No announcement yet.
X

[Help] Cách cài Windows XP và win7 trên cùng 1 PC

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] Cách cài Windows XP và win7 trên cùng 1 PC

cần pro chi
    Last edited by tav4; 01/11/10, 09:11 AM. Lý do: Sửa lại tiêu đề

Bạn chỉ cần giành ra 2 phân vùng khác nhau trong hdd rồi tiến hành cài win như bình thường vào từng phân vùng đó.Lưu ý cài win xp vào ổ C và win 7 vào phân vùng bất kỳ.
    Ko Biết

Comment

cãm ơn bạn

nhưng như bạn nói cài win 7 tren ỗ c hay d rồi luv1 khởi sẽ chạy win nao

Comment

win nào có trước cài trước, có sau cài sau, lúc khơi động sẽ cho bạn 2 lựa chọn, thích vào cái nào thì chọn rồi enter là xong.

Comment

Nguyên văn bởi xacach21 Xem bài viết
          nhưng như bạn nói cài win 7 tren ỗ c hay d rồi luv1 khởi sẽ chạy win nao
          Chào xacach21;

Để cài 2 hệ điều hành chạy xong. Bạn chỉ cần nắm rõ nguyên tắc " Win nhỏ cài trước và win lớn cài sau" là được. Bạn làm như sau:

Bước 1: Bạn xác định WinXP là Win nhỏ. Vậy bạn cài WinXp trước và cài vào ổ C nhé.

Bước 2: Đợi cài xong WinXP, bạn quay sang cài Win7 sau vào ổ D nhé. Vì Win7 là Win lớn nên cài sau.

Bước 3: Khởi động lại máy, nó sẽ hiện ra menu boot gồm WinXP và Win 7.

Bước 4: Bạn muốn dùng win nào thì chỉ cần kích vào đó và enter. Còn mặc định nó sẽ khởi chạy vào win7, vì menu nó nằm thứ 2 nên khởi động trước.

Ngoài cách trên. Bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau. Nó sẽ giúp ích cho bạn đó.

Chúc bạn thành công!
          Last edited by tav4; 01/11/10, 05:17 PM.

Comment

Re: [Help] Cách cài Windows XP và win7 trên cùng 1 PC

Nguyên văn bởi tav4 Xem bài viết
            Chào xacach21;

Để cài 2 hệ điều hành chạy xong. Bạn chỉ cần nắm rõ nguyên tắc " Win nhỏ cài trước và win lớn cài sau" là được. Bạn làm như sau:

Bước 1: Bạn xác định WinXP là Win nhỏ. Vậy bạn cài WinXp trước và cài vào ổ C nhé.

Bước 2: Đợi cài xong WinXP, bạn quay sang cài Win7 sau vào ổ D nhé. Vì Win7 là Win lớn nên cài sau.

Bước 3: Khởi động lại máy, nó sẽ hiện ra menu boot gồm WinXP và Win 7.

Bước 4: Bạn muốn dùng win nào thì chỉ cần kích vào đó và enter. Còn mặc định nó sẽ khởi chạy vào win7, vì menu nó nằm thứ 2 nên khởi động trước.

Ngoài cách trên. Bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau. Nó sẽ giúp ích cho bạn đó.

Chúc bạn thành công!
            ổ c là ổ primary, ổ d là ổ local hả a??? em nghĩ win nào cũng phải cài ở ổ primary chứ
            Nếu bài viết của mình Hữu ích với bạn, hãy ủng hộ mình bằng cách cộng
            Danh vọng
            nhé (phía bên tay trái )

"Hãy làm việc hết mình, mọi điều tốt đẹp sẽ đến với bạn!
            "

Comment

win nào có trước cài trước, có sau cài sau, lúc khơi động sẽ cho bạn 2 lựa chọn, thích vào cái nào thì chọn rồi enter là xong

Comment

Nguyên văn bởi nguyenphuc272 Xem bài viết
                ổ c là ổ primary, ổ d là ổ local hả a??? em nghĩ win nào cũng phải cài ở ổ primary chứ
                cà 2 đều primary hết nhé bạn
                Dữ thế vô tranh
                Dữ quá không ai tranh =.=

Comment

Ghost cũng được , hơi phức tạp hơn tí nhưng nhanh
                  Mr.A

Comment

Nguyên văn bởi alan_greece Xem bài viết
                    cà 2 đều primary hết nhé bạn
                    Chỉ cần 1 ổ Primary là được rồi, tìm trong topic Tổng hợp kinh nghiệm-thủ thuật hay để nắm rõ hơn về cách cài.

Comment

Chỉ cần XP là Primary là đc, cái Win7 có thể là Logical, vì boot loader load từ win xp.
                      Blog của tui: Windows8vn.wordpress.com

Comment

mấy bác pro cho mình hỏi chút
                        Mình hiện tại đang dùng xp ổ chính,win 7 ổ phụ,mình đã ghost lại 2 bản này,trong quá trình dùng cái win 7 mình nặng quá,mình muốn ghost lại bản win 7 khác,vậy sau khi bughososhosst bản win 7 khác thì win 7 có bị lỗi không,khi khởi động có boot đc vào win 7 ko,mong anh em hướng dẫn và giúp đỡ,cám ơn

Comment

mấy bác pro cho mình hỏi chút
                          Mình hiện tại đang dùng xp ổ chính,win 7 ổ phụ,mình đã ghost lại 2 bản này,trong quá trình dùng cái win 7 mình nặng quá,mình muốn ghost lại bản win 7 khác,vậy sau khi bughososhosst bản win 7 khác thì win 7 có bị lỗi không,khi khởi động có boot đc vào win 7 ko,mong anh em hướng dẫn và giúp đỡ,cám ơn
                          Nếu bản ghost ngon , có driver đủ thì chẳng có vấn đề gì chỉ tạo lại menu boot cho 2 win thôi ...

Comment

Nguyên văn bởi stranger87 Xem bài viết
                            Chỉ cần XP là Primary là đc, cái Win7 có thể là Logical, vì boot loader load từ win xp.
                            Theo như bạn nói thì nếu XP mà hỏng thì W7 cũng hỏng nốt nhỉ ? ( thế thì không hay bằng mình tạo 2 vùng Primary và tạo menu boot riêng )

Comment

Nguyên văn bởi mqtoan Xem bài viết
                              Nếu bản ghost ngon , có driver đủ thì chẳng có vấn đề gì chỉ tạo lại menu boot cho 2 win thôi ...
                              bạn có thể hướng dẫn cụ thể cho mình không

Comment

Working...
                              X

Debug Information

Hoặc