• Chú ý

• Hiện kết quả từ 1 tới 12 của 12
      VIP Members
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      15.978
      Được cảm ơn 11.469 lần trong 3.596 Bài viết

Mặc định Tự tạo ổ đĩa ảo trong windows 7

Đĩa cứng ảo (Virtual Hard Disk - VHD) về cơ bản là một định dạng tập tin có chứa các cấu trúc hoàn toàn của một đĩa cứng. Nó là một đĩa cứng ảo nằm trên một hệ thống tập tin gốc và được đóng gói trong một tập tin duy nhất. Bạn có thể dễ dàng tạo đĩa cứng ảo trong Windows 7 mà không cần thêm bất kì công cụ nào.

VHD được sử dụng để lưu trữ các hệ điều hành ảo, các chương trình liên quan và hoạt động như một đĩa cứng thực sự. Với Windows 7, bạn có thể dễ dàng tạo ngay một đĩa cứng ảo bằng Disk Management.
      Trong Windows 7 hãy vào menu Start, kích chuột phải vào Computer và chọn Manage.

Trong cửa sổ Disk Management bạn vào menu Action>Create VHD.
      Một hộp thoại xuất hiện, bạn bấm nút Browse trong khung Location để chọn thư mục lưu vị trí đĩa cứng ảo, mục virtual hard disk để bạn chọn dung lượng lưu trữ. Tuỳ vào mục đích sử dụng mà bạn chọn dung lượng của ổ cứng ảo phù hợp.
      Sau đó bạn bấm nút OK và ổ cứng ảo ngay lập tức sẽ được tạo ra và nó sẽ được hiển thị trong Disk Management cùng với các phân vùng đĩa khác.
      Cuối cùng bạn sẽ cần nạp nó vào để cho nó hoạt động thực sự. Để làm việc này, bạn vào menu Action>Attach VHD, sau đó duyệt đến file .vhd mà bạn đã tạo ở bước trên và nhấn OK để gắn vào hệ thống.
      Và bây giờ bạn có thể sử dụng đĩa ảo mà không có bất kỳ phiền phức nào.

sưu tầm

2. Có 8 thành viên cảm ơn bạn Du Van Dong vì bài viết:
      dong83 (08/05/11), klk53 (10/04/11), loantd (07/02/12), NVD_TSQLQ2 (31/08/12), Dzũng mèo (10/04/11), songthuan08 (19/04/11), TuanAnh37 (24/03/10), vohuutinh86 (05/12/09)

VIP Members
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      294
      Được cảm ơn 788 lần trong 175 Bài viết

Nếu các bạn mà đang sài Microsoft Virtual PC thì đây quả là sự tích hợp đáng mừng.
      Hồi xưa mình toàn phải dùng WinImage để đọc và làm việc với Virtual Hard Disk
      Uống Chanh và nghe Chanh hát

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần trong 0 Bài viết

sưu tầm [/QUOTE]
      Em mới dùng win7 nên chưa biết nhiều, anh có thể chỉ em cách dùng VirtualDisk được không? em đã làm theo hướng dẫn nhưng trong My computer không hiện ra ổ đĩa nào cả!!!

còn 1 điều nữa em muốn hỏi là ổ đĩa ảo này có chức năng là gì ạ?
      Lần sửa cuối bởi drducthinh; 18/01/11 lúc 12:05 PM Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

Bkav Pro IS
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      20.332
      Được cảm ơn 28.404 lần trong 6.970 Bài viết

Bạn cho mình hỏi, nếu muốn xóa nó thì làm sao ạ. Vào xóa file đó đi hay phải có cách nào khác ạ ?

Sứ giả thiện chí Thường trực
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      30.089
      Được cảm ơn 33.438 lần trong 10.255 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi drducthinh Xem bài viết
      Em mới dùng win7 nên chưa biết nhiều, anh có thể chỉ em cách dùng VirtualDisk được không? em đã làm theo hướng dẫn nhưng trong My computer không hiện ra ổ đĩa nào cả!!!
      Mình làm theo nhưng cũng không được, sau đó mình làm theo cách này thì được:
      Vào Start, gõ management Thấy Computer Management thì ấn chuột phải vào, rồi chọn Run as administrator
      Hộp thoại xuất hiện, bạn chọn Storage => Disk Management
      Quay lên trên góc bên trái hộp thoại, chọn Action => Chọn Create VHD
      Hộp thoại mới xuất hiện, chọn Browse vào/ gõ C:\Users\(tên máy bạn)\Desktop\new disk.vhd chọn Save/ Enter.
      Tại mục virtual hard disk bạn chọn dung lượng lưu trữ. Tuỳ vào mục đích sử dụng mà bạn chọn dung lượng của ổ cứng ảo phù hợp.
      Làm tiếp như hướng dẫn
      Trích dẫn Nguyên văn bởi Dư Văn Đông Xem bài viết
      Sau đó bạn bấm nút OK và ổ cứng ảo ngay lập tức sẽ được tạo ra và nó sẽ được hiển thị trong Disk Management cùng với các phân vùng đĩa khác.
      Cuối cùng bạn sẽ cần nạp nó vào để cho nó hoạt động thực sự. Để làm việc này, bạn vào menu Action>Attach VHD, sau đó duyệt đến file .vhd mà bạn đã tạo ở bước trên và nhấn OK để gắn vào hệ thống.
      Và bây giờ bạn có thể sử dụng đĩa ảo mà không có bất kỳ phiền phức
      Bạn mở lại, cửa sổ Disk Management, bạn sẽ thấy ổ đĩa ảo được liệt kê với không gian đang ở trạng thái unallocated. Để sử dụng được nó, bạn nhấp chuột phải vào nó và chọn Initialize Disk.
      Cửa sổ hiện ra, bạn chỉ đánh dấu trước lựa chọn MBR (Master Boot Record) trước khi nhấn OK.
      Xem thêm bài http://forum.bkav.com.vn/showthread....rong-Windows-7
      Lần sửa cuối bởi klk53; 10/04/11 lúc 03:11 PM
      [Hội offline] Trà đá hội
      Tập hợp Thành viên Bkav Forum khu vực phía Bắc: 1-100 101- 200
      Blog tổng hợp của tớ: https://lienntkblog.wordpress.com

Mail: kimlien061289@gmail.com

7. Thành viên đã cảm ơn klk53 vì bài viết:
      SolitaryWolf (01/01/12)

Bkav P--
      Cảm ơn
      210
      Được cảm ơn 129 lần trong 97 Bài viết

Mặc định Re: Tự tạo ổ đĩa ảo trong windows 7

Trích dẫn Nguyên văn bởi Du Van Dong Xem bài viết
      Đĩa cứng ảo (Virtual Hard Disk - VHD) về cơ bản là một định dạng tập tin có chứa các cấu trúc hoàn toàn của một đĩa cứng. Nó là một đĩa cứng ảo nằm trên một hệ thống tập tin gốc và được đóng gói trong một tập tin duy nhất. Bạn có thể dễ dàng tạo đĩa cứng ảo trong Windows 7 mà không cần thêm bất kì công cụ nào.

VHD được sử dụng để lưu trữ các hệ điều hành ảo, các chương trình liên quan và hoạt động như một đĩa cứng thực sự. Với Windows 7, bạn có thể dễ dàng tạo ngay một đĩa cứng ảo bằng Disk Management.
      Trong Windows 7 hãy vào menu Start, kích chuột phải vào Computer và chọn Manage.

Trong cửa sổ Disk Management bạn vào menu Action>Create VHD.
      Một hộp thoại xuất hiện, bạn bấm nút Browse trong khung Location để chọn thư mục lưu vị trí đĩa cứng ảo, mục virtual hard disk để bạn chọn dung lượng lưu trữ. Tuỳ vào mục đích sử dụng mà bạn chọn dung lượng của ổ cứng ảo phù hợp.

sưu tầm

a ơi E vào giống như a hướng dẫn nhưng trong cái mục disk management đó trong phần acction chỉ có mỗi chữ help.
      hình như các chức năng này E tắt hết ở phần sevices.msc rồi hay sao ấy
      e phải làm sao để lích nó chạy được A? trong sẻvices.msc E không biết là mục gì? E có enable mục Vỉtual Disk nhưng vẫn không được
      làm sao để d9au7 dữ liệu từ CD vào 63 đĩa ảo được anh? sao hướng da74n trên chỉ mói kịk hoạt vào tạo ổ đĩa ảo chứ không có làm sao để đưa dữ liệu từ CD vào ổ đĩa ảo đó
      Lần sửa cuối bởi nhoxngox; 05/02/12 lúc 01:24 PM

Bkav P--
      Cảm ơn
      210
      Được cảm ơn 129 lần trong 97 Bài viết

Và bây giờ bạn có thể sử dụng đĩa ảo mà không có bất kỳ phiền phức nào

em làm tới bước này nhưng khi bấm vào activion chon attack VHD thì nhận được thông báo Ỗ đĩa đã thực sự có trên hệ thống của bạn,
      nhưng e kiểm tra thì không thấy có ỗ nào mới xuất hiện trên hệ thống PC của e

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      251
      Được cảm ơn 2 lần trong 2 Bài viết

Ổ cứng ảo VHD các bạn vừa tạo được có cài được win xp3 được không ? Nếu cài được thì bản win XP3 có xuất hiện và boot được trong dual boot của win 7 không ?

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 5 lần trong 3 Bài viết

Lần sửa cuối bởi Tran Quang Ha; 06/08/12 lúc 03:26 PM Lý do: Link có chứa key đăng ký phần mềm.

Bka----
      Danh vọng
      Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 24 lần trong 17 Bài viết

tạo thì thế còn xóa đi thì sao hả bạn

Em có mới file .iso mà ko setup được. Phải chạy đi mua đĩa về cài thì phiền quá. Muốn tạo đĩa ảo để setup mới file đó cái mà có vẻ khó nhỉ
      Lần sửa cuối bởi theendwhy; 31/08/12 lúc 10:08 AM Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần trong 0 Bài viết

các bác ơi, chơi game nặng thì nhất thiết phải tạo ổ đĩa ảo à,

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

Nghe lời các Bác em hỳ hục làm rồi hỳ hục Del. Cuối cùng cũng Del được
      .·´¯`·->:¦: (•·¤ Miu ¤·•):¦:-- Hạnh phúc... là cho, và sống vì người khác .... (¯`•¸·´¯)