No announcement yet.

Cách Boot USB đối với Main Gigabyte

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách Boot USB đối với Main Gigabyte

Để boot từ main bạn xem main của bạn có hỗ trợ không: nhấn ESC, DEL, F12...tùy từng máy bạn nên xem khi máy vừa khỏi động từ màn hình.
    Đối với main Gigabyte bạn làm thế này mới boot được: cắm USB vào trước > bật máy > nhấn DEL > khi vào màn hình BIOS chọn dòng thứ 2 tên là
    Advanced BIOS Features >Chọn dòng Hard Disk Boot Priority [Press Enter] vào bảng này rồi Enter và xuất hiện 3 lựa chọn sau:
    1. Ch0M. tên ổ cứng của bạn
    2. USB. HDD0: tên ổ usb của bạn
    3. Bootable Add_in cards
    di chuyển vạch xanh đến vị trí USB của bạn sau đó lấy dấu (+) trên bàn phím di chuyển tên USB bạn cắm vào máy cho lên đầu > nhấn F10 nhấn YES (Y), Enter và chờ máy khởi động lại và bạn cài win xp như cài bằng đĩa bình thường. nếu không làm được báo lại nhé.
    PS: ngoài ra các bạn có thể tham khảo cách chỉnh tại mục này. (Phần 2: mục: 2.1. Sử dụng công cụ Partition Magic Pro 8.05)

Hoặc nhấn F12 và di chuyển con trỏ xuống dòng Hard Disk nhấn Enter:

Rồi chọn dòng chứa USB và nhấn Enter

Lần sửa cuối bởi NVD_TSQLQ2; 14/04/12, 10:45 AM.

bạn cho mình cái hình minh họa dc ko,mình cũng đang xài main gigabyte nè.mấy lần làm boot = usb mà ko boot dc.

Comment

Chỉ cần dùng phím nóng vào Boot Option sau đó chọn USB HDD là boot được không cần dài dòng chi, như trên main của mình G41M-L2S thì khởi động máy ấn F12 sau đó chọn USB HDD là ok!

Comment

Nguyên văn bởi blogtrai Xem bài viết
        Chỉ cần dùng phím nóng vào Boot Option sau đó chọn USB HDD là boot được không cần dài dòng chi, như trên main của mình G41M-L2S thì khởi động máy ấn F12 sau đó chọn USB HDD là ok!
        làm theo cách này không bao giờ được đâu.

Nguyên văn bởi Phuc_IT Xem bài viết
        bạn cho mình cái hình minh họa dc ko,mình cũng đang xài main gigabyte nè.mấy lần làm boot = usb mà ko boot dc.
        a ko có máy ảnh e cứ lấy giấy ghi ra nhớ làm theo là được:
        1. Đầu tiên, cắm USB vào máy rồi nhấn DEL vào BIOS
        Tiếp đó, mục chọn thứ tự boot, bạn chọn USB-HDD
        Cuối cùng là bước quan trọng nhất nè:
        Cũng trong mục đó, bạn lên trên chức năng trên cùng, nó sẽ hiện ra 3 tuỳ chọn, một là HDD của bạn, 2 là USB bạn vừa cắm vào, 3 là cái CARD ...... Dùng + để đưa cái usb của bạn lên đầu.
        Kết thúc nhấn F10 là OKi
        Lần sửa cuối bởi NVD_TSQLQ2; 21/07/11, 12:31 PM. Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

Comment

có những main cắm USB vào boot là treo. Không làm ăn gì được

Comment

nếu mà cheo thì tại máy rồi còn mình thì chưa gặp trường hơp này bao giờ!

Comment

Nguyên văn bởi blogtrai Xem bài viết
              Có máy của FPT trên trường mình có thể boot kiểu này được, nhưng ở nhà main gigabyte thì chịu, không bít làm thế nào

Comment

Cần gì phải làm vậy. cách này nhanh nhất. nhấn f12 chọn hdd rồi trong đó hiện úb di chuyển nút lên xuống để chọn usb lồi nhấn enter thế là ok.
                »-(¯`°´¯)-» þ¶—¶ä¶v¶ †®µñ§ †®µØñ§ »-(¯`°´¯)™-»

Phone: 0935.101.911- 0978.755.553

Comment

Nguyên văn bởi krongbong Xem bài viết
                  Cần gì phải làm vậy. cách này nhanh nhất. nhấn f12 chọn hdd rồi trong đó hiện úb di chuyển nút lên xuống để chọn usb lồi nhấn enter thế là ok.

Chuẩn không cần chỉnh, con main asus của mình cũng vậy, Làm đủ mọi cách , cuối cùng chọn như bạn OK luôn.

Comment

Nguyên văn bởi unknow5 Xem bài viết
                    có những main cắm USB vào boot là treo. Không làm ăn gì được
                    Bạn này chắc đang sử dụng main Foxconn. Bạn làm theo bài viết này của anh Lãng Khách là boot được.
                    http://forum.bkav.com.vn/showthread....1-click-chuot-

Comment

Nguyên văn bởi hongtrang Xem bài viết
                      Chuẩn không cần chỉnh, con main asus của mình cũng vậy, Làm đủ mọi cách , cuối cùng chọn như bạn OK luôn.
                      Thank bạn nhìu.
                      »-(¯`°´¯)-» þ¶—¶ä¶v¶ †®µñ§ †®µØñ§ »-(¯`°´¯)™-»

Phone: 0935.101.911- 0978.755.553

Comment

Hình như ý Anh Lãng Khách là bạn Cài Bios để nhận Boot từ USB. Bạn khởi động máy. Rùi ấn Delete liên tục. Nhớ là đừng ấn khi vào chạy Win rùi thì reset lại rùi tiếp tục ấn Delete. Ân luôn khi máy vừa bật. Nó hiện một giao diện là một bảng chọn. Bạn di chuyển vệt sáng bằng phím mũi tên lên xuống. Lưu ý một số Main không nhận bàn phím chân cắm USB. Nếu vậy bạn hãy kiếm một bàn phím rắc cắm tròn ( PCI gì đó ) vì lý do bảo mật gì đó. Tiếp tục nhé! Bạn dò vệt sáng đến chỗ có chứ Bios. Rùi bạn Enter. Tìm đến Fisrt Boot bạn chọn USB. tiếp đó là Second Boot là Hard hay gì đó tùy bạn. Tiếp theo bạn nhìn phía duới màn hình có mấy chứ như F10 là Save, F9 là gì đó hoặc là F12. Bạn chọn lưu ( nếu là F10 Save các cài đặt vừa làm của bạn ). Nó hỏi bạn có đồng ý không. Bạn ấn Y trên bàn phím hay phím sang ngang. Enter là xong. tiếp theo là máy sẽ tự khởi động lại. Bạn cắm nóng USB Boot. Thế là Bạn có thể cài Win hay cái gì đó. Vì cắm nóng lên bạn phải cắm nó truớc khi máy chạy. Vấn để là bây giờ cái USB bạn có Boot được hay không.

Comment

Nguyên văn bởi utcung1987 Xem bài viết
                          Bạn này chắc đang sử dụng main Foxconn. Bạn làm theo bài viết này của anh Lãng Khách là boot được.
                          http://forum.bkav.com.vn/showthread....1-click-chuot-
                          Không phức tạp thế đâu em. USB đó do dùng MBR là grub4dos. Khắc phục bằng cách nạp lại MBR là NTLDR (NT5x) rồi nạp tiếp PBR là grub4dos sẽ được.

Lãng khách boot main Gigabyte toàn bấm F12, chọn thẳng USB mà boot, lần nào cũng OK. Chẳng hiểu các bạn ở trên làm kiểu gì , đọc thấy phức tạp quá nên cũng không ham.
                          Hội fan LAPTOP xách tay USA siêu bền Ngon - Bổ - Rẻ!
                          http://forum.bkav.com.vn/search?sear...ssage%22%5D%7D

Comment

Re: Cách Boot USB đối với Main Gigabyte

Mình có làm 1 usb boot theo 1 click of anh LK và sài main gygabyte nhưng tới chỗ Advanced BIOS Features >Chọn dòng Hard Disk Boot Priority thì chỉ có 2 dòng là ổ cứng và bootable add_incards thôi. Ko có usb hdd. Bạn jải thích jùm mình với.
                            Evakoviz Rexviet
                            Sđt: 01654 454 718
                            Y!h: rexviet
                            Pass y!h: wét barcode để xem
                            [HIDE][url=http://www.upanh.com/chart_upanh/v/0nk8ao7g0fn.htm][img]http://ng8.upanh.com/b6.s15.d1/ee1ee9225051e7043c23ebffeff146d8_39492268.chart.png[/img][/url][/HIDE]

Comment

Re: Cách Boot USB đối với Main Gigabyte

Nguyên văn bởi rexviet Xem bài viết
                              Mình có làm 1 usb boot theo 1 click of anh LK và sài main gygabyte nhưng tới chỗ Advanced BIOS Features >Chọn dòng Hard Disk Boot Priority thì chỉ có 2 dòng là ổ cứng và bootable add_incards thôi. Ko có usb hdd. Bạn jải thích jùm mình với.
                              bạn xem thử main bạn có hỗ trợ boot bằng USB ko?
                              ***TÍCH CỰC SƯU TẦM VIRUS GỬI MẪU CHO BKAV***
                              VÌ MỘT BKAV PHÁT TRIỂN

VẠN SỰ KHỞI ĐẦU NAN
                              MÀ GIAN NAN BẮT ĐẦU NẢN

Hiệp Sỹ Áo đen Bkav

Comment

Working...
                              X

Debug Information

1