No announcement yet.
X

[Help]Tạo usb cài win7 + win 8 + ghost + ...

• Filter
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help]Tạo usb cài win7 + win 8 + ghost + ...

Hiện tại em đang tự làm 1 cái usb boot theo ý muốn, vừa có thể cài win8, cài win 7 , chạy mini xp, ....

Phần chạy xp và ghost em đã làm đc và chạy ổn định, còn riêng phần cài win7 và win8 thì em còn vướng ở chỗ lúc cài win 7 và win 8 thì có 1 số máy thấy ổ cứng để cài còn phần lớn máy còn lại thì không thấy ổ cứng.

Trong lúc ngồi viết cái này thì đọc đc 1 số hướng dẫn khác, giải nén file iso win 7 ra rồi tạo usb boot mà cũng không thấy ổ cứng. File iso dùng tool của MS thì cài ngon lành ạ

Bác nào giúp em vụ tích hợp cả win7 và 8 nữa ạ, em xem trong menu thì không thấy chỗ nào có thể sửa để phân biệt 8 và 7 ạ

Bác nào có kinh nghiệm vụ này giúp em với ạ.

Em xin cảm ơn ạ

Re: [Help]Tạo usb cài win7 + win 8 + ghost + ...

Cho xin hỏi bạn định sử dụng như thế nào để cài Win7/8 trên USB (cài trong winpe hay trực tiếp trên grub4dos).
    Nếu cái trực tiếp trên grub4dos thì bạn đã đọc bài hướng dẫn ở đâu...?

Comment

Cái này thì sao? http://forum.bkav.com.vn/showthread....ca-Foxconn-G31
      "TIÊN HỌC LỄ, HẬU HỌC VĂN"

Comment

Nguyên văn bởi WhatLove Xem bài viết
        Cho xin hỏi bạn định sử dụng như thế nào để cài Win7/8 trên USB (cài trong winpe hay trực tiếp trên grub4dos).
        Nếu cái trực tiếp trên grub4dos thì bạn đã đọc bài hướng dẫn ở đâu...?
        Theo lời của bạn ấy nói ở trên, thì cách bạn ấy cài là dùng tools "Windows7-USB-DVD-tool", với cách này thì bạn ấy phải xả nén file.iso ra usb! và sau đó sử dụng nó như 1 chiếc CD setup bt khác!

Nguyên văn bởi hongtuan Xem bài viết
        Hiện tại em đang tự làm 1 cái usb boot theo ý muốn, vừa có thể cài win8, cài win 7 , chạy mini xp, ....

Phần chạy xp và ghost em đã làm đc và chạy ổn định, còn riêng phần cài win7 và win8 thì em còn vướng ở chỗ lúc cài win 7 và win 8 thì có 1 số máy thấy ổ cứng để cài còn phần lớn máy còn lại thì không thấy ổ cứng.

Trong lúc ngồi viết cái này thì đọc đc 1 số hướng dẫn khác, giải nén file iso win 7 ra rồi tạo usb boot mà cũng không thấy ổ cứng. File iso dùng tool của MS thì cài ngon lành ạ

Bác nào giúp em vụ tích hợp cả win7 và 8 nữa ạ, em xem trong menu thì không thấy chỗ nào có thể sửa để phân biệt 8 và 7 ạ

Bác nào có kinh nghiệm vụ này giúp em với ạ.

Em xin cảm ơn ạ
        Bác cho em hỏi làm sao tích hơp setup windows XP bạn làm như thế nào? share cho mọi người cùng biết được không>
        Last edited by minmin; 28/02/13, 08:37 PM. Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

Comment

cái này bạn copy 2 file ISO của bộ win 7 và 8 vào rồi dung tool này nèhttp://forum.bkav.com.vn/showthread....ep-tu-file-ISO

Setup XP dễ thôi mà.dùng Grub4dos . load firadisk nạp bộ cài vào RAM rồi cài như CD bình thường.
          Last edited by scila1996; 28/02/13, 09:20 PM. Lý do: **** Bài Tự động ghép ****
          SOICT - HUST

Tài liệu học tập

My Facebook : https://www.facebook.com/scila1996

Comment

Cảm ơn các bác đã đọc và comment ạ.

Phương pháp cài xp của em thì em lấy lại phần cài xp của em thì em dùng lại của bộ Multi-Boot USB 4.1 - (4GB-8GB-16GB).

Còn về phần win7/8 thì em làm theo đủ cách từ cách để nguyên file iso cho đến cách xả nén file iso ra đều không được.

Boot lên thì ok nhưng đến chỗ chọn ổ cứng để cài thì lại không đc, cứ thông báo là không thấy ổ cứng.

Nếu dùng để cài trong win7Pe thì em làm đc nhưng cái em muốn là cài không thông qua win Pe ạ.

Last edited by hongtuan; 01/03/13, 04:28 PM.

Comment

Bạn format usb là fat xem có được không . Nhớ sao lưu dữ liệu trước khi thực hiện .
              Từ đó về đây sống rất nghèo
              Bạn bè cũng chỉ gió trăng theo
              Những người bất nghĩa xin đừng đến
              Để mãi thềm ta xanh sắc rêu .

Comment

Có thể là do định dạng ổ cứng chưa đúng nên chương trình không nhận được.

Comment

Nguyên văn bởi Minh Ha Xem bài viết
                  Cái này em nghĩ không phải do định dạng ổ cứng đâu bác ạ.

To all, em đã khắc phục được việc tạo bộ cài win 7 không nhận ổ cứng bằng cách định dạng usb thành NTFS nhưng làm trên ổ cứng gắn ngoài thì lại bị như thế.

Ổ cứng em phân vùng thành 2 phần boot và data. Boot em để NTFS

Comment

Nguyên văn bởi hongtuan Xem bài viết
                    Cảm ơn các bác đã đọc và comment ạ.

Phương pháp cài xp của em thì em lấy lại phần cài xp của em thì em dùng lại của bộ Multi-Boot USB 4.1 - (4GB-8GB-16GB).

Còn về phần win7/8 thì em làm theo đủ cách từ cách để nguyên file iso cho đến cách xả nén file iso ra đều không được.

Boot lên thì ok nhưng đến chỗ chọn ổ cứng để cài thì lại không đc, cứ thông báo là không thấy ổ cứng.

Nếu dùng để cài trong win7Pe thì em làm đc nhưng cái em muốn là cài không thông qua win Pe ạ.

Bạn sử dụng menu grub4dos để boot cho bộ cài Win7/8 bằng cách thông thường thì không được đâu, vì không load đầy đủ các drivers nên nó thông báo như hình cảu bạn

Nguyên văn bởi hochocnuahocmai Xem bài viết
                    Bạn format usb là fat xem có được không . Nhớ sao lưu dữ liệu trước khi thực hiện .
                    Nguyên văn bởi Minh Ha Xem bài viết
                    Lỗi đó không phải là lỗi USB nhé, kể cả bạn format bao nhiêu đi chăng nữa khi boot thì nó vẫn thông báo như vậy thôi.

Comment

Nguyên văn bởi WhatLove Xem bài viết
                      Bạn sử dụng menu grub4dos để boot cho bộ cài Win7/8 bằng cách thông thường thì không được đâu, vì không load đầy đủ các drivers nên nó thông báo như hình cảu bạn

Lỗi đó không phải là lỗi USB nhé, kể cả bạn format bao nhiêu đi chăng nữa khi boot thì nó vẫn thông báo như vậy thôi.
                      Em đã khắc phục được lỗi trên rồi bác ạ. giờ cài win bình thường rồi ạ.

Comment

Nguyên văn bởi scila1996 Xem bài viết
                        cái này bạn copy 2 file ISO của bộ win 7 và 8 vào rồi dung tool này nèhttp://forum.bkav.com.vn/showthread....ep-tu-file-ISO

Setup XP dễ thôi mà.dùng Grub4dos . load firadisk nạp bộ cài vào RAM rồi cài như CD bình thường.
                        Ram mà 2gb thì load vào mắt . Hiện tại chưa có cách nào tạo bộ cài trực tiếp cả Win 7 + Win 8 đâu bạn hoặc có thể có nhưng mình chưa biết .

Comment

Nguyên văn bởi ba0123t Xem bài viết
                          Ram mà 2gb thì load vào mắt . Hiện tại chưa có cách nào tạo bộ cài trực tiếp cả Win 7 + Win 8 đâu bạn hoặc có thể có nhưng mình chưa biết .
                          Hoàn toàn cài đc bạn à. thậm chí cả RAM 1GB. nhưng cách cài quá phức tạp nên WhatLove chưa muốn share vì sợ mọi người làm không hiểu.

Comment

Có phải Whatlove đang nói đến cách cài trực tiếp bằng file iso không như cài trên CD không .
                            Từ đó về đây sống rất nghèo
                            Bạn bè cũng chỉ gió trăng theo
                            Những người bất nghĩa xin đừng đến
                            Để mãi thềm ta xanh sắc rêu .

Comment

Đúng rồi. Nhưng nó phức tạp ở chỗ pahir đánh các lệnh trong command...

Comment

Working...
                              X

Debug Information

Hoặc