No announcement yet.
X

Chia sẻ dữ liệu giữa 2 máy tính ở nhà - những cách kết nối đơn giản nhất

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chia sẻ dữ liệu giữa 2 máy tính ở nhà - những cách kết nối đơn giản nhất

Có rất nhiều cách để kết nối hai máy tính lại với nhau. Việc này thường được thực hiện khi có nhu cầu truyền dữ liệu giữa hai máy hoặc kết nối để chơi game. Xin giới thiệu hai cách kết nối hai máy tính một cách dễ thực hiện và kinh tế nhất.
    Cáp truyền dữ liệu qua cổng song song (Parallel Data Transfer Cable) – Sử dụng một cáp DB25 female với một cáp DB25 female để kết nối hai máy tính thông qua cổng song song (hay cổng máy in). Việc này có thể thực hiện được với các hệ điều hành Windows 95/98/2000, kết nối trực tiếp thông qua cáp (Direct Cable Connection - DCC).

Uploaded with ImageShack.us

Cáp chéo Ethernet (Ethernet Crossover Cable) – Bạn phải có một card mạng ethernet (network interface card - NIC) ở cả hai máy tính trong trường hợp này. Nếu bạn sử dụng ethernet card với jack RJ45 (tương tự như là jack cắm điện thoại nhưng to hơn), bạn chỉ cần một đoạn cáp chéo RJ45 to RJ45 Category 5 (một loại cáp trong kỹ thuật kết nối mạng mà bạn có thể dễ dàng tìm đọc ở các tài liệu).

Tuy nhiên, bạn không cần phải có một cáp chéo nếu như bạn kết nối hai máy tính thông qua cổng ethernet hub. Trong trường hợp này bạn chỉ cần 2 đoạn dây cáp có hai đầu theo đúng chuẩn Category 5 để kết nối đến hub.

Điều đáng quan tâm ở đây là “phần mềm” để kết nối được hai máy tính, bạn sẽ phải thiết lập các thông số giao thức mạng dạng TCP/IP, NetBUI, hay IPX cho thích hợp với ethernet card của mình (có thể tìm ở trong Start --> Settings --> Control Panel --> Network --> Local area connection). Nếu bạn sử dụng giao thức TCP/IP, bạn sẽ phải cài đặt các địa chỉ IP khác nhau và subnet mask như nhau cho phần TCP/IP properties của mỗi máy tính. Ví dụ : Máy 1 có thể có địa chỉ IP 192.168.0.1 & subnet 255.255.255.0, và máy 2 có thể có địa chỉ IP là 192.168.0.2 & subnet 255.255.255.0. Bạn phải đánh tên Workgroup như nhau trong thanh tab Identification

Cáp USB nối 2 máy tính.
    Ngoài ra bạn có thể sử dụng cáp nối trực tiếp USB (USB Direct Link Cable) – Loại cáp này được sử dụng bằng cách cắm trực tiếp vào hai cổng USB của hai máy tính. Cả hai máy tính đều phải chạy hệ điều hành Windows có hỗ trợ USB (Các versions sau cùng của Windows 95 hay Windows 98, và các phiên bản Windows sau này).
    Một ví dụ cho cách kết nối này là sử dụng dây nối USB ADP3181 có cung cấp các giải pháp cho việc truyền file, nối mạng trong hộ gia đình, đặc biệt là trong các văn phòng nhỏ. Nó cung cấp một các nhanh chóng và dễ dàng cho việc thông tin host-to-host ở tốc độ kết nối Ethernet™ 10Base-T. Với cách này bạn sẽ không cần một chiếc card mạng nào cả và tốc độ đạt được có thể đến 6 Mbps.
    Tuy nhiên khi tính đến giá cả thì nó đắt hơn nhiều hai phương pháp kể trên. Và có lẽ bạn nên thử bằng hai cách trên nếu nhu cầu của bạn chỉ là để “vọc” thử chứ không phải để kinh doanh hay làm việc với yêu cầu cao.

Chúc các bạn thành công!
    Hội fan LAPTOP xách tay USA siêu bền Ngon - Bổ - Rẻ!
    http://forum.bkav.com.vn/search?sear...ssage%22%5D%7D

Cáp chéo Ethernet (Ethernet Crossover Cable) – Bạn phải có một card mạng ethernet (network interface card - NIC) ở cả hai máy tính trong trường hợp này. Nếu bạn sử dụng ethernet card với jack RJ45 (tương tự như là jack cắm điện thoại nhưng to hơn), bạn chỉ cần một đoạn cáp chéo RJ45 to RJ45 Category 5 (một loại cáp trong kỹ thuật kết nối mạng mà bạn có thể dễ dàng tìm đọc ở các tài liệu).

Tuy nhiên, bạn không cần phải có một cáp chéo nếu như bạn kết nối hai máy tính thông qua cổng ethernet hub. Trong trường hợp này bạn chỉ cần 2 đoạn dây cáp có hai đầu theo đúng chuẩn Category 5 để kết nối đến hub.

em không hiểu cái này lắm.
    em hỏi mua dây RJ 45 thấy có 2,5k/M "cũng bèo"
    nhưng làm sao vừa Lan vừa ADSL trong khi máy tính chỉ có 1 cổng RJ 45 nhỉ

sơ đồ cáp chép như thế này phải không
    Last edited by nh0kutebuon; 17/08/11, 08:09 PM.

Comment

Trước đây mình còn dùng cách kết nối qua cổng máy in để chia sẻ dữ liệu giữa hai máy thông qua Norton Commander. Lúc đó thấy cũng tiện lắm, nhưng bây giờ cách ấy không ai dùng nữa rồi. Mình vẫn còn giữ cọng dây link đó làm kỷ niệm.
      Hãy tích cực chia sẻ vì sự phát triển của cộng đồng BF !

Comment

Q.Hà cũng hay dùng Cáp chéo Ethernet để chia sẻ dữ liệu lớn giữa laptop và destop.
        |Virus sample|Fake antivirus|Facebook VR|Android VR|Kelihos VR|Zeus VR|Urausy VR|

Comment

Nguyên văn bởi nh0kutebuon Xem bài viết
          em không hiểu cái này lắm.
          em hỏi mua dây RJ 45 thấy có 2,5k/M "cũng bèo"
          nhưng làm sao vừa Lan vừa ADSL trong khi máy tính chỉ có 1 cổng RJ 45 nhỉ

sơ đồ cáp chép như thế này phải không
          Em đã có LAN chỉ việc khởi động dịch vụ chia sẻ dữ liệu và copy bình thường thôi . Làm gì phải thêm cách chia sẻ nào nữa, bản chất chúng giống nhau mà.

Comment

Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
            Em đã có LAN chỉ việc khởi động dịch vụ chia sẻ dữ liệu và copy bình thường thôi . Làm gì phải thêm cách chia sẻ nào nữa, bản chất chúng giống nhau mà.
            ý em là em có 1 lap và 1 desktop
            và 2 máy đều chỉ có 1 cổng RJ 45.
            vậy làm sao để kết nối Lan 2 máy với nhau mak vẫn xài dk ADSL.
            nếu kết nối Lan thì mất ADSL và ngược lại.
            em có nghĩ cách duy nhất là phải mua 1 cái hub 3 cổng RJ 45.
            1 cổng kết nối model ADSL với Desktop
            1 cổng kết nối từ Hub tới Desktop
            và cổng cuối cùng là kết nối Lan giữa Desktop & laptop
            làm theo cách của em thế liệu có dk không anh.
            Last edited by nh0kutebuon; 18/08/11, 01:35 PM.

Comment

Em xem có dùng được không?
              http://forum.bkav.com.vn/showthread....may-tinh-khac-

Comment

Có trường hợp 2 máy cùng 1 bản Win, thiết lập giống nhau
                nhưng máy A share cho máy B thì nhận được, còn máy B share cho máy A thì thấy thư mục share nhưng access denied là do nguyên nhân gì vậy các anh ?

Comment

em mắc cái đoạn này nè anh

Điều kiện là máy tính có kết nối Internet phải có 1 cổng mạng khác để kết nối mạng LAN với máy còn lại. Chỉ cần 2 đường Internet và LAN của 2 máy này không trùng nhau các bạn có thể ứng dụng để chia sẻ cho các máy còn lại trong LAN chứ không giới hạn chỉ có 2 máy như trên.
                  thường thì main nó chỉ có 1 cổng RJ 45.
                  h 1 là cắm ADSL 2 là Lan.
                  ================================
                  liệu có thể làm theo cách em nghĩ ko?
                  dùng hub để chia ra
                  em có nghĩ cách duy nhất là phải mua 1 cái hub 3 cổng RJ 45.
                  1 cổng kết nối model ADSL với Desktop
                  1 cổng kết nối từ Hub tới Desktop
                  và cổng cuối cùng là kết nối Lan giữa Desktop & laptop
                  Last edited by nh0kutebuon; 18/08/11, 10:05 PM.

Comment

Nguyên văn bởi bk870152 Xem bài viết
                    Có trường hợp 2 máy cùng 1 bản Win, thiết lập giống nhau
                    nhưng máy A share cho máy B thì nhận được, còn máy B share cho máy A thì thấy thư mục share nhưng access denied là do nguyên nhân gì vậy các anh ?
                    Trường hợp này bạn kiểm tra lại NTFS permissions hoặc Network sharing permissions và set lại là OK thôi.

em mắc cái đoạn này nè anh
                    thường thì main nó chỉ có 1 cổng RJ 45.
                    h 1 là cắm ADSL 2 là Lan.
                    ================================
                    liệu có thể làm theo cách em nghĩ ko?
                    dùng hub để chia ra
                    Em dùng Laptop thì nó có một cổng RJ45, lại có thêm một card Wifi còn gì? Nếu không em lắp thêm một cái card mạng cũ (ra tiệm máy tính cũ ấy) là được. Có hub được.
                    Last edited by Lãng khách; 19/08/11, 03:02 AM.

Comment

Trường hợp này bạn kiểm tra lại NTFS permissions hoặc Network sharing permissions và set lại là OK thôi.

Em dùng Laptop thì nó có một cổng RJ45, lại có thêm một card Wifi còn gì? Nếu không em lắp thêm một cái card mạng cũ (ra tiệm máy tính cũ ấy) là được. Có hub được.
                      em sẽ thử
                      thank anh

Comment

Bạn cắm cả laptop và desktop vào switch hoặc modem nhà bạn nếu đủ port, Bạn chỉ cần chọn thư mục cần share là được mà. Bản thân từ modem về máy bạn là 1 dải mạng LAN rồi. để đảm bảo là đã share bạn nên tắt firewall va thử ping xem đã oke chưa?

Nguyên văn bởi Tran Quang Ha Xem bài viết
                        Q.Hà cũng hay dùng Cáp chéo Ethernet để chia sẻ dữ liệu lớn giữa laptop và destop.
                        Sao phải dùng cáp chéo, Bác cứ dùng cáp thẳng vẫn share oke không vấn đề gì
                        Last edited by ilove_bkav; 19/08/11, 07:54 AM. Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

Comment

Mình muốn hỏi một máy dùng Win XP còn một máy dùng Win 7 thì phải cài đặt thế nào nếu nối bằng cáp chéo?
                          Thanks!

Comment

Quá nể anh Lảng Khách, bao trùm nhiều lỉnh vực thks

Comment

Re: Chia sẻ dữ liệu giữa 2 máy tính ở nhà - những cách kết nối đơn giản nhất

Chia sẻ dử liệu trong win7 giửa 2 máy tai nhà ..dạo trước mình có nhờ ông bạn làm dùm bây giờ quên rồi .chỉ nhớ là khi mở my computer lên click phải vào foder > share with ..bạn nào biết bước tiếp theo xin hướng dẩn tiếp dùm mình với ..THANK

Comment

Working...
                              X

Debug Information

Hoặc