• Chú ý

• Trang 1/3 123 CuốiCuối
    Hiện kết quả từ 1 tới 20 của 55
      Bkav---
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      178
      Được cảm ơn 78 lần trong 48 Bài viết

Mặc định Không hiện icon trên desktop...

Cứu máy tính em với

Tối hôm qua bố em bật máy tính lên, thì thấy màn hình chỉ còn 1 thảo nguyên, không có bất kỳ biểu tượng nào trên màn hình, em ra xem, thử bấm nút cửa sổ để bật thanh Taskbar lên, nhưng không có thanh Taskbar, em bấm chuột phải cũng không hiện ra được bảng menu nào hết. em thử bấm tổ hợp phím window+ E để mở Explorer nhưng cũng không được.

Em chỉ còn 1 cách là bấm Ctrl+Alt+Delete để bật Window Task Manager, rồi chọn File/New task để mở các chương trình, trong đó có IE và word, YH chat, nhưng không thể mở bất kỳ folder nào hết. Nhà em đang dùng Symantec Antivirus, nhưng vài ngày nay nhà em không diệt virus.

Bây giờ các anh có cách nào cứu máy tính của em với, em cám ơn nhiều ạ.

Có thể liên lạc với em qua Shavilar@yahoo.com thì tốt quá ạ.
      Lần sửa cuối bởi tav4; 15/11/09 lúc 10:12 AM Lý do: Tiêu đề hơi dài
      Trả lời nhanh   Trả lời với trích dẫn

Bkav Pr-
      Danh vọng
      Cảm ơn
      109
      Được cảm ơn 318 lần trong 192 Bài viết

Mở chi nhiều topic vậy

Bkav---
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      178

tại em mới đến, chưa biết post vào box nào hợp lý, nhưng xem lại thì post vào box này là hợp lý nhất ạ. Trước kia em cũng hay dùng Bkav lắm.

Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 66 lần trong 27 Bài viết

Bạn vào máy tính theo cách như vậy, gỡ symantec ra đi, restart máy rồi download, cài Bkav Home bản mới nhất rồi quét một lượt đi, chắc chắn là có virus rồi.

Quét xong khởi động lại mà thấy còn hiện tượng thì dùng bkavhometool gửi file về cho Bkav kiểm tra nhé. Đọc hd dùng tool ở đây http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=127
      Thầm thì thậm thụt thất thần tậm tịt !

5. Thành viên đã cảm ơn tennis vì bài viết:
      beach (25/10/09)

Bkav---
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      178

Em thử Download rồi ạ, nhưng nó không cho Download luôn, vì khi Download cơ chế sẽ mở folder và hỏi Save file as, nhưng cái khung đó không hiện ra. Cũng không thể gỡ bỏ Symantec vì không vào được Control Panel thì làm sao chọn Add/Remove Program

em nghĩ virus đó đã xóa mất một số file nào đó nên thanh Taskbar và Explorer không khởi động được, dù có gỡ bỏ Symantec và cái Bkav lúc này thì những file đã mất không thể hồi phục được. Cái này là suy đoán của em ạ.
      Lần sửa cuối bởi beach; 25/10/09 lúc 11:13 AM

Super Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng
      Cảm ơn
      64.446
      Được cảm ơn 121.934 lần trong 27.454 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi beach Xem bài viết
      Em thử Download rồi ạ, nhưng nó không cho Download luôn, vì khi Download cơ chế sẽ mở folder và hỏi Save file as, nhưng cái khung đó không hiện ra. Cũng không thể gỡ bỏ Symantec vì không vào được Control Panel thì làm sao chọn Add/Remove Program

em nghĩ virus đó đã xóa mất một số file nào đó nên thanh Taskbar Explorer không khởi động được, dù có gỡ bỏ Symantec và cái Bkav lúc này thì những file đã mất không thể hồi phục được. Cái này là suy đoán của em ạ.
      Bạn có thể tạm cứu bằng cách chọn File/New Task (Run).../ gõ explorer (ENTER).
      Nếu theo cách đó không được, bạn có thể duyệt thẳng tới vị trí của Explorer.exe (C:\Windows\Explorer.exe) thì sẽ chạy được.
      Đây chỉ là cách tạm thời. Bạn đã bị virus, bạn nên dùng công cụ để "trị".
      Thân,
      Lãng khách.

8. Thành viên đã cảm ơn Lãng khách vì bài viết:
      beach (25/10/09)

Bkav---
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      178

Cám ơn anh, nhưng em đã thử mà vẫn không được ạ.

Super Moderator
      Danh vọng
      Cảm ơn
      64.446

Cám ơn anh, nhưng em đã thử mà vẫn không được ạ.
      Em có thể làm theo hướng dẫn sau để Repair lại Windows là cách đơn giản nhất:

Hướng dẫn Repair Windows XP

Chú ý, nếu không thấy lựa chọn "R" để Repair, em phải Cancel ngay nhé. Repair Windows là một lựa chọn tốt, giúp khôi phục lại toàn bộ các thành phần hệ thống "sạch", sửa lỗi mà về cơ bản không ảnh hưởng đến các thiết lập cá nhân, các phần mềm đã cài sẵn.

Sau 1 tới 2 lần khởi động lại, Windows sẽ xuất hiện trở lại “như mới”, nhưng các phần mềm và thiết lập vẫn được giữ nguyên. Em có thể vào Control Panel > Automatic Updates, chọn “Automatic (recommended)” để tự động cập nhật Windows XP, nếu đang sử dụng phần mềm có bản quyền, cũng như cài lại một số trình điều khiển phần cứng (driver) nếu thấy cần thiết.

Một số chú ý trong quá trình cài đặt
      Setup cannot continues because the version of Windows on your computer is newer than the version on the C: phiên bản Windows trên đĩa CD cũ hơn bản đã được cập nhật trên PC, thường là SP1 so với SP2 trên máy. Phiên bản SP3 đôi khi cũng gây ra hiện tượng này. Cách khắc phục đơn giản nhất là đổi đĩa cài đặt khác cập nhật hơn.
      Gặp thông báo Files not found khi đang copy file trong quá trình cái đặt: thường xảy ra khi đĩa cài đặt bị lỗi, bị xước quá nhiều, hoặc do ổ đĩa quang có vấn đề. Em cũng có thể kiểm tra thêm dây cáp ổ cứng. Nếu không đổi được đĩa cài đặt khác, Em vẫn có thể cài tiếp Windows. Sau khi cài đặt xong, chạy Automatic Updates như phần đã hướng dẫn ở trên để bổ sung file bị thiếu.
      Cài đặt mới Windows cũng tương tự cài đặt sửa chữa Windows, chỉ khác ở bước 4, Em nhấn ESC để cài mới thay vì R để sửa chữa. Ở bước tiếp theo, chọn quick format “dọn dẹp” ổ đĩa nhanh nếu muốn.
      Đôi lúc cài sửa chữa vẫn không khắc phục được trục trặc, Em nên cố gắng sao lưu mọi dữ liệu trước khi quyết định cài mới hoàn toàn Windows.

Sau đó em hãy cài một phần mềm AV và cho scan toàn máy nhé. Bkav Home là một lựa chọn tốt.
      Sau đó chúng ta sẽ bàn tiếp các vấn đề sau đó
      Chúc em thành công!

11. Có 5 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      beach (25/10/09), DoanHuynh (06/09/12), kukun (13/11/09), ngthuha (25/10/09), safbodywin (21/11/11)

Bkav---
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      178

Thật là may mắn quá, trước kia em có chép BKAVHomeTool vào đĩa CD, bây giờ em chạy được BKAVHomeTool rồi

Trong mục Progress có:
      Alg.exe
      Bkavhometool.exe
      eeEvtMgr.exe
      ccSetMgr.exe
      ctfmon.exe
      DefWatch.exe
      Fsproflt.exe
      Iexplorer.exe
      IoctSvc.exe
      Iqs.exe
      RTVscan.exe
      SPBBCS.exe
      Spoolsv.exe
      System.exe
      Taskmng.exe
      WinWord.exe
      Wscntfy
      YahooAuService.exe
      YahooMessenger.exe

Trong mục STARTUP có nhiều biểu tượng, em thấy có 2 mục bị tổ đỏ là:
      Driver dtscsi
      Driver sptd

và 2 mục khả nghi là
      Shell Explorer.exe
      UI Host logonui.exe
      Lần sửa cuối bởi beach; 25/10/09 lúc 11:31 AM

Bkav---
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      178

Cám ơn anh Lãng Khách đã giúp em sửa Windown, nhưng em không thể vào được Control Panel, truoc kia em vào Control Panel bằng cách bấm nút Window (nút ở giữa 2 nút Ctrl và Alt) hoặc vào Windown Eplorer, bấm vào My Computer thì Control Panel sẽ xuất hiện dưới các ổ đĩa, nhưng em không thể vào Windon Eplorer, cũng không thể mở thanh Takbar nên em không biết làm sao mở Control Panel ạ.

Super Moderator
      Danh vọng
      Cảm ơn
      64.446

Cám ơn anh Lãng Khách đã giúp em sửa Windown, nhưng em không thể vào được Control Panel, truoc kia em vào Control Panel bằng cách bấm nút Window (nút ở giữa 2 nút Ctrl và Alt) hoặc vào Windown Eplorer, bấm vào My Computer thì Control Panel sẽ xuất hiện dưới các ổ đĩa, nhưng em không thể vào Windon Eplorer, cũng không thể mở thanh Takbar nên em không biết làm sao mở Control Panel ạ.
      Trường hợp của em khá rắc rối. Bây giờ Lãng khách lại có việc phải đi. Em nhấp vào liên kết dưới đây nhé:
      Hướng dẫn Repair Windows XP

Em repair xong là ổn.

15. Có 2 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      beach (25/10/09), Bkav Tech Support #ID:686 (26/10/09)

Bkav---
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      178

Em đã bấm vào link đó nhưng hiện rthông báo vào không được, thông báo đó có vẻ như không thể kết nối Internet, nhưng em vẫn vào đươc các trang web khác ạ

The page cannot be displayed

The page you are looking for is currently unavailable. The Web site might be experiencing technical difficulties, or you may need to adjust your browser settings.Please try the following:
      • <LI id=instructionsText1>Click the [IMG]res://shdoclc.dll/refresh.gif[/IMG] Refresh button, or try again later.
        <LI id=instructionsText2>If you typed the page address in the Address bar, make sure that it is spelled correctly.
        <LI id=instructionsText3>To check your connection settings, click the Tools menu, and then click Internet Options. On the Connections tab, click Settings. The settings should match those provided by your local area network (LAN) administrator or Internet service provider (ISP). <LI id=list4>See if your Internet connection settings are being detected. You can set Microsoft Windows to examine your network and automatically discover network connection settings (if your network administrator has enabled this setting).
        1. <LI id=instructionText6>Click the Tools menu, and then click Internet Options. <LI id=instructionText7>On the Connections tab, click LAN Settings.
        2. Select Automatically detect settings, and then click OK.
        <LI id=instructionsText5>Some sites require 128-bit connection security. Click the Help menu and then click About Internet Explorer to determine what strength security you have installed. <LI id=instructionsText4>If you are trying to reach a secure site, make sure your Security settings can support it. Click the Tools menu, and then click Internet Options. On the Advanced tab, scroll to the Security section and check settings for SSL 2.0, SSL 3.0, TLS 1.0, PCT 1.0.
      • Click the [IMG]res://shdoclc.dll/back.gif[/IMG] Back button to try another link.

Cannot find server or DNS Error
      Internet Explorer

Bkav Pr-
      Danh vọng
      Cảm ơn
      109

khổ thân em, cái windows của em nó tanh banh rồi, một lời khuyên dành cho em : cài windows lại đi (Nếu biết cài). Sửa windows trong tình trạng này cũng chạy rất tệ ( chạy chậm )

Cái link em vào không được, anh chụp lại cho em, hy vọng em xem và tự làm ( chạy được, anh chít liền )

Lần sửa cuối bởi galaxyz2k4; 25/10/09 lúc 11:53 AM

18. Thành viên đã cảm ơn galaxyz2k4 vì bài viết:
      beach (25/10/09)

19. 25/10/09, 11:58 AM

Bkav---
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      178

thật lạ quá anh à, em cũng bấm vào link đó mà không đọc được. Đĩa win XP em đang tìm lại, mà đĩa XP lậu có sửa được windown không anh.

Vừa rồi Syamtec tự động QuickScan, phát hiện ra con SercurityRisk.URLRedir

Cập nhật: Symantec tự động AutuProtect, phát hiện ra con W32.SillyFDC với số lượng là 235 con, file name: userinit.exe trong C:\Windows\

hic
      Lần sửa cuối bởi beach; 25/10/09 lúc 12:09 PM

Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      10.422
      Được cảm ơn 24.658 lần trong 9.985 Bài viết

Quá trình repair win cũng mất khá lâu, vậy bạn nên cài lại nếu có thể (nếu máy bạn ko có gì quá quan trọng mà không thể cài lại được)

Bkav Pr-
      Danh vọng
      Cảm ơn
      109

Mình vẫn thắc mắc với 3 bước đó thì sửa được gì ?

Bkav Pr-
      Danh vọng
      Cảm ơn
      109

thật lạ quá anh à, em cũng bấm vào link đó mà không đọc được. Đĩa win XP em đang tìm lại, mà đĩa XP lậu có sửa được windown không anh.
      em sửa dc , anh chít mà

Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      35
      Được cảm ơn 52 lần trong 44 Bài viết

vào đây đọc hướng dẫn mở Control panel nhé :http://support.cmclab.net/vn/index.p....html#msg16563

Bkav---
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      178

cái đó là chặn truy xuất vào Control Panel mà anh

Bkav---
      Danh vọng
      Cảm ơn
      30
      Được cảm ơn 62 lần trong 37 Bài viết

1. Nguyên nhân của trường hợp này là bạn dùng Symatec, symantec đã xoá mất file explorer của bạn .

2. Cách xử lý không cần phức tạp như nói trên đâu, bạn có thể sang một máy tính khác, copy file explorer.exe về máy tính của bạn, đưa vào thư mục Windows, khởi động lại máy là được. Lưu ý là máy để copy phải cùng loại hệ điều hành với máy tính của bạn. Ví dụ cùng win vista, cùng win xp...

3. Cách hướng dẫn repair windows là cách tổng quát trong trường hợp hỏng windows, áp dụng trường hợp này không sai, nhưng bạn cũng biết về máy tính nên có thể không cần thực hiện repair mà làm theo cách 1 như tôi hướng dẫn là đủ.

@galaxy: Chả hiểu bạn galaxy muốn gì. Chẳng nhẽ chụp từng màn hình repair lên bạn mới thoả mãn nhỉ ? Người ta hướng dẫn những bước cơ bản, đến bước 3 là bấm repair thì nó sẽ tự động chạy tiếp, sau đó thì có các hướng dẫn tiếp theo windows đưa ra. Bó tay với cái kiểu hằn học của bạn. Cứ hở ra là chọc ngoáy.

27. Có 3 thành viên cảm ơn bạn iphone vì bài viết:
      beach (25/10/09), biibii (25/10/09), heocoi (26/10/09)

Trang 1/3 123 CuốiCuối