• Chú ý

• Trang 1/2 1 2 CuốiCuối
    Hiện kết quả từ 1 tới 20 của 21
      Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng
      Cảm ơn
      74
      Được cảm ơn 374 lần trong 134 Bài viết

Mặc định Firefox chạy chậm quá, cần giúp đỡ

Cách đây khoảng 2 tuần mình dùng firefox vẫn ngon ơ và load rất nhanh(có tham khảo và làm theo một số thủ thuật tăng tốc firefox trên mạng: trang thông tin công nghệ) Nhưng 2 tuần gần đây nó chạy chậm quá, chạy một lúc không tắt đi khởi động lại(firefox) là như rùa bò vậy. Không tài nào dùng tiếp được. Mỗi lần khởi động lại được khoảng 30 phút là lại tiếp tục tình trạng đó. Máy mình cấu hình cũng tướng đối: ram 1GB, core 2duo. Và khi dùng firefox mình không chạy bất cứ chương trình nào thêm.
      Xin các anh chị có cách nào khắc phục dùm em. Em đã thử cài lại nó mà vẫn thế.
      Thank

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      507
      Được cảm ơn 1.048 lần trong 390 Bài viết

Có thể Firefox trong máy bạn đã bị lỗi, thử remove rồi cài lại bản khác xem sao và khi máy đột ngột chậm thì hãy nghĩ đến vấn đề virus. Chúc sức khoẻ

Danh vọng
      Cảm ơn
      74

Cả 2 cái bạn nói mình đều đã thử, cài lại rồi, quyét virut cũng quét rồi, chẳng có con nào. Bác nào có kế sách gì giúp với.

Super Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      63.424
      Được cảm ơn 120.371 lần trong 27.210 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi namtuviet Xem bài viết
      Cả 2 cái bạn nói mình đều đã thử, cài lại rồi, quyét virut cũng quét rồi, chẳng có con nào. Bác nào có kế sách gì giúp với.
      Bạn nên sử dụng phiên bản này:

http://nchc.dl.sourceforge.net/proje...nglish.paf.exe

5. Có 5 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      itdongnai (06/07/11), Minh Đức (21/05/10), namtuviet (18/01/10), pooka (18/01/10), TuanAnh37 (20/05/10)

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      13.468
      Được cảm ơn 13.111 lần trong 3.612 Bài viết

Bạn thử mở FF ra, vào tools \ options \ add-on \ plugins rồi disable vài cái plugins và vài add-on không cần thiết đi xem thế nào
      http://www.youtube.com/watch?v=gWoBloBn13E

7. Thành viên đã cảm ơn pooka vì bài viết:
      namtuviet (18/01/10)

Danh vọng
      Cảm ơn
      74

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
      Bạn nên sử dụng phiên bản này:

http://nchc.dl.sourceforge.net/proje...nglish.paf.exe
      Bản này hơi lạ so với các bản khác, bác có thể nói rõ hơn về bản này cho em không? Em đã cài nhưng cài toolbar của google không được. Cái này rất cần thiết với em
      Trích dẫn Nguyên văn bởi pooka Xem bài viết
      Bạn thử mở FF ra, vào tools \ options \ add-on \ plugins rồi disable vài cái plugins và vài add-on không cần thiết đi xem thế nào
      Các toolbar và addon mình cần xài mình mới để.

Super Moderator
      Cảm ơn
      63.424

Bản này hơi lạ so với các bản khác, bác có thể nói rõ hơn về bản này cho em không? Em đã cài nhưng cài toolbar của google không được. Cái này rất cần thiết với em

Các toolbar và addon mình cần xài mình mới để.
      1- Đó là bản Portable Firefox hoàn hảo nhất, chạy ổn định trên mọi HĐH và có thể lưu trữ mọi thiết lập và thói quen của người dùng y hệt như bản cài đặt. Cái khác biệt của nó là có tính cơ động cao. Lãng khách vẫn dùng một bộ đó trên cả XP và Win7. Tức là vào W7 cũng chạy file đó, mà XP cũng chạy file đó. Khi cần copy cả thư mục vào USB mang đi đâu cũng truy cập như ở nhà với mọi thói quen có sẵn. Lãng khách còn thích nó là sau mỗi lần cài hay ghost lại Windows thì trình duyệt của mình Nguyễn Y Vân (vẫn y nguyên). Mặt khác, nó sẽ đảm bảo an toàn nhất do chạy độc lập, không phụ thuộc vào hệ điều hành!

2- Em cài Google Toolbar cho FF bằng cách nhấp vào liên kết sau:
      http://dl.google.com/firefox/google-toolbar.xpi

hoặc:
      Windows: http://dl.google.com/firefox/google-toolbar-ff3-win.xpi
      Mac OS X: http://dl.google.com/firefox/google-toolbar-ff3-mac.xpi
      Linux: http://dl.google.com/firefox/google-...-ff3-linux.xpi

10. Có 4 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      Chung (17/02/10), itdongnai (06/07/11), pooka (18/01/10), TuanAnh37 (20/05/10)

Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      1.752
      Được cảm ơn 1.832 lần trong 567 Bài viết

Mình xin bổ sung thêm thông tin cho bạn namtuviet:
      Bản bạn Lãng khách giới thiệu được cập nhật liên tục song song với những phiên bản cập nhật mới nhất của Firefox tại một trang nổi tiếng và uy tín bậc nhất thế giới về các ứng dụng Portable:
      http://portableapps.com/apps/internet/firefox_portable

Ngoài Portable Firefox, các bạn còn có thể tìm thấy cho mình những ứng dụng "xách tay" được yêu thích khác nữa .

12. Có 6 thành viên cảm ơn bạn TheCrack vì bài viết:
      Chung (17/02/10), doublemint_1001 (29/12/13), Lãng khách  (18/01/10), namtuviet (18/01/10), pooka (18/01/10), TuanAnh37 (20/05/10)

Cảm ơn
      13.468

Mặc định Có đủ add-on không

Mình thấy các bản Portable FireFox đều khong chạy đủ được các add-on, ví dụ WOT
      https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/3456

Sau khi tích hợp các add-on này vào bản Portable FF , khởi động lại Portable FireFox là chúng tự biến mất tiêu , không còn tồn tại
      Hơn nữa các bản Portable FireFox trước đây đều tạo rất nhiều fire rác khi chạy .
      Không biết bản này khắc phục những nhược điểm đó không
      Dù sao cũng thử cái đã

14. Thành viên đã cảm ơn pooka vì bài viết:
      namtuviet (18/01/10)

Super Moderator
      Cảm ơn
      63.424

Mình thấy các bản Portable FireFox đều khong chạy đủ được các add-on, ví dụ WOT
      https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/3456

Sau khi tích hợp các add-on này vào bản Portable FF , khởi động lại Portable FireFox là chúng tự biến mất tiêu , không còn tồn tại
      Hơn nữa các bản Portable FireFox trước đây đều tạo rất nhiều fire rác khi chạy .
      Không biết bản này khắc phục những nhược điểm đó không
      Dù sao cũng thử cái đã
      Em khẳng định anh đã chọn nhầm bản Portable:

P.S.:
      Nếu không dùng được bất kì Add-ons nào, đặc biệt WOT, một trong 5 Add-ons bảo mật hàng đầu của FF mà em bất cứ lúc nào dùng FF cũng phải có, thì chắc chắn không bao giờ em dùng, chứ không nói gì đến giới thiệu nó .

16. Có 2 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      pooka (18/01/10), TuanAnh37 (20/05/10)

Cảm ơn
      13.468

Mặc định Hê ngon rồi

Bản Portable này chạy đủ các add-on không mất cái nào , vừa thử xong
      Sao mình không biết bản này nhỉ
      thank LK nhiều

18. Thành viên đã cảm ơn pooka vì bài viết:
      Lãng khách  (24/03/11)

Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      1.752
      Được cảm ơn 1.832 lần trong 567 Bài viết

Nghe bạn pooka nói thì các bản Portable Firefox khác tạo ra "rác" trong quá trình chạy, nghĩa là nó chạy bằng các file tạm. Điều này đồng nghĩa với việc nó không lưu trữ được thói quen và thiết lập của người dùng (phần này bạn Lãng khách đã nói, mình xin phép nhắc lại thôi).

Danh vọng
      Cảm ơn
      74

Thank all. Đã xong, bản này chạy ngon ko có tình trạng cũ nữa. Không biết sau thời gian nữa có bị không, bị lại nhờ tiếp.

21. Thành viên đã cảm ơn namtuviet vì bài viết:
      Lãng khách  (24/03/11)

Super Moderator
      Cảm ơn
      63.424

Bản Portable này chạy đủ các add-on không mất cái nào , vừa thử xong
      Sao mình không biết bản này nhỉ
      thank LK nhiều
      Em cũng là một người dùng hay để ý và nhận xét như anh. Điều quan trọng là ý tưởng và hướng đi của những người phát triển ứng dụng.
      Khi em muốn dùng một cái gì đấy, em sẽ ra quán, ngồi tìm máy nào mạng nhanh, có cài Deep Freeze hoặc GoBack, và tải thử rất nhiều các ứng dụng có tính năng tương đương về kiểm tra và so sánh. Tuy rằng đối với mỗi một ứng dụng như vậy, có thể mất cả tiếng đồng hồ, nhưng cái được của mình là niềm vui và niềm tự hào trong suốt quá trình sử dụng mãi mãi sau này. Khi đã khác biệt về ý tưởng, nghĩa là mình có thể tin chắc trong một tương lai xa, không có ứng dụng nào khả dĩ vượt được ứng dụng mình đang dùng.
      Từ khi FF ra bản beta em đã hiểu rằng đây sẽ là đối thủ lớn nhất của IE sau này. Giống như khi em sử dụng Kaspersky phiên bản 6.0, em sẽ biết là nó sẽ chiếm được số lượng người ủng hộ cực kì lớn, hay khi sử dụng IDM (từ hồi 2003) em đã biết nó sẽ vô địch, và đến bây giờ nó vẫn vô địch. Hay sử dụng thử Comodo và Avast! từ khi nó mới xuất hiện, em đã biết là nó sẽ được khen ngợi rất rất nhiều,...
      Nói chung là các niềm tin của em chưa bao giờ bị lung lay, mặc dù vật đổi sao dời, bẵng đi 4~5 năm em không online và không vọc phần mềm nữa .
      Em dùng phần mềm không tin vào PR, không tin vào quảng cáo, không tin vào các lời khen ngợi. Chỉ sử dụng những thông tin đó để kiểm nghiệm nhanh hơn thôi, và kết luận rút ra là phải của riêng mình .
      Em nhớ em thích Process Explorer từ hồi nó mới phát triển và chưa bị Microsoft mua lại, thế mà giờ vẫn thấy thích nó (không phải đơn giản chỉ là quen thuộc đâu ạ), hay thích vọc thẳng vào Registry thay vì phải chỉnh sửa rườm rà bên ngoài,...
      Nói chung là vậy anh ạ .

23. Có 3 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      pooka (18/01/10), quocviet0904 (18/01/10), TuanAnh37 (20/05/10)

Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      37.495
      Được cảm ơn 14.403 lần trong 3.818 Bài viết

Đã có phiên bản mới nhất FireFox 3.6 RC2. Bạn cập nhật và dùng thử: http://www.mozilla.com/en-US/firefox/all-rc.html

25. Thành viên đã cảm ơn huynhdangductoan vì bài viết:
      Lãng khách  (24/03/11)

Super Moderator
      Cảm ơn
      63.424

Các bản Beta hay RC càng nên sử dụng Portable, nhất là Portable của nó không thua kém bản Setup bất kì tính năng nào, trước hết nếu có lỗi gì chỉ việc xóa bỏ thư mục chứa nó di là xong, không ảnh hưởng gì đến bản cài ổn định trong máy . Các bạn chờ một thời gian ngắn nữa sẽ có Portable 3.6 RC2, hiện nay đang là 3.6 RC1:
      http://portableapps.com/apps/interne..._portable/test

P.S.:
      Firefox 4.0 ra đời (nhiều khả năng sẽ đổi tên) thì sẽ làm cho các trình duyệt khác điêu đứng về tốc độ và chiếm dụng tài nguyên thì phải .

27. Thành viên đã cảm ơn Lãng khách vì bài viết:
      TuanAnh37 (20/05/10)

Cảm ơn
      13.468

Mặc định FireFox3.7 alpha

Bạn nào thích vọc thì tải về thử coi thế nào , bản FireFox 3.7 alpha được nhóm phát triển của Mozilla đưa lên trang riêng của họ

http://ftp.mozilla.org/pub/mozilla.o.../latest-trunk/

29. Có 2 thành viên cảm ơn bạn pooka vì bài viết:
      Chung (17/02/10), Lãng khách  (24/03/11)

Super Moderator
      Cảm ơn
      63.424

Bạn nào thích vọc thì tải về thử coi thế nào , bản FireFox 3.7 alpha được nhóm phát triển của Mozilla đưa lên trang riêng của họ

http://ftp.mozilla.org/pub/mozilla.o.../latest-trunk/
      Riêng kụ FF thì có ra bản Final cũng vẫn còn có mấy bản fix đi kèm sau đó, nên hiếm khi em thử nghiệm . FF ra bản mới không những chậm (so với các trình duyệt khác) mà bản beta bao giờ cũng lỗi ầm ỹ . Em thì rất sợ lỗi, mà bản đang dùng ổn định rồi thì ta cứ chờ thôi. Cộng đồng sử dụng FF đông khủng khiếp, và số lượng FAN của FF trong số họ cũng có những người quá thông minh, nên ta cứ chờ là hơn .
      Trừ khi nó được quảng cáo có bổ sung một vài tính năng đặc biệt nào mình thấy ý nghĩa và ấn tượng mới tải về thử cho đỡ tò mò thôi anh .
      Các add-ons của FF thì mới sợ chứ, chỉ sợ mình không biết tìm kiếm thôi, chứ muốn gì có nấy (nghĩa là đều có người nghĩ đến trước mình rồi ).

31. Thành viên đã cảm ơn Lãng khách vì bài viết:
      TuanAnh37 (20/05/10)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

Có thể chạy Firefox nạp sẵn trên RAM để giải quyết vụ "đơ" khi Firefox khởi động (đồng thời giảm thời gian tìm kiếm trong thanh địa chỉ):
      http://tangtocnet.com/index.php?showtopic=...indpost&p=17723
      Các yếu tố làm chậm Firefox

Ngốn CPU:

+ Plugin (java, flash...)
      + Javascript
      + Addon

=> tinh giảm số lượng đến mức có thể, loại trừ các thành phần không thật sự cần thiết !

Ngốn RAM: Có 1 thực tế là Firefox ngốn RAM khá lớn nên khuyết điểm lớn nhất của nó là khởi động chậm (số lượng history và bookmark quá nhiều)

1/ 1 số cách tinh giảm trong About:config

+ FireFox > gõ about:config vào thanh địa chỉ > gõ geo.enabled chỉnh là false
      + Tắt các plugin không cần thiết : Ngoài Shockwave Flash và Windows Media Plug-in Dynamic Link Library bạn có thể vô hiệu hóa các plugin còn lại (Tools > Options > Add-ons > Thẻ Plugins).

+ Tinh giảm BackUp Bookmark (sao lưu Bookmark tự động) : Firefox sẽ tự tạo bản sao lưu bookmark (mặc định là 5 bản) điều này làm Firefox ngốn RAM hơn và dùng nhiều dung lượng ổ cứng hơn.

+ FireFox > gõ about:config vào thanh địa chỉ > gõ browser.bookmarks.max_backups chỉnh giá trị thấp hơn (1 hoặc 0 tùy bạn)
      + Tinh giảm Backup Filter của Adblock Plus : Nếu bạn dùng ABP thì nó sẽ tự tạo bản sao lưu Filter (bộ lọc) mặc định là 5 bản

+ FireFox > gõ about:config vào thanh địa chỉ > gõ extensions.adblockplus.patternsbackups chỉnh giá trị thấp hơn (1 hoặc 0 tùy bạn)
      + Tắt hỗ trợ IPv6 : hầu hết đường truyền VN đều là IPv4, nhưng FF mặc định hỗ trợ IPv6, ta có thể tắt nó :

+ FireFox > gõ about:config vào thanh địa chỉ > gõ network.dns.disableIPv6 chuyển sang True
      Sau khi thực hiện, khởi động FireFox

2/ Tinh giảm & tối ưu file places.sqlite & urlclassifier3.sqlite

Sau 1 thời gian sử dụng Firefox, có 2 file phình lên rất nhanh làm khởi động Firefox chậm chạp : (ở đây xét phiên bản Firefox 3.5 trở lên)

places.sqlite
      urlclassifier3.sqlite
      File places.sqlite là 1 dạng database chứa thông tin về Bookmark (tương tự Favourite của IE), History (các trang mà bạn đã vào). Vì thế nếu Bookmark càng nhiều và History số lượng lớn thì dung lượng file places.sqlite sẽ tăng rất nhanh. (bạn có thể tìm file places.sqlite bằng cách vào Start > gõ %Appdata%/Mozilla\ rồi enter , sau đó vào Firefox\Profiles\********.default\places.sqlite)

Lưu ý : 8 dấu * đại diện cho 8 ký tự khác nhau ! Bởi tên thư mục này không cố định !

Cách khắc phục :

Nhấn Ctrl+Shift+Del > Details > chọn Cache hoặc chọn hết tùy bạn rồi Clear now !

Vào Tools > Options > Thẻ Privacy > trong Firefox will chọn "Use custom settings for history > mục "Remember my browsing history for at least" > Giảm số ngày xuống
      Bỏ chọn bớt mục Download history, Search history nếu bạn không cần !

Vào Tools > Options > Thẻ Advanced > Network > Offline Storage > giảm số MB xuống !

Tối ưu file places.sqlite bằng cách sử dụng SQLite Manager https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/5817

Cách dùng SQLite Manager (SM) : Sau khi cài vào Tools > SQlite Manager > Database > Connect Database > Chọn file places.sqlite

Lưu ý : chép file places.sqlite vào thư mục khác mới có thể Connect được !
      Khi Connect được thì vào Database > chọn Compact Database dung lượng places.sqlite sẽ nhỏ hơn bình thường. Muốn dung lượng nhỏ hơn bạn vào mục moz_historyvisits và xóa bớt chúng đi (trong tùy chọn Browse & Search bên khung phải).

Đây là cách thức Vacuum Database tương tự SpeedyFox nhưng nó cho phép ta can thiệp sâu hơn file *.SQlite, trong khi với Speedyfox ta chỉ có thể nén (Compact) file *.SQLite mà thôi !

File urlclassifier3.sqlite là 1 dạng database được kích hoạt bởi 2 tính năng sau :

browser.safebrowsing.malware.enabled (so sánh blacklist khi download)
      browser.safebrowsing.enabled (so sánh URL khi gõ awesomebar)
      Khi duyệt 1 trang web, Firefox sẽ tìm thông tin từ Google xem địa chỉ có nằm trong Blacklist hay không, sau đó trả về tập tin Urlclassifier3.sqlite được lưu trên ổ cứng. Sau 1 thời gian sử dụng file Urlclassifier3.sqlite sẽ phình lên theo ngày tháng, làm quá trình khởi động Firefox ngày càng chậm. (tương tự bạn có thể tìm file urlclassifier3.sqlite bằng cách vào Start > gõ %Appdata%/Mozilla rồi Enter, sau đó vào Firefox\Profiles\********.default\urlclassifier3.s qlite)

Lưu ý như 8 dấu * đại diện cho 8 ký tự ngẫu nhiên !

Cách khắc phục : : Xóa file urlclassifier3.sqlite cũ và làm theo bước sau :

Vào Tools > Options > Thẻ Security bỏ chọn 2 mục Block Reported attack sitesBlock Reported Web forgeries

Sau này urlclassifier3.sqlite sẽ không còn cơ hội "nở" ra nữa !

3/ Tinh giảm Add-on (Locale : ngôn ngữ trong file XPI)

Firefox hiện hỗ trợ đa ngôn ngữ nên addon cũng hỗ trợ đa ngôn ngữ ! Add-on nào càng phổ biến thì càng nhiều ngôn ngữ (locale) tích hợp (File DTD & Properties), vì thế dung lượng của chúng lớn hơn ban đầu. Dưới đây là cách tinh giảm bớt (nếu bạn chỉ dùng tiếng Anh hoặc Tiếng Việt)

Đầu tiên bạn phải có WinRAR hoặc Total Commander để mở file *. XPI ! File ngôn ngữ có thể nằm ở nhiều nơi khác nhau, tuy nhiên chúng thường nằm trong thư mục Chrome. Bạn sẽ thấy 1 file *.JAR > mở file này > vào thư mục Locale > bạn sẽ thấy nhiều thư mục ngôn ngữ :

VD: De-De (Tiếng Đức - Deutsch), it-IT (Tiếng Ý), ja-JP (Tiếng Nhật)...

Chọn các ngôn ngữ không cần thiết rồi xóa nó đi ! Addon của bạn sẽ nhẹ hơn khi nạp vào Firefox.

4/ Tinh giảm Themes (file Thumbs.db trong file JAR)

Thông thường, các theme thường được thiết kế sao cho gọn nhất, tuy nhiên trong quá trình phát triển, 1 số theme khó tránh việc tạo chỉ mục Thumbnail (để load nhanh khi thể hiện chế độ Thumbnail). Việc này sẽ phát sinh thêm file Thumbs.db , làm phình theme, sẽ nạp vào Firefox lâu hơn.

Để kiểm tra theme có file thumbs.db không , dùng Total Commander !

Đầu tiên vào Total Commander > Configuration > Options > Display > chọn "Show hidden/system files (for Experts only) > OK .

Sau đó mở Theme (File JAR) > Chrome > mở JAR lần nữa (lần này nhấn Ctrl+PageDown) > nhấn Ctrl+B > chọn cột EXT > chọn tất cả file Thumbs.db > nhấn Shift+Delete.

5/ Tinh giảm file Prefs.js

File Prefs.js là file chứa cấu hình FIrefox (các thiết lập trong Tools > Options) ! Có thể tìm thấy file Prefs.js ở :

Start > gõ %Appdata%/Mozilla rồi Enter, sau đó vào Firefox\Profiles\********.default\Prefs.js
      Lưu ý như 8 dấu * đại diện cho 8 ký tự ngẫu nhiên !

Khi bạn thử 1 addon mới, nhưng sau khi cài không thấy hài lòng > bạn gỡ addon ra > tuy nhiên lưu ý là các file cấu hình addon vẫn lưu vào Prefs.js. Điều này sẽ làm file này "nở" có dung lượng lớn hơn không cần thiết.

Cách tinh giảm : dùng Notepad sửa (nhấn chuột phải vào prefs.js nhấn Edit) , tìm tên addon vừa cài , xóa những dòng liên quan đến addon, lưu lại file (Ctrl+S) là xong !

+ geo.enabled : Geo (Local Aware Browsing ) thông báo đến trang web thông tin về IP của bạn sẽ làm gián đoạn phần nào tốc độ lướt web. Cách tắt như sau :

Tham khảo thêm các mục Tweaking của Mozilla Zine :
      http://kb.mozillazine.org/Category:Tweaking_preferences
      -------------------------------------------
      Tìm hiểu thêm về Firefox :
      http://support.mozilla.com/vi/kb/
      http://kb.mozillazine.org
      http://forums.guru3d.com/showthread.php?t=130214
      -------------------------------------------
      Thủ thuật tăng tốc Opera : http://tangtocnet.com/index.php?showtopic=5648
      Thủ thuật tăng tốc Chrome : http://tangtocnet.com/index.php?showtopic=5649
      Thủ thuật tăng tốc Internet Explorer : http://tangtocnet.com/index.php?showtopic=5647

33. Thành viên đã cảm ơn ttner vì bài viết:
      truc7tc2 (20/05/10)

Banned
      Danh vọng
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

bạn thỉnh thoảng khỏi động lại firefox ! như thế sẽ bớt được bộ nhớ ram dấy !