No announcement yet.
X

[Help] Cách khởi động Windows XP từ DOS?

• Filter
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] Cách khởi động Windows XP từ DOS?

Mình hay dùng đĩa boot khi thoát đĩa CD-boot ra mình mình không muốn khời động lại máy mà muốn khởi động win từ dấu nhắc C:\
    Có bạn nào biết cách làm không giúp mình với.

Nguyên văn bởi mylove Xem bài viết
    Mình hay dùng đĩa boot khi thoát đĩa CD-boot ra mình mình không muốn khời động lại máy mà muốn khởi động win từ dấu nhắc C:\
    Có bạn nào biết cách làm không giúp mình với.
    Bạn dùng lệnh: exit và bấm enter là vào nó tự khởi động lại và vao windows bạn ạ.
    Nếu bạn muốn vào win luôn thì không được đâu, trừ khi bạn dùng windows 98 thì được, Khi dùng win98 chỉ cần gõ win <enter> là được.
    Đại lý bán hàng: Trần Thiết Hùng
    Blog: http://tin-congnghe.blogspot.com

Comment

Thực chất sau khi boot vào Hiren's, bạn muốn khởi động Windows bạn vẫn cần khởi động lại máy. Giải pháp nhanh nhất và tốt nhất lúc đó là, tại dấu nhắc bạn gõ lệnh sau và Enter:
      Code:
      shutdown -r
      Nếu Hiren's boot CD vẫn trong ổ, bạn có thể chọn boot from hard disk từ menu boot của Hiren's CD.
      Hội fan LAPTOP xách tay USA siêu bền Ngon - Bổ - Rẻ!
      http://forum.bkav.com.vn/search?sear...ssage%22%5D%7D

Comment

Bạn gõ Reboot để khởi động lại máy.

Comment

Ctrl + Alt + Delete.
          Muốn nhanh nữa thì bấm cái nút reset.
          o0o Khi tôi chết hãy chôn tôi nơi nào có Internet o0o

Comment

Nguyên văn bởi huynhdangductoan Xem bài viết
            Bạn gõ Reboot để khởi động lại máy.
            Nguyên văn bởi vohuutinh86
            Ctrl + Alt + Delete.
            Muốn nhanh nữa thì bấm cái nút reset.
            Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ. 2 cách này mình sử dụng thường xuyên mà. Ý mình muốn là khởi động Window từ dấu C:\ cơ. nếu không có cách nào thì đành chịu vậy.
            Last edited by mylove; 24/08/10, 07:06 PM.

Comment

Hiện được C:\> là vào Dos rồi còn gì. MS-Dos k giống win đa nhiệm bình thường. Bạn phải có các ứng dụng được lưu trong ổ cứng. Muốn chạy ứng dụng gì thì gõ tên ứng dụng rồi enter.
              Nếu muốn vào windows từ dấu C:\> Thì gõ:

Code:
              default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
              Áp dụng cho windows XP
              Last edited by LoveRap; 24/08/10, 07:10 PM.

Comment

Nguyên văn bởi LoveRap Xem bài viết
                Hiện được C:\> là vào Dos rồi còn gì. MS-Dos k giống win đa nhiệm bình thường. Bạn phải có các ứng dụng được lưu trong ổ cứng. Muốn chạy ứng dụng gì thì gõ tên ứng dụng rồi enter.
                mình hiểu là vậy. Nhưng mình muốn khởi động môi trường window ấy. Nếu ấn restart hoặc ctrl+alt+del để khởi động lại thì OK. Nhưng mình không muốn như vậy mà mình muốn vào win trực tiếp bằng 1 lệnh từ dấu C:\ cơ.

Comment

mình hiểu là vậy. Nhưng mình muốn khởi động môi trường window ấy. Nếu ấn restart hoặc ctrl+alt+del để khởi động lại thì OK. Nhưng mình không muốn như vậy mà mình muốn vào win trực tiếp bằng 1 lệnh từ dấu C:\ cơ.
                  Đã edit bài

Comment

Đã edit bài :

Nếu muốn vào windows từ dấu C:\> Thì gõ:

Code:
                    default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOW S
                    cảm ơn bạn. mình phải thử đã xem kết quả thế nào.

Cách của bạn không được bạn ơi.
                    Last edited by mylove; 24/08/10, 08:17 PM. Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

Comment

cảm ơn bạn. mình phải thử đã xem kết quả thế nào.

Cách của bạn không được bạn ơi.
                      Bạn thử tiếp cách này xem

Code:
                      multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="GoToWin" /fastdetect /NoExecute=OptIn

Comment

Chỉ có duy nhất cách khởi động lại máy thôi. Nên khi reset nóng (mà được máy tính hiểu và hỗ trợ) thì tổ hợp phím Ctrl+Alt+Del như ba0123t gợi ý là hiệu quả nhất . Đơn giản là vì Windows XP không được hỗ trợ boot từ môi trường DOS. Chúng ta có thể làm một phép tính đơn giản: nếu như có thể khởi động Windows XP (hoặc cao hơn) từ môi trường DOS thì đã không có nhiều giấy mực hướng dẫn tạo "DOS thực" cho máy cài OS Windows XP như vậy .

Comment

Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
                          Chỉ có duy nhất cách khởi động lại máy thôi. Nên khi reset nóng (mà được máy tính hiểu và hỗ trợ) thì tổ hợp phím Ctrl+Alt+Del như ba0123t gợi ý là hiệu quả nhất . Đơn giản là vì Windows XP không được hỗ trợ boot từ môi trường DOS. Chúng ta có thể làm một phép tính đơn giản: nếu như có thể khởi động Windows XP (hoặc cao hơn) từ môi trường DOS thì đã không có nhiều giấy mực hướng dẫn tạo "DOS thực" cho máy cài OS Windows XP như vậy .
                          Anh nói vậy chưa chuẩn lắm, muốn vào win thì phải qua dos. Vì vậy kiểu gì cũng phải có code để boot vào win chứ

Comment

Nguyên văn bởi LoveRap Xem bài viết
                            Anh nói vậy chưa chuẩn lắm, muốn vào win thì phải qua dos. Vì vậy kiểu gì cũng phải có code để boot vào win chứ
                            Không em ạ. Lãng khách có rất nhiều cách vào Windows XP, nhưng chưa bao giờ nghe nói hay thành công bằng cách qua DOS cả. Em có thể giới thiệu chính xác cách làm không?

Comment

Code:
                              [boot loader]
                              timeout=10
                              default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
                              [operating systems]
                              multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Windows XP" /fastdetect /NoExecute=OptIn
                              C:\="Boot to DOS"

Copy vào notepad và lưu lại là boot.ini vào ổ C

Cách này rất thông dụng và tương tự như lựa chọn Boot From Hard Driver của Hiren's Boot. Trong đó lựa chọn dòng Windows XP chính là để vào win
                              Last edited by LoveRap; 25/08/10, 07:49 PM.

Comment

Working...
                              X

Debug Information