No announcement yet.

Mời các bạn test thử hệ điều hành Windows 8.1 x64 chạy trên ram của mình tạo.

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mời các bạn test thử hệ điều hành Windows 8.1 x64 chạy trên ram của mình tạo.

Xin chào Ban quản trị website BKAV và các bạn!

Mời các bạn test thử hệ điều hành chạy trên ram do mình tạo. Mình cần sự góp ý và phát hiện các lỗi để hoàn thiện, biến thành hệ điều hành hợp pháp, phổ biến cho rất nhiều mục đích phát triển xã hội & công nghệ về sau (hệ điều hành load từ USB/CD-ROM và chạy trên ram)...

Xin được nói sơ qua về hệ điều hành:
    - Làm từ nguồn Windows 8.1 x64 (không vi phạm bản quyền vì là nền WinPE, và luôn ở trạng thái chưa active).

- Đã cài sẵn:
    + Internet Explorer 11 x84/x64.
    + Windows Media Player x86/x64.
    + Net Framwork 2.0/3.0/3.5/4.0/4.5.
    + Microsoft Visual C++ 2005/2008/2010/2012/2013/2015 (x86/x64).
    + DirectX 11.
    + Drivers USB 3.0 và Wireless.
    + Cùng rất nhiều tính năng phụ khác, các bạn sẽ phát hiện ra khi dùng thử.
    - Các vấn đề khác, mình xin đợi có cuộc thảo luận thì sẽ trình bày tiếp.
    - Mình đang cần đầu tư nghiêm túc từ công ty BKAV hoặc nhà đầu tư, nhóm đầu tư... để phát triển tiếp, mục đích hỗ trợ các doanh nghiệp mới thành lập, các trường học, cơ quan nhà nước, sinh viên học sinh... và điều quan trọng là phải hợp pháp, không vi phạm bản quyền của bất cứ ai.
    - Hiện tại mình chỉ có thể phổ biến phiên bản v1.0.2, các phiên bản đang thực hiện sẽ có nhiều thay đổi cao cấp hơn.

Link download: https://drive.google.com/file/d/0B5-...ew?usp=sharing

Bonus Portable_Apps do mình tạo để các bạn dùng thử với hệ điều hành trên nếu không muốn cài đặt: https://drive.google.com/drive/folde...1E?usp=sharing

Ghi chú: khi các bạn tải file nén về, giải nén vào ổ cứng, mở chương trình EasyBCD 2.3 (tải tại đây nếu bạn chưa có), làm theo các bước như hình minh họa.
    Click image for larger version  Name:	EasyBCD_v2.3.jpg Views:	1 Size:	72,6 KB ID:	22444685

Vì gửi các bạn test, nên mình gửi file .wim, nhưng khi chạy từ USB/CD-ROM thì không có cần phải làm gì cả ngoài việc chọn boot từ USB/CD-ROM.

============

Vài hình ảnh giao diện:
    Click image for larger version  Name:	Screen_01.jpg Views:	1 Size:	488,4 KB ID:	22444686

Các bạn có thể cài đặt phần mềm tùy thích, chính vì vậy mà mình không tích hợp Chrome/Firefox/CocCoc... hay các phần mềm khác, vốn có thể cài tùy ý người sử dụng...

Hiện tại mình đặt tên PC là LEONID-PC, vì để có thể sử dụng SuperCache biến ram thành bộ nhớ đệm cho USB & các ổ HDD chậm chạp trở thành siêu tốc,,, Nhưng mình không cài sẵn, vì cần vài thủ thuật mới dùng được (bản chất phần mềm này yêu cầu khởi động lại sau khi cài, nhưng vượt qua các yêu cầu khởi động lại của drivers/phần mềm... đều có cách khắc phục, chỉ là mình để dành, chưa thể trình bày).

Mong nhận được sự quan tâm góp ý. Xin cám ơn các bạn!
    Lần sửa cuối bởi KCobra; 21/09/17, 10:58 PM.

Hoan nghênh bạn tuy nhiên Windows chưa active dùng vẫn là vi phạm bản quyền đấy.

Comment

Ah, thanks bạn đã góp ý, nhưng đây là Windows PE, không phải bản thương mại của Microsoff. WinPE, muốn active cũng không được...

Có lẽ mình nên gửi mail hỏi Microsoft VN kỹ hơn về việc sử dụng WinPE với mục đích cho tặng, phi thương mại... và chờ họ trả lời. Vì trước giờ, mình chưa hề nghe ai bán WinPE hay bị phiền hà gì về việc phổ biến Windows PE cả ;)

Comment

Mình đã test thử chạy rất tốt tuy nhiên cũng có một số bất tiện sau:
        1.Tên máy đều là LEONID-PC nên nếu có nhiều máy cùng một tên không thể nối mạng nội bộ được.
        2. Menu Power off có mục Sleep và Hibernate nhưng không có tác dụng cho dù đã cài driver màn hình.
        3.Đa số các Laptop và LCD có độ phân giải thực là 1366x768, làm sao chỉnh độ phân giải này làm mặc định. Các card màn hình của mình là Intel(R) HD Graphics 3000 và 4000 phải cài driver mới chuyển qua 1366x768 được.
        4.UniKey chỉ gõ được kiểu telex chuyển qua kiểu gõ VNI không tác dụng.
        5.Nút Start đôi khi lên được menu cổ điển đôi khi lại là Start Screen.
        Rất mong bạn khắc phục các khó khăn trên hay chỉ mình cách khắc phục, thân chào.

Comment

Sao bạn ko làm trên win 10. Giờ ai dùng win 8 nữa.
          Hướng dẫn ghost máy!
          Xử lý tức thời mất mạng do virus
          Kinh nghiệm dùng máy hạn chế dính virus!
          Kinh nghiệm dùng Bkav Pro khi bị virus!
          Kinh nghiệm xử lý virus vô hiệu hóa chức năng win
          Fix lỗi winXP và win7
          Dùng glary dọn rác và sửa lỗi file system
          Dùng MBAM gom mẫu virus!
          Dùng combofix gỡ malware!

Comment

Dạ, em có thử rồi anh ah, mà thời gian chưa có để hoàn thiện, đồng thời em cũng nhận ra một số lượng các phần mềm/games đáng kể chạy tốt trên Win7 và Win8, nhưng qua Win10 nó báo lỗi, đặc biệt là các nhà thiết kế chuyên sử dụng AutoDesk và các game thông dụng sang tới Windows 10 thì bị lỗi lặt vặt, gây ức chế khi sử dụng. Windows 8 là bản em chọn để làm, vì nó chạy tốt các phần mềm/games trên Win7, cả các phần mềm chạy được trên Win10 vẫn chạy tốt trên Win8. Tức là Win8 ở giá trị trung cấp, tương thích với Win7 và Win10, nhưng Win10 thì từ chối Win7, và Win7 thì không hiểu Win10.

Dù sao thì vẫn cứ phải bị cuốn theo sự phát triển của công nghệ dù muốn hay không, nên việc làm một bản Win10 thì trước sau gì cũng phải làm, nhưng do em thiếu thời gian & kinh phí để thực hiện. Mỗi lần làm và test một bản chạy ổn định, tương thích với đại đa số người dùng, mất cỡ 1 tháng liên tục mỗi ngày 10 tiếng , khác hoàn toàn với việc làm ra một bản rút gọn 300-400MB mà trên internet vẫn hay chia sẻ.

Comment

Nguyên văn bởi tmkhoa17 Xem bài viết
              Mình đã test thử chạy rất tốt tuy nhiên cũng có một số bất tiện sau:
              1.Tên máy đều là LEONID-PC nên nếu có nhiều máy cùng một tên không thể nối mạng nội bộ được.
              2. Menu Power off có mục Sleep và Hibernate nhưng không có tác dụng cho dù đã cài driver màn hình.
              3.Đa số các Laptop và LCD có độ phân giải thực là 1366x768, làm sao chỉnh độ phân giải này làm mặc định. Các card màn hình của mình là Intel(R) HD Graphics 3000 và 4000 phải cài driver mới chuyển qua 1366x768 được.
              4.UniKey chỉ gõ được kiểu telex chuyển qua kiểu gõ VNI không tác dụng.
              5.Nút Start đôi khi lên được menu cổ điển đôi khi lại là Start Screen.
              Rất mong bạn khắc phục các khó khăn trên hay chỉ mình cách khắc phục, thân chào.
              Cám ơn bạn đã test, mình sẽ kiểm tra lại ngay và phản hồi.

P/S:

Tạm thời mong bạn dùng thử bản mới này, tuy chưa đổi lại ComputerName, nhưng đã có nhiều thay đổi hơn so với bản trước, load nhanh hơn, dung lượng nhẹ hơn, và tích hợp thêm Google Chrome.
              https://drive.google.com/file/d/0B5-...w?usp=drivesdk

Vấn đề Sleep và Hibernate trên WinPE, mình có tìm hiểu thì nhận ra WinPE không thể sử dụng hai tính năng này, dù mình có dùng các utilites của Nirsoft, command của cmd/power shell và cả vbscript.. thì vẫn không có tác dụng trên WinPE, Windows không báo lỗi gì, chỉ là mọi lệnh và công cụ liên quan tới Sleep & Hibernate đều không trả về kết quả nào. Đối với laptop, chỉ có cách chuyển Power Option sang Power Save, rồi đóng nắp màn hình lại để tiết kiệm pin. Các tìm kiếm trên Google về khả năng sleep trên WinPE cũng không ra giải pháp nào.

Về vấn đề độ phân giải, đúng là mặc định mình đã đặt là 1366x768, tuy nhiên khi chạy trên một máy tính sẽ xảy ra hai trường hợp:
              A/ Chưa nhận được driver VGA: máy sẽ không lên danh sách các độ phân giải mà màn hình & card màn hình hỗ trợ, và độ phân giải 1366x768 cũng không có sẵn để Windows áp dụng, dù có đặt mặc định trong registry là 1366x768 thì nó cũng sẽ không áp dụng. Dù trên Windows cài đặt chính thức, thì vẫn không cho phép người dùng tùy chọn các độ phân giải mà màn hình không cho phép (ví dụ laptop của mình, max 1900x1200, nhưng ko có cách nào đặt độ phân giải 1366x768, vì trong các nấc tăng giảm ko hề có 1366x768).
              B/ Đã nhận được driver VGA: WinPE sẽ tự động nhận độ phân giải cao nhất mà màn hình hỗ trợ và thiết lập tự động. Lúc này độ phân giải 1366x768 nếu là max của màn hình laptop thì nó sẽ được áp dụng ngay, nếu màn hình hỗ trợ cao hơn, thì có đặt 1366x768 nó cũng vẫn cứ nhảy lên max, do đó việc đặt 1366x768 làm mặc định không thể áp dụng được, có đặt làm mặc định, nhưng WinPE khi load trên một máy tính, nó tự quyết định khi bắt đầu detect drivers.

Vấn đề Unikey và Start Menu, mong là bạn test lại với bản mới, sẽ không gặp vấn đề nữa.

Còn vấn đề đặt tên cho máy theo ngẫu nhiên, mình cần build lại một bản khác, source của WinBuilder đúng là gặp sự cố với script đặt tên cho máy, mặc định nó là random, nhưng chỉ cần đặt tên máy tĩnh, ví dụ LEONID-PC thì sau đó có trả về tên máy ngẫu nhiên cũng không được, không có tác dụng như mặc định nữa. Đây là điều mình mới phát hiện ra, sẽ copy và tạo ra 2 souce trong các lần build sau, một cho tên máy cố định để dùng SuperCache và một cho tên ngẫu nhiên để dùng cho mạng nội bộ.
              Lần sửa cuối bởi KCobra; 27/09/17, 06:07 PM.

Comment

Cái này thấy có khác với các bản PE cứu hộ không bạn

Comment

Để kéo về thử vì con Lap mình đang hỏng HDD

Hiệp sỹ Áo đen Bkav

Comment

Nguyên văn bởi ktcservices Xem bài viết
                    Để kéo về thử vì con Lap mình đang hỏng HDD
                    Bữa có con lap hỏng ổ cứng chạy bản này không được Cứ vào đến màn hình login là quay quay mãi
                    Hiệp sỹ Áo đen Bkav

Administrator Website hạt giống tâm hồn, thích nghe nhạc vàng
                    FB: facebook.com/phantamht
                    Chặn quảng cáo cho trình duyệt | Tải nhạc Lossless tại Zing Mp3 | Tải nhanh Album tại ChiaSeNhac

Comment

Ổ cứng hỏng thì dùng W7 hoặc XP PE thôi các bạn nhé.
                      Câu lạc bộ Laptop xách tay Mỹ
                      http://forum.bkav.com.vn/search?sear...ssage%22%5D%7D

Comment

Nguyên văn bởi Lãng khách Xem bài viết
                        Ổ cứng hỏng thì dùng W7 hoặc XP PE thôi các bạn nhé.
                        W7 PE có bản nào nhận được wifi không anh Hiền nhỉ ?
                        Hiệp sỹ Áo đen Bkav

Administrator Website hạt giống tâm hồn, thích nghe nhạc vàng
                        FB: facebook.com/phantamht
                        Chặn quảng cáo cho trình duyệt | Tải nhạc Lossless tại Zing Mp3 | Tải nhanh Album tại ChiaSeNhac

Comment

ĐÚng là chưa khởi động được trực tiếp từ USB bằng file iso được. Hay do mình làm chưa đúng !

Hiệp sỹ Áo đen Bkav

Comment

Mời bạn bấm like để theo dõi Bkav forum trên Facebook
                          X