• Chú ý

• Hiện kết quả từ 1 tới 7 của 7
      B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần trong 0 Bài viết

Post Không nhận diện được ổ cứng

Hôm trước em có format máy tính để cài lại winXP, nhưng đang format thì máy đứng luôn, khởi động lại thì không nhận diện được ổ cứng đó nữa mặc dù trong BIOS vẫn thấy. Ai giúp em với.

Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      2.474
      Được cảm ơn 1.766 lần trong 522 Bài viết

bạn thử mang đi máy khác cắm vào xem có nhận ổ cứng ko nếu vẫn nhận thì dùng đĩa Hirent boot test thử xem có bị Bad ko, thay thử dây Cáp cắm của ổ cứng?

Super Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      63.968
      Được cảm ơn 121.440 lần trong 27.344 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi doraemon1993 Xem bài viết
      Hôm trước em có format máy tính để cài lại winXP, nhưng đang format thì máy đứng luôn, khởi động lại thì không nhận diện được ổ cứng đó nữa mặc dù trong BIOS vẫn thấy. Ai giúp em với.
      Bạn dùng CD hoặc USB boot vào Hiren's boot rồi format lại là đuợc thôi mà (trường hợp dùng USB thì phải boot trên USB hoặc boot vào RAM ).

4. Có 2 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      tav4 (26/04/10), TuanAnh37 (26/04/10)

VIP Members
      Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      23.485
      Được cảm ơn 35.019 lần trong 10.883 Bài viết

Bạn nói rõ là bạn format bằng chương trình gì và format ố nào hay format toàn bộ ổ cứng để chia lại? Bios sao nó biết mà nhận từng partion được?

6. Có 2 thành viên cảm ơn bạn TuanAnh37 vì bài viết:
      Lãng khách  (26/04/10), tav4 (26/04/10)

Super Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      63.968
      Được cảm ơn 121.440 lần trong 27.344 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuananh37 Xem bài viết
      Bạn nói rõ là bạn format bằng chương trình gì và format ố nào hay format toàn bộ ổ cứng để chia lại? Bios sao nó biết mà nhận từng partion được?
      BIOS vẫn nhận cả Hard disk ấy mà em. Còn phân vùng thì sau khi boot vào mới biết. Nếu đang format dở dang và bị lỗi, nó được coi là không dùng đến (unallocated). Vì vậy, nó không được coi là phân vùng nào cả (giống như khi ta delete một partition ấy).
      Bây giờ chỉ cần boot được vào bằng một hệ điều hành nào đó và reformat lại là được. Vì đang cài dở dang nên không có hệ điều hành (chưa có system partition).

8. Có 2 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      tav4 (26/04/10), TuanAnh37 (26/04/10)

VIP Members
      Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      23.485
      Được cảm ơn 35.019 lần trong 10.883 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
      BIOS vẫn nhận cả Hard disk ấy mà em. Còn phân vùng thì sau khi boot vào mới biết. Nếu đang format dở dang và bị lỗi, nó được coi là không dùng đến (unallocated). Vì vậy, nó không được coi là phân vùng nào cả (giống như khi ta delete một partition ấy).
      Bây giờ chỉ cần boot được vào bằng một hệ điều hành nào đó và reformat lại là được. Vì đang cài dở dang nên không có hệ điều hành (chưa có system partition).
      Thì em cũng nói vậy mà anh, làm sao Bios hiểu được từng phân vùng (partition), nó chỉ nhận cái hdd thôi mà, khi mình boot vào thì mới thấy được các phân vùng thôi!

10. Có 2 thành viên cảm ơn bạn TuanAnh37 vì bài viết:
      Lãng khách  (26/04/10), tav4 (26/04/10)

Banned
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      24.858
      Được cảm ơn 11.204 lần trong 3.726 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi doraemon1993 Xem bài viết
      Chào doraemon1993,

Máy tính em không nhận ổ cứng. Có 2 trường hợp và có xử lý kèm theo. Em tham khảo và áp dụng từng cách nha. Nhớ cẩn thận khi làm.

Trường hợp 1: Em thử text như sau vô BIOS chỉnh boot HDD(ổ cứng) cho lựa chọn đầu tiên. Để ý chọn HDD là primay master(cái này với những dòng main mới thường BIOS tự thiết lập). Save lại rùi khởi đông xem thế nào. Không được nữa vô BIOS chọn setup Default (thiết lập chế độ mặc định của BIOS.

Em thử dùng Hiren boot vô MS-DOS xem nó có nhận các ỗ đĩa không? Nếu nhận dc thì ko có vấn đề gì... Ngược lại thi hơi rắc rối rùi đây... Ah, trước tiên kiểm tra lại dây cắm và ổ HDD, nếu có thể nến tháo ra chùi bằng có chuyện dụng cho sạch sẻ xem sao... Còn nó thấy Ổ HDD trong MS-DOS (đã cài lại win) mà ko vô dc win thì vô BIOS chọn dissabe cái cổng sata đi xem thế nào...

Trường hợp 2: Ổ cứng của em trong CMOS vẫn nhận, cài Win không được, theo ý kiến của anh em format lại toàn bộ ổ cứng và định dạng lại các phân vùng bằng chương trình DM trong đĩa Boot rồi sau đó tiến hành cài lại Win.