No announcement yet.

Tạo USB Boot với Norton Ghost 11.5 ISO [FULL] cực gọn (2.87 MB)

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

thank nhe may huynh

Comment

Với cách trên mình sẻ tích hợp được rất nhiều công cụ để tiện cho việc sửa chửa máy tính, nhưng mình muốn ghí ra đĩa CD hoặc đĩa DVD boot + thêm một vài file ghost đa cấu hình thì cách tạo sẻ như thế nào để boot được trên CD or DVD? mong các huynh chỉ dẫn mình với. Mình muốn tạo boot trên CD hoặc DVD vì không sợ bị nhiểm virus thường tấn công vào USB, không sợ bị xáo nhầm file khi thao tác.

Comment

Sao em không chay được file usb_format? nó báo lỗi permission denied.hic...help me please!

Comment

Cho mình hỏi tới b2 là chạy cái cái file runme mà máy mình báo là "CAN'T RUN THE BACKGROUND PROGRAME". Sửa nó sao đây LK
          Lần sửa cuối bởi noru4988; 22/12/10, 10:50 AM.

Comment

Bác LK đi đâu rùi ta

Comment

Có thể cho mình bít lý do vì sao không chạy đc chương trinh gru4dos không. Hình như là do máy tính mình, Lúc trước chạy dc nhưng h thì không

Comment

Anh Lãng Khách cho em hỏi.
                em đã làm được như theo hướng dẫn của a
                và em mún tích hợp thêm bitdefender, WIN7PE của anh và Ubuntu
                thì phải làm như thế nào ạ
                em cảm ơn!
                Lần sửa cuối bởi mrkentvlvn; 05/01/11, 11:05 PM.

Comment

Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
                  Cách làm:

Trước hết các bạn tải bộ công cụ để thực hiện tại đây:
                  Langkhach _ ISO _Boot.rar
                  Các bạn có 2 lựa chọn để thực hiện:
                  A- Dùng Grub4dos. Grub4dos thì phải cài MBR cho USB. MBR này sẽ gọi bootloader của grub4dos sau đó sẽ boot theo hướng dẫn trong menu.lst trỏ tới file ISO:
                  1- Các bạn giải nén file đã download về. Chạy
                  usb_format.exe theo hướng dẫn:

By DrLangkhach

2- Mở thư mục Grub4DOS, chạy file RunMe.exe:

By DrLangkhach

3- Copy 2 file grldrmenu.lst vào thư mục gốc của USB.

4- Về cơ bản, USB của các bạn đã có thể boot được. Còn thiếu một thứ nữa thôi, đó là Norton Ghost 11.5 auto-boot CD. Các bạn tải về máy, giải nén được file .ISO, đổi tên file này thành BootCD.ISO và đặt tại thư mục gốc của USB.
                  http://www.mediafire.com/?iro43zhwigw
                  B- Dùng syslinux. Cách này áp dụng đơn giản hơn vì không cần phải cài MBR cho USB. Tuy nhiên, nhược điểm của phương pháp này là vẫn phải sử dụng một file chạy trung gian là grub.exe trong quá trình boot. Mà còn tồn tại file .exe trên USB, vẫn còn nguy cơ bị virus tấn công chèn mã độc. Tuy nhiên, do đây chỉ là bước boot để gọi file ảnh ISO, nên có thể yên tâm hơn nhiều so với việc phải chạy trực tiếp các ứng dụng được trích xuất sẵn:

1- (bỏ qua bước Format USB, vì chỉ cần bước ở trên format là đủ, và sau này cũng thế, không phải format lại nữa) Chạy file SYSLinux.exe cũng trong file nén trên.

2- Gõ chính xác tên ổ USB của bạn bao gồm đầy đủ dấu 2 chấm rồi ENTER. Ví dụ, ổ USB của Lãng khách đang có tên là J:, Lãng khách nhập J:

3- Copy file ISO vào thư mục gốc ổ USB, đổi tên là BootCD.ISO.
                  Cảm ơn Lãng Khách nhiều nhé! Bác có nhiều bài bổ ích thật! Cố gắng lên nhé. Một lần nữa cảm ơn Lãng Khách!

www.xomtinhoc.com

Comment

Cách làm:

Trước hết các bạn tải bộ công cụ để thực hiện tại đây:
                    Langkhach _ ISO _Boot.rar
                    Các bạn có 2 lựa chọn để thực hiện:
                    A- Dùng Grub4dos. Grub4dos thì phải cài MBR cho USB. MBR này sẽ gọi bootloader của grub4dos sau đó sẽ boot theo hướng dẫn trong menu.lst trỏ tới file ISO:
                    1- Các bạn giải nén file đã download về. Chạy
                    usb_format.exe theo hướng dẫn:

By DrLangkhach

2- Mở thư mục Grub4DOS, chạy file RunMe.exe:

By DrLangkhach

3- Copy 2 file grldrmenu.lst vào thư mục gốc của USB.

4- Về cơ bản, USB của các bạn đã có thể boot được. Còn thiếu một thứ nữa thôi, đó là Norton Ghost 11.5 auto-boot CD. Các bạn tải về máy, giải nén được file .ISO, đổi tên file này thành BootCD.ISO và đặt tại thư mục gốc của USB.
                    http://www.mediafire.com/?iro43zhwigw
                    B- Dùng syslinux. Cách này áp dụng đơn giản hơn vì không cần phải cài MBR cho USB. Tuy nhiên, nhược điểm của phương pháp này là vẫn phải sử dụng một file chạy trung gian là grub.exe trong quá trình boot. Mà còn tồn tại file .exe trên USB, vẫn còn nguy cơ bị virus tấn công chèn mã độc. Tuy nhiên, do đây chỉ là bước boot để gọi file ảnh ISO, nên có thể yên tâm hơn nhiều so với việc phải chạy trực tiếp các ứng dụng được trích xuất sẵn:

1- (bỏ qua bước Format USB, vì chỉ cần bước ở trên format là đủ, và sau này cũng thế, không phải format lại nữa) Chạy file SYSLinux.exe cũng trong file nén trên.

2- Gõ chính xác tên ổ USB của bạn bao gồm đầy đủ dấu 2 chấm rồi ENTER. Ví dụ, ổ USB của Lãng khách đang có tên là J:, Lãng khách nhập J:

3- Copy file ISO vào thư mục gốc ổ USB, đổi tên là BootCD.ISO.
                    Bác Lãng Khách nhà ta thật là pro. Những cái post lên đều rất cần thiết và bổ ích. Hi vọng bác sẽ nghịch đc nhiều cái hay cho anh em tham khảo nữa.
                    1 trÁi tIm cÔ đƠn
                    1 tẤm lÒng đẦy thưƠng cẢm
                    Là Thành Lê

Comment

xin chào tất cả các bạn mình gặp một trường hợp thật khó xử đó là mình có cái máy main arock 865 mà ổ CD bị hư nên mình ghost bản đa cấu hình cho nó mà boot từ USB nó cũng báo Là Missing MBR helper vậy là ko ghost dc mặc dù mình đã dùng cái USB này để ghost cho cái laptop của đứa bạn rất ok và cái main asus mình đang xài đều tốt mà sao mình boot từ cái main arock 865 này lại bị vậy?Mong các bạn giúp mình với,mình vô cùng cảm ơn.

Comment

Bạn Boot vào MiniXP, chạy BootIce.exe và nạp lại MBR là NTLDR (nếu là XP) hoặc BOOTMGR (nếu là Vista/7) là được. Ghost không thay đổi MBR mà chỉ chép đè dữ liệu mới lên phân vùng nhận Ghost (thậm chí ghost Disk to disk cũng không thay đổi MBR), trong khi MBR của ổ cứng của bạn đang lỗi.
                        Hội fan LAPTOP xách tay USA siêu bền Ngon - Bổ - Rẻ!
                        http://forum.bkav.com.vn/search?sear...ssage%22%5D%7D

Comment

Bạn Boot vào MiniXP, chạy BootIce.exe và nạp lại MBR là NTLDR (nếu là XP) hoặc BOOTMGR (nếu là Vista/7) là được. Ghost không thay đổi MBR mà chỉ chép đè dữ liệu mới lên phân vùng nhận Ghost (thậm chí ghost Disk to disk cũng không thay đổi MBR), trong khi MBR của ổ cứng của bạn đang lỗi.
                          À phải rồi bạn nói vậy mình mới nhớ lúc trước mình có format cấp thấp nên chắc là mất file master boot record vậy thì làm sao để nạp lại cho nó vậy bạn?Bạn có thể hướng dẫn mình một cách chi tiết dc ko?cảm ơn bạn trước nhé

Bạn có thể Hướng dẫn mình một cách chi tiết dc ko vậy?vả lại mình cũng ko có file BootIce.exe.Mình nghe nói là dùng cách fdisk/mbr cũng dc ko biết có phải ko mà mình cũng chưa biết làm.Bạn Hướng dẫn mình dc ko cảm ơn bạn trước
                          Lần sửa cuối bởi Quoc Lap; 20/02/11, 01:30 PM. Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

Comment

Working...
                          X

Debug Information

1