• Chú ý

• Hiện kết quả từ 1 tới 12 của 12
      Bkav---
      Danh vọng
      Cảm ơn
      138
      Được cảm ơn 242 lần trong 66 Bài viết

Mặc định Ghost và ghost không cần đĩa toàn tập [Complete]

Ghost lại Win mà Không Cần Đĩa Boot – Hướng dẫn chi tiết tạo menu khởi động cho Windows XP

Chỉ với vài thao tác đơn giản, bạn đã có thể ghost lại ổ đĩa một cách nhanh chóng mà không cần dùng đến đĩa boot, hay USB boot.

Các bạn đã quen với việc cho đĩa boot ( Hirent Boot ) vào ổ CD để thực hiện ghost lại máy tính. công việc sẽ rất khó khăn và bất tiện với các chủ hàng net và dân kỹ thuật vì luôn phải cầm ổ CD và đĩa boot đi theo.

Mặc dù hiện nay việc dùng USB boot khá phổ thông do tính tiện dụng hơn đĩa boot nhưng hiệu quả làm việc không kém gì đĩa boot nguyên thủy. Có một trở ngại cho việc dùng USB boot là việc thiết lập trạng thái boot cho USB hơn nữa rất việc thiết lập trạng thái USB boot lại rất tốn thời gian.

Các bạn cũng có thể tạo ổ cứng tự boot vào DOS khi thực hiện format ổ C: , công việc này cũng hay nhưng lại bất tiện là bạn phải có file ghost đó trên máy và đôi khi việc tìm kiếm nó mất nhiều thời gian và công sức.

Mình xin giới thiệu với các bạn một phần mền nhỏ để tạo một MENU boot để chạy thẳng vào chương trình Ghost luôn, ưu điểm của phần mền là bạn có thể cài trực tiếp trên WIN và cực nhẹ, sử dụng file hệ thống .GHO của phiên bản mới nhất Symantec Norton Ghost 11.5.0.2113 Croporate Edition, để tránh các trường hợp lỗi file.

Download phần mềm tại đây
      Bước 1: chú ý là bạn nên định dạng file hệ thống của ổ C theo chuẩn FAT32
      Bước 2: tải file đính kèm về.
      Bước 3 : cài đặt chương trình, nhớ phải cài đặt vào ổ C: ( ổ mà bạn cài Win đang chạy ).
      Nhấn Install để cài đặt:

Sau khi thành công nhấn một phím bất ký để thoát:

Đặt thời gian chờ khi xuất hiện MENU boot :
      chuột phải My computer –> Properties –> Advandced —> Setting (dòng thức 3) — và thay đổi các giá
      trị trong 2 khung " Time Display …" thành 15 giây, ít hơn hay nhiều hơn tùy thuộc vào bạn vì đây chính là thời gian hệ thống sẽ
      hiển thị menu boot lúc khởi động.

Cách2 bạn mở file boot.ini ở ổ C ra (file này bị ẩn ) bạn sẽ thấy
      [boot loader]
      timeout=0(hoăc số khác )

Sau đó khởi động lại và bạn sẽ thấy một menu boot như hình bên dưới, hãy nhấn vào dòng thức 2
      ( Symantec Norton Ghost ..) để vào ngày chương trình ghost nhé.

Chúc các bạn thành công !
      Để ghost bạn vào Symantec Norton Ghost
      làm theo hình dưới

tiếp nhấn enter vào nó bảo gì cứ yes
      Tiếp theo 1 hộp thoại hiện ra cho bạn lựa chọn đĩa cứng (HDD) chứa phân vùng cần ghost –>chọn đĩa –> OK

Nguồn: http://thuthuatso.com/2010/05/11/h%c...#ixzz1MD3NAGAH
      Sau khi lựa chọn đĩa –> xuất hiện các phân vùng (Partition) –> chọn phân vùng cần Ghost –>OK

Nguồn: http://thuthuatso.com/2010/05/11/h%c...#ixzz1MD3Xe4Hg
      no se hien bang cho ban chon ten chon ten gi thi tuy minh dat la tuongtoan

bạn nên chọn fast
      cach bung file ghost link video http://www.youtube.com/watch?v=3--JRdEX39E
      cach ghost khong can dia thu hai

Đầ tiên bạn download soft này về http://cuocsongso.thanhnien.com.vn/P...k/download.htm
      Sau đó làm theo hường dẫn nhé.
      - Sau khi tải về và giải nén, bạn hãy bấm đôi vào file auto_ghost.exe > chọn tiếp Install để cài đặt Auto-Ghost
      - Sau khi cài xong Auto-Ghost, khởi động lại máy tính bạn sẽ thấy xuất hiện thêm menu tùy chọn, hoặc vào hệ điều hành hoặc sao lưu, phục hồi máy (xuất hiện trong 2 giây). Bạn hãy dùng phím mũi tên đi xuống chọn “Backup/Restore use Norton Ghost” > bấm phím Enter.
      - Tiếp theo, chọn menu Norton Ghost 11.5 hay bấm phím số 1 > Enter. Sau đó đợi vài giây để chương trình khởi động.
      - Khi menu tùy chọn cách thức backup/restore hiện ra, bạn chọn 9. Automatic Ghost (hoặc bấm phím số 9) > Enter.
      - Sao lưu và phục hồi hệ thống.

Lúc này sẽ có 2 tùy chọn:

1. Backup… (sao lưu hệ thống tại ổ C sang một file có tên Backup.GHOST lưu ở ổ D trên máy tính). Lưu ý, để có bản sao lưu tốt nhất, bạn nên tiến hành sao lưu khi máy tính đang ở trạng thái tốt nhất.

2. Restore…. (khôi phục hệ thống trở lại với file Backup.GHO lưu tại ổ D làm tại bước 1 trước đó). Khi hệ thống bị lỗi hay trục trặc gì bạn chỉ việc dùng tùy chọn số 2 này để khôi phục lại
      - Khi kết thúc một tiến trình. Bạn chỉ cần gõ Restart hoặc Shutdown để khởi động lại hoặc tắt máy tính
      - Từ nay, bạn sẽ không còn lo hệ thống bị hư bất thường hay “kè kè” bên mình các đĩa CD cứu hộ hoặc tốn vài tiếng đồng hồ để cài lại hệ điều hành nữa.

=> chúc bạn may mắn " cái này mình sưu tầm không phải của mình".
      học được món này rồi thi bạn tham khảo thêm Hướng dẫn làm ghost đa cấu hình http://forum.bkav.com.vn/showthread....tu-nhan-driver
      hãy nhấn thank + danh vọng nhá
      Viết được một bài vất vả làm sao hãy thank nhiều vào tôi sẽ cố hơn!
      Lần sửa cuối bởi toan293; 14/05/11 lúc 02:10 PM
      Trả lời nhanh   Trả lời với trích dẫn

2. Có 7 thành viên cảm ơn bạn toan293 vì bài viết:
      assasin13890 (03/05/13), domucmayin (21/12/12), hoangsanhqn (21/09/13), joney_pham (27/06/11), kunai (03/05/13), sonycorp (10/12/13), victor1988 (05/05/13)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 0 lần trong 0 Bài viết

Toàn cho mình hỏi. Làm cách nào để tích hợp menu boot trong CD boot chứa file .gho nhỉ? Mình thấy có một số bản .gho rất tuyệt vời. VD như bản ghost của Thanh An Hà Đông Hà Tây đó. Nếu có cách nào hay Toàn post lên luôn nha. Xin cảm ơn

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0

Trích dẫn Nguyên văn bởi dinhlele Xem bài viết
      Toàn cho mình hỏi. Làm cách nào để tích hợp menu boot trong CD boot chứa file .gho nhỉ? Mình thấy có một số bản .gho rất tuyệt vời. VD như bản ghost của Thanh An Hà Đông Hà Tây đó. Nếu có cách nào hay Toàn post lên luôn nha. Xin cảm ơn
      bạn có thể tải bản menu boot rồi dùng utraiso chèn file ghost vào rồi save lại là có ngay đĩa boot ghost.

link

Bka----
      Danh vọng
      Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 40 lần trong 30 Bài viết

Mặc định Re: ghost và ghost không cần đĩa toàn tập

vậy mình muốn làm 1 đĩa tự động ghost vào ổ C thì làm thế nào?

Bkav---
      Danh vọng
      Cảm ơn
      83
      Được cảm ơn 36 lần trong 30 Bài viết

Mặc định Re: Ghost và ghost không cần đĩa toàn tập [Complete]

thực hiện bước này thế này phải ko?
      Ðính Kèm 77156
      Ðính Kèm 77157

7. 21/12/12, 01:05 PM

8. 03/05/13, 09:46 PM

Banned
      Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      3.664
      Được cảm ơn 5.258 lần trong 1.946 Bài viết

Mặc định Re: ghost và ghost không cần đĩa toàn tập

Trích dẫn Nguyên văn bởi l0v3story Xem bài viết
      vậy mình muốn làm 1 đĩa tự động ghost vào ổ C thì làm thế nào?
      Ở dưới chữ ký đó bạn.

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0

cho mình hỏi : Bước 1: chú ý là bạn nên định dạng file hệ thống của ổ C theo chuẩn FAT32 là như nào! mình làm theo đúng hương dẫn nhưng khi vào màn hình Ghots ko được nó bảo lỗi!

Bkav P--
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 92 lần trong 82 Bài viết

Loằng ngoằn, chạy mỗi file Onkey Ghost là xong
      -------------------------------
      Tel:0966266707

Banned
      Danh vọng
      Cảm ơn
      3

Mình cài và sử dụng phần mềm nó yêu cầu máy tính cần định dạng ổ C là NTFS. như thế khi ghót thì chuyển làm sao đây bạn?

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần trong 2 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi toan293 Xem bài viết
      Ghost lại Win mà Không Cần Đĩa Boot – Hướng dẫn chi tiết tạo menu khởi động cho Windows XP

Chỉ với vài thao tác đơn giản, bạn đã có thể ghost lại ổ đĩa một cách nhanh chóng mà không cần dùng đến đĩa boot, hay USB boot.

Các bạn đã quen với việc cho đĩa boot ( Hirent Boot ) vào ổ CD để thực hiện ghost lại máy tính. công việc sẽ rất khó khăn và bất tiện với các chủ hàng net và dân kỹ thuật vì luôn phải cầm ổ CD và đĩa boot đi theo.

Mặc dù hiện nay việc dùng USB boot khá phổ thông do tính tiện dụng hơn đĩa boot nhưng hiệu quả làm việc không kém gì đĩa boot nguyên thủy. Có một trở ngại cho việc dùng USB boot là việc thiết lập trạng thái boot cho USB hơn nữa rất việc thiết lập trạng thái USB boot lại rất tốn thời gian.

Các bạn cũng có thể tạo ổ cứng tự boot vào DOS khi thực hiện format ổ C: , công việc này cũng hay nhưng lại bất tiện là bạn phải có file ghost đó trên máy và đôi khi việc tìm kiếm nó mất nhiều thời gian và công sức.

Mình xin giới thiệu với các bạn một phần mền nhỏ để tạo một MENU boot để chạy thẳng vào chương trình Ghost luôn, ưu điểm của phần mền là bạn có thể cài trực tiếp trên WIN và cực nhẹ, sử dụng file hệ thống .GHO của phiên bản mới nhất Symantec Norton Ghost 11.5.0.2113 Croporate Edition, để tránh các trường hợp lỗi file.

Download phần mềm tại đây
      Bước 2: tải file đính kèm về.
      Bước 3 : cài đặt chương trình, nhớ phải cài đặt vào ổ C: ( ổ mà bạn cài Win đang chạy ).
      Nhấn Install để cài đặt:

Sau khi thành công nhấn một phím bất ký để thoát:

Đặt thời gian chờ khi xuất hiện MENU boot :
      chuột phải My computer –> Properties –> Advandced —> Setting (dòng thức 3) — và thay đổi các giá
      trị trong 2 khung " Time Display …" thành 15 giây, ít hơn hay nhiều hơn tùy thuộc vào bạn vì đây chính là thời gian hệ thống sẽ
      hiển thị menu boot lúc khởi động.

Cách2 bạn mở file boot.ini ở ổ C ra (file này bị ẩn ) bạn sẽ thấy
      [boot loader]
      timeout=0(hoăc số khác )

Sau đó khởi động lại và bạn sẽ thấy một menu boot như hình bên dưới, hãy nhấn vào dòng thức 2
      ( Symantec Norton Ghost ..) để vào ngày chương trình ghost nhé.

Chúc các bạn thành công !
      Để ghost bạn vào Symantec Norton Ghost
      làm theo hình dưới

tiếp nhấn enter vào nó bảo gì cứ yes
      Tiếp theo 1 hộp thoại hiện ra cho bạn lựa chọn đĩa cứng (HDD) chứa phân vùng cần ghost –>chọn đĩa –> OK

Nguồn: http://thuthuatso.com/2010/05/11/h%c...#ixzz1MD3NAGAH
      Sau khi lựa chọn đĩa –> xuất hiện các phân vùng (Partition) –> chọn phân vùng cần Ghost –>OK

Nguồn: http://thuthuatso.com/2010/05/11/h%c...#ixzz1MD3Xe4Hg
      no se hien bang cho ban chon ten chon ten gi thi tuy minh dat la tuongtoan

bạn nên chọn fast
      cach bung file ghost link video http://www.youtube.com/watch?v=3--JRdEX39E
      cach ghost khong can dia thu hai

Đầ tiên bạn download soft này về http://cuocsongso.thanhnien.com.vn/P...k/download.htm
      Sau đó làm theo hường dẫn nhé.
      - Sau khi tải về và giải nén, bạn hãy bấm đôi vào file auto_ghost.exe > chọn tiếp Install để cài đặt Auto-Ghost
      - Sau khi cài xong Auto-Ghost, khởi động lại máy tính bạn sẽ thấy xuất hiện thêm menu tùy chọn, hoặc vào hệ điều hành hoặc sao lưu, phục hồi máy (xuất hiện trong 2 giây). Bạn hãy dùng phím mũi tên đi xuống chọn “Backup/Restore use Norton Ghost” > bấm phím Enter.
      - Tiếp theo, chọn menu Norton Ghost 11.5 hay bấm phím số 1 > Enter. Sau đó đợi vài giây để chương trình khởi động.
      - Khi menu tùy chọn cách thức backup/restore hiện ra, bạn chọn 9. Automatic Ghost (hoặc bấm phím số 9) > Enter.
      - Sao lưu và phục hồi hệ thống.

Lúc này sẽ có 2 tùy chọn:

1. Backup… (sao lưu hệ thống tại ổ C sang một file có tên Backup.GHOST lưu ở ổ D trên máy tính). Lưu ý, để có bản sao lưu tốt nhất, bạn nên tiến hành sao lưu khi máy tính đang ở trạng thái tốt nhất.

2. Restore…. (khôi phục hệ thống trở lại với file Backup.GHO lưu tại ổ D làm tại bước 1 trước đó). Khi hệ thống bị lỗi hay trục trặc gì bạn chỉ việc dùng tùy chọn số 2 này để khôi phục lại
      - Khi kết thúc một tiến trình. Bạn chỉ cần gõ Restart hoặc Shutdown để khởi động lại hoặc tắt máy tính
      - Từ nay, bạn sẽ không còn lo hệ thống bị hư bất thường hay “kè kè” bên mình các đĩa CD cứu hộ hoặc tốn vài tiếng đồng hồ để cài lại hệ điều hành nữa.

=> chúc bạn may mắn " cái này mình sưu tầm không phải của mình".
      học được món này rồi thi bạn tham khảo thêm Hướng dẫn làm ghost đa cấu hình http://forum.bkav.com.vn/showthread....tu-nhan-driver
      hãy nhấn thank + danh vọng nhá
      Viết được một bài vất vả làm sao hãy thank nhiều vào tôi sẽ cố hơn!
      link đó an toàn không bạn mà sao kapersky báo là mã độc vậy? nguy hiểm quá

14. Thành viên đã cảm ơn tranha_haui vì bài viết:
      kedich (10/12/13)

Hiệp Sỹ Áo đen
      Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      25.332
      Được cảm ơn 14.677 lần trong 8.904 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranha_haui Xem bài viết
      link đó an toàn không bạn mà sao kapersky báo là mã độc vậy? nguy hiểm quá
      - Bạn dùng Norton Ghost nếu bạn ko tin link ở trên nhé

Hiệp sỹ Áo đen Bkav

Đại lý Bán hàng
      Danh vọng
      Cảm ơn
      42
      Được cảm ơn 117 lần trong 85 Bài viết

cho mình xin menu boot để tạo CD auto ghost đi bạn ơi