• Chú ý

• Trang 1/4 123 ... CuốiCuối
    Hiện kết quả từ 1 tới 20 của 71
      Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 106 lần trong 59 Bài viết

Mặc định [Help] Lỗi Cannot delete file: Cannot read from the source file or disk

em định xoá 1 file nhưng khi xoá thì nó hiện chữ " Cannot delete file:Cannot read from the source file or disk " mà khi vào proproties thì nó hiện dung lượng tới 145 GB mà dung lượng thực chỉ có vài mb
      bác nào biết xoá thì giúp em với ( mặc dù dùng KillBox, kis , unlocker1.8.8 đều bó tay ) . Mong các bác cứu với

Lần sửa cuối bởi adm; 27/02/10 lúc 06:39 PM Lý do: Bạn lưu ý post ảnh cho dễ hiểu hơn là đính kèm file ảnh!

2. Thành viên đã cảm ơn tuananh6677028 vì bài viết:
      tktonline (28/03/10)

Super Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      63.726
      Được cảm ơn 120.770 lần trong 27.259 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuananh6677028 Xem bài viết
      em định xoá 1 file nhưng khi xoá thì nó hiện chữ " Cannot delete file:Cannot read from the source file or disk " mà khi vào proproties thì nó hiện dung lượng tới 145 GB mà dung lượng thực chỉ có vài mb
      bác nào biết xoá thì giúp em với ( mặc dù dùng KillBox, kis , unlocker1.8.8 đều bó tay ) . Mong các bác cứu với
      Bạn sao lưu các dữ liệu quan trọng (còn copy được) sang phân vùng khác và format nhé.
      Phân vùng đó đã bị nhiễm virus của China, nếu xóa phải xóa thủ công và khá phức tạp chứ không nói một hai câu là được .

4. Có 8 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      Chung (24/03/10), Du Van Dong (28/02/10), Minh Đức (01/04/10), pooka (27/02/10), thuychifc (12/02/11), trungnhu (27/02/10), TuanAnh37 (29/03/10), vohuutinh86 (28/02/10)

Hiệp Sỹ Áo đen
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      4.354
      Được cảm ơn 2.635 lần trong 997 Bài viết

thế virut đó bk diệt dc không anh LK?. em cũng bị như thế ổ chứa setup mới khổ chứ!. em tưởng phân vùng của em bị hỏng hoá ra vr hix hix, vì trước đó em có chỉnh sửa dung lượng ổ D nà
      Chữ ký sẽ đi bên nick trong mỗi bài viết
      Hiệp sỹ Áo đen Bkav

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      13.469
      Được cảm ơn 13.114 lần trong 3.614 Bài viết

Cái USB của mình thỉnh thoảng cũng bị như vậy , phải format mới hết. Giờ nghe LK nói mới biết nó là do VR
      Loại VR gì mà ác chiến thật
      Dùng các phần mềm chuyên xoá file cứng đầu mà vẫn ...thua nó
      http://www.youtube.com/watch?v=gWoBloBn13E

Danh vọng
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 41 lần trong 13 Bài viết

Có lẽ là nhiễm virus rồi! Gửi ngay mẫu cho Bkav đi

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      3.560
      Được cảm ơn 4.474 lần trong 1.907 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi caothuvolam Xem bài viết
      gửi mẫu là tất nhiên rồi chủ yếu là có lấy dc mẫu hay ko thôi,nếu có thời gian,anh LK post 1 bài hướng dẫn chi tiết về cách khắc phục con vr này đi
      Đỉnh cao của khinh bỉ là im lặng

Bkav P--
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      2.573
      Được cảm ơn 295 lần trong 177 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi trungnhu Xem bài viết
      thế virut đó bk diệt dc không anh LK?. em cũng bị như thế ổ chứa setup mới khổ chứ!. em tưởng phân vùng của em bị hỏng hoá ra vr hix hix, vì trước đó em có chỉnh sửa dung lượng ổ D nà
      Sao bạn không gửi log để Bkav hỗ trợ nhỉ ?
      [SIZE=4][COLOR=Green]Không quyết liệt, kết quả sẽ làng nhàng[/COLOR][COLOR=Green] ![/COLOR][/SIZE]

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      13.469

Trích dẫn Nguyên văn bởi caothuvolam Xem bài viết
      Vấn đề là ở chỗ , mình quét VR cho USB nhưng không phát hiện thấy gì
      Có 1 thư mục chứa bản Portable FireFox không thể nào xóa được , luôn hiện thông báo " Cannot delete file:Cannot read from the source file or disk "

Mở đến tận cùng của thư mục thì thấy các file thế này

Lần sửa cuối bởi pooka; 27/02/10 lúc 11:51 PM

Bkav P--
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      219
      Được cảm ơn 493 lần trong 237 Bài viết

Hãy thử đĩa rescue KIS vào xem .Xem trong môi trường LINUX có thịt đc nó không .

Hoặc xaif đia cứu hộ chạy LINUX xem sao .No day http://www.pcworld.com/downloads/fil...scription.html
      Lần sửa cuối bởi fhaifai; 27/02/10 lúc 11:51 PM

Cảm ơn
      5

không phải virut đâu đó là bị lỗi file đấy mình biết cách diệt rồi
      đầu tiên vào start/run/gõ cmd/chkdsk ổ mình muốn chọn . Ví dụ mình bị ở ổ E thì gõ chkdsk E:/f --> enter
      sau khi ấn xong thì ta ấn yes (y) enter đợi 1 lúc ta chọn những phần nào lỗi thì ấn (y) --> enter , còn không thì ấn no (n) --> enter . sau khi làm xong thì ta vào mục bị lỗi kiểm tra lại file bị lỗi tử 100 GB còn có 32 KB sau đó ta xoá đi .quá trình làm chi tốn 2 phút. còn đùng diệt trên usb thi ta phải tắt chế độ "turn of system restore on all drives" rồi làm như bước trên là được thôi. chúc các bạn diệt được nhé

đầu tiên vào start/run/gõ cmd/chkdsk ổ mình muốn chọn . Ví dụ mình bị ở ổ E thì gõ chkdsk E:/f --> enter
      sau khi ấn xong thì ta ấn yes (y) enter đợi 1 lúc ta chọn những phần nào lỗi thì ấn (y) --> enter , còn không thì ấn no (n) --> enter . sau khi làm xong thì ta vào mục bị lỗi kiểm tra lại file bị lỗi tử 100 GB còn có 32 KB sau đó ta xoá đi .quá trình làm chi tốn 2 phút. còn đùng diệt trên usb thi ta phải tắt chế độ "turn of system restore on all drives" rồi làm như bước trên là được thôi. chúc các bạn diệt được nhé. Nếu diệt được nhớ thank 1 cái nhé
      Lần sửa cuối bởi tuananh6677028; 28/02/10 lúc 05:40 PM Lý do: **** Tự động ghép bài ****

13. Có 7 thành viên cảm ơn bạn tuananh6677028 vì bài viết:
      bolzano_1989 (28/02/10), Du Van Dong (28/02/10), Lãng khách  (28/02/10), phanvanhuong12 (04/02/12), pooka (01/03/10), sonbjkey (08/10/12), sumiscute (29/10/11)

Super Moderator
      Cảm ơn
      63.726

sau khi ấn xong thì ta ấn yes (y) enter đợi 1 lúc ta chọn những phần nào lỗi thì ấn (y) --> enter , còn không thì ấn no (n) --> enter . sau khi làm xong thì ta vào mục bị lỗi kiểm tra lại file bị lỗi tử 100 GB còn có 32 KB sau đó ta xoá đi .quá trình làm chi tốn 2 phút. còn đùng diệt trên usb thi ta phải tắt chế độ "turn of system restore on all drives" rồi làm như bước trên là được thôi. chúc các bạn diệt được nhé

sau khi ấn xong thì ta ấn yes (y) enter đợi 1 lúc ta chọn những phần nào lỗi thì ấn (y) --> enter , còn không thì ấn no (n) --> enter . sau khi làm xong thì ta vào mục bị lỗi kiểm tra lại file bị lỗi tử 100 GB còn có 32 KB sau đó ta xoá đi .quá trình làm chi tốn 2 phút. còn đùng diệt trên usb thi ta phải tắt chế độ "turn of system restore on all drives" rồi làm như bước trên là được thôi. chúc các bạn diệt được nhé. Nếu diệt được nhớ thank 1 cái nhé
      Lãng khách nhớ là có checkdisk mấy lần mấy cái USB mà không được lần nào. Mà mấy cái USB ấy toàn bị do cắm vào mấy cái máy đầy virus, trong khi là USB "xịn" (tức là không phải lỗi disk, vì USB Flash Disk làm việc trên chip nhớ chứ không phải sector như ổ cơ).
      Mọi người cùng thử nhé .

15. Có 5 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      bolzano_1989 (28/02/10), Chung (24/03/10), duongcaotri (12/02/11), thanhduan92 (23/10/11), TuanAnh37 (29/03/10)

Bkav P--
      Cảm ơn
      2.573
      Được cảm ơn 295 lần trong 177 Bài viết

Mình cũng có 1 người bạn bị như Lãng khách, check disk rồi nhưng vẫn vậy.
      [SIZE=4][COLOR=Green]Không quyết liệt, kết quả sẽ làng nhàng[/COLOR][COLOR=Green] ![/COLOR][/SIZE]

Cảm ơn
      5

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
      Lãng khách nhớ là có checkdisk mấy lần mấy cái USB mà không được lần nào. Mà mấy cái USB ấy toàn bị do cắm vào mấy cái máy đầy virus, trong khi là USB "xịn" (tức là không phải lỗi disk, vì USB Flash Disk làm việc trên chip nhớ chứ không phải sector như ổ cơ).
      Mọi người cùng thử nhé .
      tắt chế độ turn of system restore on all drives đi không thì không dùng được đâu

Super Moderator
      Cảm ơn
      63.726

Các bạn có để ý nó chỉ bị trên các phân vùng định dạng FAT32 không? NTFS thì ít gặp lắm (vì FAT quản lí thông tin khác với NTFS). Chính vì bị trên FAT32 nên các bạn mới không thể xoá được do tên file "quái dị" và "quá dài".
      Nếu các bạn bị với FAT32, hãy làm như sau (như Lãng khách đã nói ở trên, khá thủ công và mất thời gian):

1- Sử dụng lệnh:
      Dir /x /a
      để xem short name của các file và thư mục con ở đó.

2- Sử dụng lệnh sau (giả sử TenO:\duongdan\shotname là đường dẫn và tên thư mục chứa các thư mục con cần xoá mà các bạn đã thấy từ lệnh ở phần 1):

rd \\?\TenO:\duongdan\shotname\ /s /q

Các bạn có thể thay rd bằng del hoặc erase nhé .
      Nói chung là Lãng khách không bật System Restore bao giờ cả .

19. Có 7 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      bolzano_1989 (28/02/10), Chung (24/03/10), duongcaotri (12/02/11), pooka (28/02/10), sadslave (15/02/11), TuanAnh37 (29/03/10)

Cảm ơn
      13.469

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
      Các bạn có để ý nó chỉ bị trên các phân vùng định dạng FAT32 không? NTFS thì ít gặp lắm (vì FAT quản lí thông tin khác với NTFS). Chính vì bị trên FAT32 nên các bạn mới không thể xoá được do tên file "quái dị" và "quá dài".
      USB của mình định dạng FAT32 bị y như thế

Nhưng có cái USB khác của mình định dạng NTFS có lúc vẫn bị như vậy !!!
      Không xoá được file : nguyên nhân do VR và nguyên nhân do lỗi USB khác nhau ở chỗ nào ? Cái này mình chưa phân biệt được

21. Thành viên đã cảm ơn pooka vì bài viết:
      bolzano_1989 (28/02/10)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 5 lần trong 2 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi pooka Xem bài viết
      USB của mình định dạng FAT32 bị y như thế

Nhưng có cái USB khác của mình định dạng NTFS có lúc vẫn bị như vậy !!!
      Không xoá được file : nguyên nhân do VR và nguyên nhân do lỗi USB khác nhau ở chỗ nào ? Cái này mình chưa phân biệt được
      Hiện tượng USB của bạn là hàng "fake" hoặc quá cũ rồi bạn ạ, hôm trước mình cũng có mua 1 USB Transcend 4G hàng khuyến mại có 150K 1 cái --> phải đi bảo hành 4 lần vì lỗi như trên, lần nào cũng được bảo hành 1 đổi 1 nhưng rất tiếc tất cả đều là hàng "fake" và chỉ có mua về và tự kiểm tra mới biết được .

Khi mua USB bạn cũng có thể tự mình kiểm tra với một số cách thông dụng sau:

* Kiểm tra dữ liệu:
      1. Checksum/Hash
      - Đơn giản chỉ là kiểm tra checksum/hash của file gốc và file đó khi được copy lên USB. --> Nếu khác phần ghi dữ liệu lên USB có vấn đề --> bảo hành gấp.

2. View Thumbnails:
      Copy dữ liệu ảnh hoặc phim (với các định dạng mà bạn hỗ trợ thumbnails) lên USB sau đó kiểm tra file được copy lên USB còn xem được qua thumbnails không --> nếu không --> lại lỗi phần ghi.

3. Kiểm tra trực tiếp từng file copy lên:
      Với các loại USB "fake" thì thông thường bạn copy dữ liệu lên < 30% dung lượng của nó thì có vẻ vẩn ổn, nhưng khi > 30% thì bắt đầu "lộ" là hàng "fake"

Khi kiểm tra dữ liệu thì thường sẽ gặp các lỗi :
      - This file is invalid ( lỗi với những file có cấu trúc, điển hình là file nén, file ảnh file tài liệu như pdf, doc, ... )

- Cannot Render ... với các file video
      - Tạo thêm folder với các tên gồm các ký tự lằng nhằng (giống như các bạn ở trên)
      ..........

- Một số trường hợp phức tạp còn lại dung lượng dữ liệu > dung lượng USB
      Dữ liệu chồng chéo lên nhau ( điển hình là các file nhạc : tiếng bài này lồng sang bài khác ... )

* Kiểm tra tốc độ:
      Dùng các phần mềm hỗ trợ Copy như TeraCopy bạn có thể biết được tốc độ hỗ trợ của USB của mình.

Với USB bình thường thì tốc độ từ 4MB/s --> 6MB/s
      Hàng xịn thì tốc độ lớn hơn 6MB/s
      Hàng "fake" thì tốc độ thường <2MB, thường gặp nhất là tốc độ 1.3MB/s -> 1.5Mb/s

* Kiểm tra File System Support :
      Một số loại USB "fake" không hỗ trợ NTFS, bạn thử định dạng lại USB về NTFS sau đó copy dữ liệu lên xem có vấn đề gì không?

Một số trường hợp thì sau khi format vài lần dung lượng USB "fake" bắt đầu "lộ" ra.

Mình đã test hai lần : (Đừng ai test thế nhé, format nhìu giảm tuổi thọ USB lắm)

Lần 1 : Format USB Trancend 4G đến lần thứ 4 --> Dung lượng USB còn .... 8MB (Explorer của Windows XP 2 báo)

Lần 2 : Format USB Tranced 4G sau 3 lần --> Dung lượng khủng 120GB nhưng rất tiếc là không truy xuất vào USB được .

Cả hai lần test đều là USB mới cóng chưa bóc tem (chắc hàng lậu từ cửa khẩu về) .

* Kiểm tra dung lượng :
      Thử chất đầy lên USB xem có báo gì không thông thường nếu là USB "fake" thì khi copy dữ liệu được 1 lúc sẽ báo Access Denied, Write Delay Error ... hoặc có copy vào được thì dữ liệu cũng hỏng hết .

...
      --------------------------------------------------------------------------
      Đây là hoàn toàn là kinh nghiệm của mình khi đi mua USB dính hàng "fake" (đổi đến lần thứ 5 sau khi thêm tiền và đổi hàng xịn ).

Hy vọng có ích cho topic!
      Chúc vui (~m~) !

23. Có 3 thành viên cảm ơn bạn _Tre_ vì bài viết:
      bolzano_1989 (01/03/10), duongcaotri (12/02/11), Lãng khách  (01/03/10)

Super Moderator
      Cảm ơn
      63.726

Lỗi này còn có thể gặp trên ổ cứng, tuy nhiên với Kingston hay Transcend "xịn" Lãng khách cũng gặp rồi, Kingston gặp nhiều hơn (copy đầy đủ, tốc độ khoảng từ 4MB~6MB/sec, Lãng khách cũng hay áp dụng thủ thuật này, ngoài ra, copy hẳn các bộ cài Win7 cho nó... đủ to, hoặc file film full HD, theo dõi sự nóng lên của USB, và độ ổn định khi truyền tải dữ liệu theo thông báo của Tera Copy). Lãng khách chưa dính đồ "fake" bao giờ, nhưng cũng biết sơ qua là cần copy full dung lượng của nó bằng Tera Copy để thử, và kiểm tra một số thông số của USB (chip nhớ là quan trọng), đặc biệt là đều mua với giá "cắt cổ" của FPT, bảo hành 1 đổi 1.
      USB tốt nhất không dùng hàng nhái!
      Có điều hàng "xịn" thì format cái là hết, và xóa theo cách của Lãng khách không gặp vấn đề gì (nhưng format nhanh hơn nhiều).

25. Có 4 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      Chung (27/03/10), duongcaotri (12/02/11), pooka (01/03/10), TuanAnh37 (29/03/10)

Bkav P--
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      166
      Được cảm ơn 102 lần trong 52 Bài viết

Ồ hình như trên thẻ nhớ cũng bị vầy nek` thử cách này xem Start-->Run--> gõ cmd. Dùng lệnh Format (tên ổ đĩa cần Format) /FS:FAT. Ví dụ Format F: /FS:FAT.

Cảm ơn
      38
      Được cảm ơn 93 lần trong 46 Bài viết

Mình cũng gặp phải trường hợp này nhưng đó là folder. Khi xóa folder này thì nó báo " Cannot delete file:Cannot read from the source file or disk ". Không biết ai có cách nào để xóa nó không?
      UIT-SE

Super Moderator
      Cảm ơn
      63.726

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranphu Xem bài viết
      Mình cũng gặp phải trường hợp này nhưng đó là folder. Khi xóa folder này thì nó báo " Cannot delete file:Cannot read from the source file or disk ". Không biết ai có cách nào để xóa nó không?
      Đối với các trường hợp "khám bệnh qua thư", để nhanh nắm bắt "triệu chứng", nhờ các bạn chụp màn hình hiện trạng và gửi lên nhé .
      Có thể các mô tả của các bạn chưa đầy đủ, dễ gây lạc hướng phán đoán hoặc sẽ phải có thêm thời gian để xác nhận.

29. Thành viên đã cảm ơn Lãng khách vì bài viết:
      duongcaotri (12/02/11)