No announcement yet.
X

Cách phòng chống và tiêu diệt virus tạo thư mục ảo (Folder.exe)

• Filter
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách phòng chống và tiêu diệt virus tạo thư mục ảo (Folder.exe)

Ai biết cách nào phòng chống và tiêu diệt virus tạo thư mục ảo (Folder.exe) không?
    Máy tính của mình đang nhiễm loại virus này, cứ click vào 1 thư mục bất kỳ nó lại hiện lên 1 thư mục trùng tên chính nó nhưng đuôi .exe
    [FONT="Times New Roman"][SIZE="5"][COLOR="Red"]Dẫu biết rằng trên bước đường phiêu bạt
    Ta vô tình hờ hững bước qua nhau
    Anh vẫn mãi đợi chờ trong vô vọng
    Dù biết rằng chẳng thấy bóng người thương[/COLOR][/SIZE][/FONT]

Nguyên văn bởi hieuLTb Xem bài viết
    Ai biết cách nào phòng chống và tiêu diệt virus tạo thư mục ảo (Folder.exe) không?
    Máy tính của mình đang nhiễm loại virus này, cứ click vào 1 thư mục bất kỳ nó lại hiện lên 1 thư mục trùng tên chính nó nhưng đuôi .exe
    Hình như con này Bkav đã cập nhật từ lâu rồi mà.
    Nguồn lây lan chủ yếu của virus này vào máy tính là từ USB.
    Cách phòng chống: Sử dụng phần mềm diệt virus hiệu quả + không nhấn đúp để mở USB + kiểm tra chính xác mình đã copy những gì từ USB vào máy tính.
    Xử lý: Cập nhật Bkav mới nhất để quét toàn bộ máy tính.

Sau bước này mà không được nữa, gửi email về cho Bkav đi bạn
    Hào khí Đông A

Comment

Cũng có thể sử dụng một số tool chuyên dụng để xử lý virus nhưng thực ra cũng khó lắm. Cách đơn giản, nhanh nhất và hiệu quả nhất vẫn là dùng phần mềm diệt virus- tự động hóa hoàn toàn, tránh sai sót khi xử lý bằng tay vì nhà sản xuất cũng phải test kỹ lắm mới xuất xưởng mà.
      Nhẫn

Comment

Nguyên văn bởi Path Finder Xem bài viết
        Cũng có thể sử dụng một số tool chuyên dụng để xử lý virus nhưng thực ra cũng khó lắm. Cách đơn giản, nhanh nhất và hiệu quả nhất vẫn là dùng phần mềm diệt virus- tự động hóa hoàn toàn, tránh sai sót khi xử lý bằng tay vì nhà sản xuất cũng phải test kỹ lắm mới xuất xưởng mà.
        Bạn nói rất chính xác!
        Nikon D50 - BB 7290 - BB 8830 - Treo 650

Comment

Có 1 cách chung để phòng tránh và xử lý tất cả các loại virus đó là sử dụng phần mềm diệt virus có bản quyền avf BkavPro theo mình là phù hợp nhất với người sử dụng máy tính. Nhưng cũng có các trường hợp máy tính của bạn nhiễm biến thể mới. Cách phòng tránh như đã nói ở trên là mở ổ đĩa, usb ở cửa sổ Explorer, ngoài ra bạn nên view thư mục với chế độ Details, khi đó bạn sẽ thấy các file virus giả biểu tượng thư mục ở bên cột Type sẽ là "Application" chứ không phải "File folder" như thư mục chuẩn, điều này hiệu quả cả khi máy tính của bạn đã bị virus ẩn đi thư mục chuẩn và không cho bận hiện file ẩn. Sau đó bạn search *.exe để loại bỏ các file virus là ok rồi. Hoặc có 1 cách thủ công nữa là dùng Winrar để mở và xem ổ đĩa, thư mục. Còn nhiều các phức tạp hơn chưa tiện nêu ra đây...
          Cuộc sống là một chuỗi những sự lựa chọn ...

Comment

Nguyên văn bởi DeVe Xem bài viết
            Có 1 cách chung để phòng tránh và xử lý tất cả các loại virus đó là sử dụng phần mềm diệt virus có bản quyền avf BkavPro theo mình là phù hợp nhất với người sử dụng máy tính. Nhưng cũng có các trường hợp máy tính của bạn nhiễm biến thể mới. Cách phòng tránh như đã nói ở trên là mở ổ đĩa, usb ở cửa sổ Explorer, ngoài ra bạn nên view thư mục với chế độ Details, khi đó bạn sẽ thấy các file virus giả biểu tượng thư mục ở bên cột Type sẽ là "Application" chứ không phải "File folder" như thư mục chuẩn, điều này hiệu quả cả khi máy tính của bạn đã bị virus ẩn đi thư mục chuẩn và không cho bận hiện file ẩn. Sau đó bạn search *.exe để loại bỏ các file virus là ok rồi. Hoặc có 1 cách thủ công nữa là dùng Winrar để mở và xem ổ đĩa, thư mục. Còn nhiều các phức tạp hơn chưa tiện nêu ra đây...
            Cách của bạn rất hay, trên máy tính của đứa bạn đang có hiện tượng như vậy. Về thực hành thôi
            Khophanmem.vn - (Phần mềm miễn phí, chọn lọc, tiện ích thiết yếu cho máy tính)

Home.vn - (Ngôi nhà online của bạn)

Facebook Bkav - (Fanpage chính thức của Bkav trên Facebook)

Comment

BẠn dùng tool này diệt nhé
              http://www.box.net/shared/zm98y3dr0f
              Nhớ tắt system restore trước khi làm
              ^^

Comment

Chào bạn,

Bkav đã cập nhật nhiều dòng virus gây ra hiện tượng như bạn mô tả. Bạn có thể truy cập theo đường dẫn trên để tải phiên bản BkavHome mới nhất: http://www.bkav.com.vn/home/Download.aspx
                Bạn có thể thực hiện theo hướng dẫn sau để quét và diệt triệt để virus:http://www.bkav.com.vn/home/Download.aspx

Nếu sau khi thực hiên theo các cách trên mà hiện tượng vẫn còn thì có thể đó là biến thể mới của virus. Bạn vui lòng thực hiện các bước sau để gửi mẫu về Bkav:

1. Bạn copy các file nghi ngờ là virus vào một thư mục mới.
                2. Bạn sử dụng phần mềm nén file Winrar (download từ địa chỉ www.rarlab.com) sau đó nén file đó dưới dạng .rar và đặt tên là virus.
                3. Gửi mẫu bằng cách đính kèm file đã nén ở bước 2 vào mục "Gửi mẫu virus cho Bkav" tại địa chỉ:http://forum.bkav.com.vn/forumdisplay.php?f=19

Nếu gặp khó khăn trong thao tác, bạn thông báo lại để chúng tôi có thể hướng dẫn chi tiết hơn qua e-mail.

Chúc bạn thành công.
                Last edited by Bkav Tech Support #ID:639; 06/10/09, 05:07 PM.

Comment

Mình đã làm theo hướng dẫn của bạn, quét bằng Bkav2009 được gần 50 file nhiễm virus. Máy đã không còn hiện tượng tạo ra thư mục ảo nữa. Cám ơn sự hướng dẫn nhiệt tình của bạn cũng như mọi người
                  [FONT="Times New Roman"][SIZE="5"][COLOR="Red"]Dẫu biết rằng trên bước đường phiêu bạt
                  Ta vô tình hờ hững bước qua nhau
                  Anh vẫn mãi đợi chờ trong vô vọng
                  Dù biết rằng chẳng thấy bóng người thương[/COLOR][/SIZE][/FONT]

Comment

Cả nhà ơi, máy tính em cũng đã quét bằng BKAV đã diệt đc virus nhưng mà những thư mục vẫn bị ẩn đi, phải view mới thấy, làm thế nào để nó mất hidden đi ạ?!

Comment

Nguyên văn bởi Lemmy Xem bài viết
                      Cả nhà ơi, máy tính em cũng đã quét bằng BKAV đã diệt đc virus nhưng mà những thư mục vẫn bị ẩn đi, phải view mới thấy, làm thế nào để nó mất hidden đi ạ?!
                      Bạn dùng tool sau để đặt lại thuộc tính nhé
                      Attached Files
                      Do your best, the rest will come!

Hiệp sỹ Áo đen Bkav

Comment

Nguyên văn bởi hoangnamfc Xem bài viết
                        Bạn dùng tool sau để đặt lại thuộc tính nhé
                        mình thấy cái này phục hồi file ẩn rất tốt bữa trước USB bị dình virus file ẩn hết dùng cái này thì file đều hiện hết lại
                        còn về việc phòng chống fake folder thì đợi bản Bkav SE ra và thử nghiệm lun
                        Hiện tịa mình có 1 con fake folder ai mún thì pm qua nick minh lấy mẫu nha
                        Mua bán thẻ Bkav Pro 2011 Giá rẻ - Bkav Pro 2011 VN

Comment

Nguyên văn bởi rongcodoc12 Xem bài viết
                          mình thấy cái này phục hồi file ẩn rất tốt bữa trước USB bị dình virus file ẩn hết dùng cái này thì file đều hiện hết lại
                          còn về việc phòng chống fake folder thì đợi bản Bkav SE ra và thử nghiệm lun
                          Hiện tịa mình có 1 con fake folder ai mún thì pm qua nick minh lấy mẫu nha
                          bạn gửi vào hộp thư cá nhân cho mình nhé
                          Đỉnh cao của khinh bỉ là im lặng

Comment

Cả nhà ơi, hôm qua em đã lỡ tay làm ntn theo những gì search được:
                            Tạo shortcut, paste đoạn mã này vào phần link: attrib -s -h -r. Sau đó cứ việc kéo thả chuột từ folder bị ấn vào cái shortcut đấy thôi, nó sẽ tự mất hidden và hiện ra bình thường!

Cách này có gây tổn hại gì đến máy tính của em ko ạ?!

Comment

Nguyên văn bởi Lemmy Xem bài viết
                              Cả nhà ơi, hôm qua em đã lỡ tay làm ntn theo những gì search được:
                              Tạo shortcut, paste đoạn mã này vào phần link: attrib -s -h -r. Sau đó cứ việc kéo thả chuột từ folder bị ấn vào cái shortcut đấy thôi, nó sẽ tự mất hidden và hiện ra bình thường!

Cách này có gây tổn hại gì đến máy tính của em ko ạ?!
                              Không có gì tổn hại đâu bạn à, muốn ẩn đi thì làm ngược lại: attrib +s +h +r

Comment

Working...
                              X

Debug Information