• Chú ý

• Hiện kết quả từ 1 tới 11 của 11
      Bka----
      Danh vọng
      Cảm ơn
      55
      Được cảm ơn 14 lần trong 12 Bài viết

Mặc định FORMAT ổ cứng và phân chia lại ổ đỉa

Nếu không thể vào được dòng mini windows XP để format thì có thể chỉ cho mình cách làm khác được không?.Có thể xoá trắng đi ổ cứng như khi mới và phân chia lại ổ đỉa theo từng ổ như ổ C,D,E ,.... ,nhưng mình hoàn toàn không biết phải làm như thế nào cho đúng, xin diển đàn chỉ cách cho tôi cách thức phải làm thế nào cho dể hiểu như xoá ổ cứng phải theo từng bước ra sao cho ổ cứng trắng hoàn toàn như mới không hoàn toàn có gì cả, rồi sau đó phân chia ổ đỉa như thế nào cho đúng theo ổ C, D, E, .....hoặc các ổ khác, Bởi vì mình thử tham khảo cách thức xoá và phân chia ổ đỉa khi đọc trên Internet , nhưng làm hoài vẫn sai vì ổ đĩa nó không nhận ra cái gì hết (không thể cài WIN được) , không biết tôi sai sót về vấn đề gỉ? Mình còn gặp rất nhiều khó khăn. Xin diễn đàn chỉ cách cho cách thức xoá ổ đĩa cứng trắng sạch như mới (không còn gì cả) và cách phân chia ổ đĩa sao cho đúng theo từng bước ổ C là bao nhiêu phần trăm , và ổ D và E là bao nhiêu ghi (Có phải tuỳ theo ổ đỉa mà phân chia ổ đỉa không, có phải ổ C phải chia nhiều hơn tất cả các ổ khác .Xin chỉ từng bước và dể hiểu một chút, vì mình hoàn toàn không biết về vấn đề này) để tôi có thể cài lại chương trình WIN như thế nào cho nó có thể chứa nhiều chương trình .Xin cám ơn diễn đàn rất nhiều.

VIP Members
      Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      23.485
      Được cảm ơn 34.988 lần trong 10.883 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi NGUOIDIETVIRUS Xem bài viết
      Nếu không thể vào được dòng mini windows XP để format thì có thể chỉ cho mình cách làm khác được không?.Có thể xoá trắng đi ổ cứng như khi mới và phân chia lại ổ đỉa theo từng ổ như ổ C,D,E ,.... ,nhưng mình hoàn toàn không biết phải làm như thế nào cho đúng, xin diển đàn chỉ cách cho tôi cách thức phải làm thế nào cho dể hiểu như xoá ổ cứng phải theo từng bước ra sao cho ổ cứng trắng hoàn toàn như mới không hoàn toàn có gì cả, rồi sau đó phân chia ổ đỉa như thế nào cho đúng theo ổ C, D, E, .....hoặc các ổ khác, Bởi vì mình thử tham khảo cách thức xoá và phân chia ổ đỉa khi đọc trên Internet , nhưng làm hoài vẫn sai vì ổ đĩa nó không nhận ra cái gì hết (không thể cài WIN được) , không biết tôi sai sót về vấn đề gỉ? Mình còn gặp rất nhiều khó khăn. Xin diễn đàn chỉ cách cho cách thức xoá ổ đĩa cứng trắng sạch như mới (không còn gì cả) và cách phân chia ổ đĩa sao cho đúng theo từng bước ổ C là bao nhiêu phần trăm , và ổ D và E là bao nhiêu ghi (Có phải tuỳ theo ổ đỉa mà phân chia ổ đỉa không, có phải ổ C phải chia nhiều hơn tất cả các ổ khác .Xin chỉ từng bước và dể hiểu một chút, vì mình hoàn toàn không biết về vấn đề này) để tôi có thể cài lại chương trình WIN như thế nào cho nó có thể chứa nhiều chương trình .Xin cám ơn diễn đàn rất nhiều.
      Thứ nhất bạn nên để ý lỗi chính tả, thứ hai nên tìm kiếm trước khi đặt thêm câu hỏi, bạn chỉ post các câu hỏi mà không quan tâm đến các hướng dẫn trong các topic bạn đã nêu, còn việc cảm ơn bạn có thể thể hiện dưới các bài viết của người khác thay bằng lời cảm ơn, bạn lưu ý nhé!

Vấn đề của bạn đã có trong topic này: Cách chia ổ đĩa-Bkav Forum

Chúc bạn thu được nhiều kiến thức mới khi tham gia Bkav Forum!

3. Có 6 thành viên cảm ơn bạn TuanAnh37 vì bài viết:
      anhquocbka (20/08/13), KimKimKim (20/06/10), NGUOIDIETVIRUS (16/06/10), tav4 (20/06/10), trichau1303 (28/03/13), tuyenhi (14/12/11)

Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      1.441
      Được cảm ơn 2.332 lần trong 919 Bài viết

Bạn dùng hiren's Boot và chọn Disk Partition Tools... > Partition Magic Pro
      (PQMagic)
      Sau đó delete hết phân vùng, sau đó phân chia lại từ đầu là xong

5. Có 3 thành viên cảm ơn bạn LoveRap vì bài viết:
      anhquocbka (20/08/13), NGUOIDIETVIRUS (16/06/10), phuctamfly (20/06/10)

Bka----
      Danh vọng
      Cảm ơn
      55
      Được cảm ơn 14 lần trong 12 Bài viết

Có nghĩa là khi format xong ổ cứng thì mình phải phân chia ổ đỉa lại từ đầu, và nếu như ổ đỉa có sức chứa là 10 GB thì ổ C là 6 . ổ D là 2 và ổ E là 1 và để tạo các ổ khác

7. Thành viên đã cảm ơn NGUOIDIETVIRUS vì bài viết:
      anhquocbka (20/08/13)

VIP Members
      Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      23.485
      Được cảm ơn 34.988 lần trong 10.883 Bài viết

Có nghĩa là khi format xong ổ cứng thì mình phải phân chia ổ đỉa lại từ đầu, và nếu như ổ đỉa có sức chứa là 10 GB thì ổ C là 6 . ổ D là 2 và ổ E là 1 và để tạo các ổ khác
      Bạn nói rõ dung lượng ổ cứng hiện tại của bạn là bao nhiêu? Định nghĩa Format khác với phân chia nhé.

- Khi bạn xoá hết các partition hiện tại thì tất cả những gì đang có trên ổ cứng của bạn sẽ mất sạch.

- Khi bạn xoá toàn bộ các partition xong thì lúc đó dung lượng toàn bộ các partiton sẽ gộp lại thành một HDD, và bạn chia HDD này ra các partition có dung lượng mà bạn mong muốn. Trong quá trình chia bạn đã format (định dạng) các thông số của từng partition rồi.

Ví dụ mình có 1 HDD là 80Gb, mình sẽ chia thành 2 partition: C 40Gb, D 40Gb, hoặc thành 3 partiton: C 30 Gb, D 25Gb, E 25Gb.

9. Có 3 thành viên cảm ơn bạn TuanAnh37 vì bài viết:
      anhquocbka (20/08/13), NGUOIDIETVIRUS (16/06/10), tuyenhi (14/12/11)

Cảm ơn
      3.187
      Được cảm ơn 3.622 lần trong 1.569 Bài viết

Khuyên bạn: đừng có lỡ tay xóa trắng nhé nếu bạn ko phải chyên gia có nghĩa là bạn sẽ mua ổ mới đấy (ổ phải làm vậy thà vất đi còn hơn)
      Bạn ko vào được miniwin thì vào dos dùng NC để thực hiện các lệnh cơ bản được học về IT

11. Thành viên đã cảm ơn dong83 vì bài viết:
      anhquocbka (20/08/13)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

Hì hì theo mình nghĩ đâu ghê gớm thế bạn? Như mình vì không muốn sự phân chia sẵn của người khác, muốn tự mình phân chia cho hợp với yêu cầu công việc, nên cũng xóa sạch rồi tự phân lại thôi. Cái này thì tùy nhu cầu, với lại ngày nay mấy phần mềm nó thông minh và tiện dụng lắm, không phải cứ động vào là "tiêu" đâu, nếu vậy người ta chế ra phần mềm làm gì mà không dùng được, đúng không nè. Nói chung cũng không đòi hỏi trình độ quá cao, ai biết xài máy tính, biết lên google hay bing để search cho các vấn đề mình muốn giải quyết thì cũng đã đủ trình độ để tự dùng partition magic mà phân chia lại ổ đĩa rùi ^^ Mà bí quá nước cuối cùng thì cứ... mang ra tiệm thôi ^^ Không thử thì sẽ không học được gì mới mà ^^
      Lần sửa cuối bởi kybaochau; 20/06/10 lúc 09:27 AM Lý do: sửa lỗi chính tả

13. Thành viên đã cảm ơn kybaochau vì bài viết:
      anhquocbka (20/08/13)

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      1.242
      Được cảm ơn 2.470 lần trong 956 Bài viết

PC nhà bạn có 3 phân vùng C D E phải không? Trong đó, ổ C là HĐH phải không?

Bạn dùng đĩa Hiren't 9.0 trờ lên

Khởi động ổ đĩa. Chọn Disk Partition Tools --> Partition Magic Pro --> Click phải chọn delete/format phân vùng ổ đĩa D và E.

Sau khi Format bạn tiến hành cài đặt win mới. Bạn biết cài đặt win chứ?

Trong quá trình cài đặt bạn nhớ Fomat ổ C là được và chia lại dung lượng ổ C hoặc để nguyên như vậy.

Bạn không nên format toàn ổ cứng, chuyện này rất nguy hiểm. Không phải đơn thuần làm sạch ổ cứng và cài lại win là dễ dàng đâu. Không khéo bạn đem lại tiệm hoặc mua ổ cứng mới luôn đấy.
      Hãy làm việc hết mình

15. Có 3 thành viên cảm ơn bạn truc7tc2 vì bài viết:
      anhquocbka (20/08/13), NGUOIDIETVIRUS (02/02/11), phuctamfly (20/06/10)

Bk-----
      Danh vọng
      Cảm ơn
      60
      Được cảm ơn 65 lần trong 22 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi truc7tc2 Xem bài viết
      PC nhà bạn có 3 phân vùng C D E phải không? Trong đó, ổ C là HĐH phải không?

Bạn dùng đĩa Hiren't 9.0 trờ lên

Khởi động ổ đĩa. Chọn Disk Partition Tools --> Partition Magic Pro --> Click phải chọn delete/format phân vùng ổ đĩa D và E.

Sau khi Format bạn tiến hành cài đặt win mới. Bạn biết cài đặt win chứ?

Trong quá trình cài đặt bạn nhớ Fomat ổ C là được và chia lại dung lượng ổ C hoặc để nguyên như vậy.

Bạn không nên format toàn ổ cứng, chuyện này rất nguy hiểm. Không phải đơn thuần làm sạch ổ cứng và cài lại win là dễ dàng đâu. Không khéo bạn đem lại tiệm hoặc mua ổ cứng mới luôn đấy.
      Format bình thường thì khó mà xóa được toàn bộ ổ cứng theo nghĩa không thể phục hồi lại dữ liệu thế nên không thể nói là nguy hiểm được, ngoài ra cũng hiếm thấy ai hỏng ổ cứng do format. Làm sạch ổ cứng theo nghĩa xóa đi không phục hồi được thì bạn phải xóa và ghi đè nhiều lần lên ổ để đảm bảo không ai phục hồi lại data trước đây.

@NGUOIDIETVIRUS: Bạn chắc là diệt virus thành thạo nhưng không có kinh nghiệm chia ổ cứng vậy nên tốt nhất là nhờ một người bạn am hiểu về chia ổ và giải thích cho bạn các bước chia ổ, khái niệm Primary, set active... khi chia ổ để làm cho đúng và đỡ mất thời gian thao tác.
      [I][COLOR="Navy"][COLOR="Indigo"]HAM HỐ[/COLOR]= Ham chơi quá rồi bị Hố
      [COLOR="Magenta"]HD[/COLOR]= Hao Đô + Hại Điện + Hỏng Dần

Không Hiểu Tại sao, Mình Vẫn [B][COLOR="Red"]HAM HỐ[/COLOR][/B] VỚI [B][COLOR="Blue"]HD[/COLOR][/B] ?[/COLOR][/I]

17. Có 2 thành viên cảm ơn bạn thanhnc vì bài viết:
      anhquocbka (20/08/13), NGUOIDIETVIRUS (21/06/10)

Hiệp Sỹ Áo đen
      Cảm ơn
      3.328
      Được cảm ơn 5.316 lần trong 1.966 Bài viết

Bạn có thể xóa các phân vùng và chia lại ổ bằng đĩa cài win XP. Sau đây mình sẽ hướng dẫn cho bạn:

1. Trước tiên hãy bật máy vi tính lên, đừng quan tâm nhiều đến những gì hiện ra trên màn hình. Cho dĩa Windows XP vào ổ dĩa CD, khởi động (Restart) lại máy bằng cách nhấn nút Reset hoặc tổ hợp phím Ctrl + Alt + Del.

2. Vì đây là ổ dĩa cứng mới nên chương trình cài đặt Windows trên dĩa CD sẽ chạy và tiến hành cài đặt, lúc này bạn không thể sử dụng chuột được cho nên hãy sử dụng bàn phím. Khi hiện ra màn hình Welcome to Setup, hãy nhấn phím Enter.

3. Tại màn hình Windows XP Licensing Agreement, bạn có thể đọc nếu muốn, sau đó nhấn phím F8.

4. Màn hình kế tiếp sẽ cho bạn lựa chọn cài đặt Windows XP lên ổ dĩa nào (nếu có nhiều ổ dĩa), do đây là ổ dĩa cứng mới cho nên cần phải được phân chia và định dạng. Chọn Unpartitioned space (mặc nhiên nó đã được chọn sẵn) và nhấn phím C.

5. Màn hình này sẽ cho phép chọn dung lượng cho phân vùng này, hãy nhập giá trị dung lượng (đơn vị tính là MB, 1GB = 1024 MB) Thí du: ổ dĩa cứng có dung lượng là 80GB, muốn chia phân vùng này là 30GB thì có thể nhập giá trị chẵn là 30000 (ba mươi ngàn), sau khi nhập xong nhấn Enter.

6. Ổ dĩa thứ nhất đã được tạo, đây sẽ là ổ dĩa C. Chọn Unpartitioned space và nhấn phím C để tiếp tục tạo ổ dĩa thứ 2.

7. Màn hình này sẽ cho phép chọn dung lượng cho phân vùng này, hãy nhập giá trị dung lượng theo cách bên trên. Nếu chỉ muốn chia thành 2 ổ dĩa thì cứ để nguyên hoặc nhập vào giá trị Maximum. Nếu muốn chia thành 3 ổ dĩa hay nhiều hơn thì nhập giá trị dung lương cho phân vùng này, phần còn dư sẽ tiếp tục thực hiện như bước số 6 và 7 cho đến khi nào hết ổ dĩa. Ký tự của các ổ dĩa này có thể là D, E hoặc không theo thứ tự.

Lưu ý: Nếu muốn xóa một phân vùng nào đó thì chọn nó và nhấn phím D.

Xuất hiện màn hình cảnh báo, nhấn phím L để đồng ý xóa.

8. Sau khi phân chia xong chọn ổ C (Partition1) và nhấn phím Enter để tiến hành cài đặt Windows XP.

9. Khi xuất hiện bảng lựa chọn kiểu định dạng cho ổ dĩa, hãy chọn kiểu mà bạn muốn, tuy nhiên nên chọn Format the partition using the NTFS file system, nhấn phím Enter để tiếp tục.

10. Chương trình sẽ định dạng và tiến hành cài đặt Windows XP. Xem thêm bài hướng dẫn cách cài đặt Windows XP.

11. Sau khi cài đặt xong hãy truy cập vào My Computer hoặc Windows Explorer và nhấp đúp chuột để mở ổ dĩa thứ 2 (D, E,...) Windows sẽ hiện lên thông báo ổ dĩa này cần phải được định dạng, nhấn Yes để đồng ý.

Đặt tên cho ổ dĩa này trong mục Volume Label (nếu không muốn đặt tên thì để trống), nếu muốn định dạng nhanh (đối với các ổ cứng mới) thì đánh dấu vào ô Quick Format. Nhấn nút Start để tiến hành định dạng.

Xuất hiện bảng thông báo xác nhận việc định dạng, nhấn Ok để đồng ý.

Sau khi định dạng xong sẽ xuất hiện bảng thông báo hoàn tất, nhấn Ok và sau đó Close để thoát khỏi chương trình định dạng.

Lần lượt định dạng các ổ dĩa còn lại theo các bước 11 như trên nếu chia nhiều ổ dĩa.
      Lưu ý: nếu các ổ dĩa không theo thứ tự thì có thể sắp xếp lại như ý muốn, xem thêm bài Cách thay đổi ký tự của các ổ dĩa trong Windows XP.
      Hiệp sỹ Áo đen Bkav

19. Có 3 thành viên cảm ơn bạn ba0123t vì bài viết:
      anhquocbka (20/08/13), binhtiger (29/10/11), NGUOIDIETVIRUS (21/06/10)

Bka----
      Danh vọng
      Cảm ơn
      33
      Được cảm ơn 51 lần trong 41 Bài viết

Mặc định Re: FORMAT ổ cứng và phân chia lại ổ đỉa

1.bạn cho mình hỏi là delete hết các phân vùng thì bị gì v?
      mình có thể dùng được PE, minitool, acronic,..
      2.Mình muốn xóa toàn bộ, check lỗi bad, ...(mình ko bit có làm gi khác không để ổ như mới mua vậy)
      xong rồi cài lại win *(wwin 8, GPT disk, uefi)
      thanks