No announcement yet.
X

1 click convert toàn văn bản sang TV Unicode ngay cả Office 2013 :D

• Filter
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 1 click convert toàn văn bản sang TV Unicode ngay cả Office 2013 :D

Chào các bạn!

Trong chúng ta, hẳn đã có rất rất nhiều bạn từng gặp các trường hợp mà file Office (MS Word, MS Excel, MS Powerpoint) sử dụng các font Tiếng Việt cũ. Điều này sẽ gây ra một số rắc rối như lỗi font (nếu máy không cài sẵn font), không đồng nhất font (do hiện nay chủ yếu sử dụng font Unicode), hoặc đơn giản là muốn chuyển hết sang Unicode cho mượt mà, đẹp mắt mà lại thống nhất, đọc được trên tất cả các máy tính không cài sẵn font Tiếng Việt. Lãng khách chắc rằng hầu hết các bạn đều nghĩ tới giải pháp sử dụng Vietkey hay Unikey để chuyển đổi font chữ. Các bước làm này khá là kỳ công, và hoàn toàn không thích hợp đối với những file có dung lượng lớn, nhiều văn bản từ ngữ, và đặc biệt khó khăn đối với các file Excel với nhiều hàm, công thức, định dạng phức tạp,...

Vậy giải pháp đơn giản nhất cho trường hợp này là gì? Trước đây một thời gian rất lâu, Lãng khách đã lựa chọn cho mình một giải pháp thích hợp hơn, đó là uOffice v1.3. Dưới đây Lãng khách sẽ ví dụ với một file powerpoint, còn với Excel, Word các bạn thực hiện hoàn toàn tương tự mà sẽ không gặp phải bất kỳ khó khăn nào, do giao diện làm việc hoàn toàn là Tiếng Việt.
    Chương trình tích hợp vào MS Office như 1 add-in, hỗ trợ chuyển mã văn bản nhiều chức năng. Đặc biệt tự nhận dạng bảng mã gốc của văn bản.
    Tương thích MS Office XP/2003/2007.
    1. Các bạn tải file cài đặt về, chú ý thoát toàn bộ các ứng dụng Office đang mở trước khi tiến hành cài đặt:

UOffice 2.0.zip (1,21 MB)

2. Các bạn có thể xem một số minh họa sau cho PPT và Excel:

Uploaded with ImageShack.us

Nếu các bạn có ý muốn trao đổi hay thảo luận thêm, hãy gửi chung trong chủ đề này nhé .

Chúc các bạn thành công và cảm thấy thú vị với giải pháp này!

Công cụ "chuẩn":
    UOffice 2.0.zip (1,21 MB)

Attached Files
    Last edited by Lãng khách; 19/10/12, 11:02 AM.
    Hội fan LAPTOP xách tay USA siêu bền Ngon - Bổ - Rẻ!
    http://forum.bkav.com.vn/search?sear...ssage%22%5D%7D

Cái này có phù hợp cho Office 2010 ko vậy, mình đang xài!
    Bữa trước lên thuyết trình, mắc cái font trong máy trường khác máy mình, thế là hôm sau phải mang laptop lên lun-> mệt vãi!
    Each day always comes in different ways, you don't have to find out it. Everythings you can do is just enjoy it. Don't matter when or where it comes!

trankimlong!

Comment

Ngoài ra các bạn cũng có thể Unikey để chuyển. Rất tiện lợi
      Do your best, the rest will come!

Hiệp sỹ Áo đen Bkav

Comment

Em thử với bản MS2k7 thì chỉ mỗi powerpoint nhận còn word, exel chẳng thấy đâu cả.

Comment

Nguyên văn bởi hoangnamfc Xem bài viết
          Ngoài ra các bạn cũng có thể Unikey để chuyển. Rất tiện lợi
          Em chia sẻ cách làm bằng Unikey xem nào? Lãng khách muốn so sánh với giải pháp của Lãng khách ? Giả sử em hướng dẫn với một file cực kỳ đơn giản như file đính kèm dưới đây, không hề có nhiều định dạng phức tạp, số sheet ít, và chưa có công thức trong nội dung (nếu em có nhu cầu, Lãng khách sẽ gửi cho một file phức tạp hơn một chút, với nhiều công thức, nhiều định dạng với các ô trộn xen kẽ, nhiều sheet). Chú ý, nên thực hiện convert ở máy không có sẵn font chữ Tiếng Việt (tức là hiển thị bị lỗi hoàn toàn) nhé :
          BaitapExcel.rar‎ (6,5 KB, 0 xem)

@Đông:
          Em kiểm tra lại tab Add-Ins. Nếu vẫn không OK, dùng phiên bản cũ hơn :
          UOffice2.rar (1.006,9 KB)
          Attached Files
          Last edited by Lãng khách; 15/09/10, 07:17 AM.

Comment

Có phải là V1.3 không LK?

Phiên bản LK đưa lên mình thấy là V1.00.0000 mà! Có lẽ vì vậy mà không tương thích Ofice 2007 như Dư Văn Đông nói chăng? Cái này mình đã down cách đây mấy tuần rồi, đang dùng Ofice 2007 thấy không được nên "quên" luôn rồi. Nay LK nói là V1.3, down về thử mà không phải!

...Theo LK...
            Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
            Chào các bạn!
            Vậy giải pháp đơn giản nhất cho trường hợp này là gì? Trước đây một thời gian rất lâu, Lãng khách đã lựa chọn cho mình một giải pháp thích hợp hơn, đó là uOffice v1.3.
            UOffice.rar(907,7 KB)
            Last edited by songthuan08; 15/09/10, 07:58 AM. Lý do: **** Bài Tự động ghép ****
            Chú ý: Thơ về các thành viên Bkav Forum thông qua nickname

Văn Nghệ - Đại lý bán hàng - Sứ giả thiện chí của Bkav - Vòng tay nhân ái

Bác sĩ áo xanh

Comment

Đây là file mà em đã convert sang Unicode.

Em xin nói về cách convert bằng Unikey.
              Đầu tiên các bạn cần có sẵn phần mềm Unikey trong máy. Version mới nhất hiện nay là 4.0 RC2.
              Bước 1: Chọn vùng cần convert. Sau khi đã chọn vùng nhấn Ctrl+C.
              Bước 2: Click phải vào icon của Unikey trên thanh taskbar.
              Bước 3: Chọn "Công cụ...[CS+F6]"

Trên hộp hội thoại này ở mục "Nguồn" bạn chọn định dạng bảng mã của kiểu chữ hiện hành bạn muốn đổi.
              VD: .Vntime là TCVN3(ABC)
              "Đích" bạn chọn định dạng bảng mã của kiểu chữ muốn đổi.
              VD: Times new roman là Unicode.
              Sau khi thiết lập xong nhấn vào nút "Chuyển mã". Hộp thoại thông báo thành công xuất hiện. Nhấn OK.
              Bước 4: Bạn vào lại nơi đang đánh văn bản rồi nhấn nút "Delete" trên bàn phím sau đó nhấn "Ctrl +V". Bạn chọn lại kiểu chữ là xong.

Hoangnamfc - BkavForum
              Attached Files

Hiệp sỹ Áo đen Bkav

Comment

Cái này OK LK ạ! Thanks!

Bác sĩ áo xanh

Comment

@Đông:
                  Em kiểm tra lại tab Add-Ins. Nếu vẫn không OK, dùng phiên bản cũ hơn :
                  Dùng cái này mới thấy.

Comment

Đầu tiên các bạn cần có sẵn phần mềm Unikey trong máy. Version mới nhất hiện nay là 4.0 RC2.
                    Bước 3: Chọn "Công cụ...[CS+F6]"

Trên hộp hội thoại này ở mục "Nguồn" bạn chọn định dạng bảng mã của kiểu chữ hiện hành bạn muốn đổi.
                    Sau khi thiết lập xong nhấn vào nút "Chuyển mã". Hộp thoại thông báo thành công xuất hiện. Nhấn OK.
                    Bước 4: Bạn vào lại nơi đang đánh văn bản rồi nhấn nút "Delete" trên bàn phím sau đó nhấn "Ctrl +V". Bạn chọn lại kiểu chữ là xong.

Hoangnamfc - BkavForum
                    Cách này Lãng khách biết rồi. Ý Lãng khách là em hãy thử convert chính file Excel Lãng khách đã đính kèm lên diễn đàn ở bài viết phía trên cơ. Xem thử làm cách của em có hiệu quả không nhé .
                    Dưới đây là một file đơn giản, đang lẫn lộn font giữa .Vn và Unicode. Em hãy dùng Unikey theo cách đó thử convert sao cho toàn bộ file này về hết Unicode chứ không bị lẫn lộn font nữa mà tuyệt đối giữ nguyên định dạng ban đầu của file (chỉ convert font). Nhớ rằng cách của Lãng khách chỉ vài cái click chuột là xong hết em nhé . Sau khi convert xong, em hãy đính kèm file đã xử lý lên Lãng khách tham khảo.

Chúc em thành công!
                    Attached Files
                    Last edited by Lãng khách; 15/09/10, 08:29 AM.

Comment

Cách này Lãng khách biết rồi. Ý Lãng khách là em hãy thử convert chính file Excel Lãng khách đã đính kèm lên diễn đàn ở bài viết phía trên cơ. Xem thử làm cách của em có hiệu quả không nhé .
                      Em có bỏ file đính kèm dưới bài trên kìa. Em convert rồi mà
                      P/s: Em thường convert với file word. Còn exel mới làm thử lúc nãy thấy cũng được. Nhưng chắc cái của anh Pro hơn vì nó chuyên dụng mà

Hiệp sỹ Áo đen Bkav

Comment

Cũng được...

Bước 3: Chọn "Công cụ...[CS+F6]"Trên hộp hội thoại này ở mục "Nguồn" bạn chọn định dạng bảng mã của kiểu chữ hiện hành bạn muốn đổi.
                        Hoangnamfc - BkavForum
                        Cái này mình thấy dùng cũng được khi mình biết chắc chắn bảng mã hoặc văn bản ngắn, nhưng trong trường hợp file văn bản dài, mỗi một đoạn sẽ có định dạng Font khác nhau, khi thì .vnTime, khi thì VNI-Times,... như vậy mà không có chức năng Auto Detect như soft LK gửi thì nếu có làm được thì cũng mất nhiều thời gian lắm!

Bác sĩ áo xanh

Comment

Em có bỏ file đính kèm dưới bài trên kìa. Em convert rồi mà
                          P/s: Em thường convert với file word. Còn exel mới làm thử lúc nãy thấy cũng được. Nhưng chắc cái của anh Pro hơn vì nó chuyên dụng mà
                          Em thử lại file Lãng khách vừa đính kèm lên đi .

Comment

Em thử lại file Lãng khách vừa đính kèm lên đi .
                            Nhược điểm của Unikey là chỉ chuyển được những văn bản có 1 định dạng duy nhất nên nếu mình chuyển có nhiều định dạng thì phải làm thủ công là làm từng cái ấy như bạn songthuan08 đã nói ấy. File anh thì dùng soft anh làm là được còn Unikey sang tết Maroc

Hiệp sỹ Áo đen Bkav

Comment

Mình biết có 1 soft chuyển đổi bảng mã cũng rất hay, nhưng tiếc là hình như nó chỉ hỗ trợ Office 2003.
                              Attached Files
                              [URL="https://sites.google.com/site/ghostvt2009/"]
                              [/URL][URL="http://www.mediafire.com/?2e9aex6i4dkpp"][/URL]

Comment

Working...
                              X

Debug Information

Hoặc