• Chú ý

• Hiện kết quả từ 1 tới 15 của 15
      Bk-----
      Danh vọng
      Cảm ơn
      30
      Được cảm ơn 127 lần trong 31 Bài viết

Mặc định Tạo máy ảo trên USB

Đôi khi bạn cần một hệ điều hành di động cài đặt trên USB để tiện sử dụng từ bất kỳ máy tính nào. VirtualBox sẽ giúp ý tưởng này thành hiện thực. VirtualBox là phần mềm tạo máy ảo mã nguồn mở dùng cho tất cả các loại hệ điều hành. Phần mềm này có nhiều tính năng, hiệu suất cao, thiết kế theo module và dễ sử dụng thích hợp cho cả những doanh nghiệp và người dùng cá nhân.
      Cài đặt VirtualBox trong ổ Flash USB của bạn và sử dụng nó để cài đặt một hệ điều hành ảo. Với USB, bạn có thể sử dụng hệ thống này tại bất kỳ máy tính nào bạn muốn.
      VirtualBox có thể chạy trên các hệ điều hành Windows, Linux, Macintosh và OpenSolaris, không chỉ bao gồm Windows (NT 4.0, 2000, XP, Server 2003, Vista, Seven), DOS/Windows 3.x, Linux (2.4, 2.6) và OpenBSD….
      1. Để cài đặt VirtualBox trong ổ USB, trước tiên bản phải tải ứng dụng này về tại đây (957 KB). Chọn các phiên bản 3.0 như hình dưới đây.

2. Khởi động thiết lập, chương trình sẽ hỏi vị trí để giải nén tập tin. Bạn trích xuất tất cả các file (Extract) vào ổ USB của bạn.

3. Bây giờ bạn vào thư mục “Portable-VirtualBox” từ ổ USB đã giải nén trước đó và nhấp đúp vào tập tin cài đặt Portable-VirtualBox để chạy chương trình.

4. Tiếp theo bạn sẽ thấy 1 bảng được hiển thị như bên dưới:

Bạn đánh dấu vào hộp kiểm “Extract the files for a 32-Bit system” và “Extract the files for a 64-Bit system”. Bạn cũng có thể để nén các tập tin để tiết kiệm 1 số không gian quý giá trong USB bằng cách đánh dấu kiểm vào dòng “Compress the files to reduce the size”. Sau đó bấm chuột vào nút “Download installation file of VirtualBox
      5. Ngay sau đó, bạn sẽ thấy rằng ứng dụng này đã bắt đầu tải các tập tin cần thiết để cài đặt VirtualBox. Chờ cho quá trình tải về kết thúc. Bạn sẽ thấy một thông báo ngay ở giữa màn hình và cũng trong khay hệ thống.

6. Sẽ mất một thời gian để tải các tập tin VirtualBox. Sau khi tải về, bạn sẽ thấy một bảng thông báo như dưới đây:

7. Bây giờ mở ổ USB của bạn một lần nữa và bạn sẽ thấy một biểu tượng mới được đặt tên là "Virtual Box" (không nên nhầm lẫn với biểu tượng Portable VirtualBox). Kích đúp vào nó và cài đặt như các chương trinh bình thường khác.

Hoàn thành việc hướng dẫn và bạn đã thực hiện các phần cài đặt VirtualBox trong USB.
      Bây giờ VirtualBox đã nằm trong các USB của bạn, có thể dễ dàng tạo một đĩa cứng ảo và cài đặt bất kỳ hệ điều hành như Windows XP hay Vista hoặc Linux…Đặc biệt với VirtualBox, bạn có thể kiểm nghiệm các phần mềm lạ trong môi trường hệ điều hành ảo trước khi đưa vào sử dụng trên hệ điều hành thật.
      Link tải về : http://www.virtualbox.org/wiki/Downloads
      Nguồn : tuoitre.com.vn
      Lần sửa cuối bởi Lãng khách; 09/03/10 lúc 06:50 PM

2. Có 11 thành viên cảm ơn bạn dungnn_edu vì bài viết:
      Chung (24/04/10), Du Van Dong (10/03/10), hongquy (14/04/10), khzaof (14/04/10), LamHoa (13/03/10), Lãng khách  (09/03/10), Dzũng mèo (05/04/11), rhxshine92 (03/11/13), thcsdientan_nghean (09/03/10), tranthe1509 (09/07/12), vohuutinh86 (09/03/10)

Super Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      62.670
      Được cảm ơn 118.808 lần trong 26.998 Bài viết

Cảm ơn cô đã gửi bài giới thiệu.
      Trước đây đã mấy lần em định gửi mà chưa sắp xếp được thời gian, may quá giờ báo Tuổi trẻ Online đã viết thủ thuật này .
      Đây là một trong những ý tưởng rất hay để có thể tạo ra một chiếc USB có khả năng boot với mọi thứ y như một chiếc máy ảo thực thụ.

Em xin phép edit lại khoảng cách giữa ành và nội dung bài viết để dễ nhìn hơn ạ.

Các bạn cùng thảo luận và đưa ra các ý tưởng ứng dụng thực tiễn cho vui nhé (Anh Hà ơi, đây là một cách để đưa file các đĩa cứu hộ vào ổ cứng ảo đấy ạ, anh còn nhớ em từng nêu ra cách sử dụng file .vhd để boot với USB không ạ).

4. Có 2 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      dungnn_edu (10/03/10), khzaof (14/04/10)

Sứ giả thiện chí của Bkav
      Danh vọng
      Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 83 lần trong 29 Bài viết

Tôi thấy bài viết này cũng có ích cho những người làm IT, chuyên đi sửa máy tính và những người thường vọc máy tính. Nó giúp cho chúng ta trong việc cài đặt máy khi sử dụng. Tôi mong rằng những bạn yêu thích CNTT sẽ mở rộng và tìm hiểu thêm nữa cách dùng phần này.

Bkav P--
      Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      218
      Được cảm ơn 492 lần trong 236 Bài viết

Em có ý tưởng làm 1 ổ cứng di đọng (cắm qua USB ) cài win lên đó đem đi cứu hộ .

Super Moderator
      Cảm ơn
      62.670

Trích dẫn Nguyên văn bởi fhaifai Xem bài viết
      Em có ý tưởng làm 1 ổ cứng di đọng (cắm qua USB ) cài win lên đó đem đi cứu hộ .
      Ý tưởng này của em hơi hoành tráng . Với một chiếc ổ cứng di động mà muốn dùng để cứu hộ, thì nên sử dụng một HĐH chuyên dùng cho việc cứu hộ thôi. Cài XP hay W7 thật thì... to quá .

8. Có 3 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      dungnn_edu (10/03/10), fhaifai (10/03/10), khzaof (14/04/10)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

Em có ý tưởng là :sau khi cài đặt xong hệ điều hành trên máy ảo (chạy ngon),em có thể mang hệ điều hành của mình trong usb này và sử dụng nó trên nhiều máy tính ,chỉ cần khởi động lại máy chỉnh khởi động từ usb là nó vào thằng win của mình .
      Em thử rùi nhưng vẫn chưa thành công ,em tháy toàn báo lỗi mặc dù đã chạy ngon trên máy ảo.
      Anh LK có thể giúp em được không ạ
      Lần sửa cuối bởi khzaof; 14/04/10 lúc 08:39 AM

Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      10.026
      Được cảm ơn 23.144 lần trong 9.285 Bài viết

Có thể máy bạn cắm usb không hỗ trợ boot từ USB. Bạn có thể đọc qua topic sau để thử làm: http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=1232

Theo mình bạn không nên nhờ đích danh ai đó giúp việc gì đó trên diễn đàn, như vậy người được nhờ cũng cảm thấy không thoải mái, hoặc những người khác biết cũng không muốn giúp bạn vì nghĩ "nó có nhờ mình đâu". Cộng đồng diễn đàn là mở và mọi người nên giúp đỡ lẫn nhau mà.

11. Thành viên đã cảm ơn dangkiena3 vì bài viết:
      khzaof (14/04/10)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      11

Tất nhiên là máy mình boot được từ usb ,nên nó mới báo lỗi chứ .
      Cám ơn bạn ,để mình chỉnh lại tại mình không để ý .
      Mọi người vào thảo luận vấn đề cùng mình với .thanks.

13. Thành viên đã cảm ơn khzaof vì bài viết:
      dangkiena3  (14/04/10)

Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      10.026
      Được cảm ơn 23.144 lần trong 9.285 Bài viết

Bạn cho biết nó báo lỗi gì nhé.
      Trên máy bạn nó vẫn chạy OK nhưng sang máy khác thì báo lỗi đúng không?

15. Thành viên đã cảm ơn dangkiena3 vì bài viết:
      khzaof (14/04/10)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần trong 2 Bài viết

cái này có lâu rồi mà bạn

17. Thành viên đã cảm ơn gaunpro vì bài viết:
      khzaof (14/04/10)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      11

Cái usb đêm qua lại fomat rùi nên không chạy lại được,nhưng mình nhớ nó báo: dữ liệu bị lỗi hay là không tìm thấy .Nếu cần chính xác để mình làm lại .
      Không ý mình là khi chạy phần mềm virtual box trên màn hính desktop,rồi click vào start là nó chạy ngon.
      Nhưng khi khởi động lại máy chỉnh khởi động từ usb là bị lỗi .
      Không biết bị sai chỗ nào .

Super Moderator
      Cảm ơn
      62.670

Trích dẫn Nguyên văn bởi khzaof Xem bài viết
      Cái usb đêm qua lại fomat rùi nên không chạy lại được,nhưng mình nhớ nó báo: dữ liệu bị lỗi hay là không tìm thấy .Nếu cần chính xác để mình làm lại .
      Không ý mình là khi chạy phần mềm virtual box trên màn hính desktop,rồi click vào start là nó chạy ngon.
      Nhưng khi khởi động lại máy chỉnh khởi động từ usb là bị lỗi .
      Không biết bị sai chỗ nào .
      Phần này Lãng khách sẽ làm một bài hoàn chỉnh sau nhé . Nhưng là Windows 7 nhé. Lãng khách chưa thử với XP.

20. Có 2 thành viên cảm ơn bạn Lãng khách vì bài viết:
      Chung (24/04/10), khzaof (14/04/10)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      11

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
      Phần này Lãng khách sẽ làm một bài hoàn chỉnh sau nhé . Nhưng là Windows 7 nhé. Lãng khách chưa thử với XP.
      Cám ơn anh ,em sẽ áp dụng cho xp .
      Anh làm nhanh nhé ,em sắp phải nộp sản phẩm cho thày giáo rùi .
      Thày giáo em có gợi ý là cần 1 cái gì đó để nạp cái file có đuôi *.vdi (cái file đuôi vdi sẽ có khi cài win trên máy ảo xong) để boot được từ usb

Moderator
      Danh vọng Danh vọng Danh vọng Danh vọng
      Cảm ơn
      36.626
      Được cảm ơn 14.068 lần trong 3.733 Bài viết

Mặc định Cài đặt hệ điều hành di động trên USB

Đôi khi bạn cần một hệ điều hành di động cài đặt trên USB để tiện sử dụng từ bất kỳ máy tính nào. VirtualBox sẽ giúp ý tưởng này thành hiện thực.

VirtualBox là phần mềm tạo máy ảo mã nguồn mở dùng cho tất cả các loại hệ điều hành. Phần mềm này có nhiều tính năng, hiệu suất cao, thiết kế theo module và dễ sử dụng thích hợp cho cả những doanh nghiệp và người dùng cá nhân.

Cài đặt VirtualBox trong ổ Flash USB của bạn và sử dụng nó để cài đặt một hệ điều hành ảo. Với USB, bạn có thể sử dụng hệ thống này tại bất kỳ máy tính nào bạn muốn.

VirtualBox có thể chạy trên các hệ điều hành Windows, Linux, Macintosh và OpenSolaris, không chỉ bao gồm Windows (NT 4.0, 2000, XP, Server 2003, Vista, Seven), DOS/Windows 3.x, Linux (2.4, 2.6) và OpenBSD….

1. Để cài đặt VirtualBox trong ổ USB, trước tiên bản phải tải ứng dụng này về . Chọn các phiên bản 3.0 như hình dưới đây.

2. Khởi động thiết lập, chương trình sẽ hỏi vị trí để giải nén tập tin. Bạn trích xuất tất cả các file (Extract) vào ổ USB của bạn.

3. Bây giờ bạn vào thư mục “Portable-VirtualBox” từ ổ USB đã giải nén trước đó và nhấp đúp vào tập tin cài đặt Portable-VirtualBox để chạy chương trình.

4. Tiếp theo bạn sẽ thấy 1 bảng được hiển thị như bên dưới:

Bạn đánh dấu vào hộp kiểm “Extract the files for a 32-Bit system” và “Extract the files for a 64-Bit system”. Bạn cũng có thể để nén các tập tin để tiết kiệm 1 số không gian quý giá trong USB bằng cách đánh dấu kiểm vào dòng “Compress the files to reduce the size”. Sau đó bấm chuột vào nút “Download installation file of VirtualBox”

5. Ngay sau đó, bạn sẽ thấy rằng ứng dụng này đã bắt đầu tải các tập tin cần thiết để cài đặt VirtualBox. Chờ cho quá trình tải về kết thúc. Bạn sẽ thấy một thông báo ngay ở giữa màn hình và cũng trong khay hệ thống.

6. Sẽ mất một thời gian để tải các tập tin VirtualBox. Sau khi tải về, bạn sẽ thấy một bảng thông báo như dưới đây:

7. Bây giờ mở ổ USB của bạn một lần nữa và bạn sẽ thấy một biểu tượng mới được đặt tên là "Virtual Box" (không nên nhầm lẫn với biểu tượng Portable VirtualBox). Kích đúp vào nó và cài đặt như các chương trinh bình thường khác.

Hoàn thành việc hướng dẫn và bạn đã thực hiện các phần cài đặt VirtualBox trong USB.

Bây giờ VirtualBox đã nằm trong các USB của bạn, có thể dễ dàng tạo một đĩa cứng ảo và cài đặt bất kỳ hệ điều hành như Windows XP hay Vista hoặc Linux…Đặc biệt với VirtualBox, bạn có thể kiểm nghiệm các phần mềm lạ trong môi trường hệ điều hành ảo trước khi đưa vào sử dụng trên hệ điều hành thật.

Theo Tuoi Tre Online.

23. Thành viên đã cảm ơn huynhdangductoan vì bài viết:
      blogtrai (29/04/10)

B------
      Danh vọng
      Cảm ơn
      5

Mặc định Re: Cài đặt hệ điều hành di động trên USB

Mình muốn cài một HDH Win7 trên ổ cứng di động có phần mềm diệt virus bản quyền dùng để quét virus cho các máy tính khác. Nhưng cài mãi vẫn không khởi động được là sao vậy bạn?