• Chú ý

• Trang 1/2 1 2 CuốiCuối
    Hiện kết quả từ 1 tới 20 của 27
      Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      246
      Được cảm ơn 351 lần trong 156 Bài viết

Mặc định Tạo USB Boot + Norton Ghost 11.5.1 chỉ với 2.13MB

Có nhiều cách tạo USB có khả năng Boot, mình giới thiệu với các bạn một cách khá đơn giản.

Bạn tải file USB Ghost 11.5.1 Boot.rar đính kèm bên dưới, giải nén được thư mục DOS và 2 file Ghost.Exe, SP27608.exe

Kích hoạt SP27608.exe để cài đặt công cụ HP USB Disk Storage Format Tool.

Sử dụng công cụ này để tạo USB có khả năng khởi động MS-DOS như hình minh họa ( có thể phải Click chuột phải, chọn Run as Administrator để kích hoạt chương trình )

Chọn Create a DOS startup disk --> using DOS system files located at: xác định đường dẫn tới thư mục DOS vừa giải nén bên trên.

Click chọn nút lệnh Start. Sau khi quá trình Format hoàn tất, USB của bạn đã có thể Boot vào MS-DOS thực. Tuy nhiên phiên bản DOS này không nhận file hệ thống NTFS.

Để sử dụng Norton Ghost 11.5.1, bạn chép file Ghost.Exe đã giải nén vào USB. Sau khi Boot bằng USB này, bạn gõ lệnh GHOST để sử dụng. Bản Ghost 11.5.1 này mình trích ra từ Hiren's BootCD 10.2 mới nhất ở thời điểm hiện tại, hỗ trợ NTFS.

Khi có phiên bản Ghost for DOS mới hơn, chỉ cần thay thế hoặc thêm vào file thực thi mới.

Pass giải nén: langtu
      File được đính kèm
      Lần sửa cuối bởi langtu; 13/03/10 lúc 09:04 AM

2. Có 25 thành viên cảm ơn bạn langtu vì bài viết:
      anhtanmt (17/07/13), Black Night (08/03/13), hait_camau (18/03/12), hoaivu  (12/03/10), hoatdong (13/03/10), hongquy (12/03/10), HPH PRO (24/12/11), huynhdangductoan  (12/03/10), kill:svchost.exe (12/03/10), LamHoa (13/03/10), lazyboy (16/01/11), Minh Đức (24/04/10), misscrazy1602 (25/08/10), Mr_Tuan (15/01/11), nazzdoxtj (24/10/11), njno (15/12/11), sangtdtp (04/11/10), skypro291 (13/03/10), songthuan (13/03/10), tanbenthuonghai (26/10/10), thangkho (12/03/10), thanhxuan (05/11/10), thebaronvn (04/04/12), trungnhu (20/01/11), viking29 (01/05/13)

Bkav Pro IS
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      15.777
      Được cảm ơn 4.733 lần trong 1.561 Bài viết

cái này Lãng khách post rùi nhưng là phiên bản cũ hơn thì phải
      Làm việc thật nhiều, tiến bộ thật nhanh

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      246

LK trình bày cách dùng Grub4dos hoặc SYSLinux để tạo USB Boot và trỏ tới file ISO của Norton Ghost.

Bài này mình giới thiệu cách làm khác, dùng hệ thống file cơ sở của MS-DOS để khởi động DOS thông qua USB nhờ công cụ HP USB Disk Storage Format Tool.

Cách này tương tự chức năng tạo đĩa mềm khởi động của Windows 98.

Nếu các phân vùng ổ đĩa trên máy đều là NTFS thì mọi dữ liệu trên ổ cứng sẽ không hề bị DOS tác động tới vì bản DOS này chỉ nhận FAT, khi đó các thao tác đều được thực hiện trên USB.

Norton Ghost 11.5.1 có khả năng nhận dạng NTFS không cần thông qua một chương trình thứ 3.
      Lần sửa cuối bởi langtu; 13/03/10 lúc 09:05 AM

5. Thành viên đã cảm ơn langtu vì bài viết:
      kill:svchost.exe (12/03/10)

Super Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      63.418
      Được cảm ơn 120.296 lần trong 27.203 Bài viết

Không rõ cách này có tránh được virus lây file hay không, vì Lãng khách thấy có để cả mấy file như .com, .exe trên USB . Nếu như bị virus lây file tấn công, Lãng khách chắc chắn một điều, tuy có thể ghost.exe vẫn chạy bình thường nhưng có thể gây lỗi bất thường (mà ta không kiểm soát được tình hình). Ngoài ra, cách của Lãng khách chỉ cần tạo USB Boot một lần, sau đó muốn thay đổi boot với bất cứ cái gì cũng chỉ cần sửa đổi file menu.lst thay vì phải format lại bằng một công cụ tương ứng, rồi sau đó USB lại chỉ có một khả năng boot nhất định.

7. Có 6 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      dangkiena3  (15/03/10), kill:svchost.exe (12/03/10), LamHoa (16/03/10), Minh Đức (24/04/10), Mr_Tuan (15/01/11), songthuan (13/03/10)

BQT các Diễn đàn
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      662
      Được cảm ơn 489 lần trong 114 Bài viết

Hay quá, mình đang cần phần.

9. Thành viên đã cảm ơn hoaivu vì bài viết:
      maithiyen (12/03/10)

Cảm ơn
      246

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
      Không rõ cách này có tránh được virus lây file hay không, vì Lãng khách thấy có để cả mấy file như .com, .exe trên USB . Nếu như bị virus lây file tấn công, Lãng khách chắc chắn một điều, tuy có thể ghost.exe vẫn chạy bình thường nhưng có thể gây lỗi bất thường (mà ta không kiểm soát được tình hình). Ngoài ra, cách của Lãng khách chỉ cần tạo USB Boot một lần, sau đó muốn thay đổi boot với bất cứ cái gì cũng chỉ cần sửa đổi file menu.lst thay vì phải format lại bằng một công cụ tương ứng, rồi sau đó USB lại chỉ có một khả năng boot nhất định.

Khi để file thực thi trực tiếp bên ngoài thì khả năng bị tấn công cao hơn đưa vào các file Archive.

Cách tạo USB Boot của mình chỉ dùng 1 công cụ duy nhất là HP USB Disk Storage Format Tool.

Cách này tạo ra 1 USB Boot đơn giản, không nhiều chức năng như Hiren's Boot. Nếu muốn thêm vào các chương trình chỉ cần thêm file thực thi của chương trình đó vào USB, không cần phải Format lại.

11. Thành viên đã cảm ơn langtu vì bài viết:
      kill:svchost.exe (12/03/10)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 0 lần trong 0 Bài viết

Em đã đọc bài viết của bác Lãng Khách về tạo Hirent Boot 10 trên USB với file ISO và cũng đã làm thử thấy rất OK có thể tùy ý thay đổi với nhiều tác dụng như chuyển từ đĩa Hirent boot sang cài đặt Windows. Nhưng em thấy có 1 điều là khi boot trên máy tính này được nhưng mang sang máy tính khác lại hiện thông báo lỗi không boot được mặc dù máy tính vẫn hỗ trợ boot từ USB không hiểu lỗi do cái gì nữa.

Bác Lãng Khách chia sẻ cho anh em ít kinh nghiệm về file grldr, menu.lst được không.

Danh vọng
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 53 lần trong 21 Bài viết

máy mình cũng ko nhận usb boot nè...hic,mặc dù đã set usb first trong setup rồi!!
      Cùng nhau làm nên điều kỳ diệu...
      V-Z my life..

Cảm ơn
      246

Trích dẫn Nguyên văn bởi babyheo Xem bài viết
      máy mình cũng ko nhận usb boot nè...hic,mặc dù đã set usb first trong setup rồi!!
      Bạn cắm USB, vào Setup BIOS, tìm và Disable ổ cứng đi, chọn Hardisk là USB sẽ Boot được ( USB phải được tạo khả năng Boot trước đó)

Bka----
      Cảm ơn
      536
      Được cảm ơn 278 lần trong 48 Bài viết

Smile

Trích dẫn Nguyên văn bởi langtu Xem bài viết
      Bạn cắm USB, vào Setup BIOS, tìm và Disable ổ cứng đi, chọn Hardisk là USB sẽ Boot được ( USB phải được tạo khả năng Boot trước đó)
      Bạn Disable ổ cứng đi thì Boot vào máy để làm gì?
      Theo mình thì nên chọn Boot with USB Harddisk First sẽ Boot được từ USB khi khởi động máy tính!

Cảm ơn
      424
      Được cảm ơn 316 lần trong 166 Bài viết

Đang định thử xem sao thì giải nén không biết pass là gì!!!!!!
      Muốn là làm được - Không muốn là sẽ có lý do

Blue Sky

Cảm ơn
      246

Trích dẫn Nguyên văn bởi songthuan Xem bài viết
      Bạn Disable ổ cứng đi thì Boot vào máy để làm gì?
      Theo mình thì nên chọn Boot with USB Harddisk First sẽ Boot được từ USB khi khởi động máy tính!
      Mình đã gặp trường hợp này khi cài Windows từ USB, mặc dù đã chỉ định Boot từ USB trước nhưng vẫn không Boot được, mình vào Disable ổ cứng thì và chọn Hardisk là USB đã cắm vào thì Boot được, khi cài đặt Windows sẽ nhận ra ổ cứng. Cài xong rút USB ra là BIOS tự cấu hình lại Boot từ ổ cứng.

Trích dẫn Nguyên văn bởi skypro291 Xem bài viết
      Đang định thử xem sao thì giải nén không biết pass là gì!!!!!!

Sorry, bạn tải lại file đính kèm bên trên, giải nén với pass: langtu
      Lần sửa cuối bởi langtu; 13/03/10 lúc 09:01 AM Lý do: **** Tự động ghép bài ****

Super Moderator
      Cảm ơn
      63.418

Khi để file thực thi trực tiếp bên ngoài thì khả năng bị tấn công cao hơn đưa vào các file Archive.

Cách tạo USB Boot của mình chỉ dùng 1 công cụ duy nhất là HP USB Disk Storage Format Tool.

Cách này tạo ra 1 USB Boot đơn giản, không nhiều chức năng như Hiren's Boot. Nếu muốn thêm vào các chương trình chỉ cần thêm file thực thi của chương trình đó vào USB, không cần phải Format lại.
      Lạ nhỉ, Lãng khách dùng cũng có một công cụ duy nhất là BootIce thôi mà, có thêm công cụ nào nữa đâu .

Trích dẫn Nguyên văn bởi kill:svchost.exe Xem bài viết
      Em đã đọc bài viết của bác Lãng Khách về tạo Hirent Boot 10 trên USB với file ISO và cũng đã làm thử thấy rất OK có thể tùy ý thay đổi với nhiều tác dụng như chuyển từ đĩa Hirent boot sang cài đặt Windows. Nhưng em thấy có 1 điều là khi boot trên máy tính này được nhưng mang sang máy tính khác lại hiện thông báo lỗi không boot được mặc dù máy tính vẫn hỗ trợ boot từ USB không hiểu lỗi do cái gì nữa.

Bác Lãng Khách chia sẻ cho anh em ít kinh nghiệm về file grldr, menu.lst được không.
      Trích dẫn Nguyên văn bởi babyheo Xem bài viết
      Các bạn làm thế hơi nhiều bước .
      Đối với một số dòng, Lãng khách ví dụ với một số dòng main Gigabyte, khi boot các bạn bấm F12 vào menu boot, sau đó chọn Hard disk, rồi tiếp tục chọn boot với USB 2.0 (ở trên cùng thì phải).
      Không cần thiết lập gì ở BIOS cả .

19. Có 3 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      HuongNTB_Bkav  (13/03/10), LamHoa (16/03/10), Minh Đức (24/04/10)

Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      1.752
      Được cảm ơn 1.832 lần trong 567 Bài viết

Bạn vui lòng hướng dẫn mình cách tạo USB cài Windows 7 và Windows XP theo cách này bằng cách thêm file thực thi vào với .
      Vì mình biết là theo cách của Lãng khách, còn có thể boot được với cả các HDH như Windows 7, Linux, XP, BartPE, WinPE, Ultimate boot 4 Windows,... một cách cực kì đơn giản.
      Các chủ đề đó các bạn có thể tham khảo lại tại đây:

BOOT USB với file ISO Hiren's 10.0 như trên CD!
      Hướng dẫn tạo USB cài XP+Windows 7+Hiren's Boot
      Tạo USB Boot với Norton Ghost 11.5 ISO cực gọn (2.87 MB)
      Boot USB MiniXP 40MB ISO và cài XP, Windows 7 dạng ISO

Các cách làm này thực ra chỉ là 1 cách mà thôi, được tách ra thành nhiều bài hướng dẫn, và làm cực kì đơn giản. Mình có thể ứng dụng để boot thẳng với các file ISO tải về mà không cần phải xả nén, ví dụ boot bằng file ISO cứu hộ của AVIRA, MiniXP, Ghost, Acronis Disk Director Suite,

Còn để tạo ghost thế này thì quá đơn giản rồi phải không bạn?
      Môi trường Dos tạo ra bởi HP Format Tool cực kì hạn chế, và phụ thuộc hoàn toàn vào các ứng dụng khác, tức là chúng phải hỗ trợ boot.
      Mình nhớ là Lãng khách có hướng dẫn boot với Hiren's 10.2 mà chỉ có 50MB (full tính năng, chỉ thiếu có MiniXP 40MB được tách riêng ra ở một bài viết khác).
      Các bạn có thể tham khảo:

Boot Hiren's boot CD 10.0 ISO trên ổ cứng NTFS

Mình thấy chủ đề này rất thú vị đấy chứ, mời các bạn cùng thảo luận xem sao?
      (Bỏ qua vấn đề làm theo cách này chắc chắn virus lây file sẽ tấn công và làm lỗi các file chạy trên USB nhé các bạn, vì cách của bạn Lãng khách là sẽ đảm bảo không thể bị virus tấn công rồi).

21. Có 3 thành viên cảm ơn bạn TheCrack vì bài viết:
      HuongNTB_Bkav  (13/03/10), Lãng khách  (13/03/10), Minh Đức (24/04/10)

Cảm ơn
      246

Trích dẫn Nguyên văn bởi TheCrack Xem bài viết
      Bạn vui lòng hướng dẫn mình cách tạo USB cài Windows 7 và Windows XP theo cách này bằng cách thêm file thực thi vào với .
      Vì mình biết là theo cách của Lãng khách, còn có thể boot được với cả các HDH như Windows 7, Linux, XP, BartPE, WinPE, Ultimate boot 4 Windows,... một cách cực kì đơn giản.
      Các chủ đề đó các bạn có thể tham khảo lại tại đây:

Hướng dẫn tạo USB cài XP+Windows 7+Hiren's Boot
      Tạo USB Boot với Norton Ghost 11.5 ISO cực gọn (2.87 MB)
      Boot USB MiniXP 40MB ISO và cài XP, Windows 7 dạng ISO

Các cách làm này thực ra chỉ là 1 cách mà thôi, được tách ra thành nhiều bài hướng dẫn, và làm cực kì đơn giản. Mình có thể ứng dụng để boot thẳng với các file ISO tải về mà không cần phải xả nén, ví dụ boot bằng file ISO cứu hộ của AVIRA, MiniXP, Ghost, Acronis Disk Director Suite,

Còn để tạo ghost thế này thì quá đơn giản rồi phải không bạn?
      Môi trường Dos tạo ra bởi HP Format Tool cực kì hạn chế, và phụ thuộc hoàn toàn vào các ứng dụng khác, tức là chúng phải hỗ trợ boot.
      Mình nhớ là Lãng khách có hướng dẫn boot với Hiren's 10.2 mà chỉ có 50MB (full tính năng, chỉ thiếu có MiniXP 40MB được tách riêng ra ở một bài viết khác).
      Các bạn có thể tham khảo:

Boot Hiren's boot CD 10.0 ISO trên ổ cứng NTFS

Mình thấy chủ đề này rất thú vị đấy chứ, mời các bạn cùng thảo luận xem sao?
      (Bỏ qua vấn đề làm theo cách này chắc chắn virus lây file sẽ tấn công và làm lỗi các file chạy trên USB nhé các bạn, vì cách của bạn Lãng khách là sẽ đảm bảo không thể bị virus tấn công rồi).

Có nhiều cách tạo khả năng Boot cho USB, cũng có nhiều công cụ hỗ trợ cài đặt Windows hay OS nào đó bằng USB.

Như tiêu đề mình đã ghi, bài này mình chỉ giới thiệu 1 trong nhiều cách đó, và ở đây mình chỉ muốn tạo 1 USB có thể Boot + Ghost.

Nếu muốn có 1USB Boot đa năng, đương nhiên Hiren's Boot là lựa chọn tốt nhất. Có thể tham khảo và cập nhật phiên bản Hiren's Boot mới nhật tại đây.
      Lần sửa cuối bởi langtu; 15/03/10 lúc 11:42 PM

Super Moderator
      Cảm ơn
      63.418

Có nhiều cách tạo khả năng Boot cho USB, cũng có nhiều công cụ hỗ trợ cài đặt Windows hay OS nào đó bằng USB.

Như tiêu đề mình đã ghi, bài này mình chỉ giới thiệu 1 trong nhiều cách đó, và ở đây mình chỉ muốn tạo 1 USB có thể Boot + Ghost.

Nếu muốn cài đặt Windows, có thể chép bộ cài của Windows vào USB.
      Lãng khách thấy bạn nói rằng cách của bạn chỉ phải format 1 lần, sau đó muốn thêm khả năng nào thì chỉ cần tạo file chạy cho nó. Tuy nhiên, môi trường mà bạn nhắc tới trong bài viết là môi trường DOS, không thể nào chạy được file setup.exe của Windows 7. Bạn muốn chạy được nó, cần phải có môi trường Windows XP thực sự hoặc môi trường Windows PE 2.0 trở lên (hiện nay là 3.x rồi). Lãng khách cũng tò mò muốn biết bạn sẽ tạo ra môi trường này bằng cách nào, vì nếu dùng công cụ của Microsoft thì nó lại tiếp tục format lại USB, và yêu cầu USB format được về NTFS. Còn cách của Lãng khách thì USB nào cũng OK, định dạng nào cũng được . Boot được đối với USB thì hết sức đơn giản, và boot để ghost cũng không phức tạp mà bạn .

24. Có 4 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      LamHoa (16/03/10), langtu (15/03/10), ngthuha (15/03/10), pooka (20/08/10)

Cảm ơn
      246

Đúng như LK đã nêu, cách này không thể cài đặt Windows 7. Do mình chỉ có ý định tạo 1 USB Boot + Ghost nên chưa kiểm tra thử bộ cài Windows.

Tóm lại: cách này chỉ tạo cho USB khả năng Boot, muốn thực hiện thêm công việc nào đó, phải thêm vào chương trình cần ( phải là chương trình hỗ trợ DOS )

26. Thành viên đã cảm ơn langtu vì bài viết:
      Lãng khách  (15/03/10)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 3 lần trong 1 Bài viết

em muốn cảm ơn anh lãng tu nhưng không biết nút thanks ở đâu hết nên thôi đành viết ra như vậy cũng được. Cảm ơn anh, em lam được rồi ^^
      Lần sửa cuối bởi misscrazy1602; 25/08/10 lúc 04:31 PM

Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      13.468
      Được cảm ơn 13.110 lần trong 3.612 Bài viết

Mình thích nhất chuyên mục này của Lk

Vì thao tác đơn giản quá dễ thực hiện, khi boot vào Hiren's Boot rồi có thể làm được hầu hết mọi việc thông dụng
      Boot file ISO lại an toàn

Chỉ tiếc là với MiniXP thì chỉ cài được WindowsXP ISO với ổ ảo
      Nhưng không cài được Windows 7 file ISO , theo LK nói thì cần B.PE mới cài được win7 theo cách đó, đang ngóng chờ Lk cập nhật
      http://www.youtube.com/watch?v=gWoBloBn13E

29. Có 2 thành viên cảm ơn bạn pooka vì bài viết:
      Lãng khách  (10/11/10), thanhxuan (05/11/10)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần trong 0 Bài viết

không có password giải nén