No announcement yet.
X

Clonezilla Tạo file backup vượt trội hơn hẳn so với Norton ghost và Acronis True Image

• Filter
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Clonezilla Tạo file backup vượt trội hơn hẳn so với Norton ghost và Acronis True Image

Nói đến ghost có thể các bạn nghĩ ngay đến Norton Ghost và Acronics true image, nhưng có một công cụ còn tuyệt vời hơn nhiều so với 2 công cụ này đó CloneZilla

Ưu điểm vượt trội của CloneZilla:
    - Tốc độ tạo file và bung file nhanh (mình đã kiểm nhiệm so với ATI 2011 thì tốc độ gần bằng được CloneZilla)
    - Khả năng nén file thì thật tuyệt vời, ở cùng chế độ nén bình thường thì phân vùng win7 của mình ghost bằng clonezilla cho file 10Gb còn thằng ATI 2011 thì là 11Gb
    - Hỗ trợ nhiều phân vùng kể cả ext4, HFS+ (của MacOS)

Để sử dụng Clone Zilla trước tiên các bạn download từ trang chủ
    http://downloads.sourceforge.net/pro...se_mirror=nchc

Hoặc dùng partedmagic (thằng này có thể coi là 1 HĐH linux gồm nhiều công cụ trong đó có công cụ partition rất mạnh là Gparted
    http://sourceforge.net/projects/part...1.iso/download

Ghi các file trên ra CD hoặc dùng công cụ Multiboot USB để boot từ USB, có thể tham khảo bài viết sau của anh tuananh37
    http://forum.bkav.com.vn/showthread....MiniXP-Hiren-s-

Cách sử dụng:
    Các bạn download đính kèm ở dưới và làm theo hình nha. Chú ý rằng chọn thì dùng phím cách để chọn, khi đặt tên cho folder chứa file ghost phải đặt không có khoảng trắng giữa các kí tự
    http://hotfile.com/dl/100082911/9d9c...ongdan.7z.html

Hướng dẫn cụ thể: (ở đây mình dùng clonezilla từ partedmagic)

A. Tạo file ghost

B. Bung file ghost

Chúc thành công!
    Last edited by anhdv; 21/11/12, 10:27 PM. Lý do: Cập nhật phiên bản mới

tin được không nhỉ>?
    [T][Y][O][V][P][10][!]
    Đạo đức sáng ngời sao đời vẫn khổ!
    Nhớ về quá khứ,sống cho hiện tại,hướng tới tương lai!
    Một phút cố gắng của hiện tại là một chuỗi dài hạnh phúc của tương lai!

Comment

Nguyên văn bởi adsl258 Xem bài viết
      tin được không nhỉ>?
      Thử rùi cảm nhận bạn nha!

Comment

Nhìn giao diện và các bước làm thấy làng nhằng quá
        sài ghost cho nó thân thiện quan thuộc
        [B]
        [URL="http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?19637-WINDOWS-7-Service-Pack-1-AIO-21-in-1&p=208780&viewfull=1#post208780"][SIZE=4]Download WINDOWS 7 Service Pack 1 AIO 21 in 1 - Click Here[/SIZE][/URL]

[URL="http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?19637-WINDOWS-7-Service-Pack-1-AIO-21-in-1&p=208780&viewfull=1#post208780"] [/URL][/B]

Comment

Giao diện câu lệnh như thế thì ai mà làm được, vả lại bây giờ dùng acronis hết rồi, giao diện đồ hoạ, đẹp, lưu trữ và backup cực nhanh, gì chứ 2000mb/p thì acronis nó đạt được từ bản 9 rồi chủ thớt à.

Comment

nhìu ảnh quá, ko mún đọc ah, nhưng cũng thanks, vẫn trung thành với norton ghost
            Nếu bài viết của mình Hữu ích với bạn, hãy ủng hộ mình bằng cách cộng
            Danh vọng
            nhé (phía bên tay trái )

"Hãy làm việc hết mình, mọi điều tốt đẹp sẽ đến với bạn!
            "

Comment

cuối cùng nó là CloneZilla hay Norton Ghost? ngay từ đầu bài là thấy hơi lạ rồi
              Nói đến ghost có thể các bạn nghĩ ngay đến Norton Ghost và Acronics true image
              Ưu điểm vượt trội của CloneZilla chính là tốc độ tạo file ghost và bung file ghost

Comment

Nguyên văn bởi thanhtai2009 Xem bài viết
                cuối cùng nó là CloneZilla hay Norton Ghost? ngay từ đầu bài là thấy hơi lạ rồi
                Tất nhiên nó là CloneZilla rùi, mình nói đến từ "ghost" ở đây là để mọi liên tưởng ngay đến nó là phần mềm cùng loại với ghost

Nguyên văn bởi ForceF5 Xem bài viết
                Mình viết bài này là muốn giới thiệu với các bạn một công cụ ghost mới, nhanh và hiệu quả hơn. Bản thân mình trước đây cũng xài Norton và acronics, nhưng 2 năm gần đây thì chuyển sang dùng thằng này. Bài viết mình dùng hình ảnh cho các bạn dễ dàng sử dụng, nếu bạn dùng một lần thì thấy rằng chỉ cần enter và enter kết hợp với phím cách là được thôi!

Nguyên văn bởi ForceF5 Xem bài viết
                CloneZilla nó viết trên nền Linux nên đúng là hơi khó dùng, nhưng thực chất quá trình làm cũng chỉ là enter và enter mà thôi, với ai từng dùng rùi thì thấy nó cũng đơn giản thôi!

Nguyên văn bởi vaonghe Xem bài viết
                Giao diện câu lệnh như thế thì ai mà làm được, vả lại bây giờ dùng acronis hết rồi, giao diện đồ hoạ, đẹp, lưu trữ và backup cực nhanh, gì chứ 2000mb/p thì acronis nó đạt được từ bản 9 rồi chủ thớt à.
                Mình đã từng dùng cả 3 thằng này để đánh giá (có acronic 9), mình khẳng định với bạn là Clonezilla tốc độ tạo file và bung file nhanh gấp 2 lần acronic của bạn (Nên nhớ là so sánh ở cùng mức nén nha, nén càng nhiều thì thời gian tạo và bung càng nhanh. Bạn xài Acronics mà tốc độ lên được 2000Mb/p sao? Mình thì chưa bao giờ làm được điều này. Bạn thử dùng 1 lần rùi thấy nó ko khó như bạn nghĩ.
                Last edited by anhdv; 29/01/11, 09:09 AM. Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

Comment

Nguyên văn bởi anhdv Xem bài viết
                  Mình đã từng dùng cả 3 thằng này để đánh giá (có acronic 9), mình khẳng định với bạn là Clonezilla tốc độ tạo file và bung file nhanh gấp 2 lần acronic của bạn (Nên nhớ là so sánh ở cùng mức nén nha, nén càng nhiều thì thời gian tạo và bung càng nhanh. Bạn xài Acronics mà tốc độ lên được 2000Mb/p sao? Mình thì chưa bao giờ làm được điều này. Bạn thử dùng 1 lần rùi thấy nó ko khó như bạn nghĩ.
                  Mình ghost win7 với acronis 2011. Ổ 17Gb dữ liệu mà tạo tạo ảnh mất 8p, tời lại mất 6p tính ra là 2800mb/p đấy
                  Cũng với win đó mình dùng ghost thì mất 22p

Comment

Nguyên văn bởi vaonghe Xem bài viết
                    Mình ghost win7 với acronis 2011. Ổ 17Gb dữ liệu mà tạo tạo ảnh mất 8p, tời lại mất 6p tính ra là 2800mb/p đấy
                    Cũng với win đó mình dùng ghost thì mất 22p
                    Bản bạn dùng 50$ đấy bạn ah. Mình không khuyến khích dùng phần mềm lậu. Nói chung cứ dùng thử một lần rùi sẽ biết (chẳng mất gì mà, ở đây là tạo file backup nên ko lo mất dữ liệu). Mình giới thiệu phần mềm này cho những ai thích khám phá, còn tất nhiên dùng cái gì là do sở thích từng người!

Comment

Đây có thể là phần mềm tạo file ảnh của đĩa cứng để backup dữ liệu thôi chứ làm gì có ghost ghiếc gì.
                      Mình mới đọc vào thấy hơi sốc, tưởng ghost quen thuộc nay mới đổi sang kiểu này.
                      Mình chỉ thích sự đơn giản và hiệu quả/.
                      Hãy tích cực chia sẻ vì sự phát triển của cộng đồng BF !

Comment

Nguyên văn bởi powder Xem bài viết
                        Đây có thể là phần mềm tạo file ảnh của đĩa cứng để backup dữ liệu thôi chứ làm gì có ghost ghiếc gì.
                        Mình mới đọc vào thấy hơi sốc, tưởng ghost quen thuộc nay mới đổi sang kiểu này.
                        Mình chỉ thích sự đơn giản và hiệu quả/.
                        Bạn ah nó là phần mềm tương đương với Norton ghost và Acronics true image

Mình biết đến phần mềm này là từ khi cần tạo file ghost cho phân vùng cài hệ điều hành OpenSuse, hồi ấy chỉ có phần mềm này là nhận ra định dạng ext4, khi thử dùng thì mình thấy nó rất hiệu quả nên chuyển luôn qua xài đến giờ
                        Last edited by anhdv; 08/02/11, 09:29 AM. Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

Comment

Dù sao mình vẫn yêu cái Norton Ghost hơn ^^
                          ... rong chơi giữa đời ...

Comment

mỗi ng có 1 sở thích

ai cảm thấy thân thuộc cái nào thì dùng cái đó thui!

thấy soft hay thì phải test thui, bit đâu lại yêu thích nó luôn

Trân trọng,
                            Nguyễn Mạnh Hưng - hungnmd@gmail.com
                            097 666 9290 - 0902 168 358
                            G+_google.com/+HungNguyenManh
                            FB_facebook.com/HungNMD

Comment

Thank, để em nghịch thử xem

Comment

Working...
                              X

Debug Information

Hoặc