• Chú ý

• Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7
      B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần trong 0 Bài viết

Mặc định [Help] Làm ổ cứng boot chứa bộ cài đặt win7, winxp, hiren boot ...

Mình có ổ cứng di dộng muốn chia một phần nhỏ trong đó đó để làm ổ boot và bộ cài đặt win7, winxp, hiren boot...
      Mình coi nhiều bài trong forum mà thấy toàn dùng usb mà không dùng ổ HDD di động. Nên không biết làm theo phương pháp của usb được không mong mọi người giúp cho.
      Mình định làm theo bài hướng dẫn của bài này http://forum.bkav.com.vn/showthread....t-da-tinh-nang
      Xin mọi người cho y kiến và giúp cho.
      Thanks

3. Có 2 thành viên cảm ơn bạn TuanAnh37 vì bài viết:
      hduyanh (10/07/13), Lãng khách  (18/09/11)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0

Mặc định Re: [Help] Làm ổ cứng boot chứa bộ cài đặt win7, winxp, hiren boot ...

Mình đang test Tạo khả năng boot cho ổ cứng di động. Nhưng mỗi lần sử dụng chương trình RMPrepUSB 2.1.600_REL.exe trong quá trình format thi báo lỗi không thể format, và lỗi data error cyclic, thế là không thể format quick mình phải vào cmd dùng lệnh format ổ đĩa may là làm được nhưng khi làm lại bài 1 lần nữa thì vẫn bị lỗi như trên.
      Ngoài ra cho mình hỏi
      thông số Size (Mib) và volumn lable là gì vậy, khi chọn ổ đĩa là nó tự hiện ra hay là mình tự điền vào, tại vì khi mình chọn ổ đĩa thì 2 ô này nó trống trơn.
      Cao thủ nào biết xin giúp cho. Thanks

Bkav Pro IS
      Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      679
      Được cảm ơn 5.533 lần trong 1.668 Bài viết

Hiểu rất đơn giản thế này nhé ổ cứng di động với ổ cứng vẫn là 1.
      Chỉ có là ổ thì cắm cổng IDE, ổ thì cắm cổng sata và ổ thì cắm công USB.

Nghĩa là máy vẫn nhận nó như cái ổ cứng bình thường và được giao tiếp với cổng USB.

Cho nên nó vẫn là HARD DISK vẫn có thể có MBR, vẫn có thể chia partition, và vẫn dùng các công cụ MBR, partition như các ổ cứng bình thường.

Thế thôi
      Uống chanh và nghe Chanh hát

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0

Cám ơn bạn đã quan tâm đến vấn đề của mình, nhưng mình vấn chưa hiểu nó liên quan đến phần nào của cái mình đang làm với RMPrepUSB 2.1.600_REL.exe
      Mình đang test Tạo khả năng boot cho ổ cứng di động. Nhưng mỗi lần sử dụng chương trình RMPrepUSB 2.1.600_REL.exe trong quá trình format thi báo lỗi không thể format, và lỗi data error cyclic, thế là không thể format quick mình phải vào cmd dùng lệnh format ổ đĩa may là làm được nhưng khi làm lại bài 1 lần nữa thì vẫn bị lỗi như trên.
      Ngoài ra cho mình hỏi
      thông số Size (Mib) và volumn lable là gì vậy, khi chọn ổ đĩa là nó tự hiện ra hay là mình tự điền vào, tại vì khi mình chọn ổ đĩa thì 2 ô này nó trống trơn.

Bkav Pro IS
      Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      679
      Được cảm ơn 5.533 lần trong 1.668 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi pt37 Xem bài viết
      Cho nên nó vẫn là HARD DISK vẫn có thể có MBR, vẫn có thể chia partition, và vẫn dùng các công cụ MBR, partition như các ổ cứng bình thường.
      Nghĩa là bạn có thể dùng bất cứ chương trình làm boot như với ổ cứng. Ví dụ BootICE, Grub2DOSInst... Format hay tạo partition luôn bằng Disk Management của Windows để tạo parttiton cũng được.

Không cần thiết phải dùng những mần mền cho USB
      Uống chanh và nghe Chanh hát

8. Thành viên đã cảm ơn pt37 vì bài viết:
      Lãng khách  (18/09/11)

Super Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      63.726
      Được cảm ơn 120.755 lần trong 27.258 Bài viết

Chính xác. Bạn phải sử dụng các công cụ làm việc trực tiếp với Ổ CỨNG chứ không phải với USB thì mới được. Các công cụ làm việc với USB vì lý do an toàn, người tạo ra chúng đã không cho phép format nhầm phân vùng ổ cứng hay phá huỷ MBR ổ cứng, tránh tối đa khả năng mất mát dữ liệu, hư hại khả năng khởi động,... của hệ thống. Dù là viết một file .BAT, Lãng khách cũng đã cố gắng để khi các bạn chạy công cụ, nó cũng không thể format nhầm ổ cứng của các bạn. Ví dụ:
      http://forum.bkav.com.vn/showthread....t-Firefox-IDM-

Nhưng các bạn vẫn có thể ép buộc bằng cách sử dụng các công cụ quản lý phân vùng ổ cứng cao cấp và thích hợp để tạo khả năng khởi động cho ổ cứng di động của mình. Nhưng Lãng khách nhắc một chút, tuỳ loại thiết bị ổ cứng di động, firmware (phần mềm điều khiển) của chúng có thể phức tạp và chuyên dụng, và công cụ của các bạn nếu quá mạnh nhưng lại không đủ sức tổng quát, có thể sẽ phá huỷ khả năng khởi động bình thường của thiết bị mà phải sử dụng công cụ của hãng mới khôi phục được. Nó không hẳn giống như ổ cứng các bạn đang dùng, trong những trường hợp nhất định.

Về lý thuyết chung, các bạn muốn ổ cứng di động khởi động được hệ thống, điều kiện như sau:
      1. Tạo một phân vùng Primary, active để có thể khởi động. Điều này được chỉ ra tại MBR, PBR (bảng quản lý phân vùng).
      2. Nạp bootloader thích hợp, tốt nhất là đa năng để dễ dàng điều hướng và khởi động ứng dụng, phần mềm,... cần khởi động. Thông thường ta cần khởi động một Hệ điều hành, từ đó khởi chạy ứng dụng.
      3. Hệ thống phải hỗ trợ và nhận ra giao thức kết nối với thiết bị muốn dùng để khởi động, và hỗ trợ khởi động từ giao thức này .

Thông thường, USB là thiết bị lưu trữ phổ biến bậc nhất, và được hỗ trợ tốt nhất. Lãng khách luôn khuyên các bạn nên sử dụng USB để khởi động môi trường cần thiết, ví dụ MiniXP, MiniWin7, rồi từ đó truy xuất trực tiếp dữ liệu để chạy các loại công cụ cần thiết nhằm hỗ trợ xử lý vấn đề từ thiết bị lưu trữ gắn ngoài, bao gồm toàn bộ DVD/CD hay ổ cứng, ổ cứng di động như một HĐH bình thường mà không gặp khó khăn trở ngại gì.

Việc cố ý tạo một ổ cứng di động có khả năng boot không phải là ý kiến hay, bởi việc cấp nguồn điện không đầy đủ hay không tốt cho thiết bị khi máy tính bắt đầu khởi động có thể nhanh chóng làm giảm tuổi thọ thiết bị, thậm chí hư hại. Ngoài ra, môi trường hỗ trợ không đầy đủ/không tốt cũng gây áp lực lên firmware điều khiển, cũng là những tác động không tốt. Chúng là thiết bị lưu trữ, hãy sử dụng chúng đúng như thế. USB để khởi động được một MiniXP đầy đủ, các bạn chỉ cần khoảng vài chục MB mà thôi.
      Lần sửa cuối bởi Lãng khách; 18/09/11 lúc 07:58 PM Lý do: Nội dung.

10. Có 7 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      dhhiep (22/08/12), hduyanh (02/06/13), localoco (29/09/13), longvn89 (15/06/14), phong1040572 (06/01/14), pooka (20/09/11), trachuy (06/01/12)