No announcement yet.
X

Nhờ giúp sắp xếp trong Excel

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ giúp sắp xếp trong Excel

Mình có 1 file Excel trong đó gồm 3 cột. Mình muốn sắp xếp cột đầu tiên theo thứ tự a,b,c từ trên xuống đồng thời 2 cột kia cũng thay đổi theo cột đầu. Bạn nào biết chỉ giúp với?
    Last edited by Lãng khách; 16/01/10, 08:49 PM. Lý do: Sửa lại tiêu đề (excel->Excel)

Nguyên văn bởi skyleo Xem bài viết
    Mình có 1 file exel trong đó gồm 3 cột. Mình muốn sắp xếp cột đầu tiên theo thứ tự a,b,c từ trên xuống đồng thời 2 cột kia cũng thay đổi theo cột đầu. Bạn nào biết chỉ giúp với
    Bạn bôi chọn toàn bộ khối ô cần sắp xếp rồi lên Menu/Data/Filter/AutoFilter.
    Sau đó nhấp mũi tên xổ xuống của ô đầu tiên trên cùng của khối ô, chọn Sort Ascending. Chú ý rằng Hàng trên cùng phải là tên của một Trường, và hàng này không thay đổi nếu bạn không có tên trường (Excel coi đó là tên trường).
    Hội fan LAPTOP xách tay USA siêu bền Ngon - Bổ - Rẻ!
    http://forum.bkav.com.vn/search?sear...ssage%22%5D%7D

Comment

Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
      Bạn bôi chọn toàn bộ khối ô cần sắp xếp rồi lên Menu/Data/Filter/AutoFilter.
      Sau đó nhấp mũi tên xổ xuống của ô đầu tiên trên cùng của khối ô, chọn Sort Ascending. Chú ý rằng Hàng trên cùng phải là tên của một Trường, và hàng này không thay đổi nếu bạn không có tên trường (Excel coi đó là tên trường).
      Em làm như anh hướng dẫn thì nó ra thế này

Comment

Em làm như anh hướng dẫn thì nó ra thế này
        Lãng khách tưởng là em không trộn ô.
        Nếu có ô trộn ô không thì dữ liệu không đồng nhất. Em gửi file đó lên đây (nén bằng WinRAR chế độ best cho nó nhỏ, nén Office bằng RAR hiệu quả lắm). Lãng khách sẽ làm mẫu cho em và hướng dẫn lại cách làm.

Comment

Cái này mình đã học và làm rồi, nhưng mỗi tội là lâu mình ko dùng excel thường xuyên nên quên mất rồi

Comment

Thông báo trên có thể bạn đã chọn cả những ô đã được nối lại (chẳng hạn A2 và B2).

Comment

Nối lại mà dữ liệu đồng nhất là OK. Nghĩa là format của các cột này phải được sắp xếp và có thể thực hiện như sau mà không có vấn đề gì:
              Bôi chuột chọn cả hàng đầu tiên.
              Nhấp nút Format Painter để copy định dạng.
              Nhấp chuột ô đầu tiên của hàng thứ hai và giữ tay kéo tới hết khối ô tức đến ô cuối cùng của hàng thứ 3, thả tay.
              Tức là trong cùng một cột, các ô nếu trộn thì cùng trộn như nhau, chứ không phải là 2 ô trộn rồi lại có ô không trộn. Mà tốt nhất dùng Excel là phải như thế, thì mới phát huy được sức mạnh và hiệu quả của Excel.
              Chủ topic có thể edit lại nội dung để có format như vậy là có thể thực hiện được.

Comment

Mình có 1 file Excel trong đó gồm 3 cột. Mình muốn sắp xếp cột đầu tiên theo thứ tự a,b,c từ trên xuống đồng thời 2 cột kia cũng thay đổi theo cột đầu. Bạn nào biết chỉ giúp với?
                Theo như mình nghĩ thì bạn nên thử cách sau xem sao: giả sử bạn có 3 cột cần xếp là A, B, C, trong đó sắp xếp dựa vào cột A. Bạn bôi đen để chọn dữ liệu trong cả 3 cột (chọn các ô cần sắp xếp). Bạn vào menu Data, Sort, tại ô Sort by bạn chọn A, chọn Ascending và bấm OK.
                Một số công cụ viết tặng các bạn:

Comment

Nguyên văn bởi Nguyen Trong Nguyen Xem bài viết
                  Theo như mình nghĩ thì bạn nên thử cách sau xem sao: giả sử bạn có 3 cột cần xếp là A, B, C, trong đó sắp xếp dựa vào cột A. Bạn bôi đen để chọn dữ liệu trong cả 3 cột (chọn các ô cần sắp xếp). Bạn vào menu Data, Sort, tại ô Sort by bạn chọn A, chọn Ascending và bấm OK.
                  Dữ liệu của skyleo không đồng nhất mà em. Nếu không đồng nhất thì không làm như thế được đâu. Trước hết phải đồng nhất format đã chứ.

Comment

Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ, vấn đề đã được giải quyết.

Comment

Re: Nhờ giúp Sắp xếp trong Excel

Anh ơi,làm sao để excel sắp xếp theo trang từ 1 đến thứ tự tăng dần được vậy
                      [url]http://www.fileden.com/files/2009/9/7/2567849//chuki.gif[/url]

Comment

Re: Nhờ giúp sắp xếp trong Excel

bạn vào menu data->fill đó bạn chon các ô cần sắp xếp thế là ok

__________________________________________________ __________________
                        các liên kết tài trợ Cong ty dien lanh BÁCH KHOA cung cấp may lanh trane, thiết bị cam bien chất lượng dẫn đầu, dịch vụ vượt trội
                        Last edited by abccuibap; 08/04/13, 04:01 PM.

Comment

Working...
                        X

Debug Information

Hoặc