No announcement yet.
X

[Thảo Luận] Có nên tháo Pin khỏi máy khi đã sạc đầy ?

• Filter
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Thảo Luận] Có nên tháo Pin khỏi máy khi đã sạc đầy ?

trên các forum có rất nhiều hướng dẫn sử dụng pin an toàn cho lap. và có rất nhiều ý kiến trái chiều về vấn đề này. hum nay mình muốn thảo luân với Anh em BKAV forum 1 chút về vấn đề này.
    thấy nhiều người khuyên khi sạc đầy thì nên tháo Pin ra và sử dụng nguồn điện. và chỉ khi không có nguồn điện mới lắp Pin vào sử dụng để kéo dài tuổi thọ cho Pin.

-người ta giải thích.. Vì khi vừa cắm pin, vừa căm sạc >>>> pin vừa được Lạp và máy vẫn sử dụng nguồn điện từ Pin >>> pin nhanh hỏng.
    + mình thấy ý kiến này sai. khi pin đầy máy sẽ hoàn toàn sử dụng nguồn điện chứ ko sử dụng pin. Và pin cũng được Ngắt khỏi nguồn sạc. chứ không có chuyện pin vừa sạc vừa xả như nhiều người nói.
    +Nếu Sử dụng lâu thì theo mình vẫn nên tháo pin ra vì có thể khi máy hoạt động gây Nóng Pin.
    mọi người cung thảo luận cho zôm nhé!

Re: [Thảo Luận] Có nên tháo Pin khỏi máy khi đã sạc đầy???

Ý bạn nói là đúng. Vì vậy chúng ta phải lựa chọn giữa 2 phương án:
    1. Dùng quá lâu gây nóng pin >> Chai.
    2. Tháo pin và chịu các rủi ro cho máy.

Mình nghĩ là trường hợp thứ nhất ít, vì laptop mà dùng quá lâu và thường xuyên thì không nên, nếu dùng cố định thì mua máy bàn. Hoặc chọn các dòng máy tản nhiệt tốt. Bình thường nếu dùng 2-3 tiếng thì cũng không đáng ngại lắm. Pin chai thì cũng nhỏ và tính luôn như khấu hao sản phẩm.

Kết luận: KHÔNG THÁO PIN!

Comment

các loại pin lion bây giờ đã có tích hợp chế độ tự ngắt khi đã sạc đầy, ko cần thiết phải tháo pin khi đã sạc đầy.
      Nếu bài viết của mình Hữu ích với bạn, hãy ủng hộ mình bằng cách cộng
      Danh vọng
      nhé (phía bên tay trái )

"Hãy làm việc hết mình, mọi điều tốt đẹp sẽ đến với bạn!
      "

Comment

Việc tháo pin không cần thiết lắm, khi sạc đầy nó tự ngắt rồi.

Mà nếu dùng máy dell thì có thể dùng chương trình sạc đi kèm theo máy.
        Do your best, the rest will come!

Hiệp sỹ Áo đen Bkav

Comment

giò thì không la ngại gì nữa nhiều người vẫn quan niệm là sạc đầy thì lên háo pin ra nhưng thực chất giờ các máy tính không cần thiết=>>>nhất là con gái đa số quan niệm thế
          Mong các bác chỉ giáo cho cái thằng như em!!!!

Nếu có ích thì anh em cộng danh vọng cho mình nha!^^
          cùng Forum Bkav Phát Triển

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=KN3PkOAPdp

Comment

Các pác nói thế chứ sao lại ko nên tháo, trường hợp cụ thể như mình gặp, công việc của mình là KD qua mạng onl giờ hành chính suốt, nên con lap mình mới xài đc 1 năm nay thì thấy pin xuống tuổi thọ rỏ rệt, trước thì đc hơn 2h gần 3h đấy, nhưng nay thì chừng gần 1h thế là hết, nên tốt hết nếu bạn nào xài laptop làm việc lâu dài thì nên tháo pin ra và cắm nguồn trực tiếp, cũng ko sợ máy bị ảnh hưởng khi dòng điện thay đổi vì thực chất dây nguồn sạc cho laptop đã có adapter.

"Nếu tôi có thể ước cho mình một cuộc sống không gặp khó khăn trở ngại nào thì hấp dẫn thật đấy,
            nhưng tôi sẽ khước từ vì khi ấy tôi sẽ không học được điều gì từ cuộc sống nữa
            "

Comment

Nên tháo pin ra khi đã sạc đầy và chỉ dùng pin khi điện lưới bị mất.
              kl:nên tháo pin

Comment

Khi sạc đầy thì cắt nguồn..! Mặt khác không có Hãng nào khuyến cáo tháo Pin Khi sạc đầy..!!
                Đại lý bán hàng Bkav Pro tại Biên Hòa - Đồng Nai - Giao Hàng Tận Nơi - Giá hấp dẫn miễn phí cài đặt tại nhà + Hướng dẫn sử dụng + Khắc phục các lỗi phát sinh trong quá trình sử dụng.
                Số điện thoại : 0919.835.255 Mr. Thìn (giờ hành chính)
                (Lưu ý: Chỉ giải đáp thắc mắc về BkavPro, không giải đáp các thắc mắc khác qua điện thoại, các bạn thông cảm..!)
                Email: Vanthin76uss@gmail.com, Xử lí BTM

Comment

Nguyên văn bởi vanthin76us Xem bài viết
                  Khi sạc đầy thì cắt nguồn..! Mặt khác không có Hãng nào khuyến cáo tháo Pin Khi sạc đầy..!!
                  Nếu bạn làm việc liên tục trên máy tính, có lúc nào bạn vừa ngồi làm việc vừa canh cho pin đầy là rút sạc ra và khi hết pin là cắm sạc vào hok, liệu như thế bạn có thấy phiền hok.
                  Và đúng là không khuyến cáo tháo pin khi sạc đầy, vì như thế vô tình ng ta tự tố cáo chất lượng pin của mình ah.

"Nếu tôi có thể ước cho mình một cuộc sống không gặp khó khăn trở ngại nào thì hấp dẫn thật đấy,
                  nhưng tôi sẽ khước từ vì khi ấy tôi sẽ không học được điều gì từ cuộc sống nữa
                  "

Comment

Nguyên văn bởi thannhay1 Xem bài viết
                    Nếu bạn làm việc liên tục trên máy tính, có lúc nào bạn vừa ngồi làm việc vừa canh cho pin đầy là rút sạc ra và khi hết pin là cắm sạc vào hok, liệu như thế bạn có thấy phiền hok.
                    Và đúng là không khuyến cáo tháo pin khi sạc đầy, vì như thế vô tình ng ta tự tố cáo chất lượng pin của mình ah.
                    Bạn cần đặt mình vào vị trí người dùng đa số, bình thường. Laptop nghĩa là gì? Bạn dùng thế e rằng cái máy của bạn không còn gọi là "laptop" nữa. Dù vậy, nếu bạn sử dụng một số dòng máy doanh nhân cao cấp, có dùng cả ngày thì vùng pin vẫn không bị nóng.

Comment

Nguyên văn bởi dangkiena3 Xem bài viết
                      Bạn cần đặt mình vào vị trí người dùng đa số, bình thường. Laptop nghĩa là gì? Bạn dùng thế e rằng cái máy của bạn không còn gọi là "laptop" nữa. Dù vậy, nếu bạn sử dụng một số dòng máy doanh nhân cao cấp, có dùng cả ngày thì vùng pin vẫn không bị nóng.
                      Anh nói chính xác..! Nếu dùng nhiều nên đầu tư máy cao cấp...! Nếu dùng cả ngày thì nên dùng máy Desktop...!!
                      Học tập nghiêm túc - Giảng dạy trách nhiệm - Thành nghề thực sự..!

Comment

Nguyên văn bởi thannhay1 Xem bài viết
                        Các pác nói thế chứ sao lại ko nên tháo, trường hợp cụ thể như mình gặp, công việc của mình là KD qua mạng onl giờ hành chính suốt, nên con lap mình mới xài đc 1 năm nay thì thấy pin xuống tuổi thọ rỏ rệt, trước thì đc hơn 2h gần 3h đấy, nhưng nay thì chừng gần 1h thế là hết, nên tốt hết nếu bạn nào xài laptop làm việc lâu dài thì nên tháo pin ra và cắm nguồn trực tiếp, cũng ko sợ máy bị ảnh hưởng khi dòng điện thay đổi vì thực chất dây nguồn sạc cho laptop đã có adapter.
                        1. nếu công việc của bạn KD qua mạng Và sử dụng máy cả ngày thì mình nghĩ nên chọn Desktop thì hơn.
                        2. Bạn dùng cả năm trời mà Pin ko chai mới lạ chứ chai như vậy là bình thường. (ngồi cả năm trời như thế cơ mà)

không khuyến cáo tháo pin khi sạc đầy, vì như thế vô tình ng ta tự tố cáo chất lượng pin của mình ah.
                        3. nhà sản suất sẽ đưa ra khuyến cáo nếu điều đó thật sự không tốt cho sản phẩm của họ. đó là nguyên tắc và cũng để đảm bảo chất lượng sản phẩm của họ (mình nghĩ thế)

Và theo mình nghĩ nếu ai dùng Dell thì có thể sử dụng công cụ quản lý pin của nó.
                        Nếu bác nào dùng các sản phẩm khác có thể sử dụng SetupBatteryCare.
                        Công cụ quản lý pin cho Lap... khi bạn cài đặt dung lượng sạc tối đa cho Lap Vidu của mình để 95% thì nó sẽ ngắt nguồn pin và ko sạc nữa. hoàn toàn dùng điện nguồn!
                        http://www.mediafire.com/?63cbufz9eavxa5d

Comment

Chào các bạn, lời khuyên của mình dành cho những ai đang sử dụng MTXT đó là không nên tháo pin ra khỏi máy trừ trường hợp bạn cần dùng gấp mà dung lượng pin đã giảm xuống mức máy tự sạc lại pin. Vì sao vậy?
                          1. Thứ nhất, các nhà sản xuất hàng đầu hiện nay đều công bố rằng pin các dòng MTXT họ sản xuất ra có số lần sạc rất lớn, trên 3000 lần. Giả sử máy của bạn mỗi ngày sạc 3 lần thì tuổi thọ của pin sẽ là 3 năm. Nhưng có ai trong chúng ta lại đi sạc pin tới 3 lần trong một ngày đâu.
                          2. Thứ hai, nếu bạn sạc đầy pin thì phần cứng và phần mềm của máy sẽ tự động ngắt không dùng đến pin. Vì vậy bạn không cần tháo pin ra khỏi máy mà không phải lo pin vừa dùng vừa sạc. Nhưng lưu ý là dù bạn tháo pin ra ngoài hay để trong máy thì khi không được sử dụng lượng điện năng trong pin sẽ tự hao hụt dần (~1% một ngày). Các nhà sản xuất hiện nay đều thiết kế để pin của họ phải giảm điện tích đến một mức nào đó thì mới cần phải sạc lại, nghĩa là nó sẽ không tự sạc nếu điện năng trong pin vẫn còn cao (VD: Các hãng Acer, HP, Dell, Lenovo thường là 95%, Asus là 94%, Samsung là ~80% - riêng cái này chưa kiểm chứng). Như thế có nghĩa là gì? Chẳng hạn bạn có một máy Dell, nếu bạn sạc đầy pin (khi tắt máy - thời gian sạc > 3h) thì bạn cứ việc sử dụng nguồn từ adapter mà không cần tháo pin trong vòng 5 ngày liên tục kể cả thời gian làm việc có dài tới hơn 8 tiếng đi nữa. Sau khoảng 4 hay 5 ngày bạn nên kiểm tra lượng pin trong máy hoặc đơn giản là nếu cắm adapter vào máy mà thấy đèn sạc pin màu đỏ thì tốt nhất là nên dùng pin, không dùng sạc cho tới khi pin gần cạn thì tắt máy sạc lại. Còn nếu bạn mà lỡ quên hoặc công việc không cho phép tắt máy thì cũng không sao, chỉ cần trong một tháng bạn thực hiện khoảng trên 3 lần việc xả hết pin rồi sạc đầy khi tắt máy là pin của bạn vẫn được đảm bảo. Hiện nay rất nhiều model MTXT được thiết kế pin liền, bạn không thể tháo pin mà không mở vỏ máy ra đơn cử như các dòng Dell Vostro V13, V131 hoặc các dòng Ultrabook của tương lai đều không cho phép bạn tháo pin ra một cách dễ dàng.
                          3. Thứ ba, như đã nói nếu bạn tháo pin ra không dùng thì pin cũng sẽ tự xả dần, nếu như bạn mà quên nó quá lâu thì cũng có thể dẫn đến pin của bạn không sạc trở lại được. Và trường hợp hay gặp nhất đó là khi bạn đang dùng lap không lắp pin nếu như có sự cố hệ thống điện (mất điện, nháy điện hay đơn giản là ai đó vấp vào dây sạc điện thôi) thì có thể làm cho hệ điều hành windows bị lỗi, HDD không chịu được sốc điện mà ra đi, dữ liệu quan trọng không thể phục hồi, ...

Kết luận, trong phần lớn thời gian sử dụng MTXT bạn không nên tháo pin ra.

Comment

Nguyên văn bởi dangkiena3 Xem bài viết
                            Thôi chết rồi, mình đang biến nó thành cái desktop rồi
                            (¯`v´¯)
                            `•.¸.•´.
                            ¸.•´¸.•´¨) ¸.•*¨)
                            (¸.•´ (¸.•´ .•´¸¸.•¨¯`•.•..•¨*.:...♥...♥..

Comment

Re: [Thảo Luận] Có nên tháo Pin khỏi máy khi đã sạc đầy ?

không và không nên tháo

Comment

Working...
                              X

Debug Information