• Chú ý

• Hiện kết quả từ 1 tới 18 của 18
      B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 12 lần trong 4 Bài viết

Mặc định [Thảo Luận] Có nên tháo Pin khỏi máy khi đã sạc đầy ?

trên các forum có rất nhiều hướng dẫn sử dụng pin an toàn cho lap. và có rất nhiều ý kiến trái chiều về vấn đề này. hum nay mình muốn thảo luân với Anh em Bkav forum 1 chút về vấn đề này.
      thấy nhiều người khuyên khi sạc đầy thì nên tháo Pin ra và sử dụng nguồn điện. và chỉ khi không có nguồn điện mới lắp Pin vào sử dụng để kéo dài tuổi thọ cho Pin.

-người ta giải thích.. Vì khi vừa cắm pin, vừa căm sạc >>>> pin vừa được Lạp và máy vẫn sử dụng nguồn điện từ Pin >>> pin nhanh hỏng.
      + mình thấy ý kiến này sai. khi pin đầy máy sẽ hoàn toàn sử dụng nguồn điện chứ ko sử dụng pin. Và pin cũng được Ngắt khỏi nguồn sạc. chứ không có chuyện pin vừa sạc vừa xả như nhiều người nói.
      +Nếu Sử dụng lâu thì theo mình vẫn nên tháo pin ra vì có thể khi máy hoạt động gây Nóng Pin.
      mọi người cung thảo luận cho zôm nhé!

2. Có 4 thành viên cảm ơn bạn mr_TNT vì bài viết:
      dangkiena3  (31/12/11), DrNHTT (31/12/11), klk53 (01/01/12), maidieuthuyk09 (31/12/11)

Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      10.021
      Được cảm ơn 23.124 lần trong 9.279 Bài viết

Mặc định Re: [Thảo Luận] Có nên tháo Pin khỏi máy khi đã sạc đầy???

Ý bạn nói là đúng. Vì vậy chúng ta phải lựa chọn giữa 2 phương án:
      1. Dùng quá lâu gây nóng pin >> Chai.
      2. Tháo pin và chịu các rủi ro cho máy.

Mình nghĩ là trường hợp thứ nhất ít, vì laptop mà dùng quá lâu và thường xuyên thì không nên, nếu dùng cố định thì mua máy bàn. Hoặc chọn các dòng máy tản nhiệt tốt. Bình thường nếu dùng 2-3 tiếng thì cũng không đáng ngại lắm. Pin chai thì cũng nhỏ và tính luôn như khấu hao sản phẩm.

Kết luận: KHÔNG THÁO PIN!

4. Có 5 thành viên cảm ơn bạn dangkiena3 vì bài viết:
      DrNHTT (31/12/11), hongquy (02/01/12), klk53 (01/01/12), maidieuthuyk09 (31/12/11), mr_TNT (31/12/11)

Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      664
      Được cảm ơn 1.789 lần trong 678 Bài viết

các loại pin lion bây giờ đã có tích hợp chế độ tự ngắt khi đã sạc đầy, ko cần thiết phải tháo pin khi đã sạc đầy.
      Nếu bài viết của mình Hữu ích với bạn, hãy ủng hộ mình bằng cách cộng
      Danh vọng
      nhé (phía bên tay trái )

"Hãy làm việc hết mình, mọi điều tốt đẹp sẽ đến với bạn!
      "

6. Có 5 thành viên cảm ơn bạn nguyenphuc272 vì bài viết:
      DrNHTT (31/12/11), klk53 (01/01/12), maidieuthuyk09 (31/12/11), mr_TNT (31/12/11), princevvvvv (31/12/11)

Team leader HSAD
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      4.824
      Được cảm ơn 17.354 lần trong 6.585 Bài viết

Việc tháo pin không cần thiết lắm, khi sạc đầy nó tự ngắt rồi.

Mà nếu dùng máy dell thì có thể dùng chương trình sạc đi kèm theo máy.
      Do your best, the rest will come!

Hiệp sỹ Áo đen Bkav

8. Có 3 thành viên cảm ơn bạn NamTDH_TV vì bài viết:
      DrNHTT (31/12/11), klk53 (01/01/12), mr_TNT (31/12/11)

Đại lý Bán hàng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      1.042
      Được cảm ơn 2.941 lần trong 1.456 Bài viết

giò thì không la ngại gì nữa nhiều người vẫn quan niệm là sạc đầy thì lên háo pin ra nhưng thực chất giờ các máy tính không cần thiết=>>>nhất là con gái đa số quan niệm thế
      Mong các bác chỉ giáo cho cái thằng như em!!!!

Nếu có ích thì anh em cộng danh vọng cho mình nha!^^
      cùng Forum Bkav Phát Triển

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=KN3PkOAPdp

10. Có 2 thành viên cảm ơn bạn vuvantac11b vì bài viết:
      klk53 (01/01/12), mr_TNT (31/12/11)

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      559
      Được cảm ơn 1.413 lần trong 538 Bài viết

Các pác nói thế chứ sao lại ko nên tháo, trường hợp cụ thể như mình gặp, công việc của mình là KD qua mạng onl giờ hành chính suốt, nên con lap mình mới xài đc 1 năm nay thì thấy pin xuống tuổi thọ rỏ rệt, trước thì đc hơn 2h gần 3h đấy, nhưng nay thì chừng gần 1h thế là hết, nên tốt hết nếu bạn nào xài laptop làm việc lâu dài thì nên tháo pin ra và cắm nguồn trực tiếp, cũng ko sợ máy bị ảnh hưởng khi dòng điện thay đổi vì thực chất dây nguồn sạc cho laptop đã có adapter.
      Phần mềm diệt Virus bản quyền - Anti Virus- Bkav Pro
      Mr. Huy : 0984.393.002 - 0913.393.002 yahoo: banggiacuoctinh123
      "Nếu tôi có thể ước cho mình một cuộc sống không gặp khó khăn trở ngại nào thì hấp dẫn thật đấy,
      nhưng tôi sẽ khước từ vì khi ấy tôi sẽ không học được điều gì từ cuộc sống nữa
      "

12. Thành viên đã cảm ơn thannhay1 vì bài viết:
      klk53 (01/01/12)

Cảm ơn
      980
      Được cảm ơn 3.247 lần trong 1.110 Bài viết

Nên tháo pin ra khi đã sạc đầy và chỉ dùng pin khi điện lưới bị mất.
      kl:nên tháo pin
      hãy nhấn nút cảm ơn và danh vọng giùm mình với các bạnthank

"Thế giới vốn không công bằng. Bạn biết điều này chứ? Dù bạn có nhận thấy sự bất công trong xã hội hay không thì cũng đừng hy vọng làm thay đổi được nó. Việc cần làm là hãy thích nghi với nó".
      Bill Gate

14. Thành viên đã cảm ơn angellove_dh vì bài viết:
      klk53 (01/01/12)

Hiệp Sỹ Áo đen
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      9.405
      Được cảm ơn 12.294 lần trong 4.822 Bài viết

Khi sạc đầy thì cắt nguồn..! Mặt khác không có Hãng nào khuyến cáo tháo Pin Khi sạc đầy..!!
      Đại lý bán hàng Bkav Pro tại Biên Hòa - Đồng Nai - Giao Hàng Tận Nơi - Giá hấp dẫn miễn phí cài đặt tại nhà + Hướng dẫn sử dụng + Khắc phục các lỗi phát sinh trong quá trình sử dụng.
      Số điện thoại : 0919.835.255 Mr. Thìn (24/24h)
      (Lưu ý: Chỉ giải đáp thắc mắc về BkavPro, không giải đáp các thắc mắc khác qua điện thoại, các bạn thông cảm..!) - Email: Vanthin76uss@gmail.com
      + Tải các công cụ hữu ích của Bkav- Tải phần mềm: Bkav Mobile Security cho SmartPhone tại đây Xử lí BTM

16. Thành viên đã cảm ơn vanthin76us vì bài viết:
      klk53 (01/01/12)

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      559
      Được cảm ơn 1.413 lần trong 538 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi vanthin76us Xem bài viết
      Khi sạc đầy thì cắt nguồn..! Mặt khác không có Hãng nào khuyến cáo tháo Pin Khi sạc đầy..!!
      Nếu bạn làm việc liên tục trên máy tính, có lúc nào bạn vừa ngồi làm việc vừa canh cho pin đầy là rút sạc ra và khi hết pin là cắm sạc vào hok, liệu như thế bạn có thấy phiền hok.
      Và đúng là không khuyến cáo tháo pin khi sạc đầy, vì như thế vô tình ng ta tự tố cáo chất lượng pin của mình ah.
      Phần mềm diệt Virus bản quyền - Anti Virus- Bkav Pro
      Mr. Huy : 0984.393.002 - 0913.393.002 yahoo: banggiacuoctinh123
      "Nếu tôi có thể ước cho mình một cuộc sống không gặp khó khăn trở ngại nào thì hấp dẫn thật đấy,
      nhưng tôi sẽ khước từ vì khi ấy tôi sẽ không học được điều gì từ cuộc sống nữa
      "

18. Thành viên đã cảm ơn thannhay1 vì bài viết:
      klk53 (01/01/12)

Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      10.021
      Được cảm ơn 23.124 lần trong 9.279 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi thannhay1 Xem bài viết
      Nếu bạn làm việc liên tục trên máy tính, có lúc nào bạn vừa ngồi làm việc vừa canh cho pin đầy là rút sạc ra và khi hết pin là cắm sạc vào hok, liệu như thế bạn có thấy phiền hok.
      Và đúng là không khuyến cáo tháo pin khi sạc đầy, vì như thế vô tình ng ta tự tố cáo chất lượng pin của mình ah.
      Bạn cần đặt mình vào vị trí người dùng đa số, bình thường. Laptop nghĩa là gì? Bạn dùng thế e rằng cái máy của bạn không còn gọi là "laptop" nữa. Dù vậy, nếu bạn sử dụng một số dòng máy doanh nhân cao cấp, có dùng cả ngày thì vùng pin vẫn không bị nóng.

20. Có 3 thành viên cảm ơn bạn dangkiena3 vì bài viết:
      DinhNhut (31/12/11), klk53 (01/01/12), maidieuthuyk09 (31/12/11)

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      3.667
      Được cảm ơn 3.681 lần trong 1.200 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi dangkiena3 Xem bài viết
      Bạn cần đặt mình vào vị trí người dùng đa số, bình thường. Laptop nghĩa là gì? Bạn dùng thế e rằng cái máy của bạn không còn gọi là "laptop" nữa. Dù vậy, nếu bạn sử dụng một số dòng máy doanh nhân cao cấp, có dùng cả ngày thì vùng pin vẫn không bị nóng.
      Anh nói chính xác..! Nếu dùng nhiều nên đầu tư máy cao cấp...! Nếu dùng cả ngày thì nên dùng máy Desktop...!!

22. Có 2 thành viên cảm ơn bạn DinhNhut vì bài viết:
      klk53 (01/01/12), maidieuthuyk09 (31/12/11)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 12 lần trong 4 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi thannhay1 Xem bài viết
      Các pác nói thế chứ sao lại ko nên tháo, trường hợp cụ thể như mình gặp, công việc của mình là KD qua mạng onl giờ hành chính suốt, nên con lap mình mới xài đc 1 năm nay thì thấy pin xuống tuổi thọ rỏ rệt, trước thì đc hơn 2h gần 3h đấy, nhưng nay thì chừng gần 1h thế là hết, nên tốt hết nếu bạn nào xài laptop làm việc lâu dài thì nên tháo pin ra và cắm nguồn trực tiếp, cũng ko sợ máy bị ảnh hưởng khi dòng điện thay đổi vì thực chất dây nguồn sạc cho laptop đã có adapter.
      1. nếu công việc của bạn KD qua mạng Và sử dụng máy cả ngày thì mình nghĩ nên chọn Desktop thì hơn.
      2. Bạn dùng cả năm trời mà Pin ko chai mới lạ chứ chai như vậy là bình thường. (ngồi cả năm trời như thế cơ mà)

không khuyến cáo tháo pin khi sạc đầy, vì như thế vô tình ng ta tự tố cáo chất lượng pin của mình ah.
      3. nhà sản suất sẽ đưa ra khuyến cáo nếu điều đó thật sự không tốt cho sản phẩm của họ. đó là nguyên tắc và cũng để đảm bảo chất lượng sản phẩm của họ (mình nghĩ thế)

Và theo mình nghĩ nếu ai dùng Dell thì có thể sử dụng công cụ quản lý pin của nó.
      Nếu bác nào dùng các sản phẩm khác có thể sử dụng SetupBatteryCare.
      Công cụ quản lý pin cho Lap... khi bạn cài đặt dung lượng sạc tối đa cho Lap Vidu của mình để 95% thì nó sẽ ngắt nguồn pin và ko sạc nữa. hoàn toàn dùng điện nguồn!
      http://www.mediafire.com/?63cbufz9eavxa5d

24. Có 3 thành viên cảm ơn bạn mr_TNT vì bài viết:
      klk53 (01/01/12), maidieuthuyk09 (31/12/11), ntmanh1993 (31/12/11)

Bkav---
      Cảm ơn
      68
      Được cảm ơn 184 lần trong 103 Bài viết

Chào các bạn, lời khuyên của mình dành cho những ai đang sử dụng MTXT đó là không nên tháo pin ra khỏi máy trừ trường hợp bạn cần dùng gấp mà dung lượng pin đã giảm xuống mức máy tự sạc lại pin. Vì sao vậy?
      1. Thứ nhất, các nhà sản xuất hàng đầu hiện nay đều công bố rằng pin các dòng MTXT họ sản xuất ra có số lần sạc rất lớn, trên 3000 lần. Giả sử máy của bạn mỗi ngày sạc 3 lần thì tuổi thọ của pin sẽ là 3 năm. Nhưng có ai trong chúng ta lại đi sạc pin tới 3 lần trong một ngày đâu.
      2. Thứ hai, nếu bạn sạc đầy pin thì phần cứng và phần mềm của máy sẽ tự động ngắt không dùng đến pin. Vì vậy bạn không cần tháo pin ra khỏi máy mà không phải lo pin vừa dùng vừa sạc. Nhưng lưu ý là dù bạn tháo pin ra ngoài hay để trong máy thì khi không được sử dụng lượng điện năng trong pin sẽ tự hao hụt dần (~1% một ngày). Các nhà sản xuất hiện nay đều thiết kế để pin của họ phải giảm điện tích đến một mức nào đó thì mới cần phải sạc lại, nghĩa là nó sẽ không tự sạc nếu điện năng trong pin vẫn còn cao (VD: Các hãng Acer, HP, Dell, Lenovo thường là 95%, Asus là 94%, Samsung là ~80% - riêng cái này chưa kiểm chứng). Như thế có nghĩa là gì? Chẳng hạn bạn có một máy Dell, nếu bạn sạc đầy pin (khi tắt máy - thời gian sạc > 3h) thì bạn cứ việc sử dụng nguồn từ adapter mà không cần tháo pin trong vòng 5 ngày liên tục kể cả thời gian làm việc có dài tới hơn 8 tiếng đi nữa. Sau khoảng 4 hay 5 ngày bạn nên kiểm tra lượng pin trong máy hoặc đơn giản là nếu cắm adapter vào máy mà thấy đèn sạc pin màu đỏ thì tốt nhất là nên dùng pin, không dùng sạc cho tới khi pin gần cạn thì tắt máy sạc lại. Còn nếu bạn mà lỡ quên hoặc công việc không cho phép tắt máy thì cũng không sao, chỉ cần trong một tháng bạn thực hiện khoảng trên 3 lần việc xả hết pin rồi sạc đầy khi tắt máy là pin của bạn vẫn được đảm bảo. Hiện nay rất nhiều model MTXT được thiết kế pin liền, bạn không thể tháo pin mà không mở vỏ máy ra đơn cử như các dòng Dell Vostro V13, V131 hoặc các dòng Ultrabook của tương lai đều không cho phép bạn tháo pin ra một cách dễ dàng.
      3. Thứ ba, như đã nói nếu bạn tháo pin ra không dùng thì pin cũng sẽ tự xả dần, nếu như bạn mà quên nó quá lâu thì cũng có thể dẫn đến pin của bạn không sạc trở lại được. Và trường hợp hay gặp nhất đó là khi bạn đang dùng lap không lắp pin nếu như có sự cố hệ thống điện (mất điện, nháy điện hay đơn giản là ai đó vấp vào dây sạc điện thôi) thì có thể làm cho hệ điều hành windows bị lỗi, HDD không chịu được sốc điện mà ra đi, dữ liệu quan trọng không thể phục hồi, ...

Kết luận, trong phần lớn thời gian sử dụng MTXT bạn không nên tháo pin ra.

26. Thành viên đã cảm ơn nohero2004 vì bài viết:
      klk53 (01/01/12)

Cảm ơn
      994
      Được cảm ơn 2.575 lần trong 718 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi dangkiena3 Xem bài viết
      Thôi chết rồi, mình đang biến nó thành cái desktop rồi
      (¯`v´¯)
      `•.¸.•´.
      ¸.•´¸.•´¨) ¸.•*¨)
      (¸.•´ (¸.•´ .•´¸¸.•¨¯`•.•..•¨*.:...♥...♥..

28. Thành viên đã cảm ơn dr-amater vì bài viết:
      klk53 (01/01/12)

Danh vọng
      Cảm ơn
      42
      Được cảm ơn 41 lần trong 23 Bài viết

Mặc định Re: [Thảo Luận] Có nên tháo Pin khỏi máy khi đã sạc đầy ?

không và không nên tháo

30. Thành viên đã cảm ơn hackervip1996 vì bài viết:
      klk53 (01/01/12)

Cảm ơn
      173
      Được cảm ơn 256 lần trong 153 Bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi nohero2004 Xem bài viết
      Chào các bạn, lời khuyên của mình dành cho những ai đang sử dụng MTXT đó là không nên tháo pin ra khỏi máy trừ trường hợp bạn cần dùng gấp mà dung lượng pin đã giảm xuống mức máy tự sạc lại pin. Vì sao vậy?
      1. Thứ nhất, các nhà sản xuất hàng đầu hiện nay đều công bố rằng pin các dòng MTXT họ sản xuất ra có số lần sạc rất lớn, trên 3000 lần. Giả sử máy của bạn mỗi ngày sạc 3 lần thì tuổi thọ của pin sẽ là 3 năm. Nhưng có ai trong chúng ta lại đi sạc pin tới 3 lần trong một ngày đâu.
      2. Thứ hai, nếu bạn sạc đầy pin thì phần cứng và phần mềm của máy sẽ tự động ngắt không dùng đến pin. Vì vậy bạn không cần tháo pin ra khỏi máy mà không phải lo pin vừa dùng vừa sạc. Nhưng lưu ý là dù bạn tháo pin ra ngoài hay để trong máy thì khi không được sử dụng lượng điện năng trong pin sẽ tự hao hụt dần (~1% một ngày). Các nhà sản xuất hiện nay đều thiết kế để pin của họ phải giảm điện tích đến một mức nào đó thì mới cần phải sạc lại, nghĩa là nó sẽ không tự sạc nếu điện năng trong pin vẫn còn cao (VD: Các hãng Acer, HP, Dell, Lenovo thường là 95%, Asus là 94%, Samsung là ~80% - riêng cái này chưa kiểm chứng). Như thế có nghĩa là gì? Chẳng hạn bạn có một máy Dell, nếu bạn sạc đầy pin (khi tắt máy - thời gian sạc > 3h) thì bạn cứ việc sử dụng nguồn từ adapter mà không cần tháo pin trong vòng 5 ngày liên tục kể cả thời gian làm việc có dài tới hơn 8 tiếng đi nữa. Sau khoảng 4 hay 5 ngày bạn nên kiểm tra lượng pin trong máy hoặc đơn giản là nếu cắm adapter vào máy mà thấy đèn sạc pin màu đỏ thì tốt nhất là nên dùng pin, không dùng sạc cho tới khi pin gần cạn thì tắt máy sạc lại. Còn nếu bạn mà lỡ quên hoặc công việc không cho phép tắt máy thì cũng không sao, chỉ cần trong một tháng bạn thực hiện khoảng trên 3 lần việc xả hết pin rồi sạc đầy khi tắt máy là pin của bạn vẫn được đảm bảo. Hiện nay rất nhiều model MTXT được thiết kế pin liền, bạn không thể tháo pin mà không mở vỏ máy ra đơn cử như các dòng Dell Vostro V13, V131 hoặc các dòng Ultrabook của tương lai đều không cho phép bạn tháo pin ra một cách dễ dàng.
      3. Thứ ba, như đã nói nếu bạn tháo pin ra không dùng thì pin cũng sẽ tự xả dần, nếu như bạn mà quên nó quá lâu thì cũng có thể dẫn đến pin của bạn không sạc trở lại được. Và trường hợp hay gặp nhất đó là khi bạn đang dùng lap không lắp pin nếu như có sự cố hệ thống điện (mất điện, nháy điện hay đơn giản là ai đó vấp vào dây sạc điện thôi) thì có thể làm cho hệ điều hành windows bị lỗi, HDD không chịu được sốc điện mà ra đi, dữ liệu quan trọng không thể phục hồi, ...

Kết luận, trong phần lớn thời gian sử dụng MTXT bạn không nên tháo pin ra.

đồng ý ^^
      luận điểm rất rõ ràng
      kết luận : không nên tháo pin
      Welcome To forum.bkav.com.vn!!!!

HỌC - HỌC NỮA - HỌC MÃI.

Hãy bấm nút cảm ơn + rep để động viên mình nhé!

32. Thành viên đã cảm ơn boy_selamemyeu91 vì bài viết:
      klk53 (01/01/12)

Bka----
      Cảm ơn
      61
      Được cảm ơn 118 lần trong 39 Bài viết

Hài thật, có mỗi chuyện pin laptop mà cũng bình luận sôi nổi quá.
      Mình xin đóng góp một số ý kiến như sau:
      1. Nếu pin đang xạc nhà chơi (Vừa xạc vừa chơi) thì pin sẽ bị nóng, mau chai pin
      2. Nếu pin đã xạc đầy mà vẫn cắm pin ở máy tiệp tục chơi (Pin đầy vẫn cắm) thì không ảnh hưởng gì
      3. Nếu không có pin trong máy (Cắm điện trực tiếp) thì khi mất điện đột ngột do nguồn điện không ổn định thì sẽ hại máy
      4. Nếu không thường xuyên dùng pin thì hãy xạc đầy pin cất đi, một tuần mang ra sài cho hết một lần rồi lại xạc đầy cất đi sẽ kéo dài tuổi thọ của pin, không nên để pin hết rồi mới mang cất đi.
      5. Khi thấy pin yếu, còn khoảng 20% thì hãy ngừng sử dụng pin để xạc lại, tránh để pin hết kiệt như thế sẽ hại pin
      6. Khi pin đã hết, máy tự động tắt. Không lên cố gắng bật nguồn lên bằng mọi cách, vì làm như thée không những máy không lên mà còn rất hại pin
      7. Nếu muốn dùng pin được thời gian dài thì hãy giảm độ sáng màn hình xuống, ngắt các chương trình dang chạy không cần thiết, ngắt các kết nối không cần thiết để tiết kiệm pin
      Vì vậy khuyên các bạn như sau:
      1. Không nên vừa xạc vừa chơi. Nếu muốn chơi khi pin yếu thì tháo pin ra trước khi chơi.
      2. Không nên tháo pin ra chạy trực tiếp khi điện ở khu bạn ở không ổn định. Thà hại pin còn hơn hại máy
      3. Khi xạc pin thì tắt máy đi và cắm xạc để nó xạc nhanh đầy và không hại pin.

Mình áp dụng những kỹ thật trên và thấy máy mình pin vẫn dùng tốt như lúc mơi mua mặc dù đã dùng được hơn 2 năm.
      Nếu thấy kinh nghiệm của mình có ích thì thank một phát nha

Danh vọng
      Cảm ơn
      35
      Được cảm ơn 87 lần trong 51 Bài viết

sặc đầy rùi thì tháo ra thui, hum sau sặc tiếp