No announcement yet.
X

Cách mới để cài WinXP, Win7... từ USB: Dễ làm cho người không rành

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách mới để cài WinXP, Win7... từ USB: Dễ làm cho người không rành

bài viết tự mình viết và cũng là bài đầu tiên ,ko phải copy từ nơi khác nên văn hơi lủng củng,bà con bỏ qua
    cách làm cực kỳ dể,chủ yếu cạnh tranh với bác LK
    cách này vô tình nhấn bậy bạ ra cái web có phần mềm này
    YÊU CẦU:BỘ CÀI WIN(TỰ TẢI VỀ ^^)
    USB ĐỦ CHỨA DUNG LƯỢNG WIN
    2 PHẦN MỀM:
    wintoflash:làm usb cài win
    http://www.mediafire.com/download.php?ich2cf0i6hr8dfu
    UBUSB:kiểm tra có kết quả trước
    http://www.mediafire.com/?da4ssv6av3vv4ma

trước tiên các bạn phải biết máy có thể boot từ usb ko,vào cmos bằng cách nhấn del hoặc f12,chọn boot từ usb đầu tiên(tức ưu tiên usb boot thứ 1),máy mới thì hình như nó tự chọn,như máy mình nó tự chon usb là thiết bị boot đầu tiên
    các thứ cần thiết
    giải nén 2 thứ ,chạy file WinToFlash.exe từ file nén wintoflash.rar,hiện ra như vầy,qua tab advanced mode,làm theo hình

chờ 1 chút cho nó cài vào usb(hơi lâu tùy usb xịn hay dỏm ^^)
    chạy file UBUSB.exe nhấn nút từ file nén UBUSB.rar TEST USB để kiểm tra nó chạy được không,nếu được như hình tức bạn đã thành công,reset máy để cài win thôi!
    vì cái hình này mà đang cài dở dang win phải thoát để up sợ bà con ko biết ^^

CUỐI CÙNG TÙY LÒNG HẢO TÂM BÌNH LUẬN CHO TOPIC ĐÔNG VUI,KO DÁM MƠ CAO CẦN NHẤN NÚT THANKS ^^

,
    Attached Files
    Last edited by kenojloan; 05/09/11, 09:40 PM.

Re: cách cài win xp,win 7,server,... từ usb mới cực kỳ dể làm cho người ko rành

thế bản này có boot từ file iso không bạn
    SEO
    Hiệp sỹ Áo đen Bkav

Comment

Nguyên văn bởi phamnhungoctuan Xem bài viết
      thế bản này có boot từ file iso không bạn
      bản này chỉ cần file iso của win cần cài là ok,còn nếu coppy file iso vào usb chạy từ boot thì mình nghĩ không khả thi vì boot sao hiểu file dạng iso ^^

Comment

Nguyên văn bởi kenojloan Xem bài viết
        bản này chỉ cần file iso của win cần cài là ok,còn nếu coppy file iso vào usb chạy từ boot thì mình nghĩ không khả thi vì boot sao hiểu file dạng iso ^^
        Có cách Boot và cài từ file ISO chứ! Đang thịnh hành mà! Bản của Anh Lãnh khách chẳng hạn.

Comment

Cái này có lâu lắm rồi bạn. Nó sẽ copy nguyên bộ cài đặt vào USB (tất nhiên không phải file ISO).

Comment

Nguyên văn bởi nhannt4 Xem bài viết
            Cái này có lâu lắm rồi bạn. Nó sẽ copy nguyên bộ cài đặt vào USB (tất nhiên không phải file ISO).
            - Tôi nhớ có bác nào nói: cách này rất dễ nhiễm virus. Có lẽ không nên áp đụng.
            - Theo ý kiến của tôi dùng WinNT Setup v2 trên Mini Windows là OK nhất.

Comment

Nguyên văn bởi kenojloan Xem bài viết
              Ở đầu topic bạn nói là cạnh tranh với LK mà nói ra câu này thì mình nghĩ bạn cần xem nhiều topic của LK với các mod khác trong forum hơn nữa đó bạn ah

Nếu dùng USB để cài win từ file iso thì bạn nên tham khảo cách này :
              http://forum.bkav.com.vn/showthread....that-don-gian-

Tạo USB boot các file dạng iso thì đã có rất nhiều cao thủ hướng dẫn bạn nhớ search nhé. Ngay cả trong bản hiren boot 13 14 bạn chỉ cần chọn qua phần custom more là thấy cả đống file iso có thể boot trực tiếp mà không cần bung ra đâu

Uploaded with ImageShack.us

Comment

Mình mới vừa thử với bản cài đặt win7 của LK, nó báo lỗi

[CENTER][COLOR="#9932cc"]Càng cố quên càng nhớ[/COLOR][/CENTER]

Comment

Ngoài vấn đề ưu điểm file ảnh ra, có bạn nào phát hiện ra cách này có vấn đề ở đâu so với các bài Lãng khách từng hướng dẫn không ?
                  Last edited by Lãng khách; 06/09/11, 03:11 AM. Lý do: Nội dung.
                  Hội fan LAPTOP xách tay USA siêu bền Ngon - Bổ - Rẻ!
                  http://forum.bkav.com.vn/search?sear...ssage%22%5D%7D

Comment

Cách này hay, đúng nguyên tắt cài đặt.
                    Còn cách của anh LK, thì cho em được nói thẳng ra là dài dòg và khó hiểu và làm đối với người sdụng thông thường, mặc dù hạn chế được virus. Đối với những người am hiểu sâu về máy tính thì sẽ biet làm, còn không thì có thể làm mắt dữ liệu của mình hay của ngta như chơi.

Đấy là ý kiến riêng của em, có gì mong anh LK và mọi người bỏ qua và góp ý thêm.

Comment

Lãng khách hỏi thật em một câu nhé, em đọc cái này có thấy hiểu gì không (nếu có hiểu thì trình bày theo khả năng của em, một người sử dụng thông thường - tương tự bạn Hattori Heiji sử dụng công cụ này như một người dùng thông thường), hay cũng khó hiểu và dài dòng và dễ mất dữ liệu nào :

Nguyên văn bởi Hattori Heiji Xem bài viết

Last edited by Lãng khách; 06/09/11, 02:52 AM.
                      Hội fan LAPTOP xách tay USA siêu bền Ngon - Bổ - Rẻ!
                      http://forum.bkav.com.vn/search?sear...ssage%22%5D%7D

Comment

Nguyên văn bởi darkearl Xem bài viết
                        Ở đầu topic bạn nói là cạnh tranh với LK mà nói ra câu này thì mình nghĩ bạn cần xem nhiều topic của LK với các mod khác trong forum hơn nữa đó bạn ah

Nếu dùng USB để cài win từ file iso thì bạn nên tham khảo cách này :
                        http://forum.bkav.com.vn/showthread....that-don-gian-

Tạo USB boot các file dạng iso thì đã có rất nhiều cao thủ hướng dẫn bạn nhớ search nhé. Ngay cả trong bản hiren boot 13 14 bạn chỉ cần chọn qua phần custom more là thấy cả đống file iso có thể boot trực tiếp mà không cần bung ra đâu

Uploaded with ImageShack.us
                        mình còn gà mờ kíêm đc cách hay đem lên chỉ bà con thôi,chứ sao cạnh tranh lại bác LK "già" dặn kinh nghiệm đc ^^

Nguyên văn bởi Hattori Heiji Xem bài viết

bản win là bản gốc hả bạn?tại mình cài bản gốc lọai chưa chỉnh sửa thì ok,còn bản winxp x64 thì ko đc =.=,cũng hiện bảng gần giống giống bạn
                        Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
                        Lãng khách hỏi thật em một câu nhé, em đọc cái này có thấy hiểu gì không (nếu có hiểu thì trình bày theo khả năng của em, một người sử dụng thông thường - tương tự bạn Hattori Heiji sử dụng công cụ này như một người dùng thông thường), hay cũng khó hiểu và dài dòng và dễ mất dữ liệu nào :
                        cách e làm nguy hiểm hơn rồi =.=,còn 1 cách nữa mà cũng nguy hiểm,nói chung cài bẳng usb phải chấp nhận rủi ro,sẽ update cách 2 đơn giản hơn sau khi cài lại win,cài bản winxp x64 bị lỗi =.=,đang down win ngòai tiệm =.=

Comment

có thể cách này nhiều bạn bảo là dễ dàng vì các bạn chỉ thích sử dụng những phần mềm có sẵn thích người khác làm rồi sử dụng mà thôi. Mình nói như thế không phải chê bai các bạn tuy nhiên nếu chịu khó vọc nhiều cách thì các bạn sẽ thấy cách của LK hiện giờ rất hay và là giải pháp tốt ưu nhất theo quan điểm của mình hiện giờ. Cách này có nhược điểm rất lớn:
                          1. Khi tiến hành cài đặt sẽ format USB >> dễ hư USB
                          2. Bung file cài đặt lên USB rất dễ nhiễm virus và chắc chắn nếu phát hiện có virus các bạn phải xóa hết USB để làm cái mới
                          3. Quá nhiều file >> bạn không thể nào tạo 1 USB boot đa năng được và cũng rất khó để update các thành phần đó

Đây không phải là suy đoán mà là những cái mình đã trải qua nếu các bạn vẫn trung thành với cách trên thì tý nữa mình sẽ up 1 video hướng dẫn tạo USB cài win 7 = tay khỏi cần chương trình gì hết và cực kỳ đơn giản ^^

Comment

Như đã hứa các bạn tham khảo video đính kèm nhé. Đây là video của quantrimang.com.vn thực hiện chỉ cần sử dụng cmd là tạo được USB cài win 7 rồi
                            Các lệnh có trong video :
                            diskpart
                            list disk
                            select disk 1 [chỗ này cẩn thận chọn nhầm ổ đĩa là tiêu ]
                            clean
                            create partition primary
                            select partition 1
                            active
                            format fs=fat32
                            assign
                            xcopy f:\*.* /s/e/f h:\ [f là nơi chứa source win 7 - h là usb]
                            Attached Files

Comment

Nếu hiểu nguyên tắc thì có nhiều cách làm khác nhau.
                              Đây là cách làm của mình, các bạn xem tạm link này nhé
                              http://itvnn.net/showthread.php?2744...n-nh%E1%BA%A5t

Comment

Working...
                              X

Debug Information

Hoặc