, bạn nhấp chuột phải vào ổ đĩa muốn chia và chọn Shrink Volume.

- Từ hộp thoại hiện ra, bạn hãy gõ vào dung lượng của ổ đĩa mới (tính bằng Mb) vào cái ô duy nhất cho phép gõ. Mặc định nó sẽ bằng ½ dung lượng còn trống của ổ đĩa muốn chia. Nói chung là bạn hãy xác định ổ đĩa của mình còn trống bao nhiêu và bạn muốn ổ đĩa mới có dung lượng bao nhiêu trong cái đống dư đó. Sau khi quyết định thì bấm nút Shrink.

- Bây giờ thì nó sẽ tạo ngay cho bạn một phân vùng để nhìn lại và so sánh. Nếu đổi ý và muốn làm lại từ đầu thì hãy nhấp chuột vào ổ đĩa hồi nãy chia và chọn Extend Volume > bấm Next > chọn phân vùng cần trộn, chính là cái phân vùng trước khi bạn tách ra hồi nãy, bấm Next.

- Giờ nếu bạn bạn muốn chia đĩa thì làm tiếp như sau. Nhấp chuột phải vào phân vùng mới được tạo và chọn New Simple Volume. Cửa sổ hiện ra bấm Next > chọn dung lượng muốn chia nhưng bạn hãy để mặc định và bấm Next > chọn ký tự cho ổ đĩa mới, có thể để mặc định và bấm Next.

- Ở màn hình tiếp theo, bạn chọn hệ thống file là NTFS hoặc FAT32. Bạn nên để mặc định là NTFS và các tùy chọn khác, chỉ cần đặt tên cho ổ đĩa mới ở ô Volume lable là được rồi, xong bấm Next.

Bước cuối cùng là thông tin về toàn bộ ổ đĩa sắp “chào đời”, bạn hãy xem lại và bấm nút Finish là chính thức khai sinh cho nó.
                          Quá trình này cũng nhanh thôi.

chia ổ sợ nhất là mất dữ liệu. e cũng đag muốn chia lại để hợp lí hơn.làm theo cách này liệu dữ liệu trong 2 ổ D,E có an toàn khi e muốn ghép 2 ổ vơi nhau ko nhỉ ?
                          Get Link For All !!
                          Get Link FSHARE & 4SHARE Online
                          [HOT]Chia sẻ Server Getlink Fshare & 4Share không giới hạn
                          [Hướng Dẫn] TOOL Cài NET Framework 3.5 & Wifi cho Windows 8
                          Hiệp sỹ Áo đen Bkav

Comment

Working...
                          X

Debug Information