• Chú ý

• Hiện kết quả từ 1 tới 12 của 12
      Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng
      Cảm ơn
      409
      Được cảm ơn 288 lần trong 77 Bài viết

Mặc định Hướng dẫn cài đặt và sử dụng phần mềm tạo máy ảo Virtual Box!

===== UPDATE 23/07/2011 =====
      Tham khảo bài hướng dẫn đầy đủ tại đây: http://forum.bkav.com.vn/showthread....l=1#post311550
      ========================

Đầu tiên các bạn cần Down phần mềm về máy đã nhỉ, đã có trong Box Cập nhật phần mềm rồi nha, còn nếu bạn nào k muốn mất time Search thì Link đây nhé:

Sau khi cài đặt phần mềm, các bạn Open VirtualBox lên, chúng ta bắt đầu tiến hành thiết lập các thông số cho máy ảo:

Click New, sau đó Click Next, tiếp đến trong Options Type OS các bạn chọn Hệ điều hành mà các bạn muốn cài và Test trên máy ảo, ở đây có rất nhiều Hệ Điều Hành cho các bạn chọn, ngoài ra nếu chưa biết sẽ cài gì và làm gì các bạn có thể chọn Other/Unknow:'

Click Next để sang Options Share Ram cho máy ảo, các bạn chú ý, tùy lượng Ram trên máy thật nhiều hay ít mà các bạn Share cho máy ảo nhiều hay ít, vì khi đó 1 phần Ram sẽ dành để hoạt động cho máy ảo, nên máy thật sẽ bị coi như mất đi khi máy ảo hoạt động.

Sau khi Next các bạn đến Options tạo ổ cứng cho máy ảo, cũng giống như Ram, tùy thuộc vào dung lượng còn trống trên ổ C mà các bạn dành để chia sẻ cho máy ảo, và khi đó 1 phần dung lượng ổ C sẽ mất đi.

Click New để tạo mới, sau 2 lần Next các bạn sẽ đến Options để điều chỉnh thanh chạy nhằm tăng giảm dung lượng ổ cứng ảo (1 phần dung lượng ổ C chia sẻ) và Finish để hoàn tất tạo ổ cứng cho máy ảo.

Sau khi Finish các bạn trở lại Options cũ, và tiếp tục quá trình bằng cách Click Next.

Quá trình tạo ổ cứng, Ram cho máy ảo đã xong. Chúng ta sẽ quay lại màn hình của chương trình.
      Bây giờ chúng ta sẽ thực hiện các điều chỉnh để hoàn chỉnh cho bước chuẩn bị. Tại màn hình chính, Click General:

Click vào CD/DVD-ROM (Bỏ qua Hardisk vì mình mới tạo Hardisk ở trên rồi, còn nếu muốn điều chỉnh dung lượng thì vào đó chỉnh lại).
      Trong mục này cần lưu ý vì có 2 cách chọn: 1 là sử dụng ổ CD/DVD thực hoặc ổ ảo trên máy bạn, 2 là có thể sử dụng luôn file .iso, .img,... để tạo ổ ảo cho máy ảo.

Nếu chọn file .iso, .img, .ima,... thì các bạn theo dõi cách làm như sau:

This image has been resized. Click this bar to view the full image. The original image is sized 884x659.

Tiếp đến Click vào Audio và làm như hình, tick vào Enable Audio:

Chuyển qua Network

Và USB:

Có rất rất nhiều bạn đã hỏi mình là làm mọi cách mà k tài nào Share đc file hay folders của máy thật cho máy ảo :2: , và mình cũng thấy rằng chưa có 1 câu trả lời nào thỏa đáng cả, vậy đây sẽ là bải giúp các bạn giải tỏa đc nỗi bức xúc đó. :4:

Vẫn trong điều chỉnh General, các bạn Click vào Share Folders và làm như hình:

Click Other... rồi Browse đến nơi bạn muốn Share Folder giữa máy thật với máy ảo.

Tiếp tục Click vào Remote Display để có thể điều chỉnh đc độ rộng của màn hình máy ảo cho phù hợp:

Sau đó các bạn Click OK để hoàn tất quá trình cài đặt và thiết lập mọi thứ cho máy ảo trước khi cài Hệ Điều Hành.

Sau khi đã thiết lập xong, các bạn Click vào Start để bắt đầu chạy máy ảo.

Khi này máy ảo sẽ tự động Boot vào ổ CD/DVD ROM mà mình vừa thiết lập, nếu chọn ổ CD/DVD có trên máy thật nó sẽ Boot vào đĩa trong đó như khi bạn khởi động máy thật, nếu chọn file ảnh, nó cũng sẽ Boot vào file ảnh như có đĩa trong ổ CD/DVD của bạn.

Sau khi Boot vào file cài đặt và tiến hành cài Hệ Điều Hành xong (Ở đây mình hướng dẫn với Windows XP nhé), để có thể thấy đc Folder bạn đã Share từ máy thật cho máy ảo bạn phải làm thêm vài thao tác sau:
      (Đây được coi là những thao tác quan trọng nhất, hầu hết các bạn k thể Share đc là do làm sai bước cuối cùng này)

Các bạn theo dõi hình, vào Tab Device--> Install Guest Additions..., sau đó phần mềm liên kết giữa máy thật và ảo được cài đặt như bình thường.

Sau khi cài đặt xong, để kết nối đc với Folder đã Share thì bước quan trọng nhất nè:

Các bạn vào Run gõ: Net Use X: \\Vboxsrv\Share rồi OK (Share là tên Folder bạn đã Share, lưu ý chỉ có tên Folder cuối cùng đc Share nhé, ví dụ bạn Share Folder D:\Software\Download\Hack thì thay vào Share chỉ là Hack thôi nhé)

Sau đó các bạn vào My Computer trong máy ảo, nếu thấy như sau là OK:

Vậy là xong rồi, chúc các bạn thành công!
      Nguồn: windows7.vn
      Lần sửa cuối bởi NamLH_Bkav; 17/06/13 lúc 04:28 PM Lý do: Cập nhật link ảnh

Trả lời nhanh   Trả lời với trích dẫn

2. Có 16 thành viên cảm ơn bạn hainguyen vì bài viết:
      anhhung (21/03/10), assasin130890 (10/03/14), ba0123t (03/08/10), Chung (10/05/10), dangkiena3  (21/03/10), dr-amater (08/04/10), kenichifc (14/04/11), KKT1102 (05/07/10), Luckystar_117 (21/03/10), manhkhiem (29/06/11), Minh Đức (25/07/10), nanuthanh (24/11/12), tamnhin8xtk21 (09/04/10), vanquang1991 (11/09/10), vohuutinh86 (08/04/10), Đức Toàn (08/04/10)

Bkav---
      Danh vọng
      Cảm ơn
      249
      Được cảm ơn 214 lần trong 80 Bài viết

Mặc định Em gà nên mới khổ!

Gửi người có trách nhiệm!xin lỗi!em không biết gởi lên chỗ nào,đành gởi ở đây.Em rất hay vào Bkav forum để đọc để trao dồi chút kiến thức.Em muốn tạo máy ảo(để vọc)để học hỏi thêm.Em tìm thấy chủ đề này(hướng dẫn cài đặc và sử dụng phần mềm tạo máy ảo với virtual box)của bạn hainguyen.vấn đề là đường link dowload dẫn đến lại là :chương trình cài đặc cd hiren's boot tích hợp trên ổ cứng( 196mb).Em gà lắm nên tải về chạy rùi mới đọc nhưng nó đã được cài vào máy.Anh nào viết bài này xin kiểm tra lại đường link dùm nha.chứ để như vậy khổ mấy con gà như em lắm .cảm ơn!

4. Thành viên đã cảm ơn tamnhin8xtk21 vì bài viết:
      kenichifc (14/04/11)

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      999
      Được cảm ơn 2.606 lần trong 732 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamnhin8xtk21 Xem bài viết
      Gửi người có trách nhiệm!xin lỗi!em không biết gởi lên chỗ nào,đành gởi ở đây.Em rất hay vào Bkav forum để đọc để trao dồi chút kiến thức.Em muốn tạo máy ảo(để vọc)để học hỏi thêm.Em tìm thấy chủ đề này(hướng dẫn cài đặc và sử dụng phần mềm tạo máy ảo với virtual box)của bạn hainguyen.vấn đề là đường link dowload dẫn đến lại là :chương trình cài đặc cd hiren's boot tích hợp trên ổ cứng( 196mb).Em gà lắm nên tải về chạy rùi mới đọc nhưng nó đã được cài vào máy.Anh nào viết bài này xin kiểm tra lại đường link dùm nha.chứ để như vậy khổ mấy con gà như em lắm .cảm ơn!
      Vậy sao, mình thì không dùng Virtual Box nên không xem link đó như thế nào. Bạn có thể tùy chọn phiên bản cho mình ở đây nhé.

• VirtualBox 3.1.6 for Solaris and OpenSolaris hosts x86/amd64

• VirtualBox 3.1.6 Software Developer Kit (SDK) All platforms (registration required)

(¯`v´¯)
      `•.¸.•´.
      ¸.•´¸.•´¨) ¸.•*¨)
      (¸.•´ (¸.•´ .•´¸¸.•¨¯`•.•..•¨*.:...♥...♥..

6. Có 2 thành viên cảm ơn bạn dr-amater vì bài viết:
      kenichifc (14/04/11), tamnhin8xtk21 (08/04/10)

VIP Members
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      38.100
      Được cảm ơn 14.736 lần trong 3.903 Bài viết

Hiện tại Microsoft đã cung cấp tính năng tạo máy ảo kèm theo XP Mode trên Windows 7 mà không đòi hỏi CPU phải hổ trợ công nghệ ảo hóa.

Windows Virtual PC

Các bạn quan tâm có thể tải về và thử nghiệm:

Đối với Windows 7 bản quyền: http://www.microsoft.com/windows/vir.../download.aspx

Đối với Windows 7 chưa có bản quyền: Lần lượt cài đặt các gói cập nhật sau:

Lần sửa cuối bởi Đức Toàn; 08/04/10 lúc 02:41 PM

8. Có 3 thành viên cảm ơn bạn Đức Toàn vì bài viết:
      Chung (10/05/10), kenichifc (14/04/11), tamnhin8xtk21 (08/04/10)

9. 03/08/10, 05:30 PM

Lý do Nút thanks ở góc phải dưới mỗi bài viết bạn nhé.

10. 11/09/10, 02:07 PM

Lý do Không quảng cáo ở đây bạn nhé!

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần trong 0 Bài viết

bài viết của anh đầy đủ lắm.
      nhưng anh cho em hoi minh co phai dow ImageISO de caiif nữa ko
      em mới tìm hiểu cái này thui, anh tra lời giúp em với.

Bka----
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 297 lần trong 49 Bài viết

Bài này của mình viết cách đây 2 năm rồi, nên phiên bản VirtualBox hiện tại có thay đổi chút, chủ 2pic nên có điều chỉnh lại cho phù hợp nhé.
      Blog của tui: Windows8vn.wordpress.com

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      297
      Được cảm ơn 940 lần trong 359 Bài viết

Bác sử dung hệ điều hành nào mà nhìn đẹp thế, có thể cho em xin link trải file iso không

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 2 lần trong 1 Bài viết

cho mình hỏi là trong VirtualBox đãtích hợpsẵn các hệ điều hành cho người dùng lựa chọn hay là phải cài ngoài zậy?máy của mình đang dùng win7 và có RAM 3.5 mình tính cài thêm mode XP nhưng hok biết chia cho máy ảo sao cho phù hợp,ai biết chỉ giùm nha.cảm ơn trước ^!!

15. Có 2 thành viên cảm ơn bạn police_nhoc vì bài viết:
      DucAnh_199x (03/09/12), quycon (02/09/11)

Bkav Pro--
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      1.205
      Được cảm ơn 807 lần trong 515 Bài viết

Mặc định Re: Hướng dẫn cài đặt và sử dụng phần mềm tạo máy ảo Virtual Box!

sao cái virtualbox này nó sử dụng dung lượng ổ C quá nhiều thế nhỉ?
      mình thấy khi cài xp vào máy ảo thì giống như là cài wwin vào ổ C luôn
      ổ C còn trống 5 G thì chỉ cài đc XP thôi chứ ko cài đc wwin7.

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

Dùng cái virtual box này khá hay nhưng lại mắc một chỗ là không dùng file ghost đc hả bác, em đã thử 2 bản ghost trên máy thật thì được nhưng ghost trên virtual box thì màn hình ảo xanh lè luôn!

18. Thành viên đã cảm ơn vanphu_ht91 vì bài viết:
      scila1996 (04/07/13)

Hiệp Sỹ Áo đen
      Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      9.730
      Được cảm ơn 11.602 lần trong 5.058 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi vanphu_ht91 Xem bài viết
      Dùng cái virtual box này khá hay nhưng lại mắc một chỗ là không dùng file ghost đc hả bác, em đã thử 2 bản ghost trên máy thật thì được nhưng ghost trên virtual box thì màn hình ảo xanh lè luôn!
      Mình ghost vẫn bình thường và có thấy gì đâu.Bạn phải dùng bản Ghost đa cấu hình All Main thì mới ghost được chứ
      Yêu là luôn mong muốn người mình yêu được Hạnh Phúc

Hiren's BootCD 15.2 - With Winows PE 3.0

https://www.facebook.com/scila1996

​Ha Noi University of Science and Technology

Bk-----
      Danh vọng
      Cảm ơn
      37
      Được cảm ơn 6 lần trong 5 Bài viết

Cảm ơn bạn.Bài viết hướng dẫn rất cụ thể, chi tiết