• Chú ý

• Hiện kết quả từ 1 tới 12 của 12
      Bk-----
      Danh vọng
      Cảm ơn
      136
      Được cảm ơn 57 lần trong 16 Bài viết

Mặc định Lưu ý khi chia sẻ dữ liệu trong mạng LAN trên Windows 7

Với Windows 7, tính bảo mật của việc chia sẻ dữ liệu giữa các máy tính trong hệ thống mạng nội bộ (LAN) được nâng lên một bậc cùng với những chức năng tiên tiến.
      Trong Windows 7, bạn có thể dễ dàng thực hiện chia sẻ một thư mục hay ổ đĩa bất kỳ, bằng cách nhấn chuột phải vào nó, chọn Properties > chọn thẻ Sharing > nhấn vào Advanced Sharing. Có thể chọn nhanh hơn bằng cách nhấn chuột phải, rồi chọn trong mục Share with…
      Trên cửa sổ hiện ra, đánh dấu chọn vào Share this folder để chia sẻ. Tuy nhiên, mặc định việc chia sẻ chỉ cho phép người khác đọc dữ liệu chứ không thể xóa hay thêm dữ liệu vào máy tính của bạn. Bạn có thể cấp thêm những quyền đã được giới hạn này cho người khác bằng cách nhấn vào Permisssion, đánh dấu vào Full Control.
      Khuyến cáo: Chỉ nên thực hiện việc mở rộng quyền truy cập này khi bạn là người thao tác trên máy tính kia nhằm tự quản lý dữ liệu của mình. Sau khi không cần dùng nữa thì nên tắt ngay để tránh mất hay lộ dữ liệu.
      Tính năng chia sẻ trên Windows 7 cho phép được bảo mật cao hơn với cơ chế 128-bit. Mặc định thì Windows đã thiết đặt chế độ này. Tuy nhiên, nếu tùy chọn đã bị thay đổi bởi ai đó, vào Start > chọn Control Panel > mở Network and Sharing Center. Sau đó, chọn thẻ Change advanced sharing setttings và tùy chọn ở mục File sharing connections.

Rất nhiều trường hợp người dùng không thể truy cập dữ liệu của nhau, dù đã thực hiện chia sẻ đầy đủ quyền. Hiện tượng là sẽ gặp thông báo nhập UsernamePassword truy cập. Nguyên nhân đơn giản là do máy chứa dữ liệu cần truy cập có tạo mật khẩu đăng nhập cho tài khoản quản trị đang dùng. Vì vậy, nếu gặp thông báo như hiện tượng trên thì bạn hãy nhập tên tài khoản và mật khẩu của tài khoản đang mở trên máy chứa dữ liệu. Còn một cách khác là chọn Turn off password protected sharing ở mục Password protected sharing.
      Trường hợp hai hay nhiều máy kết nối ngang hàng với nhau thông qua thiết bị trung gian là modem để kết nối Internet nhưng đường truyền bị hỏng, và bạn muốn các máy tính thấy nhau trong mạng LAN, thì cần phải thiết lập IP tĩnh như sau. Bạn vào Network Connection Center như đã hướng dẫn ở trên, chọn Change adapter settings, nhấn chuột phải vào biểu tượng Local Area Connection, chọn Properties.
      Trong danh sách this connection users the following items, nhấn đôi chuột vào Internet Protocol Version 4 (TCP/IPv4), chọn thẻ General. Sau đó, đánh dấu chọn vào Use the following IP address, nhập vào ô IP address một chuỗi các số liên tiếp trong 4 khoảng trống lần lượt là 192.168.1.x (x là con số theo thứ tự các máy đang kết nối trong mạng LAN, mỗi máy sẽ sử dụng một giá trị khác nhau, nhưng nên liên tiếp cho dễ nhớ). Ô Subnet mask sẽ tự động được điền giá chuỗi 225.225.225.0 , bạn cứ để mặc định như vậy. Ví dụ: với mạng LAN 3 máy thì 3 chuỗi IP là 192.168.1.1; 192.168.1.2; 192.168.1.3.

Nguồn: Thuthuat24h.com
      [RIGHT][FONT=Tahoma][B][SIZE=5][COLOR=Red]Nói là làm
      [/COLOR][/SIZE][/B][/FONT][/RIGHT]

2. Có 4 thành viên cảm ơn bạn concrete vì bài viết:
      aotasoft_mot (19/03/10), Lãng khách  (18/03/10), meo2k (18/10/12), xi_trum14 (26/06/10)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 2 lần trong 2 Bài viết

Mình đang dùng Windows 7 ultimate trước đây vào tốt các máy khác trong mạng LAN nhưng gần đây không thể vào được. Đã làm mọi cách rồi. Mình dùng ip tĩnh. Có cao thủ nào chỉ giúp. Chứ cài lại win giờ thì mệt lắm! Bao nhiêu chương trình.

Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      982
      Được cảm ơn 608 lần trong 216 Bài viết

Muốn vào đuợc mạng LAN thì máy tính phải đặt IP cho cùng một đường mạng bạn ơi. Trường hợp của bạn không vào được vậy nó báo lỗi thế nào chụp hình lên đây cho anh em dễ giúp đỡ

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 2 lần trong 2 Bài viết

Vào mạng bình thường. Ping nhận thấy nhau nhưng vào thì chịu. Hình ảnh dưới đây bạn à.

P/S: Mình đã sửa được rồi. Mang sang phòng khác thử kết nối OK đem về phòng mình kết nối lại được. Như ma làm
      Lần sửa cuối bởi drtiendiep; 10/01/11 lúc 03:11 PM Lý do: **** Bài Tự động ghép ****

6. Thành viên đã cảm ơn drtiendiep vì bài viết:
      thaihapcvn (20/12/12)

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 37 lần trong 19 Bài viết

Mấy bác pro cho em hỏi tí với.
      em làm 1 ứng dụng quản lý quan cafe bằng PHP + MySQL.
      em muốn các máy trong LAN có thể truy xuất dữ liệu và các máy in có thể in được hoá đơn từ tất cả các máy trong LAN.
      thì phải làm thể nào các bác ơi. giúp em với.
      em có ví dụ cụ thể nhé:
      quán cafe nhà em có 3 tầng, em có 3 máy tính, mỗi tầng 1 máy nối LAN với nhau (không dùng internet). csdl chỉ nằm ở 1 máy tầng 1 thôi, em muốn dùng máy ở tầng 2 và tầng 3 để truy xuất tới csdl ở máy tầng 1 và in ra hoá đơn.
      Mong các bac pro chỉ giáo.
      bác nào nhiệt tình có thể giúp em qua yh: vbhan114 thì hay quá. híc........
      Xin chân thành cảm ơn. Thân ái !

Bkav Pro IS
      Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      679
      Được cảm ơn 5.540 lần trong 1.669 Bài viết

Win7 với XP hay 98 cùng mạng LAN với nhau vẫn làm việc, chia sẻ với nhau như bình thường.
      Cũng chẳng cần phải thiết lập cài đặt gì cả.

Có điều nếu chia sẽ tập tin thì chú ý cái phần security làm sao khỏi giới hạn.
      Nếu máy chạy Win7 khi làm việc qua mạng LAN nó sẽ có 1 thông báo hỏi xem có cho phép hay không kiểu thông báo giống như các popup của IE nó sẽ nhấp nháy phía trên (đoạn thanh Address) để kích vào xác nhận chia sẻ làm việc với mạng LAN
      Uống chanh và nghe Chanh hát

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      17
      Được cảm ơn 37 lần trong 19 Bài viết

Bác có thể nói rõ hơn không? em dùng w7. vì khi em ping 2 máy thì vẫn thông, nhưng khi truy vấn dữ liệu thì không thể truy vấn được, em có hỏi 1 số người, họ bảo phải cài winserver nhưng vì thời gian chưa cho phép nên em chưa thử được. hoặc có 1 vài trường hợp em hỏi thì nói nếu có truy vấn được thì chỉ truy vấn được máy truy vấn đầu tiên thôi, may truy vấn sau đành bó tay. về lình vực này em chưa rõ lắm, mong các bác chỉ giúp.

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 3 lần trong 2 Bài viết

Mặc định Re: Lưu ý khi chia sẻ dữ liệu trong mạng LAN trên Windows 7

Mình mới mò ra cách chia sẻ dữ liệu trong win 7 dùng dây lan còn wifi chưa thử lát thử xem có được không.
      Đầu tiên bạn phải chuột vào biểu tượng network chọn Open network and Sharing Center bên khung bên trái chọn dòng Change advanced sharing settings tại các dòng (Network discovery, File and printer sharing Password proteced sharing) mình cho turn off hết đi vậy là máy khác vào bình thường không cần cài đặt địa chỉ ip làm gì cả.

Bkav P--
      Danh vọng
      Cảm ơn
      125
      Được cảm ơn 96 lần trong 75 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi quangvinh85 Xem bài viết
      Mình mới mò ra cách chia sẻ dữ liệu trong win 7 dùng dây lan còn wifi chưa thử lát thử xem có được không.
      Đầu tiên bạn phải chuột vào biểu tượng network chọn Open network and Sharing Center bên khung bên trái chọn dòng Change advanced sharing settings tại các dòng (Network discovery, File and printer sharing Password proteced sharing) mình cho turn off hết đi vậy là máy khác vào bình thường không cần cài đặt địa chỉ ip làm gì cả.
      nếu cách này ko cần cắm qua modem thì đúng là hay thật.
      hài
      [COLOR="red"]Không có việc gì khó chỉ sợ tiền không nhiều
      Đào núi và lấp biển không làm được thì thuê[/COLOR]

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần trong 0 Bài viết

Chào các bạn! Mình đã làm hết tất cả mọi thứ, các máy có nhìn thấy nhau, nhưng khi vào ổ cứng thì không vào được, chỉ vào được user gì gì đó. Có cao thủ nào chỉ hộ nhỉ. Thank trước nhé!

Bkav Pro--
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      1.490
      Được cảm ơn 462 lần trong 338 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi drtiendiep Xem bài viết
      Vào mạng bình thường. Ping nhận thấy nhau nhưng vào thì chịu. Hình ảnh dưới đây bạn à.

P/S: Mình đã sửa được rồi. Mang sang phòng khác thử kết nối OK đem về phòng mình kết nối lại được. Như ma làm
      Như này là 2 máy nhìn thấy nhau rồi mà.

Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      310
      Được cảm ơn 156 lần trong 93 Bài viết

Nếu bạn muốn share tài liệu trong mạng lan mà để máy cùng mạng biết thì phải turn off sharing