• Chú ý

• Hiện kết quả từ 1 tới 6 của 6
      Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng
      Cảm ơn
      199
      Được cảm ơn 300 lần trong 77 Bài viết

Mặc định [Help[ Cài win 7 lên macbook pro

Bạn mình vừa được chú tặng máy macbook pro bên nước ngoài nhưng ko quen dùng hệ điều hành của macOSX

Mình cài win 7 bằng bootcam thành công nhưng có một vài hiện tượng sau.

- ko có âm thanh
      - trong win 7 chỉ có hiện 1 ổ cúng c .mình fomart phân vùng còn lại và đặt tên là ổ data.khi khởi động lại máy chọn option đẻ vào win bị lỗi ko vào được.

Mong mọi người ai biết giúp mình với.nếu được có theer cho mình xin nick để hỏi kĩ hơn.nick mình là: quyen_nguyen_duc

Xin cảm ơn.
      Lần sửa cuối bởi N.Ngọc Duy Ái; 05/07/10 lúc 07:33 PM

2. Thành viên đã cảm ơn quyennguyenduc vì bài viết:
      theone (05/01/11)

VIP Members
      Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      23.485
      Được cảm ơn 34.941 lần trong 10.881 Bài viết

Bạn này sướng nhé! Dùng MacBook Pro quá đã, bạn nên sử dụng song song 2 OS bạn ah, Mac OS cũng là một HĐH mạnh mà. Mình chưa có cơ hội nghịch trên máy Mac nên cũng không hiểu rõ lắm, nếu bạn cài được HĐH rồi thì có thể update Windows xem sao, còn cái đĩa driver nữa, không biết nó có hỗ trợ trên nền Win không?
      Bạn có thể vào đây tìm hiểu thêm nhé: http://www.apple9.com/forum/

Sử dụng Boot Camp để cài Windows 7 trên Mac OS X
      Vì một số lý do nào đó mà bạn cần sử dụng song song một Windows cạnh Mac OS X trên chiếc máy Mac của mình? OK, bài viết sau đây xin được hướng dẫn một cách bài bản, từng bước thực hiện việc cài Windows 7 mới nhất chạy song song với Mac bằng công cụ Boot Camp. Việc cài đặt này chỉ hỗ trợ trên các máy Mac nền Intel trở về sau (phiên bản 10.5).

Các bước chuẩn bị trước khi bắt tay thực hiện:
      1. Cập nhật đầy đủ các firmware và phần mềm mới nhất từ Apple thông qua tính năng Software Update của Mac OS X.
      2. Đĩa cài đặt Windows 7.
      3. Đĩa cài đặt Mac OS X (Leopard hoặc Snow Leopard).
      4. Chuẩn bị sẵn ít nhất là 10GB trong ổ cứng để cài đặt Windows lên đó (bạn vẫn có thể chọn ít hơn 10GB nhưng sẽ chỉ đủ để chứa HĐH mà thôi).
      5. Chuẩn bị ít thời gian, việc cài đặt này thường sẽ mất khoảng 2 tiếng hoặc hơn.
      6. Nếu có điều kiện tốt nhất hãy sao lưu lại toàn bộ hệ thống qua tính năng Time Machine của Mac để tránh cảnh dở khóc dở cười sau khi cài xong mọi thứ “bay” sạch sẽ.
      7. Kiên nhẫn, hãy tìm một quyển sách và đọc giết thời gian trong khi chờ đợi cài đặt.

Cài đặt Windows 7 thông qua Boot Camp
      1. Bắt tay vào làm thôi. Điều đầu tiên bạn cần nhớ đó là đóng tất cả các chương trình đang chạy lại. Đừng lo lắng về chuyện tắt Dock hay Dashboard, 2 thứ này có thể để lại (dĩ nhiên!).
      2. Giờ hãy mở Finder lên và trỏ tới Applications -> Utilities, khởi động ứng dụng Boot Camp Assistant.

3. Chọn Continue để bỏ qua màn hình giới thiệu cài đặt. Cũng đừng để ý đến dòng thông báo rằng Windows 7 không có trong list OS có thể cài trên Mac.
      4. Đến bước này bạn sẽ cần quyết định sẽ chi ra bao nhiêu GB cho OS mới sắp cài vào, ở đây là Windows 7. Tối thiểu là 6GB, nhưng vậy sẽ chỉ đủ để bạn cài OS mà không có chỗ cho bất kỳ phần mềm nào khác. Ở đây tôi chọn mức 20GB, và như vậy trên máy sẽ còn khoảng 16GB trống sau khi cài đặt xong. Để thay đổi dung lượng phân vùng trống cho Windows 7, kéo vạch chia ở giữa 2 phân vùng biểu thị cho Mac OS X và Windows và kéo sang trái.

5. Sau khi đã quyết định xong thì ấn nút Partition để tiếp tục thôi.

6. Nếu mọi thứ suôn sẻ cả thì sẽ như trong hình dưới đây.

7. Một khi đã hoàn tất việc chia phân vùng bạn sẽ có thêm một ổ đĩa BOOTCAMP ngoài màn hình desktop.

8. Sau đó hãy bỏ đĩa cài đặt Windows 7 vào và ấn nút Start Installation.

9. Máy Mac của bạn sẽ tự động restart lại và boot thẳng vào Windows 7. Bạn sẽ được thông báo chọn phân vùng để cài đặt Windows 7 lên đó. Hãy sáng suốt (và tinh mắt) chọn ổ đĩa có tên BOOTCAMP, nếu không mọi thứ sẽ “bay” sạch sẽ và bạn sẽ phải bắt đầu từ con số 0 đấy. Sau đó chọn menu Drive options (advanced).

10. Sau khi chọn vào ổ đĩa BOOTCAMP thì chọn nút Format.

11. Ấn OK thôi.

12. Kể từ bước này Windows 7 sẽ chính thức được cài đặt lên Mac, hãy tranh thủ kiếm gì đó làm trong khi chờ đợi. Đừng quên sau khi cài xong bạn sẽ cần bỏ đĩa cài Win ra để tiếp tục đấy nhé.

13. Sau khi bỏ đĩa cài ra, Mac sẽ tự động boot lại vào Windows 7 để hoàn tất. Các bước khai báo ban đầu cũng không có gì khác so với cài trên PC thông thường.
      14. Sau khi khai báo xong, Mac sẽ restart lần nữa và bạn đã có thể bắt đầu sử dụng Windows 7 ngay trong chiếc Mac của mình. WiFi sẽ tự động được bật lên mà không cài cài driver gì nên hãy kết nối Internet và tải về các bản update cho Win, bao gồm cả driver card đồ họa phiên bản mới nhất. Khuyến cáo nên làm bước này đừng bỏ qua kẻo ôm hận.

15. Sau khi update xong thì lại restart Mac một lần nữa.

16. Chất lượng đồ họa sẽ cải thiện rõ khi cài các bản update VGA mới nhất.

17. Tuy nhiên do chưa cài driver cho card âm thanh nên ta vẫn chưa nghe tiếng được.

18. Giờ mới là lúc dùng đến cái đĩa cài OS X Leopard kia, bỏ đĩa vào và chạy file Setup.exe

19. Trình cài đặt Boot Camp sẽ thực thi, chọn Next để bắt đầu.

20. Hãy chắc chắn là bạn đã chọn vào ô Apple Software Update for Windows rồi chọn Install.

21. Chương trình sẽ tự làm nốt các thao tác còn lại để cài driver thiết bị của Mac lên Windows 7.

22. Bảng thông báo hiện lên dạng pop up mỗi khi cài xong driver thiết bị.

23. Chọn Finish để hoàn tất rồi restart lại Mac thêm một lần nữa, trước đó nhớ bỏ đĩa DVD cài Leopard ra ngoài.

24. Nếu vẫn gặp lỗi không cài được driver card sound tương ứng, hãy lên trang chủ của Realtek và download về bản driver card sound mới nhất (2.14). Chọn đường link High Definition Audio Codec (Software), vượt qua các thao tác cài đặt thông thường, sau đó hay reboot lại Mac để xem lại hiệu quả của nó.
      25. Thế là xong, từ nay mỗi khi khởi động Mac bạn có thể chọn phím Option để chọn khởi động với hệ điều hành nào.

Theo Lê Hoàng (Voz)

4. Có 6 thành viên cảm ơn bạn TuanAnh37 vì bài viết:
      Chung (21/12/11), duongcaotri (13/11/11), Minh Đức (27/04/10), N.Ngọc Duy Ái  (05/07/10), ohmygod1990 (27/04/10), theone (05/01/11)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

Mặc định MacBook Pro

Mình làm giống như bạn chỉ nhưng khi bấm vào Continue thì nó hiện ra The startup disk cannot be partitioned or restored to a single partition. Ôi mệt quá bạn ơi, giúp mình với!
      Lần sửa cuối bởi N.Ngọc Duy Ái; 05/07/10 lúc 07:35 PM Lý do: Thêm dấu tiếng Việt cho bài viết. Mong bạn chú ý hơn.

6. Thành viên đã cảm ơn kalokola vì bài viết:
      theone (05/01/11)

Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      173
      Được cảm ơn 273 lần trong 133 Bài viết

Mặc định Hướng Dẫn Cài Đặt Windows 7 Cho Macbook bằng boot camp

Các bước cài đặt windows 7 bằng bootcamp
      B1:Tắt hết tất cả các chương trình đang chạy trong mac đi
      B2:Mở Finder và chọn Applications -> Utilities và kick đúp chuột vào Boot Camp Assistant

Click Continue
      B3:Bây giờ bạn phải quyết định dành ra bao nhiêu dung lượng để cài Win7. Bạn có thể cài đặt với chi 5GB,nhưng tôi khuyên bạn không nên làm như vậy. Bạn sẽ không đủ chỗ trống để cài đặt các chương trình khác,sẽ dẫn đến hiện tượng nứt ảnh.Theo tôi bạn nên để 40GB cho thoải mái ,

B4:Một khi bạn đã lưa chọn dung lượng bạn muốn cài cho windows 7 , click

Partition

B5:Sau khi thành công.Bạn sẽ để ý thấy BOOTCAMP drive trên màn hình

B6:Đút đĩa windows 7 và click Start Installation

B7:Máy sẽ tự động reset.Và bạn sẽ cài đặt windows7 như bình thường.Nhưng trong phần lựa chọn ổ bạn muốn cài Win7,bạn chọn BOOTCAM-->Drive options (advanced)--> Format

Rồi tiến hành cài đặt như bình thường

B8:Sau khi cài đặt xong. Bạn sẽ nhận thấy là không có sound driver.
      Bạn đút đĩa "OS X Leopard DVD".Chọn Run setup.exe.

B9:The Boot Camp installer sẽ chạy. Click Next để bắt đầu cài đặt.

B9:Vậy là xong. Reset máy rồi có thể nghe nhạc được rồi.
      Lưu ý:Nếu bạn muốn chuyển đổi hệ điều hành(mac or w7).Trong lúc mac đang boot (lúc màn hình trắng xóa) giữ nút option để chuyển đổi hệ điều hành mà mình muốn vào.

Theo truongton.net
      Lần sửa cuối bởi ntung_93; 05/09/10 lúc 10:56 AM

8. Có 3 thành viên cảm ơn bạn ntung_93 vì bài viết:
      Chung (21/12/11), fhaifai (05/09/10), theone (06/01/11)

Bkav P--
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      219
      Được cảm ơn 493 lần trong 237 Bài viết

Bạn nên sưu tầm thêm bài nhận touchpad cho mac book khi cài W7 nữa cho đủ bộ

10. Thành viên đã cảm ơn fhaifai vì bài viết:
      theone (06/01/11)

11. 15/06/11 08:01 PM

Lý do Quảng cáo.

Bk-----
      Danh vọng
      Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 13 lần trong 9 Bài viết

mình làm được tất cả các bước trên rồi nhưng ác cái mình làm mất đĩa cài OS và touchpad thì không dùng được chuột phải nên giờ cũng không biết sao nữa
      có ai có thể giúp mình download bộ cài OS không mình đang dùng Mac OS X version 10.5.8 cảm ơn mọi ngừoi

13. 04/11/11 11:29 PM

14. 13/11/11 05:45 PM

Lý do Quảng cáo !

15. 13/11/11 08:14 PM

Lý do Đã XL !

16. 13/11/11 09:05 PM

Lý do Đã XL !

17. 06/02/12 03:30 PM

Lý do fix