No announcement yet.
X

Hướng dẫn sử dụng GRUB4DOS để tạo USB boot đa tính năng

• Filter
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

uhm thảo nào mình loay hoay mãi. Chắc lại phải extract ra rồi. Tiện thể mình đang nghịch ngợm làm cái usb multiboot kiểu như này với grub2. Nhưng trong grub2 nó thay lệnh map = devicemap, mà tài liệu về lệnh này chả thấy đâu cả. --help cũng không giúp gì nhiều. LK có biết dùng lệnh này thế nào không?
    Thứ 2 là dùng grub4dos hay grub hoặc grub2 thì mình đều boot được file iso của Ubuntu live(grub2 mình không biết dùng devicemap nên thay bằng kiểu loopback). Nhưng với Debian và Fedora13 thì chịu chết. Grub2 còn khả quan chứ grub4dos thì nó báo lỗi ngay từ dòng lệnh map đầu tiên: map (hd0,0)/path_to_iso_file (mặc dù menu của U thì hoàn toàn ngon lành).

Comment

Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
      Vậy nhờ bạn test thử với các đoạn code sau nhé:

Code:

1. title Hiren's ISO on HDD Box (hd32)

map (hd0,0) /Hiren.iso (hd32) 
      map --hook 
      root (hd32) 
      chainloader (hd32) 
      map (hd1) (hd0) 
      map --hook 
      rootnoverify (hd32)

2. title Hiren's ISO on HDD Box (fd0) - RAMDISK

find --set-root /Hiren.iso
      map --mem /Hiren.iso (fd0)
      map --hook
      chainloader (fd0)+1
      rootnoverify (fd0)
      boot
      Trong đó:
      1. Copy các đoạn code nói trên vào file menu.lst và Save lại.
      2. Đổi tên file ISO của Hiren's 10.5 hoặc 10.4 về Hiren.ISO và đặt tại thư mục gốc của HDD Box.
      3. Khi boot vào Hiren thì chọn như sau:

Uploaded with ImageShack.us
      Sau đó bạn thông báo kết quả lên nhé .

Chúc bạn thành công!
      Boot không được luôn, hiẻn 10.04, máy déktop bộ của hp. Khi hien được chử ......cmain() no Stack gì đó là đúng 1 lúc hiện lên thông báo :

Grub4dos 0.4.4 2009-03-31, Memory: 637k/1013M, Menu end 0x481AB
      [Minimal BÁH-like line editing is supported. For the first word, TAB
      List possible command completion. Any where else TAB list the possible
      completion of a device/filename]
      grub>

Còn dùng cách cũ thì chọn ở mục ADvance, chọn altenalte bôt thì Dó program chạy ok

Sẵn tiện cho mình hỏi muốn tạo Usb có hiren, kav rescue, gdata rescue, setup winxp bản tiếng anh và 1 bản tiếng hàn, win 7 thì làm thế nào để chạy tốt nhất.
      Mình đang làm theo cách xài boot hiren, kav rescue thì dùng iso của lãng khách, thêm setup XP và win7 bằng winsetupfromusb. Giờ muốn thêm Gdata và bản win xp tiếng hàn nửa thì làm sao. Đang dùng usb format theo NTFS để setup winxp cho lẹ và chứa các file tiếng hàn quốc.
      Mong các bạn giúp đỡ dùm.
      Last edited by hotsummerboy; 04/10/10, 09:12 AM. Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

Comment

mình làm thằng Hiren nhưng không được, nó cứ báo lỗi Invalid or unsupported executable format. Mong các bạn chỉ giúp mình với.

Comment

Nguyên văn bởi hotsummerboy Xem bài viết
          Boot không được luôn, hiẻn 10.04, máy déktop bộ của hp. Khi hien được chử ......cmain() no Stack gì đó là đúng 1 lúc hiện lên thông báo :

Grub4dos 0.4.4 2009-03-31, Memory: 637k/1013M, Menu end 0x481AB
          [Minimal BÁH-like line editing is supported. For the first word, TAB
          List possible command completion. Any where else TAB list the possible
          completion of a device/filename]
          grub>

Còn dùng cách cũ thì chọn ở mục ADvance, chọn altenalte bôt thì Dó program chạy ok

Sẵn tiện cho mình hỏi muốn tạo Usb có hiren, kav rescue, gdata rescue, setup winxp bản tiếng anh và 1 bản tiếng hàn, win 7 thì làm thế nào để chạy tốt nhất.
          Mình đang làm theo cách xài boot hiren, kav rescue thì dùng iso của lãng khách, thêm setup XP và win7 bằng winsetupfromusb. Giờ muốn thêm Gdata và bản win xp tiếng hàn nửa thì làm sao. Đang dùng usb format theo NTFS để setup winxp cho lẹ và chứa các file tiếng hàn quốc.
          Mong các bạn giúp đỡ dùm.
          Bạn tham khảo 2 chủ đề sau, bạn sẽ không phải để USB ở NTFS, không cần xả nén bộ cài theo kiểu winsetupfromusb. Bản XP tiếng Hàn cũng không cần đâu. Khi cài bạn có thể chọn được ngôn ngữ, và thậm chí cài Tiếng Anh rồi bạn vẫn bổ sung đầy đủ tiếng Hàn, tiếng Nhật được bằng cách sử dụng ổ ảo mount file ISO của Windows XP Volume Setup và truy cập thư mục i386 lấy dữ liệu:
          Cài Windows 7 dạng file ISO như DVD với CD, USB, hoặc... ổ cứng!
          Hướng dẫn Cài đặt hoặc Repair Windows XP bằng... USB
          Windows XP Pro SP3 Volume License - Link tải trực tiếp!

Nguyên văn bởi aanhsoon Xem bài viết
          mình làm thằng Hiren nhưng không được, nó cứ báo lỗi Invalid or unsupported executable format. Mong các bạn chỉ giúp mình với.
          Bạn nên tạo USB theo hướng dẫn sau thử xem có OK không:
          Tạo USB Multi Boot thật đơn giản (All in One) - Bkav Forum

Sau đó, mới edit file menu.lst trong USB theo hướng dẫn của Lãng khách trong chủ đề này.

Chúc các bạn thành công !
          Hội fan LAPTOP xách tay USA siêu bền Ngon - Bổ - Rẻ!
          http://forum.bkav.com.vn/search?sear...ssage%22%5D%7D

Comment

LK cho mình hỏi Windows XP Pro SP3 Volume License - Link tải trực tiếp! có cài cho máy xài Sata được không vậy?

Comment

Up nè, có ai cài cho laptop chạy sata dùng bản win của LK chưa?

Comment

anh langkhach va tuananh cho mình hỏi:
                không biết 2 bản winxpmini của 2 anh có giống nhau không nhưng khi mình cài vào Usb và khởi động thì nó vẫn vào xpmini bình thường,các tiện ích của nó củng ổn chỉ duy nhất có phần BootICE(Dùng để vào ghost) là click vào nhưng nó vẫn trơ ra không chịu chạy gì cả.mình thử cả 2 bản của anh langkhach va cả của tuananh mà vẫn bị như nhau.không biết 2 anh có lượt bỏ gì không hay mình làm sai chổ nào.xin chỉ giúp..

Comment

Nếu MiniXP thì giống nhau hoàn toàn (thật ra TuanAnh37 giới thiệu thêm công cụ tự động để đơn giản hoá các thủ thuật mà Lãng khách đã giới thiệu. Vì vậy, về bản chất thì tính năng và hiệu quả như nhau).

Bạn muốn một giải pháp thực sự hoàn hảo, hãy làm theo chủ đề này nhé :
                  Chú ý: [USB boot] Portable Win7 250 MB by Lãng khách - cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp!

Chúc bạn thành công!

Comment

Nếu MiniXP thì giống nhau hoàn toàn (thật ra TuanAnh37 giới thiệu thêm công cụ tự động để đơn giản hoá các thủ thuật mà Lãng khách đã giới thiệu. Vì vậy, về bản chất thì tính năng và hiệu quả như nhau).

Bạn muốn một giải pháp thực sự hoàn hảo, hãy làm theo chủ đề này nhé :
                    Chú ý: [USB boot] Portable Win7 250 MB by Lãng khách - cứu hộ máy tính theo cách chuyên nghiệp!

Chúc bạn thành công!
                    ý mình muốn hỏi là khi vào win minixp thì nó vẫn hoạt động bình thường anh à,nhưng thằng bootICE hay bootCD Tool(phần để vào ghost trong minixp ấy) nó không chạy nghĩa là sao hả anh?

à,anh lãng khách cho mình hỏi,trong usb của mình đã tích hợp sẳn file hiren.ima,bây giờ mình muốn tích hợp thêm file hiren101.iso thì phải viết code cho menu list như thế nào hả anh,thank anh nhiều.
                    Last edited by otpsky; 08/11/10, 11:39 AM. Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

Comment

MiniXP không hoàn hảo. Với Win7 PE thì nó sẽ chạy . Bạn muốn thêm file ISO, cũng tham khảo chủ đề đó luôn nhé. Trong file menu.lst Lãng khách đính kèm đã có đủ nội dung.

Comment

MiniXP không hoàn hảo. Với Win7 PE thì nó sẽ chạy . Bạn muốn thêm file ISO, cũng tham khảo chủ đề đó luôn nhé. Trong file menu.lst Lãng khách đính kèm đã có đủ nội dung.
                        với win7pe của anh và tuananh thì mình không có ý kiến gì nhiều.tuy nhiên mình vẫn muốn tích hợp thêm minixp để tiện dùng cho các máy cấu hình thấp anh à.
                        anh có còn file xpmini nào hoàn hảo hơn không ạ, cho mình xin với.

và anh củng giúp em ý 2 ở trên với.đoạn code cho file hiren101.iso đó

Comment

MiniXP yêu cầu cấu hình không thấp hơn Portable Win7 của Lãng khách đâu .

title Boot Hiren 10.1 - (0xFF)
                          find --ignore-floppies --set-root /Hiren's.BootCD.10.1.iso
                          map /Hiren's.BootCD.10.1.iso (0xff) || map /Hiren's.BootCD.10.1.iso (0xff)
                          map --hook
                          chainloader (0xff)
                          Chào các bạn!

4. Các file menu.lst, grldr để hỗ trợ boot:
                          BootPE3Full_LK.zip (120,5 KB)

Đây là hình ảnh Lãng khách cài cả Microsoft Office 2003 trực tiếp trong môi trường cứu hộ Portable Windows 7 và sử dụng bình thường, vẫn kết nối mạng, nghe nhạc, mà tổng RAM sử dụng chỉ 700MB, CPU chiếm rất thấp:

Uploaded with ImageShack.us

Comment

mình hiểu nhưng minixp vẫn có cái hay của nó.mình tìm file minixp.iso khác mà không có.anh có link nào chỉ cho mình với nha.
                            à cho mình hỏi thêm sao minh ddowwn hiren boot CD 10 của anh về giải nén thì báo lổi CRC.mình tải 3 lần rồi nó vẫn thế

mình vừa phát hiện ra minixp khi cài vào usb thì phần bootICE hình như không hoạt động.mình thử cả bản minixp của tuananh37,langkhach và cả file iso hiren10.1 đều như thế.không biết nguyên nhân ntn? mọi người có cách nào khắc phục không(không yêu cầu chuyển sang win7pe nha)hi hi
                            Last edited by otpsky; 08/11/10, 01:25 PM. Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

Comment

anh langkhach ơi,anh đi chơi đâu vậy,làm mình chờ từ chiều đến giờ mà hổng thấy anh đâu..hic hic

Comment

MiniXP là phiên bản giới hạn, việc không chạy được các ứng dụng cụ thể nào đó là việc chúng ta phải chấp nhận. Còn Hiren's 10.0 Lãng khách đã bổ sung link khác rồi mà (trong chủ đề tương ứng ).

Comment

Working...
                                X

Debug Information

Hoặc