• Chú ý

• Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5
      Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      410
      Được cảm ơn 312 lần trong 172 Bài viết

Mặc định Cài MAC OS song song với Windowns XP

​Cách cài đặt Mac OSX trên PC chip Intel hoặc AMD
      Nguồn: macvn.com, gsm.com.vn, osx86project.org

Cách cài đặt Mac OSX trên PC chip Intel hoặc AMD chung cho các phiên bản <=mac os x 10.5.4.

Đây là cách đơn giàn nhất đề có thể cài Mac OSX trên PC. Bản hướng dẫn này sẽ giúp các bạn có được Dual-boot (khởi động song song) giữa Mac OSX và Windows XP.

Bài hướng dẫn này ko cần sử dụng WMware, Linux cũng như Chain0 để hỗ trợ boot như mọi người thường dùng.

Ghi Chú về Hardware Compatible (Tương thích phần cứng):
      Trước khi cài Mac OSX lên PC của bạn, xin hãy kiểm tra các thành phần trên máy có tương thích với Mac OSX hay không.

Thông tin về tương thích phần cứng có thể tìm hiểu tại trang web sau:
      http://wiki.osx86project.org/wiki/index.php/HCL_10.4.6

Để xem chip của bạn có tương thích với Mac OSX, bạn có thể tải về phần mềm miễn phí CPU-Z tại http://www.cpuid.com/cpuz.php. Nói chung các Chip Pentium 4 trở lên chạy tốt với Mac, các chip Dual Core sẽ phải disable 1 Core mới chạy được. Các chip cần phải hỗ trợ tập lệnh SS2 hoặc SSE3, PAE. Xem thông tin này bằng phầm mềm CPU-Z

Chương 1: Các Yêu cầu cần có khi Setup Mac OSX

A. Đĩa DVD dùng để setup Mac OSX:

Download file ISO rồi burn ra DVD thành đĩa cài đặt, các nào muốn thì ra ngoài dịch vụ mà burn sau khi download trên Internet.

Nói chung bạn có thể dùng bất kì ISO nào đã được patch (bản original ko được đâu nhá).

Một số bản đã cài đặt thành công:
      - MacOSX_10.4.6_install_DVD_JaS.iso - Mac.OS.X.Tiger.10.4.6.X86-HOTiSO
      - MacOSX_10.4.6_GoatsecxDVD.iso
      - osx86_10.4.5_amd-intel_sse2-3.iso
      - Apple.10.4.4.generic.install.dvd.iso
      - MacOSX_10.4.6DVDPATCHED_Myz.iso

Để có thể download được các file ISO này, các bạn hãy lên trang http://Piratebay.org để search và download dưới dạng bittorent.
      nên dùng bản mac os x 10.5.4 tôi đã giới thiệu trước đó.
      tôi thấy bản của JaS chạy ngon nhất. Số lượng các driver rất phong phú, luôn được cập nhật một cách rất đầy đủ.

B. Acronis Disk Director Suite 10

Phần mềm này sẽ bao gồm chương trình chia HDD (giống như Partition Magic 8) và Quản lí Boot (tốt nhất mà tôi từng xài, có thể detect mọi OS)

OK. Trên đây là checklist, các bro đã sẵn sàng chưa nào

Bước 1: Backup toàn bộ dữ liệu cần thiết.

Điều này rất quan trọng. Cài Mac OSX rất advanced và ko dành cho dân mơ.
      Tôi ko chịu trách nhiệm về bất kì sự mất mát dữ liệu gì nếu bạn làm theo hướng dẫn của tôi.

Bước 2: Chia ổ cứng cho thích hợp.

Cài đặt chương trình Acronis Disk Director Suite. Sau khi cài, từ menu start, Install và chạy Acronis OS selector (trong bộ ADS ).

Sau khi cài, Acronis sẽ yêu cầu restart, sau khi restart bạn sẽ Có Acronis OS Selector dùng để quan lí boot.

Để có thể cài Mac OSX và XP chung, bạn cần có ít nhất 2 partitions (tốt nhất là 3, partition cuối dùng để chứa DATA). Bạn có thể dùng Acronis Disk Director để chia, hoặc dùng bất kì chương trình nào cũng được tuy nhiên sẽ phải theo yêu cầu sau:

a.Phân vùng sẽ chưa Mac OSX phải là "FAT32 logical". No NTFS please
      Một số người cài trên primary và thành công nhưng 1 số lại thất bại, tôi khuyến khích dùng logical.

b.Thứ tự hợp lí của các phân vùng sẽ như sau
      WinXP | MacOSX (FAT32 logical ) | DATA partition

Sau phân vùng DATA có thể là nhiều phân vùng nữa tùy bạn.

Vì Mac OSX ko có nhiều ứng dụng như của Windows, do vậy để tránh lãng phí, tôi đề nghị khoảng 7 Gb (tối thiểu 4Gb) cho Mac OSX. Mac có thể hiểu phân vùng FAT32 và NTFS (read only) nên có thể dùng chung tài nguyên trên ở NTFS

Bước 3: Làm đĩa cài đặt:
      Burn cái DVD image mà bạn download trên dĩa DVD-R, ko được burn trên DVDRW nhá... (tôi thấy có trường hợp cài không được trên DVDRW). Nên Burn ở tốc độ ko quá 4x

Bước 4: Mac OSX Installer
      Đặt đĩa DVD install vào ổ, edit BIOS theo chế độ boot từ CD/DVD ROM. Các bác sẽ thấy lần lượt các màn hình sau:

Bước 5: Chuẩn bị phân vùng dành cho Mac OSX

Khi xuất hiện màn hình welcome. Bạn chọn Utilities->Disk Utility.

Phía bên cột trái, bạn chọn phân vùng đã chia ở bước 2 dành cho Mac OSX. Ở cột bên phải, chọn Erase -> Mac OS Extended (Journaled)

Sau khi format phân vùng, close Disk Utility và chọn Next. Bạn sẽ thấy phân vùng được Mac OSX chấp nhận cài vào như hình dưới đây, click vào hình cái ổ đĩa đó và nhấn next.. Dễ như ăn cháo lòng

Sau Khi chọn được phân vùng để cài, ở màn hình típ theo sẽ customize cài đặt Mac. Bạn có thể bỏ mục Printer Driver và X11, Mục này chiếm khoảnh 2 Gb, đa số người dùng ko cần thiết.

Quan trọng nhất là mục Customize sẽ chứa các bản patch dành cho Intel và AMD. Nếu bạn dùng chip Intel, sẽ chỉ cần patch của Intel và ngược lại. Đọc tên cho kĩ khi chọn nhé...

Tiếp theo sẽ là màn hình bắt đầu cài của Mac OSX...

Bước 6: Dual Boot setting
      Sau khi xong bước 5, các bác sẽ restart máy. Khi restart, chú Acronis sẽ hoạt động. Màn hỉnh sẽ có 1 OS của bạn (ví dụ XP) và 1 Unknown OS (Mac OSX đó). rename nó thành Mac OSX cho đẹp.

Tiếp theo là convet phân vùng của Mac OSX. Bước này bắt buộc phải có để có thể dual boot với Mac OSX.
      Chọn Tool-> Acronis Director Suite-> Manual Mode. R-click lên phân vùng của Mac OSX chọn convert. ta sẽ phải con vert nó từ Logical sang Primary đế có thể boot được .

Sau khi Convert xong, restart lại máy vậy là bạn đã có Mac OSX dual boot với XP
      Lần sửa cuối bởi binmaocom; 21/07/11 lúc 09:19 PM
      The future is yours

2. Có 4 thành viên cảm ơn bạn binmaocom vì bài viết:
      Hoàng Trung (20/07/11), hoangviet1990 (24/04/12), itdongnai (06/03/12), linhlinh88 (20/07/11)

Bk-----
      Danh vọng
      Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 12 lần trong 7 Bài viết

mình cũng đang chạy mac os trên desktop, khá ngon

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần trong 0 Bài viết

Mặc định Re: Cài MAC OS song song với Windowns XP

Ban oi! cho minh hoi. May minh la HP DV4 1506TU dung chip Core 2 duo P7450 co cai duoc khong nhi?
      Ban co the kiem tra giup minh duoc khong?

Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      5.405
      Được cảm ơn 2.042 lần trong 911 Bài viết

mình đan dùng cái này " Snow Transformation Pack của Windows X’s Live " cũng lơ lớ mAcOs ^^

nhìn cũng được ^^ cài đặt cũng đơn giản

bạn nào thích thì thử ná ^^

Link: hướng dẫn 2 cách để chuyển đổi giao diện từ Windows 7 sang Mac OS X Leopard:

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 4 lần trong 2 Bài viết

Hồi trước mình đã thử nhiều cách hướng dẫn trên diễn đàn MacOSVN nhưng ko thành công, mình thử với cách của bạn xem thế nào?
      Cấu hình máy mình:
      MB: GA-945GCMX-S2
      CPU:Intel Pentium D 925 3.00GHz
      RAM: 2GB
      HDD: 80GB
      VGA: Nvidia 7300 GS 128MB