• Chú ý

• Hiện kết quả từ 1 tới 18 của 18
      Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      1.242
      Được cảm ơn 2.456 lần trong 952 Bài viết

Mặc định Điều khiển máy tính từ xa qua mạng internet

===== UPDATE 13/09/2011 =====
      Tham khảo bài hướng dẫn đầy đủ tại đây: http://forum.bkav.com.vn/showthread....u-xa-Complete-

========================

Với Join.me bạn hoàn toàn có thể điều khiển một máy tính qua Internet mà không cần cài thêm phần mềm phụ nào.

Trong thời buổi công nghệ phát triển như ngày nay, đặc biệt là các ứng dụng có liên quan đến Internet. Một trong số ứng dụng được cho là có ích nhất trong việc giao tiếp giữa máy tính với máy tính chính là Remote Desktop.

Gần đây có không ít hãng phần mềm đã đưa công nghệ vốn chỉ dành cho người hỗ trợ của các hãng phần cứng sử dụng để trợ giúp cho người sử dụng. Nó trở thành một công nghệ đơn giản và an toàn để người dùng có thể giúp đỡ lẫn nhau ở vấn đề mà họ biết. Điển hình của sự đơn giản hóa trình Remote Desktop này có thể kể đến như TeamViewer, ShowMyPC

Các ứng dụng trên đã đơn giản đến mức bạn chỉ cần tải về 1 chương trình nhỏ cho máy được điều khiển và 1 chương trình cho máy điều khiển là có thể kết nối với nhau. Giờ đây nó còn được tối giản hơn nữa với Join.me.

Bạn chỉ cần tải về một gói chương trình nhỏ dành cho máy được điều khiển, còn người điều khiển sẽ sử dụng chính trình duyệt của họ để kết nối.

Đầu tiên các bạn tải Join.me tại đây. Các bạn chạy tập tin vừa được tải về, nếu bạn đang sử dụng Windows Vista trở lên thì giao diện Aero sẽ tạm thời bị vô hiệu hóa để giảm tải cho đường truyền Internet.

Sau khi khởi động, chương trình sẽ cấp cho máy bị điều khiển 1 địa chỉ hay một dãy số, bạn hãy gửi địa chỉ này cho người mà bạn yêu cầu giúp đỡ, và họ chỉ cần dán địa chỉ bạn đưa vào trình duyệt là có thể thấy được màn hình desktop của bạn.

Để có thể điều khiển được máy tính của họ bạn cần gửi yêu cầu điều khiển (Request Control) và đợi họ chấp nhận.

Tuy có lợi thế lớn vì tính đơn giản và gọn nhẹ nhưng bù lại, Join.me cũng có một số nhược điểm cố hữu do sử dụng trình duyệt.

Máy khách sử dụng trình duyệt cần phải cài Flash (điều này coi như đã loại bỏ hệ điều hành MAC ra khỏi danh sách những hệ điều hành có thể sử dụng Join.me).

Do sử dụng nền Web nên tốc độ đáp ứng khá chậm, và việc điều khiển trở nên kém thoải mái hơn so với các ứng dụng Remote Desktop khác dùng chương trình riêng để điều khiển.

Ngoài các lỗi nhỏ nhặt do phải sử dụng trình duyệt ra thì có lẽ Join.me là một trong các ứng dụng Remote Desktop dễ sử dụng nhất từ trước đến nay mà các bạn từng gặp, nó chỉ đơn giản như bạn đang ghé thăm 1 trang Web hay vậy.
      Lần sửa cuối bởi HoangBH_Bkav; 13/09/11 lúc 02:22 PM

2. Có 9 thành viên cảm ơn bạn truc7tc2 vì bài viết:
      Kenroyal (15/11/10), lananh8 (14/11/10), Lãng khách  (14/11/10), Minh Đức (14/11/10), Ngọc Tuyên (14/11/10), songthuan08 (15/11/10), vohuutinh86 (15/11/10), vutrongthien (05/07/11), yeuwapviet (14/11/10)

4. Có 2 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      songthuan08 (15/11/10), vutrongthien (05/07/11)

Hiệp Sỹ Áo đen
      Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      2.876
      Được cảm ơn 3.907 lần trong 1.893 Bài viết

Anh hay dùng chắc anh cũng từng bị TV nó giới hạn 5 phút đúng ko anh ? Anh làm thế nào để thoát được ?

6. Có 3 thành viên cảm ơn bạn ducanhnguyen2k vì bài viết:
      Lãng khách  (14/11/10), songthuan08 (15/11/10), vutrongthien (05/07/11)

Super Moderator
      Cảm ơn
      62.670
      Được cảm ơn 118.808 lần trong 26.998 Bài viết

Dùng Portable bản chuẩn của nó thì sẽ thoát. Mẹo thôi em .

For mobile use: TeamViewer Portable

TeamViewer Portable can be run directly from a USB stick or a CD - the perfect solution if you are on the road.
      http://www.teamviewer.com/download/v...erPortable.zip

Cái bản portable trong Hiren's còn gọn hơn nhiều. Bản này em dùng WinRAR đóng gói lại thành một file duy nhất tự chạy cũng ngon mà.

8. Có 5 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      denfistar (14/11/10), ducanhnguyen2k (14/11/10), Minh Đức (14/11/10), songthuan08 (15/11/10), vutrongthien (05/07/11)

Đại lý Bán hàng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      8.848
      Được cảm ơn 3.955 lần trong 1.210 Bài viết

Anh Lãng ơi thế còn phần mềm VNC mà các anh bên bộ phận remote ở Bkav thì sao ạ,anh thấy phần mềm đó thế nào anh?anh có thể đưa ra một bảng so sánh giữa các soft remote máy khác ko anh,từ trước tới giờ em cũng chỉ dùng Team thôi còn mấy soft kia em chưa thử

10. Có 2 thành viên cảm ơn bạn denfistar vì bài viết:
      Lãng khách  (14/11/10), vutrongthien (05/07/11)

VIP Members
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      294
      Được cảm ơn 775 lần trong 174 Bài viết

Remote Desktop và TeamViewer khác nhau hoàn toàn mà

http://en.wikipedia.org/wiki/Remote_Desktop_Protocol
      Còn TeamViewer cũng như n các chương trình kiểu chụp màn hình rồi chuyển qua client đó thì từ xưa win9x đến nay nó vẫn chỉ là những bức ảnh còn client thao tác trên các ảnh đó. Sử dụng làm sao lại được với Remote Desktop.

Đương nhiên làm gì có TeamViewer cho những chiếc điện thoại của bạn. Trong khi với những điện thoại hiện nay thì hầu hết đều có thẻ Remote vào cái máy tính của mình.

Từ phiên bản Terminal Services 5.2 (Windows server 2003) Terminal Services Client có thể nhiều kết nối đến Terminal Services. Nghĩa là máy vẫn làm việc bình thường trong khi có client khác cũng làm việc được đồng thời.

Với phiên bản 5.1 (Windows XP Professional) khi cài BeTwin thì cũng có thể làm được điều đó.

Gần đây với WinXP SP3 thì Terminal Services Client cũng đc tích hợp bản 6.0 nên có rất nhiều tuỳ chọn nên sử dụng rất tiện lợi.

Nói chung Remote Desktop là sự lựa chọn đơn giản, tiện lợi, sẵn có để cho ta có thể làm việc với máy tính của mình khi đi xa

Bổ xung thêm là với WinPE hay Win Mini đều có thể chạy được mstsc
      Lần sửa cuối bởi quangloi37; 14/11/10 lúc 02:26 PM
      Uống Chanh và nghe Chanh hát

12. Có 4 thành viên cảm ơn bạn quangloi37 vì bài viết:
      ducanhnguyen2k (14/11/10), Lãng khách  (14/11/10), songthuan08 (15/11/10), vutrongthien (05/07/11)

Super Moderator
      Cảm ơn
      62.670

Trích dẫn Nguyên văn bởi denfistar Xem bài viết
      Anh Lãng ơi thế còn phần mềm VNC mà các anh bên bộ phận remote ở Bkav thì sao ạ,anh thấy phần mềm đó thế nào anh?anh có thể đưa ra một bảng so sánh giữa các soft remote máy khác ko anh,từ trước tới giờ em cũng chỉ dùng Team thôi còn mấy soft kia em chưa thử
      Thật ra Lãng khách cũng không có kinh nghiệm về mấy cái công cụ này. Chỉ thấy dùng Portable Team đáp ứng khá đầy đủ những yêu cầu mình mong muốn, lại gọn nhẹ thôi. Dùng Team mới thấy Kaspersky nó cũng hơn các AV khác ở chỗ, không dùng Remote Desktop để điều khiển nó được. Các AV khác cứ click và exit hay settings thoải mái.

14. Có 2 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      410
      Được cảm ơn 1.494 lần trong 539 Bài viết

Dùng mấy công cụ này tốn tài nguyên trên máy khách quá ( máy bị truy cập vào). Em chỉ quen thuộc mỗi TeamViewer. cám ơn mọi người chia sẻ
      Ngồi buồn nhặt lá vàng rơi
      Xếp thành bốn chữ trọn đời yêu em.

16. Thành viên đã cảm ơn hai_ptit vì bài viết:
      vutrongthien (05/07/11)

VIP Members
      Cảm ơn
      294

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
      ...Dùng Team mới thấy Kaspersky nó cũng hơn các AV khác ở chỗ, không dùng Remote Desktop để điều khiển nó được. Các AV khác cứ click và exit hay settings thoải mái.
      Anh phải ghi là TeamViewer chứ ghi Remote Desktop không người đọc lại tưởng nhầm thành Remote Desktop của Windows.

Anh dùng BeTwin để chạy 2 máy; máy phụ như thế nào thì khi anh dùng Terminal Services Client chạy như hệt thế. Nói chung là 99% 2 cái đó giống nhau để anh dễ hiểu là TeamViewer khác Terminal Services như thế nào.

Với Kas sau phiên bản 6 nó bảo vệ khá tốt để không cho các chương trình khác HOOK vào nó (Chút nữa em sẽ cài 1 AV ra rồi chụp một hình mình hoạ để thấy sự khác biệt của nó). Cho nên anh không dùng mấy chương trình điều khiển mấy cái ảnh desktop kia làm gì được nó còn với Terminal Services thì anh lại có thể làm được tất cả.

18. Có 3 thành viên cảm ơn bạn quangloi37 vì bài viết:

Super Moderator
      Cảm ơn
      62.670

Thật ra Remote Desktop chỉ đơn giản có nghĩa là Điều khiển từ xa Desktop. Bản thân Team Viewer cũng dùng "Remote Desktop" mà em (hiển thị trên title tại trang chủ). Remote Desktop chỉ khác nhau bởi các ứng dụng và dịch vụ khác nhau. Với một ứng dụng portable không can thiệp sâu như Team Viewer sẽ khá an toàn.

20. Có 2 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:

VIP Members
      Cảm ơn
      294

Trích dẫn Nguyên văn bởi quangloi37 Xem bài viết
      Anh phải ghi là TeamViewer chứ ghi Remote Desktop không người đọc lại tưởng nhầm thành Remote Desktop của Windows.
      Vì thế Remote Desktop của Windows em mới ghi rõ là Terminal Services để nó đỡ nhầm lẫn cho người đọc.
      Nhưng chương trình kia là chụp hình desktop gửi đến máy client. Tại máy client thao tác trên bức ảnh đó tại toạ độ nào thì trên máy chủ sẽ thao tác lại trên máy ở vị trí đó, Vì thế rất nặng nề vì phải truyền ảnh nếu để chất lượng ảnh cao thì sẽ truyền chậm nếu để ảnh xấu thì khó nhìn; Và không can thiệp được như ta thao tác trên máy, vì lúc này chính chương trình của nó giử những lệnh giả bàn phím và giả con chuột thao tác. Đó cũng chính là lý do không sử dụng được các chương trình mà ngăn cản giả thao tác bàn phím chuột.

Nhưng hiểu cái CAN THIỆP. Vì Terminal Services là dịch vụ của Windows nên nó chỉ có thể CAN THIỆP biến như ta ngồi trên máy đó chứ không phải là CAN THIỆP vào hệ điều hành.
      Portable với không chỉ có khác là cài đặt hay chạy luôn. Hình như Teamviewer cũng hỗ trợ chạy thẳng mà đâu cần cài đặt. Vạy portable chỉ là để tiện lợi, còn Terminal Services thì có sẵn đương nhiên cũng tiện lợi mà.
      Lần sửa cuối bởi quangloi37; 14/11/10 lúc 05:15 PM

22. Có 3 thành viên cảm ơn bạn quangloi37 vì bài viết:

Bkav Pr-
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      1.039
      Được cảm ơn 543 lần trong 283 Bài viết

lk thấy pm nào tốt nhất.a có thể dh cụ thể pm anh đang sd dc k ?em cũng nghe nhiều nhưng chưa thử.up link lun nhe .thank

24. Thành viên đã cảm ơn yeuwapviet vì bài viết:
      vutrongthien (05/07/11)

Đại lý Bán hàng
      Danh vọng
      Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 26 lần trong 20 Bài viết

hướng dẫn cụ thể tý đi bạn mình gưởi cái địa chỉ nguoi khác thấy máy mình rồi nhưng ko biêt làm sao gưởi lệnh requesr control

26. Thành viên đã cảm ơn xacach21 vì bài viết:
      vutrongthien (05/07/11)

Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      36.961
      Được cảm ơn 20.483 lần trong 4.495 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi quangloi37 Xem bài viết
      Remote Desktop và TeamViewer khác nhau hoàn toàn mà
      Gần đây với WinXP SP3 thì Terminal Services Client cũng đc tích hợp bản 6.0 nên có rất nhiều tuỳ chọn nên sử dụng rất tiện lợi.

Nói chung Remote Desktop là sự lựa chọn đơn giản, tiện lợi, sẵn có để cho ta có thể làm việc với máy tính của mình khi đi xa
      Vậy bạn có thể chia sẻ cho bà con cách điều khiển từ xa qua mạng bằng chương trình bạn đang nói được không? Cảm ơn bạn!

28. Thành viên đã cảm ơn songthuan08 vì bài viết:
      vutrongthien (05/07/11)

Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      8.591
      Được cảm ơn 5.891 lần trong 1.644 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi ducanhnguyen2k Xem bài viết
      Anh hay dùng chắc anh cũng từng bị TV nó giới hạn 5 phút đúng ko anh ? Anh làm thế nào để thoát được ?
      Mình có cách khắc phục lỗi khi bị giới hạn 5'. Chỉ cần chỉnh lại Network Address là được
      o0o Khi tôi chết hãy chôn tôi nơi nào có Internet o0o

30. Thành viên đã cảm ơn vohuutinh86 vì bài viết:
      vutrongthien (05/07/11)

Banned
      Danh vọng
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 4 lần trong 4 Bài viết

dùng teamview cũng tốt mà.

32. Thành viên đã cảm ơn dungvu2603 vì bài viết:
      vutrongthien (05/07/11)

Học viện đào tạo cán bộ chém gió cấp cực cao VN
      Cảm ơn
      869
      Được cảm ơn 1.247 lần trong 426 Bài viết

Anh LK cho em xin hỏi chút!
      Em dùng TV 6 bản full cài vào máy của mình còn các máy khác(Máy cần điều khiển thì dùng TV từ 3.0 đến 4.0 cũng bản Portable hoặc là bản TV đời thấp hơn 6 ) và add các máy cần ĐK vào 1 danh sách mà dùng thoải mái ko thấy có giới hạn gì về thời gian
      Nhưng có 1 điều hiển nhiên là các máy có bản cũ kia ko thể ĐK ngược lại máy của em!
      Anh cho em hỏi xem tại sao vậy nhỉ? em cũng ko rõ thấy như vậy dùng dc cũng ko biết hỏi ai!
      Thanks tất cả mọi người!
      Bkav Forum nơi ước đến, chốn sum vầy !
      http://forum.bkav.com.vn/

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      27
      Được cảm ơn 3 lần trong 3 Bài viết

Hay quá, bây h mình mới biết là có những phần mềm này, thật cảm ơn bạn nhiều
      [url=http://nhasachgiamgia.com/]Nhà sách giảm giá[/url] -> Lớp seominar01 – Viện DAOTAOSEO.ORG
      [url=http://sachhayonline.tk/]Cùng đọc sách - Cùng chia sẻ sách hay[/url] -> Sách - Nguồn sống là tri thức