No announcement yet.
X

Chia sẻ File và máy in giữa Windows 7 và XP

• Filter
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi winkyone Xem bài viết
    bạn lãng khách có thể hướng dẫn mình cách kết nối và chia sẽ file giữa win xp/ vista với win 7 được không? với lại cho mình hỏi làm sao biết địa chỉ ip của máy tính vậy, mình thấy ở trên bạn cho mục đánh địa chỉ ip để truy cập. thank
    Bạn muốn xem IP máy thì có thể xem đơn giản như sau:

Uploaded with ImageShack.us

Click đúp:

Trên đó là minh họa Wireless do Lãng khách đang dùng kết nối không dây. Nhưng bạn có thể làm tương tự để xem trên máy mình.

Để chia sẻ file, bạn vào Windows 7 làm như sau là xong:

chọn Turn on hết như hình:

và tắt chế độ truy cập hỏi mật khẩu (nếu bạn muốn):

Khi đó, truy cập Network bạn sẽ thấy máy XP:

Bạn có thể truy cập trực tiếp vào máy XP theo Computer name (tên máy) hoặc IP đều được. IP của XP bạn cũng xem tương tự (Click chuột phải lên biểu tượng "My Network Places", chuột phải vào biểu tượng kết nối ở mục "LAN or High-Speed Internet" và chọn "Properties", chọn "Internet Protocol (TCP/IP)" và click "Properties").

Muốn xem Computer name, bạn bấm phím Windows + Pause/Break để xem:

Với XP cũng tương tự. Khi bạn biết tên máy, bạn có thể truy cập trực tiếp như sau (với XP thì Start/Run rồi gõ như tương tự):

Nếu bạn biết IP, có thể gõ IP thay vì Computer name.

Chúc bạn thành công!
    Hội fan LAPTOP xách tay USA siêu bền Ngon - Bổ - Rẻ!
    http://forum.bkav.com.vn/search?sear...ssage%22%5D%7D

Comment

Xem IP đó có lẽ dùng :
      Ấn tổ hợp phím "Windows + R" > Gõ cmd >> Gõ ipconfig
      nhanh hơn

Comment

Lãng khách cũng hay dùng thế. Nhưng bạn ấy chưa có nhiều kinh nghiệm, nên hạn chế cửa sổ dòng lệnh. Phần này Lãng khách muốn bạn ấy có cái nhìn trực quan và dễ nhớ, dễ thao tác.

Comment

Nguyên văn bởi winkyone Xem bài viết
          giúp mình với lãng khách
          Của em OK rồi nhé. Hóa ra là tại tường lửa của Anti-virus chặn mất . Nhớ chia sẻ cách cấu hình lại tường lửa của em để chia sẻ mạng LAN nhé.

Comment

Cuối cùng cũng đã được, hihi, thank anh lang khach nhiều nhiều,anh support teamview tận tình lắm, nếu ai có vấn đề j mà chưa rõ thì pm anh lãng khách, sẽ có câu trả lời :d

em đã cấu hình được tường lửa thằng eset, chuyển chế độ "strict protect" sang chế độ "allow sharing " là ok liền à, không cần phải tắt tường lửa đi, để đề phòng nguy hiểm có thể xảy ra

em không tiện post hình lên đây, vì đây là 4rum bkav à. hihi, ai muốn biết thêm thì pm riêng mình nha

Last edited by winkyone; 12/11/10, 08:44 PM.

Comment

Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
              Không thấy em click cảm ơn nhỉ ?
              chắc anh nhìn nhầm rồi

anh lãng khách cho em hỏi, khi mình dùng chức năng hiện ổ đĩa nơi my computer đối với các máy kết nối qua mạng lan, như anh đã hướng dẫn ở trên, có đoạn anh nói là chọn Reconnect at login để khi khởi động nó boot như 1 ổ đĩa của win, thế thì em có 2 câu hỏi

1. nếu em chọn ở đĩa network là ổ đĩa win trong mạng lan thì khi máy boot lên có chọn ổ đĩa network này boot không anh?
              2 . nếu em chọn chế độ Reconnect at login thì khi máy khởi động win nó sẽ boot ổ đĩa network, nhưng lỡ khi ổ đĩa network không có ( do máy trong mạng lan không vào win) thì khi đó máy có báo lỗi là thiếu ổ đĩa hay lỗi j không anh

thank anh
              Last edited by winkyone; 12/11/10, 10:58 PM. Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

Comment

1. Không, vào Windows rồi nó mới kết nối em ạ. Tức là kết nối trở lại khi login mà.
                2. Câu này không cần trả lời, vì câu 1 đã hết ý .

Để boot qua mạng LAN, Lãng khách đã có hẳn một chủ đề rồi cơ mà .

Comment

Anh LK hướng dẫn em chia sẻ máy in trong trường hợp này nhé. 1 Máy dùng Win XP, 1 Laptop Win 7 dùng Wireless. Bây giờ thiết lập 2 máy thế nào để Laptop in qua Wireless được.

Nguyễn Khắc Sơn
                  add: Điện thoại Hà Nội 3
                  Tel: 0439.982.456
                  mail: khacson.vnpt@gmail.com

Hãy làm việc chăm chỉ, những điểu tốt đẹp sẽ đến với bạn.

Comment

anh ơi em hỏi tý:chổ ct này dùng domain nhưng có mấy cái laptop không log vào domain mà dùng workgroup ngoài ,máy in cài trên máy tính chạy winxp thuộc domain vậy có cách nào cài máy in mạng Lan cho mấy máy win7 kia vào win xp ko bác

Comment

Rất đơn giản. Em truy cập vào máy chủ cài máy in theo IP hoặc tên máy rồi click đúp là xong. Trong cùng mạng LAN, việc log vào domain chỉ liên quan tới chia sẻ và truy cập theo phân quyền nội bộ. Máy in thì có thể truy cập theo IP hay tên máy bình thường. Nếu IP tĩnh cố định thì theo IP, nếu IP động thì theo tên máy. Cú pháp:
                      1. Trên máy LAP, click Start/Run, gõ:
                      Code:
                      \\192.168.1.91
                      Trong đó 192.168.1.91 là IP máy chủ máy in. Em thay bằng Computer name nếu là IP động. Computer name thì xem và truy cập vào như sau:

Chúc em thành công!

(em hãy thực hiện rồi báo kết quả lên nhé)

Comment

mình có 2 máy

1 máy xp (máy bàn) cắm dây mạng trực tiếp với ip 192.168.1.2
                        1 máy xách tay (win 7 đã bật hết tính nằng cho share dữ liệu) dùng wifi có ip 192.168.0.100

máy bàn (xp) có thể thấy và lấy dữ liệu của của máy xách tay, còn ngược lại máy xách tay ko thể ping đến máy bàn (xp) hoặc lấy dũ liệu

vậy mình phải làm sao ?

Comment

anh lãng khách cho em hỏi cách chat va gọi điên qua mạng lan trong win7 & trong window server2008 với! em dang cần gấp để làm đề tài mà ko rành lắm! mong anh cứu e với!

Comment

Chào các anh em.
                            Mình có 2 máy tính sử dụng chung 1 modem (dùng dây Lan, không wifi). Máy bàn sử dụng Win XP SP3. Laptop sử dụng Win 7. Máy in kết nối với máy bàn. Mình đã làm theo hướng dẫn của bạn quyennguyenduc (bài viết số 5) để chia sẻ file và máy in nhưng không thành công (máy laptop không tìm ra máy in dù mình có cài driver và không tim thấy folder của máy bàn). Bạn nào nhiều kinh nghiệm hoặc đã làm qua hướng dẫn chi tiết giúp mình nhé. Cám ơn rất nhiều.
                            [FONT=Arial][SIZE=4][COLOR=red][B]Chia sẻ - Sẻ chia, để cùng nhau phát triển.[/B][/COLOR][/SIZE][/FONT]

Comment

Working...
                            X

Debug Information