No announcement yet.

main ko nhận ổ cứng để boot, help me please

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• main ko nhận ổ cứng để boot, help me please

mình đang sử dụng 1 ổ cứng WD 1TB được khoảng hơn 1 năm, bỗng dưng một ngày ko khởi động đc và thông báo disk boot failure, mình dùng hiren boot vẫn boot được vào mini xp và hiện tất cả ổ cứng tuy nhiên ko boot được hard disk, mình đã kiểm tra bad sector và kết quả là ổ cứng vẫn tốt ko bị bad chỗ nào cả, ngoài ra mình có đem ổ cứng hiện tại ra cắm vào main máy khác và boot được bình thường. Bios cũng ko nhận ổ cứng (vẫn set IDE thay vì AHCI)

Mình cũng tự kiểm tra lại main máy đang dùng, khi cắm ổ cứng seagate 80Gb cũ (kết nối IDE) và ổ cứng WD 500GB cũ (kết nối SATA, đã bị bad và sửa bad) thì main vẫn nhận và boot bình thường.

khi mình cắm hai ổ cứng 1 ổ seagate 80Gb và ổ cứng WD 1TB thì khi khởi động, có thông báo chọn boot bằng win 7 của ổ seagate hay của ổ WD 1TB, nếu mình chọn boot bằng ổ Seagate thì boot bình thường còn nếu chọn WD thì có thông báo lỗi status 0x000000e a required device isn't connected or can't be accessed

Mình ko hiểu lỗi thuộc về phần nào nữa, mong các cao nhân chỉ giáo.

Nguyên văn bởi badboi91 Xem bài viết
    mình đang sử dụng 1 ổ cứng WD 1TB được khoảng hơn 1 năm, bỗng dưng một ngày ko khởi động đc và thông báo disk boot failure, mình dùng hiren boot vẫn boot được vào mini xp và hiện tất cả ổ cứng tuy nhiên ko boot được hard disk, mình đã kiểm tra bad sector và kết quả là ổ cứng vẫn tốt ko bị bad chỗ nào cả, ngoài ra mình có đem ổ cứng hiện tại ra cắm vào main máy khác và boot được bình thường. Bios cũng ko nhận ổ cứng (vẫn set IDE thay vì AHCI)

Mình cũng tự kiểm tra lại main máy đang dùng, khi cắm ổ cứng seagate 80Gb cũ (kết nối IDE) và ổ cứng WD 500GB cũ (kết nối SATA, đã bị bad và sửa bad) thì main vẫn nhận và boot bình thường.

khi mình cắm hai ổ cứng 1 ổ seagate 80Gb và ổ cứng WD 1TB thì khi khởi động, có thông báo chọn boot bằng win 7 của ổ seagate hay của ổ WD 1TB, nếu mình chọn boot bằng ổ Seagate thì boot bình thường còn nếu chọn WD thì có thông báo lỗi status 0x000000e a required device isn't connected or can't be accessed

Mình ko hiểu lỗi thuộc về phần nào nữa, mong các cao nhân chỉ giáo.
    - Bạn boot vào WinPE hay MiniXP, dùng BootIce nạp lại MBR cho ổ cứng bị hỏng. Có thể HDD đã bị nhiễm virus phá hỏng MBR.
    Bổ sung : MBR của win7 trờ lên là NT6x, XP là NT5x
    Lần sửa cuối bởi Anvee; 12/02/18, 02:45 PM.
    1. Unchecky - Quên đi nỗi lo các phần mềm quảng cáo
    2. Khôi phục mật khẩu Windows
    3. Sao lưu dữ liệu tài khoản Facebook
    4. Hướng dẫn vào Facebook khi bị chặn
    5. Xóa bạn bè Facebook hàng loạt
    Hiệp sỹ áo đen

Comment

Nguyên văn bởi Anvee Xem bài viết

- Bạn boot vào WinPE hay MiniXP, dùng BootIce nạp lại MBR cho ổ cứng bị hỏng. Có thể HDD đã bị nhiễm virus phá hỏng MBR.
      Bổ sung : MBR của win7 trờ lên là NT6x, XP là NT5x
      mình đã dùng miniXP nạp lại MBR và báo thành công tuy nhiên vẫn ko boot được, báo lỗi disk boot failure, vì mình đang dùng ổ cứng seagate 80GB làm hệ điều hành nên cũng dùng DLC boot để chạy BootIce nạp MBR lại nhưng vẫn ko được, khi khởi động chọn win 7 của ổ WD 1TB vẫn báo lỗi status 0x000000e a required device isn't connected or can't be accessed

thông tin nữa là ổ cứng WD của mình đã boot được nhưng chỉ được vài ngày xong lại báo disk boot failure, tình trạng này lặp lại một vài lần rồi và mình lại phải dùng ổ seagate để boot, quét virus ổ WD các kiểu nhưng vấn ko ăn thua.
      Attached Files

Comment

Thử bằng 1 cáp khác và cắm sang 1 cổng khác trên Main chưa bạn

Comment

Nguyên văn bởi bigzero Xem bài viết
          Thử bằng 1 cáp khác và cắm sang 1 cổng khác trên Main chưa bạn
          mình đã thử cáp khác và cổng khác luôn nhưng không được

Comment

Boot vào winpe rồi cài lại win cho cái ổ 1TB đấy nhé. Ko đc nữa thì cũng chịu

Comment

Mời bạn bấm like để theo dõi Bkav forum trên Facebook
            X