No announcement yet.
X

Tạo USB boot SIÊU TỐC ngay cả trên Main KHÔNG HỖ TRỢ BOOT từ USB [Win7 và XP]

• Filter
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
    Chúng ta đều biết là boot bằng USB có rất nhiều cái tiện. Tuy nhiên, các main đời cũ đều không hỗ trợ. Lúc đó mà không có CD thì thực sự là bất tiện!
    Lãng khách có một cách để boot được bằng USB cực kì tiện lợi, không phụ thuộc vào main, không cần tới sửa MBR (master boot record), không cần phân vùng phụ...
    Tất cả những gì các bạn phải làm là chỉ cần edit boot.ini của Windows XP để boot được.

Cách làm như sau:

1- Download file plpgenbtldr-0.7.zip và xả nén ra Desktop.
    • Tạo mới một thư mục trong ổ C:, ví dụ C:\plop. Tất nhiên là các bạn có thể tạo thư mục đó với một cái tên bất kì (nên không có dấu).
    • Copy 2 file plpbt.binplpgenbtldr.exe vào thư mục C:\plop (giả sử các bạn chọn tên này).
    • Start/Run gõ cmd, ENTER, gõ cd\, ENTER, gõ cd plop, ENTER để di chuyển tới thư mục C:\plop
    • plpgenbtldr, ENTER.
      Chờ một lát để hoàn thành tiến trình.
    • Với Windows XP, các bạn mở file C:\boot.ini bằng NotePad, thêm vào dòng sau ở cuối file, save lại:
      • C:\plop\plpbtldr.bin="PLoP Boot Manager"
    • Với Windows Vista, các bạn mở NotePad với quyền Administrator, tạo file C:\boot.ini, thêm vào các dòng sau vào nội dung file, save lại:
      • [boot loader]
        [operating systems]
        C:\plop\plpbtldr.bin="PLoP Boot Manager"
      Xong rồi đó. Restart máy, trong boot menu của Hard disk của các bạn sẽ có luôn menu boot với
      PLoP Boot Manager
    Các bạn chỉ cần lựa chọn boot với USB, thế là xong!!!

Xin cảm ơn ! Bài viết rất hữu ích cho Newbie như mình

Lãng khách cho mình hỏi
    MÌnh đã tạo được boot thẳng từ USB theo cách của bạn, và khi lựa chọn HDH cũng đã nhìn thấy plop nhưng mà sao mình cd đến một thư mục để chạy các file .exe ví dụ như ghost.exe để tạo image cho phân vùng thì làm không được. Và muốn có NC\NC thì copy ở đâu bây giờ???

Lãng khách có thể share cho mình 1 file ghost.exe chuẩn và thư mục NC được không? mình down ghost 11.5 về dùng không được hay sao ấy.... Giúp mình nhé
    Last edited by Thinhbeo2001; 03/04/10, 02:19 PM. Lý do: **** Tự động ghép bài ****

Comment

Nguyên văn bởi Thinhbeo2001 Xem bài viết
      Xin cảm ơn ! Bài viết rất hữu ích cho Newbie như mình

Lãng khách cho mình hỏi
      MÌnh đã tạo được boot thẳng từ USB theo cách của bạn, và khi lựa chọn HDH cũng đã nhìn thấy plop nhưng mà sao mình cd đến một thư mục để chạy các file .exe ví dụ như ghost.exe để tạo image cho phân vùng thì làm không được. Và muốn có NC\NC thì copy ở đâu bây giờ???

Lãng khách có thể share cho mình 1 file ghost.exe chuẩn và thư mục NC được không? mình down ghost 11.5 về dùng không được hay sao ấy.... Giúp mình nhé
      Bạn muốn chạy được Norton Ghost và MiniXP thì kết hợp thêm các chủ đề sau nhé:

Boot USB MiniXP 40MB ISO và cài XP, Windows 7 dạng ISO
      Tạo USB Boot với Norton Ghost 11.5 ISO cực gọn (2.87 MB) - Bkav Forum
      Boot Hiren's boot CD 10.0 ISO trên ổ cứng NTFS - Bkav Forum

Có vấn đề gì bạn cứ tiếp tục trao đổi, Lãng khách sẽ giải đáp.
      Hội fan LAPTOP xách tay USA siêu bền Ngon - Bổ - Rẻ!
      http://forum.bkav.com.vn/search?sear...ssage%22%5D%7D

Comment

1. Đó là LAPTOP hãng nào, đời gì? Có khi nó còn boot được cả với card mạng nữa ấy chứ không chỉ USB đâu bạn .
        Với Desktop gắn card mạng rời có thể thiết lập để boot qua card mạng được không LK ?
        BkavPro + Windows7 Pro

Comment

Nguyên văn bởi pooka Xem bài viết
          Với Desktop gắn card mạng rời có thể thiết lập để boot qua card mạng được không LK ?
          Card rời hay liền đều có hỗ trợ hết anh à. Nó chính là lựa chọn Network boot khi anh bật được Menu boot options khi khởi động đấy ạ.
          Còn về cách boot qua card mạng, anh có thể tham khảo thêm chủ đề sau của em:
          Hướng dẫn boot qua mạng LAN (2 máy nối nhau qua dây mạng) - Bkav Forum

Comment

con USB cuả em gặp vấn đề là boot được nhưng chạy vào cài win được chút xíu thì Dump ko hiểu sao

Hồi trước từng làm bằng con khác thì ko sao

Comment

Nguyên văn bởi nguyentho Xem bài viết
              con USB cuả em gặp vấn đề là boot được nhưng chạy vào cài win được chút xíu thì Dump ko hiểu sao

Hồi trước từng làm bằng con khác thì ko sao
              Lãng khách đã gặp nhiều bạn bè có các con giả, mà giả Transcend là nhiều nhất. Chỉ cần format thử hay boot thử bằng công cụ là biết ngay đồ "lởm". Các con "lởm" này không boot được.
              Tốt nhất là dùng hàng xịn và nổi tiếng, mà hoàn toàn không đắt: Transcend, Kingston, JVJ,... Lãng khách thích nhất là Transcend, chưa thấy hỏng bao giờ, chán thì cho thì bỏ thôi.

Comment

Bạn muốn chạy được Norton Ghost và MiniXP thì kết hợp thêm các chủ đề sau nhé:

Tạo USB Boot với Norton Ghost 11.5 ISO cực gọn (2.87 MB) - Bkav Forum
                Boot Hiren's boot CD 10.0 ISO trên ổ cứng NTFS - Bkav Forum

Có vấn đề gì bạn cứ tiếp tục trao đổi, Lãng khách sẽ giải đáp.
                Mình đã làm như các hướng dẫn tạo được MBR rồi chép các file ISO rồi nhưng không thể nào boot được. Nó cứ báo lỗi ERROR 21: không thể tìm thấy file. CHỉ có 1 lựa chọn duy nhất là find NTLDR file to win thôi
                Mình dùng bản Hiren 10.2 tại trang chủ
                Hay cách giải nén của mình có vấn đề
                Mình đã cop file ISO vào như hướn dẫn mà không được
                Mong trọ giúp sớm mất cả buổi chiều rồi mà chưa được, điên đầu quá

Comment

Lúc lựa chọn vào menu boot mình tạo ra thì hiện ra màn hình đen sì với 2 chữ nhỏ "xo"
                  là sao hả anh ^^
                  Yahoo : ducanh_nguyen2000

Comment

Nguyên văn bởi ducanhnguyen2k Xem bài viết
                    Lúc lựa chọn vào menu boot mình tạo ra thì hiện ra màn hình đen sì với 2 chữ nhỏ "xo"
                    là sao hả anh ^^
                    Em nên full format lại chiếc USB ấy với công cụ sau:
                    usb_format.zip

Sau đó, tao lại từ đầu nhé.

Comment

Không anh ạ, "menu này" là menu "boot usb với mọi loại main" em tạo trên ổ C mà

Comment

Với Windows XP, các bạn mở file C:\boot.ini bằng NotePad, thêm vào dòng sau ở cuối file, save lại:
                        quan trong la dòng này , hiện chữ XO la do bạn sửa boot.ini không theo hướng dẫn cua a LK , bạn làm y như hướng dẫn từ đầu đên cuối , gõ dong này trong boot.ini chính xác nó mới gọi đc chương trình .

Comment

hehe, đúng là tớ ko làm "y như" hướng dẫn của anh LK.
                          thì thay bằng
                          C:\chicken\plpbtldr.bin="Manual select boot device - ChickedancE"

nhưng không phải do cái này đâu, vì lúc đầu thì dùng được, nhưng sau 1 thời gian mới hỏng

Comment

Nguyên văn bởi ducanhnguyen2k Xem bài viết
                            hehe, đúng là tớ ko làm "y như" hướng dẫn của anh LK.
                            thì thay bằng
                            C:\chicken\plpbtldr.bin="Manual select boot device - ChickedancE"

nhưng không phải do cái này đâu, vì lúc đầu thì dùng được, nhưng sau 1 thời gian mới hỏng
                            Thế thì em làm lại các bước từ đầu là OK . Có lẽ một hành động nào đó (cài lại, repair lại hay ghost lại) đã thay đổi thông số được lưu của plptldr.bin rồi chăng .

Comment

Chúng ta đều biết là boot bằng USB có rất nhiều cái tiện. Tuy nhiên, các main đời cũ đều không hỗ trợ. Lúc đó mà không có CD thì thực sự là bất tiện!
                              Lãng khách có một cách để boot được bằng USB cực kì tiện lợi, không phụ thuộc vào main, không cần tới sửa MBR (master boot record), không cần phân vùng phụ...
                              Tất cả những gì các bạn phải làm là chỉ cần edit boot.ini của Windows XP để boot được.

Cách làm như sau:

1- Download file plpgenbtldr-0.7.zip và xả nén ra Desktop.
                              • Tạo mới một thư mục trong ổ C:, ví dụ C:\plop. Tất nhiên là các bạn có thể tạo thư mục đó với một cái tên bất kì (nên không có dấu).
                              • Copy 2 file plpbt.binplpgenbtldr.exe vào thư mục C:\plop (giả sử các bạn chọn tên này).
                              • Start/Run gõ cmd, ENTER, gõ cd\, ENTER, gõ cd plop, ENTER để di chuyển tới thư mục C:\plop
                              • plpgenbtldr, ENTER.
                                Chờ một lát để hoàn thành tiến trình.
                              • Với Windows XP, các bạn mở file C:\boot.ini bằng NotePad, thêm vào dòng sau ở cuối file, save lại:
                              • Với Windows Vista, các bạn mở NotePad với quyền Administrator, tạo file C:\boot.ini, thêm vào các dòng sau vào nội dung file, save lại:
                                • [boot loader]
                                  [operating systems]
                                Xong rồi đó. Restart máy, trong boot menu của Hard disk của các bạn sẽ có luôn menu boot với
                                PLoP Boot Manager
                              Các bạn chỉ cần lựa chọn boot với USB, thế là xong!!!
                              Máy em là gigabyte intel celeron 1.5MHz; CD của em hỏng; máy không hỗ trợ USB boot. Em đang cài Win từ ổ cứng đến giai đoạn copy file thì bị lỗi. Không cài tiếp được, khởi động lại thì thấy báo lỗi miss dll gì gì đấy. Anh Lãng khách có cách gì giúp em kô?

Comment

Nguyên văn bởi linepro Xem bài viết
                                Máy em là gigabyte intel celeron 1.5MHz; CD của em hỏng; máy không hỗ trợ USB boot. Em đang cài Win từ ổ cứng đến giai đoạn copy file thì bị lỗi. Không cài tiếp được, khởi động lại thì thấy báo lỗi miss dll gì gì đấy. Anh Lãng khách có cách gì giúp em kô?
                                1. Đối với main Gigabyte, em vào BIOS, trong mục "Integrated Peripherals" đặt lại như sau:
                                "USB Controller" là "Enabled"
                                "USB 2.0 Controller" là "Enabled"
                                "Legacy USB storage detect" là "Enabled"

2. Trong mục "Advanced BIOS Features" đặt lại như sau:
                                "First/Second/Third Boot Device" là "USB-HDD".

3. Format lại USB sẽ boot dạng FAT32, bằng công cụ sau:
                                usb_format.zip

4. Sau đó, tạo USB boot để cài Windows theo một trong 2 chủ đề sau:
                                Hướng dẫn REPAIR Windows XP bằng... USB

5. Nếu em không boot được vào theo cách lựa chọn trên, trong lúc mới khởi động máy, bấm F12, sau đó chọn boot vào Hard Disk, tiếp tục chọn USB 2.0 trong danh sách liệt kê là có thể boot vào bằng USB được.

6. Nếu em muốn cài trực tiếp trên ổ cứng không cần tới cả USB, hãy tháo ổ cứng mang sang máy khác có ổ CD và có đĩa cài cho vào càng tốt, nếu không có đĩa cài, em dùng MagicISO tạo ổ ảo và mount file ISO XP vào đó:
                                Windows XP Pro SP3 Volume License - Link tải trực tiếp từ MSDN

7. Áp dụng chủ đề sau tạo khả năng cài đặt cho ổ cứng:
                                Hướng dẫn REPAIR Windows XP bằng... USB

Chú ý quan trọng: Ngay sau khi quá trình copy file hoàn thành, em tháo ổ cứng của mình lắp trả lại máy và boot vào. Quá trình cài đặt sẽ tiếp tục trên ổ cứng máy của em, không lo bị lỗi, sẽ hoàn thiện cho đến khi OK mới thôi. Cũng có thể áp dụng cách cài sau (nhưng theo cách trên thì OK 100% cho mọi trường hợp hơn):

Chúc em thành công!

Comment

Working...
                                X

Debug Information

Hoặc