• Chú ý

• Hiện kết quả từ 1 tới 14 của 14
      Super Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      63.747
      Được cảm ơn 120.879 lần trong 27.279 Bài viết

Mặc định Khôi phục, cứu file bị đã bị xóa hoàn toàn rất HIỆU QUẢ với Recuva

Quản Trị Mạng - Đã bao giờ bạn rơi vào tình cảnh xóa toàn bộ những file quan trọng khỏi máy tính của mình mà lại không biết cách để có thể lấy lại nó? Hoặc khi bạn đang làm việc với một tài liệu siêu bảo mật nhưng lại nhỡ tay xóa nó khỏi hệ thống, bạn sẽ làm gì? Trong trường hợp này, bạn sẽ phải cần đến sự giúp đỡ của phần mềm Piriform Recuva.
      Ứng dụng miễn phí Recuva vẫn có thể giúp bạn khôi phục lại những file đã bị xóa hoặc tăng độ bảo mật file.

Recuva File Recovery – các tính năng

• Hủy xóa các file trên máy tính: Bạn nhỡ tay xóa một file? Recuva cung cấp những file mất trở lại máy tính của bạn, USB, Camera hoặc iPod.
      • Khôi phục dữ liệu từ ổ đĩa bị hỏng hoặc bị format: Ngay cả khi bạn vừa format trống trơn một ổ đĩa, Recuva vẫn có thể tìm lại dữ liệu của bạn.
      • Khôi phục những email đã bị xóa: Bạn muốn lấy lại một thùng rác hòm thư đầy sau khi đã làm trống nó? Recuva có thể lấy lại với những hỗ trợ đầy đủ cho Microsoft Outlook Express, Mozilla Thunderbird, hay Windows Live Mail.
      Khôi phục lại file nhạc đã bị xóa trong iPod: Bạn lỡ tay xóa các bài hát trong iPod hoặc Mp3 player? Không vấn đề gì, Recuva sẽ lấy lại cho bạn.
      • Khôi phục lại tài liệu Word không được lưu: Microsoft Word bị hỏng hoặc bạn quên không lưu lại những tài liệu Word quan trọng? Recuva sẽ khôi phục lại tài liệu của bạn trong file tạm thời.
      • Quick-Start Wizard: nếu bạn muốn lấy lại ngay dữ liệu của mình mà không cần đến những lựa chọn phức tạp, Quick-Start Wizard của Recuva là câu trả lời tốt nhất.
      • Deep Scan: Recuva có thể tìm hấu hết các file chỉ trong một phút. Hoặc, bạn có thể chọn Deep Scan (quét sâu toàn bộ máy tính) để nhận được kết quả kỹ càng hơn
      • Đảm bảo việc xóa những file mà bạn muốn xóa vĩnh viễn: bạn muốn những file đã xóa sẽ nằm yên mãi mãi? Recuva cũng cho phép bạn xóa những file này vĩnh viễn.
      • Bản portable: bạn có thể mang Recuva đi bất kì nơi đâu với phiên bản portable.
      • Hỗ trợ cho nhiều ngôn ngữ: Recuva có thể hỗ trợ cho tất cả những phiên bản mới nhất của Windows cùng với 37 ngôn ngữ
      Giờ đây, hãy cùng xem Recuva khôi phục những file đã mất của bạn như thế nào.

Cách khôi phục file bị xóa hoặc xóa vĩnh viễn các file với Recuva.

1. Tải cài đặt Recuva
      Các bạn có thể tải miễn phí PR tại trang http://www.piriform.com/recuva/download hoặc tải trực tiếp gói cài đặt phiên bản 1.34 tại địa chỉ http://tinyurl.com/RCV134free (dung lượng 3,58 MB) và tiến hành cài đặt vào máy tính.
      2. Quá trình cài đặt rất đơn giản, chỉ với một vài lần kích Next.

3. Trong quá trình cài đặt, bạn nhớ không tích vào nếu không muốn cài đặt Yahoo! Toolbar

4. Khi cài đặt hoàn thành, Recuva wizard sẽ chạy. Bạn có thể tắt đi nếu muốn. Tiếp theo, kích Next.

5. Ở trang tiếp theo của wizard, sẽ có yêu cầu bạn chọn những loại file mà bạn đang tìm kiếm. Nếu bạn muốn hiển thị tất cả những file, chọn Other. Tiếp đến kích Next để tiếp tục.

6. Tiếp đến chương trình sẽ yêu cầu bạn chọn nơi lưu file. Đây là một trong những tính năng tiện dụng nhất của wizard khi cho phép bạn chọn nơi lưu, giúp tiết kiệm thời gian. Điều này thực sự đúng trong trường hợp bạn khôi phục dữ liệu trên một thiết bị cắm ngoài như iPod, iPhone, USB,… Sau khi đã chọn xong nơi lưu file, kích Next.

7. Ở trang cuối cùng của wizard, bạn sẽ có them một lựa chọn nữa, tạm gọi là Panic Button. Bạn chỉ nên tích vào lựa chọn này nếu bạn đã từng khôi phục file mà không thành công. Kích Start để bắt đầu tìm kiếm.

8. Quá trình tìm kiếm sẽ kết thúc nhanh chóng. Ngay sau khi hoàn thành, Recuva sẽ hiển thị một danh sách của những file đã bị xóa mà chương trình tìm kiếm được có liên quan tới loại file và nơi lưu trữ mà bạn đã chọn trong wizard. Tại đây, bạn có thể chọn một file và kích vào Recover để khôi phục chúng. Tuy nhiên, không phải file nào cũng có thể khôi phục lại được.

9. Hình tròn màu xanh bên cạnh file hiển thị file ở trạng thái tốt, có thể khôi phục được.
      Hình tròn màu đỏ báo hiệu file không thể khôi phục lại được bởi nó đã bị ghi đè lên hoàn toàn.
      Hình tròn màu cam báo hiệu file chỉ bị ghi đè một phần, vẫn có cơ hội để khôi phục lại. Tuy nhiên, có thể sẽ gặp một số lỗi xảy ra.

10. Đối với hầu hết những người sử dụng, chức năng cơ bản là đủ. Tuy nhiên, để có thể sử dụng tất cả các tính năng của Recuva, bạn sẽ phải dùng tới Switch to advanced mode

11. Khi ở chế độ cao cấp, bạn có thể thấy hình ảnh hiển thị và thông tin của file cùng với chế độ tìm kiếm mới mà không phải thực hiện lại những bước wizard.

12. Thậm chí, ở chế độ cao cấp, bạn có thể điều chỉnh rất nhiều những Options từ thẻ cài đặt như thay đổi ngôn ngữ của các bước.

13. Trong menu Options, tại thẻ Actions, bạn có thể chọn những loại file để hiển thị. Nếu bạn muốn tìm kiếm các file được lưu lâu nhất có thể, chọn Show zero byte files. Những file có dung lượng 0 byte không thể khôi phục lại được nhưng nó lại giúp bạn kiểm tra lịch sử những file đã được ghi trên ổ đĩa.

14. Nếu bạn muốn chắc chắn một file đã bị xóa hoàn toàn và không thể nào khôi phục lại được nữa, chỉ cần phải chuột vào File rồi chọn Securely Overwrite Highlighted. Một khi file này bị ghi đè, bạn sẽ thấy một cửa sổ xác nhận.

15. Để xóa một loạt các file, kích Checkbox trong thanh danh mục gần Filename, tiếp đến phải chuột vào bất kì file nào và chọn Secure Overwrite Checked.

Xong! Như vậy là chúng ta đã cùng tìm hiểu về các chức năng của Recuva. Hy vọng rằng chương trình tiện ích này có thể làm bạn hài long khi tìm lại những file quan trọng đã mất.

2. Có 15 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      DrNHTT (29/01/11), duongcaotri (28/01/11), hongquy (28/01/11), huynhthieugia (28/01/11), lesanhit (28/01/11), luna (01/06/11), mrhduong (23/11/13), Mr_Tuan (28/01/11), ngdung1982 (22/05/11), ngoc_91 (29/01/11), nguyenphuc272 (28/01/11), pooka (28/01/11), Dzũng mèo (28/01/11), TIMETOLOVE (14/01/13), tuanlucky (04/03/11)

Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      500
      Được cảm ơn 281 lần trong 147 Bài viết

quá tuyệt vời anh Lãng Khách ơi, công cụ này cực kì hữu ích với em vì tính em cầu toàn quá thấy cái gì rác rác là xoá sạch, có lúc xoá nhầm lúc nào chẳng biết, lưu tạm lại khi nào dùng thử xem

4. Có 5 thành viên cảm ơn bạn huynhthieugia vì bài viết:
      hongquy (28/01/11), Lãng khách  (28/01/11), mrhduong (23/11/13), pooka (28/01/11), samtrithinh0803 (28/01/11)

Super Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      63.747

Công cụ này tuy miễn phí nhưng cực tốt đấy em à . Khi nào gặp trường hợp bị mất bị lỗi dữ liệu, hãy nhớ đến nó trước tiên nhé .

6. Có 3 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      mrhduong (23/11/13), pooka (28/01/11), tuanlucky (04/03/11)

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      13.469
      Được cảm ơn 13.114 lần trong 3.614 Bài viết

Công cụ này mình thử rồi
      Nếu lỡ xoá file nhưng chưa đổi định dạng ổ cứng ( ví dụ không đổi FAT32 dang NTFS ) thì nó khôi phục khá tốt, chỉ có điều có 1 số file được nó khôi phục lại ...vài chục lần . Ví dụ có 1 cái ảnh nhưng nó khôi phục lại vài chục cái giống nhau
      Về Cơ bản là khá tốt, không thua kém Recover Myfiles
      http://www.youtube.com/watch?v=gWoBloBn13E

8. Có 5 thành viên cảm ơn bạn pooka vì bài viết:
      hongquy (28/01/11), Lãng khách  (28/01/11), mrhduong (23/11/13), passer (29/01/11), tuanlucky (04/03/11)

Danh vọng
      Cảm ơn
      142
      Được cảm ơn 50 lần trong 27 Bài viết

Cảm ơn anh LãngKhach em đang rất cần chương trình này!

10. Có 2 thành viên cảm ơn bạn samtrithinh0803 vì bài viết:
      Lãng khách  (29/01/11), mrhduong (23/11/13)

Cảm ơn
      664
      Được cảm ơn 1.792 lần trong 680 Bài viết

em đang dùng cclener và dfragger của pifom, đã từng dùng speecy. Còn recuva lúc trc down về hổng bít xài... hôm nay đọc bài này cũng ngộ ra đôi chút. thanks a
      Nếu bài viết của mình Hữu ích với bạn, hãy ủng hộ mình bằng cách cộng
      Danh vọng
      nhé (phía bên tay trái )

"Hãy làm việc hết mình, mọi điều tốt đẹp sẽ đến với bạn!
      "

12. Có 2 thành viên cảm ơn bạn nguyenphuc272 vì bài viết:
      Lãng khách  (29/01/11), tuanlucky (04/03/11)

Bk-----
      Danh vọng
      Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 7 lần trong 5 Bài viết

Cho em hỏi cái này với Recovery và BackData thì cái nào hiệu quả hơn.

14. Thành viên đã cảm ơn ngoc_91 vì bài viết:
      tuanlucky (04/03/11)

15. 29/01/11, 02:33 AM

Lý do Bạn hãy up lên host và chia sẻ nhé.

Super Moderator
      Cảm ơn
      63.747

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoc_91 Xem bài viết
      Cho em hỏi cái này với Recovery và BackData thì cái nào hiệu quả hơn.
      Cái này nó đẳng cấp hơn tí em ạ . Rất tốt cho thẻ nhớ, USB khi các công cụ khác bó tay.

17. Có 3 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      mrhduong (23/11/13), ngoc_91 (29/01/11), tuanlucky (04/03/11)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 4 lần trong 2 Bài viết

Cái này bữa kia mình coi trên TV nè mà không biết là chương trình gì Tks ông bạn nhá.
      Lần sửa cuối bởi h6jack; 03/02/11 lúc 09:34 PM

Hiệp Sỹ Áo đen
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      5.089
      Được cảm ơn 5.418 lần trong 1.905 Bài viết

Dùng cái này khôi phục ảnh tốt thôi còn file die nhiều lắm
      Hiệp sỹ Áo đen Bkav

VIP Members
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      15.978
      Được cảm ơn 11.464 lần trong 3.595 Bài viết

Recova khôi phục ảnh với file bé chưa ghi đè cực kỳ hiệu quả còn với soft thì khôi phục lại bị lỗi.

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      211
      Được cảm ơn 151 lần trong 79 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi pooka Xem bài viết
      Công cụ này mình thử rồi
      Nếu lỡ xoá file nhưng chưa đổi định dạng ổ cứng ( ví dụ không đổi FAT32 dang NTFS ) thì nó khôi phục khá tốt, chỉ có điều có 1 số file được nó khôi phục lại ...vài chục lần . Ví dụ có 1 cái ảnh nhưng nó khôi phục lại vài chục cái giống nhau
      Về Cơ bản là khá tốt, không thua kém Recover Myfiles
      Thảo nào hôm trước em nghịch ổ cứng, dùng bản portable của cái này không hiệu quả. DÙng EASEUS Data Recovery Wizard mới khôi phục được một ít.

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 3 lần trong 3 Bài viết

Mặc định Re: Khôi phục, cứu file bị đã bị xóa hoàn toàn rất HIỆU QUẢ với Recuva

bác chủ cho em hỏi cái này nó có khôi phục dữ liệu ở ổ di động khi mình fomat ổ và dổi tên ổ không? Thank.

Danh vọng
      Cảm ơn
      37
      Được cảm ơn 496 lần trong 171 Bài viết

Mặc định Re: Khôi phục, cứu file bị đã bị xóa hoàn toàn rất HIỆU QUẢ với Recuva

Trích dẫn Nguyên văn bởi mrhduong Xem bài viết
      bác chủ cho em hỏi cái này nó có khôi phục dữ liệu ở ổ di động khi mình fomat ổ và dổi tên ổ không? Thank.
      Vấn đề đổi tên ổ thì phần mềm vẫn hoạt động đc bình thường, nó có phần chọn vùng , ổ địa để khôi phục.
      Còn format thì hên xui nhưng khả năng xui là rất cao.