No announcement yet.

Vui lòng Hướng dẫn cách tạo file chỉ có thể đọc, không xóa và không rename !

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vui lòng Hướng dẫn cách tạo file chỉ có thể đọc, không xóa và không rename !

Em muốn tạo 1 file trên USB mà khi cho người khác mượn USB của mình chỉ được phép đọc, không được xóa và không thay đổi tên được. Mong các MOD và thành viên trong 4rum hướng dẫn giúp.
    Lần sửa cuối bởi asus9x; 02/07/10, 03:42 PM.

Hình như ko dc đâu bạn ơi
    muốn biết rõ hỏi anh duymeo với anh LK ấy, mà anh LK đi chơi rồi còn đâu hihi
    [CENTER][SIZE=3]DÙ AI NÓI [COLOR=red]Bit[/COLOR] HAY[COLOR=darkgreen] Kas[/COLOR][/SIZE][/CENTER]
    [CENTER][SIZE=3]LÒNG TA VẪN VỮNG LUÔN DÙNG[COLOR=darkorange] Bk[/COLOR][/SIZE][/CENTER]
    [CENTER][SIZE=3][/SIZE][/CENTER]

Comment

Trước tiên, bạn phải format USB ở định dạng NTFS.
      Sau đó, bạn nhấp chuột phải vào file đó, chọn property.
      Tại thẻ Security, phần Group or user names, bạn remove toàn bộ, chỉ để lại everyone (nếu chưa có thì bạn tạo user name này)
      Sau đó, bạn nhấp vào Edit, tại cột Allow, bạn chỉ chọn read
      Sau đó nhấp OK liên tục
      Hiện tại không có USB trong tay, nên không up hình được, thông cảm cho mình nhé
      [I][FONT=Comic Sans MS][COLOR=#FF40FF]Have a heart that never hardens, and a temper that never tires, and a touch that never hurts[/COLOR][/FONT][/I]

Comment

Nguyên văn bởi Cloud Xem bài viết
        Tại thẻ Security, phần Group or user names, bạn remove toàn bộ, chỉ để lại everyone (nếu chưa có thì bạn tạo user name này)
        Sau đó nhấp OK liên tục
        Mình không nghĩ usb có thể thiết lập được định dạng NTFS đâu cloud ah

Comment

Mình nghĩ cái này có thể giúp dc cho bạn:Phần mềm tạo file ko thể xóa
          Nhưng cái này mình xài Unlocker vẫn xóa dc
          Bài thơ về chuồn chuồn
          Chuồn chuồn bay thấp thì yêu
          Bay cao thì yếu
          Bay vừa thì tiêu

Comment

Sau đó nhấp OK liên tục
            Nếu làm vậy thì chính bạn cũng không xoá đc còn gì, mình nghĩ chỉ có thể phân quyền trên windows server
            @ chủ topic: sao bạn không dùng nào đó ẩn cái Folder bạn muốn ẩn đi. vd như: Unlock ấy.
            o0o Khi tôi chết hãy chôn tôi nơi nào có Internet o0o

Comment

Không có cách nào hoàn hảo cả, người ta không sửa, không xoá được thì họ format bạn ạ
              Yahoo : ducanh_nguyen2000

Comment

Sau đó nhấp OK liên tục
                mình cũng đã thử rồi ,file ko thể xóa nhưng vẫn có thể rename.

Nguyên văn bởi ducanhnguyen2k Xem bài viết
                Không có cách nào hoàn hảo cả, người ta không sửa, không xoá được thì họ format bạn ạ
                format la trường hợp đặc biệt rồi, cái này khỏi phải bàn

Nguyên văn bởi Levan246 Xem bài viết
                Mình nghĩ cái này có thể giúp dc cho bạn:Phần mềm tạo file ko thể xóa
                Nhưng cái này mình xài Unlocker vẫn xóa dc
                không thể xoá nhưng vẫn rename đc.
                Lần sửa cuối bởi asus9x; 02/07/10, 03:43 PM. Lý do: **** Tự động ghép bài ****

Comment

Nguyên văn bởi asus9x Xem bài viết
                  mình cũng đã thử rồi ,file ko thể xóa nhưng vẫn có thể rename.

format la trường hợp đặc biệt rồi, cái này khỏi phải bàn

không thể xoá nhưng vẫn rename đc.
                  Nếu thế thì tại cột Deny, bạn tích toàn bộ, trừ phần read ra
                  Mà hình như bạn đang định tạo file autorun.inf cho usb hay sao thế
                  [I][FONT=Comic Sans MS][COLOR=#FF40FF]Have a heart that never hardens, and a temper that never tires, and a touch that never hurts[/COLOR][/FONT][/I]

Comment

Nếu thế thì tại cột Deny, bạn tích toàn bộ, trừ phần read ra
                    Mà hình như bạn đang định tạo file autorun.inf cho usb hay sao thế
                    mình định tao file autorun cho usb. Vẫn rename đc bạn ơi.

Comment

Em muốn tạo 1 file trên USB mà khi cho người khác mượn USB của mình chỉ được phép đọc, không được xóa và không thay đổi tên được. Mong các MOD và thành viên trong 4rum hướng dẫn giúp.
                      Sau đó nhấp OK liên tục
                      tao USB ở định dạng NTFS rất mau hư USb bạn à!! Nếu có thể thì bạn hãy tạo một máy ảo cài Linux sau đo cam USB vào và phân quyền bằng command sẽ tiện lợi hơn.(dùng lệnh chmod 774)

Comment

mình định tao file autorun cho usb. Vẫn rename đc bạn ơi.
                        Vậy thì bạn sử dụng Panda USB Vaccine 1.0.1.4 để tạo file autorun cho usb, cũng không cần để usb ở định dạng NTFS làm gì, để FAT32 tốt hơn.
                        Bạn nói luôn mục đích ban đầu có nhanh hơn không

Cũng còn một cách nữa để phòng chống virus ở usb:
                        • Format USB ở định dạng NTFS.
                        • Tạo một thư mục Documents hoặc theo tên bạn, cài này tùy
                        • Bạn vào My computer, nhấp chuột phải vào USB, chọn propterty, chọn thẻ security để phần quyền cho USB
                        • Tại đây bạn chỉ để lại user everyone, chỉ cho quyền read view list folder
                        • Bạn vào USB, nhấp chuột phải vào thư mục Documents mà bạn vừa tạo ra, chọn property, chọn thẻ security để phần quyền cho thư mục này
                        • Tại đây bạn tích vào Full controls của cột Allow
                        Với cách này ngoài thư mục Documents, tại thư mục gốc của USB, bạn không thể thêm bất kì file nào, kể cả virus cũng vậy
                        Lần sửa cuối bởi Cloud; 02/07/10, 04:52 PM. Lý do: **** Tự động ghép bài ****

Comment

Vậy thì bạn sử dụng Panda USB Vaccine 1.0.1.4 để tạo file autorun cho usb, cũng không cần để usb ở định dạng NTFS làm gì, để FAT32 tốt hơn.
                          Bạn nói luôn mục đích ban đầu có nhanh hơn không

Cũng còn một cách nữa để phòng chống virus ở usb:
                          • Format USB ở định dạng NTFS.
                          • Tạo một thư mục Documents hoặc theo tên bạn, cài này tùy
                          • Bạn vào My computer, nhấp chuột phải vào USB, chọn propterty, chọn thẻ security để phần quyền cho USB
                          • Tại đây bạn chỉ để lại user everyone, chỉ cho quyền read view list folder
                          • Bạn vào USB, nhấp chuột phải vào thư mục Documents mà bạn vừa tạo ra, chọn property, chọn thẻ security để phần quyền cho thư mục này
                          • Tại đây bạn tích vào Full controls của cột Allow
                          Với cách này ngoài thư mục Documents, tại thư mục gốc của USB, bạn không thể thêm bất kì file nào, kể cả virus cũng vậy
                          Cách dùng Panda thì chuẩn không cần chỉnh rùi, nhưng cách kia thì phân quyền cho file autorun thui chứ, phân quyền cho cả usb làm gì
                          nếu ổ usb là F, tạo file autorun.inf, gõ lệnh sau vào cmd
                          f:
                          cacls autorun.inf /d everyone
                          nó sẽ hỏi (y/n) cứ bấm y là ok
                          không khuyến cáo dùng cách này nha, vì usb flash sinh ra đã được để FAT rùi
                          Lần sửa cuối bởi ducanhnguyen2k; 02/07/10, 05:56 PM.
                          Yahoo : ducanh_nguyen2000

Comment

Nguyên văn bởi ducanhnguyen2k Xem bài viết
                            Cách dùng Panda thì chuẩn không cần chỉnh rùi, nhưng cách kia thì phân quyền cho file autorun thui chứ, phân quyền cho cả usb làm gì
                            nếu ổ usb là F, tạo file autorun.inf, gõ lệnh sau vào cmd

nó sẽ hỏi (y/n) cứ bấm y là ok
                            không khuyến cáo dùng cách này nha, vì usb flash sinh ra đã được để FAT rùi
                            Cách thứ 2 của mình không tạo file autorun vỉ nhiều khi virus vẫn ghi đè lên file autorun như thường. Nếu như ai cũng tự tạo file autorun dễ dàng thế thì panda đã không phải có công cụ riêng để làm việc này
                            Thư mục gốc USB bị chặn mọi quyền trừ read và view folder, nên tại thư mục gốc virus không thể thêm file autorun của virus, cũng như file thực thi
                            Nhưng bạn vẫn có thể làm việc copy, move, creat, update các file trong usb thông qua thư mục Documents.

mình định làm cái usb chưá mấy cái phần mềm portable, trong đó có 1 file autorun để khởi động, mà cứ đem ra tiệm net thì mấy con virut nó cứ nhảy vào thay đổi tên autorun.inf rồi chèn file autorun chứa mã độc vào...còn nếu phân quyền trong NTFS dù cấm đọc nhưng vẫn có thể rename đc.
                            Nếu bạn muốn có file autorun, thì bạn chỉ cần tạo file autorun trước, sau đó phần quyền cho USB giống như cách thứ 2 của mình. Bạn thử làm thế xem có chạy được không.
                            Lần sửa cuối bởi Cloud; 02/07/10, 07:04 PM.

Comment

Thư mục gốc USB bị chặn mọi quyền trừ read và view folder, nên tại thư mục gốc virus không thể thêm file autorun của virus, cũng như file thực thi
                              Nhưng bạn vẫn có thể làm việc copy, move, creat, update các file trong usb thông qua thư mục Documents.
                              Cách này rất hay nhưng cũng hơi bất tiện thiệt khi mà mình muốn Send to vào USB

Comment

Working...
                              X

Debug Information

1